ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปัญหาใหญ่ที่หลายคนมองข้าม
  • จากการที่พิทบูลมีราคาที่ลดลง หรือการเปิดฟรี จึงทำให้เกิดปัญหาเช่นนี้

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=12620&page=1#Item_0
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=12672&page=1#Item_0
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=14191&page=1#Item_0
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=14938&page=1#Item_0
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15291&page=1#Item_0
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15850&page=1#Item_0
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=16003&page=1#Item_11
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=14643&page=1#Item_0

และมีอีกมากมายซึ่งหลัง ความถี่ก็มากขึ้นตามราคาที่ลดลงของพิทบูล มันเป็นกันผันแปรตาม เพราะราคาถูกเด็กเกรียนก็ซื้อได้ และเมื่อมันไม่มีปัญญาเลี้ยงต่อหรือมันเบื่อมันก็ปล่อยทิ้งไม่ก็ให้ ทุกคนควรร่วมมือกันเพื่อไม่ให้เกิดผลเสียแก่กลุ่มเรา ...หรือไม่ก็เลิกเลี้ยงพิทไปเลยดีกว่า ก่อนที่มันจะเป็นปัญหาให้กับประเทศชาติ

ขอบคุณ ณ พื้นที่นี้ และทุกความเห็นที่กำลังจะมีขึ้น
  • ถูกต้องครับ สนับสนุน:063::063::063:
  • เกิดปัญหา ปัญญาก็มีแค่นี้...

ใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้น
  • ต้องช่วยกันเเก้ไขทุกๆฝ่ายคับ

ถ้าทุกๆคนช่วยกันผมว่าต้องไปในทางที่ดีขึ้นเเน่ๆคับ

ขอสนับสนุน คนที่ทำดี
  • ขอบคุณทุกท่านครับ ผมแค่คนหนึ่งที่อยากเห็นพิทบูลไทยเอาแค่ตอนนี้ไม่ตกต่ำ อย่าพึ่งไปหวังกับไปโกอินเตอร์เลยครับ
  • :020:บรีดมากเกินไป

แข่งกันกดราคา
  • ท่าน hello_world พยายามหลายครั้งที่จะชี้ให้พวกเราเห็นปัญหาที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นในอนาคต

คนเก่า ย่อมรู้อยู่แก่ใจทั้งหมด เพราะท่านไม่ใช่เด็ก

แต่คนใหม่ๆที่เข้ามา ผมเองก็ใหม่ ช่วยคิดและไตร่ตรองให้ดีก่อนจะ"เลี้ยง"พิทบูล และคิดอีกรอบก่อนจะ"ซื้อ" พิทบูลซักตัว

อ่าน และศึกษาก่อนซักนิด หากวันนี้ท่านเองยังไม่ทราบว่า "ชอบ" แบบไหน หรือ "เลี้ยงยังไง" และ "แก้ปัญหาเบื้องต้นแบบไหน"

อย่าเพิ่งเลยครับ ไม่ช่แฟชั่น อายุเค้าไม่น้อย ต้องอยู่กะเราอีกเป็นสิบปี .....

เรียนหนังสืออยู่ หากทางบ้านไม่พร้อม น้องเองไม่มีเวลา อย่าใจร้อนครับ ไปเล่นของพวกพี่ๆที่เค้าเลี้ยงอยู่แล้วก้ได้ ศึกษาความรู้เอาก่อน

การเลี้ยงหมาสมัยนี้ ไม่ใช่แค่งานอดิเรกแล้วนะครับ เพราะค่าใช้จ่ายของหมาตัวนึง ต่อเดือนหลายตังค์เชียวนา ใจเย็นๆครับ

