ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธีที่ปลอดภัยในการสร้างกล้าม
  • วิธีที่ปลอดภัยในการสร้างกล้าม Pit Bull ตามธรรมชาติ

ผมเชื่อว่าคนสวนใหญ่ คงอยากจะให้หมา Pit Bull ของตัวเองนั้นมีกล้ามที่แข็งแรง และ สวย และต่างคนก็คงมีวิธีการออกกำลังกายของหมาตัวเองที่แตกต่างกันออกไป (สวนตัวผมเองจะเน้นแค่พาเจ้า Sumo 2.5 ปี ไปวิ่ง และ เดินๆรากน้ำหนักบ้าง และ เจ้า Dickie 9 ปี และ Magnum 4 เดือน ให้เดินเล่น และ jog เบาๆสลับกัน)

แต่เมื่อผมอยากจะสร้างกล้ามให้เจ้า Sumo ให้ได้กล้ามที่สวย และ แข็งแรง จึ่งลองไป search หาวิธีการจากเวปต่างๆ และเห็นว่ามีหลากหลายกิจกรรมที่ได้ประโยชน์ต่างๆนาๆ
    แต่ที่อยากจะเอามาแบ่งปันกันวันนี้เป็น ข้อคิด และ วิธีการ (ที่หลายท่านอาจมองข้ามไป รวมถึงตัวผมด้วย) ที่ปลอดภัย

ข้อความด้านล่างเป็นการแปลแบบล้วกๆสั้นๆนะครับ http://www.pitbulllovers.com/health-articles/pit-bull-conditioning.html ผิด ถูก อย่างไรก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ :o030:

สิ่งที่ไม่ควรทำเด็ดขาดในการออกกำลังกาย เพื่อ พยายามสร้างกล้ามให้ Pit Bull ตัวเอง

ห้าม: ใช้โซ่หนักๆทวงไว้ทีคอมา นอกจากมันจะไม่มีผลเท่าไรในการสร้างกร้าม มันยังส่งผลเสียให้กับคอหมาท่าน หรือ ถึงขั้นพิการได้ (อันนี้ต้องยอมรับตัวผมเองก็ได้เริ่มทำ 5-6 วันก่อนด้วยน้ำหนักเบาๆ? ดีนะที่ไปอ่านเจอ ก่อนหมาเป็นอะไรไป? เลิกๆๆๆ):o054:

ห้าม: ใช่โซ่ยาวๆหนักๆ ติดคอ เพื่อให้หมารากตามตอนวิ่ง ผลเสียก็เหมือนข้อข้างบน

ห้าม: เพิ่มน้ำหนักที่ ปลอกคอ และ ชุดเสื้อ เพราะวิธีการนี้ไม่เหมาะสมในการสร้างกล้าม

และ

สิ่งที่สำคัณที่สุดที่คุณไม่ควรทำ คือ พยายามสร้างกล้ามให้กับหมาที่มีอายุน้อยกว่า 18 เดือน
    ควรให้ลูกหมาโตก่อน และ ข้อต่อกับกระดูกพัฒนาเต็มที่ก่อน เพราะไม่อย่างนั้น หมาอาจพิการได้

เมื่อหมาท่านอายุได้ 18-24 ปี ก็ให้ซื้อใช้ชุดรากที่มีคุณภาพ แล้วเริ่มจากดึงน้ำหนัก 2-3 กก. ก่อน และพาหมาวิ่ง/เดินระยะสั้นๆ จากนั้นก็เพิ่มระยะ

เมื่อคุณรู้สึกว่าหมาสามารถวิ่งสบายๆแล้ว จากนั้นจึงเพิ่มทีละ 1 กก. แต่ก็อย่าลืมเริ่มการวิ่งจาก ระยะสั้นๆ จากนั้นก็เพิ่มระยะเหมือนเดิม

ทางออกที่ขี่เกียรจ (ของคน) คือการเพิ่มน้ำหนักทีละเยอะๆ และ ใช่ระยะสั้นๆ วิธีนี้ก็ใช่ได้ แต่ จะเพิ่มความเสี่ยงของการบาดเจ็บให้กับหมาของคุณ แล้วก็ลดความอยากของหมาที่จะทำกิจกรรมนั้นให้สำเร็จ

เพราะฉะนั้นเราควรจะใช่วิธีแรก ซึ่งนอกจากจะช่วยสร้างกล้ามที่แข็งแรงและสวย มันยังทั้งเพิ่มความอดทนให้กับหมา

การดึงน้ำหนักเยอะๆ ระยะสั้นๆ นี้ดี ถ้าหากเราจะนำหมาไปแข่งดึงน้ำหนัก แต่ถ้าหากอยากได้หมาที่มีกล้ามคุณภาพดีๆ แข็งแรงๆ ความอดทนสูง และกล้ามชัดๆสวยๆ แล้วก็ ควรใช่วิธีรากน้ำหนักไม่เกิน 7 กก. เป็นระยะใกลๆครับ

ปล. สุขภาพ และ ความปลอดภัยของหมาควรจะมาก่อนเนอะ ว่าใหม? :o001:
  • ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ
  • แล้วให้มันกินไรมั่งอ่ะครับถึงจะพอที่จะสร้างกล้ามเนื้อหมาได้มั่งอ่ะครับ
  • ขอบคุณคับ
  • ดีมากเลยคับ..
  • เมื่อหมาท่านอายุได้ 18-24 ปี ก็ให้ซื้อใช้ชุดรากที่มีคุณภาพ แล้วเริ่มจากดึงน้ำหนัก 2-3 กก. ก่อน และพาหมาวิ่ง/เดินระยะสั้นๆ จากนั้นก็เพิ่มระยะ

เมื่อคุณรู้สึกว่าหมาสามารถวิ่งสบายๆแล้ว จากนั้นจึงเพิ่มทีละ 1 กก. แต่ก็อย่าลืมเริ่มการวิ่งจาก ระยะสั้นๆ จากนั้นก็เพิ่มระยะเหมือนเดิม

.....18-24 ปี เลยหรอคับ ....หมาคงแก่แล้วอ่ะคับ
  • ก็แก้ให้หน่อยดิท่าน แค่นี้เองเหอะๆ
  • ขอบคุณค่ะดีมากมายเลย กำลังจะหาโซ่ล่ามกับปลอกคอให้เจ้าตัวเล็กพอดี
  • อ้างถึงคุณ 0862017432ซ

ขอแก้เป็น 18-24 เดือน (ไม่ใช่ปี)

ขอบคุณครับ