ไม่รู้จะพูดไรละ .... มองที่ตัวเราก่อนละกัน เริ่มที่เราเองแหละครับ

ขอบคุณท่านhello_world เจ้าของกระทู้มากครับ
  • ขายแพงก็ขายได้รักษาตลาดหาหมาคุณภาพ ราคาคัดผู้ซื้อส่วนหนึ่งครับ ว่าจริงจังหรือตามกระแส จริงๆทุกคนมีความจำเป็นหรือมีเหตุผลกันทั้งนั้นไม่จำเป็นต้องเอามาแจกมาขายเหมือนให้ฟรี เราเลือกจะเลี้ยงเขาแล้วต้องทำให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่มีเวลาเพราะมีความจำเป็นต้องมาอยู่ต่างประเทศไปๆกลับๆ สมัยก่อนก็สองสามเดือนกลับทีตอนนี้งานที่ไทยผมน้อยลงก็ต้องอยู่นานหน่อย
    พิทบลูเป็นสายพันธ์ที่ต้องเอาใจใส่มากกว่าพันธ์อื่นครับผมก็ยังเห็นด้วย ก่อนผมจะมาอยู่หมาผมได้เจ็ดเดือน ทั้งบ้านเชื่อผมคนเดียว หมาที่บ้านทั้งหมดสี่ตัว ผมไม่คิดจะทอดทิ้งให้คนอื่นที่ไม่ใช่คนในครอบครัว ดังนั้นต้องอบรมณ์ทั้งคนแหละหมา เท่าไหร่เท่ากัน จริงๆการทิ้งหมาหรือยกหมามันคือปลายเหตุครับ ต้นเหตุอยู่ที่เรา หมาสามารถสอนให้เข้ากับสังคมได้สั่งสอนได้ทุกอย่าง ตอนนี้สะดวกสบายทั้งกรง โรงเรียน เครื่องออกกำลังกาย มันอยู่ที่ว่าเรารักเขามากแค่ไหนพร้อมจะลงทุนไหมเห็นเขาเป็นสมาชิกในครอบครัวหรือเปล่ามันก็แค่นั้น หรือมันก็แค่หมาตัวนึงที่จะทำไงก็ได้
  • สำหรับสุนัขพันธ์อื่นผมไม่มีความเห็น แต่สำหรับพันธ์พิตบูล ผมไม่สนับสนุนให้ขยายพันธ์อย่างขาดการควบคุม
    มันเป็นสุนัขสายพันธ์พิเศษสายพันธ์เดียว ที่ควรจะมีการควบคุมปริมาณ และคนที่ควรเลี้ยงต้องเข้าใจในลักษณะสายพันธ์จริงๆ

อย่าเห็นแก่ของถูก อย่าอยากได้ของฟรี ของถูกของดีไม่มีในโลกครับ

นิสัยของคนไทย ขาดความรับผิดชอบต่อส่วนรวม มักง่าย เห็นแก่ตัว เอาแต่ประโยชน์ส่วนตนเป็นหลัก
    มีน้ำใจในเรื่องไม่เป็นเรื่อง เกรงใจกันในเรื่องที่ไม่ควรจะเกรงใจ และไม่กล้าพูดความจริงโดยซึ่งๆหน้า
    กล้าเพาะออกมา แต่ไม่กล้ากำจัดทิ้ง เก็บทุกตัวแม้แต่หมาพิการ ด้วยข้ออ้างว่าบาป ประเทศไทยเป็นเมืองพุทธ

สุนัขไม่ใช่สัตว์เศรษฐกิจ ที่มีวงจรชีวิตสั้น หมาแต่ละตัวอายุเฉลี่ย 10 ถีง 15 ปี
    ต่างจากเป็ด ไก่ ที่มีวงจรชีวิตสั้น อายุไม่กี่เดือน ผลิตออกมามากเกินก็ยังแปรรูปเก็บไว้ได้ แต่หมามันไม่ใช่

หากจะเลี้ยงหมาเพื่อเป็นสัตว์เศรษฐกิจ ต้องกล้ากำจัดส่วนเกินทิ้ง หากไม่กล้าก็อย่าริที่จะบรีด
    ผมไม่ได้โหดร้าย แต่ผมกำลังพูดในสิ่งที่ควรกระทำ เพื่อรับผิดชอบต่อสังคมส่วนรวม
    ทุกปัญหาป้องกันได้ หากแก้ที่ต้นเหตุ ไม่ใช่รอให้เหตุเกิดแล้วตามแก้อย่างทุกวันนี้
    คุณทำธุรกิจ คุณก็ต้องคำนึงถึงส่วนรวมให้มากๆ อย่ามองเพียงแค่ผลประโยชน์ส่วนตน

ก่อนพัฒนาหมา พัฒนาคนให้ได้ก่อน (โดยเฉพาะคนที่คิดจะเลี้ยงหมาพิตบูล)
    หมาสายพันธ์พิเศษ มันเหมาะกับคนพิเศษ คนเฮงซวยโปรดไปให้ไกลๆ จากหมาพิตบูล
    หากยังแยกไม่ได้ว่าหมาพิบูลต่างจากหมาทั่วไปอย่างไร ก็แสดงว่าเลี้ยงตามแฟชั่น พันธ์ไหนฮิต พันธ์ไหนดังกรูเลี้ยงตาม
    ไม่เข้ามาช่วยสร้างสังคมแห่งนี้ ก็ได้โปรดอย่าเข้ามาทำลาย เราอยากเป็นสังคมเล็กๆแต่เต็มไปด้วยคนเลี้ยงหมาที่มีคุณภาพ
    ผมขอให้ยกเว้นสายพันธ์พิตบูลไว้สักสายพันธ์หนึ่งเถอะ เราต้องการผู้ร่วมพัฒนา ไม่ต้องการผู้เข้ามาแสวงหาประโยชน์
    จะไปทำกับหมาสายพันธ์ไหนก็ทำไป เพราะมันไม่อันตรายเหมือนหมาพิตบูล
    วันนี้คุณอาจจะยังไม่คิดอะไร แต่หากวันไหน พิตบูลทำร้ายมนุษย์ มันเกิดขึ้นกับญาติพี่น้องคุณ คุณจะนึกถึงคำพูดผม

คนบางคนมีหมาเพียงตัวเดียวยังเลี้ยงไม่ได้ดี แต่ก็ยังพยายามเสาะหาหมาตัวใหม่เข้ามาอีก
    ดังนั้นอย่ามาอ้างว่าเลี้ยงด้วยความรัก เหม็นขี้ฟัน แน่จริงทำหมาที่ตัวเองมีอยู่ให้ดีก่อน ผมถึงจะเชื่อคำพูด
    เอาแค่เรื่องง่ายๆ การเลี้ยงเขาให้มีสุขภาพที่ดีตามที่ควรจะเป็น การฝึกให้เชื่อฟังคำสั่งพื้นฐาน ไม่เห่ารบกวนเพื่อนบ้าน
    ทำแค่นี้ให้ดีก่อน แล้วค่อยรับตัวใหม่เข้ามา

ด้วยความเคารพ
  • โดนใจมากครับน้ามาค์ร....อ่านแล้วนึกภาพตามได้เป็นฉากๆเลยได้แนวคิดดีๆอีก โดยเฉพาะคำนี้เลย
    :063:แน่จริงทำหมาที่ตัวเองมีอยู่ให้ดีก่อน :063:..สุดยอดครับ
  • เลี้ยงพิทบูล ควรเลี้ยงอย่างมากไม่เกิน 2 ตัว ถ้าเลี้ยงตัวเดียวจะดีที่สุด ส่วนเรื่องราคาลูกหมาพิทบูลถ้ามีราคาสูง ผมว่าก็อาจจะมีผลเสีย
    ทำให้ มีคนผลิตออกมาหาเงินกันมาก ทางที่ดีอีกทางคือต้องให้ความรู้ว่าเลี้ยงพิทบูล ต้องรักและมีความรับผิดชอบ อย่าเลี้ยงเกิน 2 ตัว
    ค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงก็ต้องคิดให้ดี
  • :004::063::004:

คุณkong26 กับพี่มาร์คโดนใจมากครับ ภาวนาให้คนที่คิดจะเลี้ยงให้ช่วยอ่านซักนิดอย่าขี้เกียจอ่านเพราะไม่ใช่กระทู้ขายหมา เหอะๆ

:045::045:
  • และโปรดอย่าแปลเจตนาของผมผิด

อาชีพเพราะหมาขาย เป็นอาชีพที่มีเกียรติและสุจริต ทุกคนมีสิทธิกระทำได้
    หากทำอย่างรับผิดชอบและมีจรรญาบรรณก็มีแต่คนสรรเสริญและชื่นชม

ผมไม่ได้เชียร์คนรวยหรือดูถูกคนจน แต่ผมชื่นชมคนที่รับผิดชอบต่อสิ่งที่ตัวเองกระทำ

ที่ผมเชียร์ ให้ขายหมาแพงก็เพื่อเป็นกำลังใจให้คนทำอาชีพนี้มีรายได้ดีขึ้น หากทำแล้วไม่คุ้มอย่าทำดีกว่า
    หากลูกพิตบูลตัวละสองสามพันบาท ไม่จำเป็นต้องบรดพิตบูลก็ได้
    ทำชิวาว่า ราคาก็ยังขายได้แพงกว่าเลย กินก็น้อยกว่า ขี้ก็น้อยกว่า ใช้พื้นที่ก็น้อยกว่า และไม่เป็นอันตรายด้วย
    หากพยายามผลิตสินค้าที่มีคุณภาพออกมา ขายได้ราคามันก็คุ้มค่า หากขายไม่ออกก็ต้องกล้ารับภาระเก็บไว้เอง
    อย่าเอามาเลหลังหรือลดแลกแจกกระหน่ำ คนที่ซื้อหมาเงินผ่อนก็คือคนที่ยังไม่พร้อม เราจึงไม่ควรผลักภาระไปที่เขา
    และหมามันไม่ใช่รถยนต์ มันจึงควบคุมคุณภาพไม่ได้ พอโตมาไม่ได้ดั่งใจ อย่าว่าแต่ผ่อนต่อเลย ให้ฟรียังไม่เอา
    จึงเกิดการโกงกัน ไม่จ่ายเงินกัน จนต้องเอามาด่า มาประจาญกัน เป็นเรื่องที่น่าสมเพชมากๆ

ผมอยู่ในวงการนี้มานานพอสมควร ได้รู้ได้เห็น เรื่องเหล่านี้จนชาชิน จึงอยากเอาประสบการณ์มาแชร์
    การพูดตรงๆในเรื่องนี้ ไม่ได้ก่อให้เกิดผลดีต่อทั้งธุรกิจ และต่อตัวผมเองเลย เพราะผมขายอาหารหมา
    ความจริง ผมควรเชียร์ให้คนเลี้ยงหมาเยอะๆ จะได้ขายของดีๆ หลายท่านในที่นี้ช่วยสนับสนุนอาหารหมาผมอีกต่างหาก

แต่บางครั้งมันต้องแยกแยะว่า บทบาทไหนเราควรทำตัวอย่างไร
    ผมแสดงความเห็นตอนนี้ไม่ใชในฐานะเจ้าของอาหารหมา
    แต่กระทำในฐานะเจ้าของเว็บไซต์ พิตบูลโซน เว็บฮาร์ดคอร์ ศูนย์รวมของคนจริง
    ผมอยากเห็นสังคมนี้เป็นสังคมคุณภาพ ไม่อยากให้ตกต่ำลงไปกว่านี้

ขออภัยหากการแสดงความเห็นครั้งนี้ สร้างความไม่สบายใจต่อใคร

ขอบคุณครับ
  • ถึงแม้มันจะเป็นไปตามกลไก ตามพวกเราต่างทราบกันดี ว่า..." พิทบูลเป็นสุนัขพันธุ์พิเศษ " ต้องการคนควบคุม ถ้าหากไม่มีการควบคุมก็จะมีปัญหามากมาย เช่นการทำร้ายคน การกำจัดหมาพันธุ์อื่น( ถ้ามองในแง่นิเวศวิทยา ) ดังนั้นจึงไม่ควนเอาพิทบูลไปเทียบกับสุนัขพันธุ์อื่นครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้าความคิดผมสามารถทำให้หลายๆคนคิดได้หรือเปนประโยชน์ผมก็ยินดีเสมอ รักพิท( ผมอยู่ในเว็บนี้มานานมากก่อนที่จะมีกระแสฮิตแบบนี้อีกเห็นแล้วอนาถใจไม่อยากให้ฮิตเลยถ้าเป็นแบบนี้ )และไม่อยากให้พิทจากเราไป ฝากด้วยครับ
  • แล้วอีกอย่าง ที่พี่PCK พูด ผมไม่เห็นด้วยทั้งหมด ผมคนหนึ่งที่บอกได้ว่า ผมไม่ชอบสายกัด(ด้วยความมั่ว คิดว่าน่าจะประสาทหล่อน เพราะอ่านจากในเว็บสายกัดเค้าว่างั้น และอาการประสาทหล่อนอาจเกิดได้หลายสาเหตุ ) แต่คนเราต้องเปิดใจกว้าง เพราะอย่างน้อยก็อาจมีคนกลุ่มกนึ่งที่ชอบในพิทเหมือนกัน และอาจจะดูแลดีกว่าบ้างคนด้วยครับ ผมจึงอยากให้หลายๆคนเปิดใจให้กว้าง เพราะจะทำให้มีการยอมรับในมุมกว้างครับ ไม่ได้เจาะจงเฉพาะบ้างกลุ่มครับ

ขอบคุณและขอให้พี่ๆหลายกลุ่มช่วยกันดูแล คนในกลุ่มเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่ตัวทุกคนเองนะครับ

ทำดีผลก็อยู่ที่ตัวเองครับ
    ขอบคุณครับ
  • :057::057::057::057::057:
    นี่ละครับสังคมพิบูลที่เราต้องการ พี่มาร์คสอนน้องๆใด้ตรงจุดจริงๆ :063:
  • ผมจะบอกความลับอะไรให้อีกอย่างครับ

ทำไมพิตบูลถึงแตกต่าง จากสุนัขสายพันธ์อื่น และอะไรคือสิ่งที่ดึงดูดให้ผู้คนมากมายสนใจหมาสายพันธ์นี้

การคัดพันธ์พิตบูลในสมัยก่อน เป็นการคัดพันธ์ที่ผิดไปจากธรรมชาติ
    สุนัขตัวที่ได้รับการขยายพันธ์ คือ ตัวที่ชนะในเกมส์การแข่งขัน สุนัขที่จะชนะในเกมส์ได้ ต้อง
    1. สุนัขที่กัดเก่ง มีความเป็นนักสู้
    2. กล้าหาญ มุ่งมั่น ทรหดอดทน มีพลังในการทำลายล้างสูง
    3. ทนความเจ็บปวดได้สูง เจ็บแล้วไม่หนี
    4. บางตัวยอมตายคาสังเวียน

ลักษณะดังกล่าวข้างต้น เป็นสิ่งที่นักเลงพิตบูล เขาต้องการ
    เราคงจะเห็นแล้วว่ามีลักษณะเฉพาะอันหนึ่งที่เป็นข้อด้อยอย่างร้ายแรง ตามกฏของเมนเดล
    ก็คือการเจ็บแล้วไม่หนี ลักษณะอันนี้ หากเราคำถึงถึงหลักความจริงของการดำรงค์เผ่าพันธ์ตามธรรมชาติ
    ทุกสรรพสิ่งในโลก เจ็บแล้วต้องหนี เพื่อเอาตัวรอด ไม่ว่าจะเป็นเสือ หรือสิงห์โต ไม่ใช่วิ่งใส่เหมือนพิตบูล

การจะทำลักษณะแบบนี้ขึ้นมาได้ เขาจึงผสมพันธ์กันในหมู่เครือญาติ หมาสายกัดบางตัวจึงมีปัญหาเรื่องจิตประสาท
    กัดแหลกแม้กระทั่งเจ้าของ แต่การเลี้ยงดูสายกัด เขาไม่ได้เลี้ยงอย่างสมาชิกในบ้าน เขาลักลอบเลี้ยง ลักลอบกัด จึงไม่ค่อยมีปัญหา

การผสมพันธ์กันเองในหมู่เครือญาติ เพื่อสร้างหมายีนส์ด้อย ที่มีความเกมส์สูง คือ การยอมตายคาสังเวียน
    เขาต้องการหมาที่ยอมตายคาสังเวียน เพื่อเพิ่มโอกาสในการชนะเดิมพัน เขาจึงผสมพันธ์มันขึ้นมา
    สิ่งหนึ่งที่เป็นยีนส์ด้อยติดตัวมันมาก็คือ ปัญหาเรื่องโรคผิวหนัง ที่กลายเป็นโรคประจำสายพันธ์

วันนี้คุณรู้ตัวเอง และได้สติกันแล้วหรือยัง สิ่งที่ดึงดูดให้คุณสนใจพิตบูล หันมาเลี้ยงพิตบูล มันคืออะไรกันแน่ ระหว่าง

1. คุณลักษณะพิเศษ ประจำสายพันธ์ ที่แตกต่างในเรื่องประสิทธิภาพ ที่สุนัขสายพันธ์อื่นไม่มี เราจึงเลือกเลี้ยงพิตบูล
    หรือ 2. รูปร่างที่ สมส่วน สวยงาม สูง ต่ำ ดำ ขาว เตี้ย ล่ำ บูลลี่ บูลลิง บูลแหลม สุนัขลักษณะเหล่านี้มันมีอยู่แล้วใช่หรือไม่
    อยากได้หมาสวย โดเบอร์แมน ที่สูงสง่างาม สวยไหม อยากได้หมาเตี้ยล่ำ บูลด๊อกละเตี้ยล่ำพอไหม มันจำเป็นต้องหาลักษณะดังกล่าวข้างต้นจาก อเมริกันพิตบูลหรือไม่
    และ 3. กลุ่มสุดท้าย คือกลุ่มคนที่ต้องการหา เงินจากการขายลูกหมา พันธ์อะไรกรูไม่สนหรอก ขอให้ขายได้เงินกรูเอาทั้งนั้น
    เนื่องจากพิตบูลกำลังมาแรง กรูเลี้ยงเลยเลี้ยงกับเขาบ้าง เน้นปริมาณ ปั๊มออกมากันเยอะๆ

คำตอบอยู่ที่ตัวคุณเอง ครับ !!!
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์คค่ะ เดี๋ยวผสมออกมาเยอะ ๆ คนเลี้ยงขาดความรับผิดชอบ หมาไปกัดคนตายอีก ก็มาเหมาว่าหมาดุร้าย ไม่ยุติธรรมเลย
  • ถ้างั้นจะแก้ไขยังไง หรือมาตรฐาน คืออะไรยังไงล่ะครับ หรือจะเป็นไปได้ไม๊ที่จะตั้งสมาคมพิทบลู เพื่อคัดเลือกรับรองและอณุญาติ ในการผสมเฉพาะสายพันธุ์พิทบลู อาจจะไม่เห็นผลในเร็ววัน แต่ว่าในอนาคตผมว่าน่าจะช่วยได้บ้างนะครับ (ถ้าเป็นไปได้อ่ะนะ) อย่างน้อยพิทบลูที่ได้รับรองในการผสม ก็จะเป็นที่ยอมรับมากขึ้นและพิทบลูสายไม่แท้หรือการผสมแบบหลอกขายก็น่าจะลดลงเพราะไม่ผ่านมาตรฐาน นี่ก็แค่คิดส่วนตัวนะครับ ถ้าไงก็ลองพิจารณาดู เพราะทุกวันนี้พิทแต่ละกลุ่มก็มีประธานหรือหัวหน้ากลุ่มอยู่แล้ว ถ้าเราหันหน้าคุยกัน ปัญหาแค่นี้ไม่น่ายากเนอะ ขอบคุณครับ
  • สิ่งหนึ่งอย่างแรกที่ควรทำคือการปรับราคาก่อน ไม่ใช่เพราะผมเป็นพ่อค้า แต่ประเด็นอยู่ที่ว่า
    1.หากราคาสูงขึ้น คนที่เลี้ยงตามกระแสแต่ไม่ค่อยมีทุนก็เปลี่ยนความคิด
    2.เหมือนเป็นการคัดกรองในตัว หากจะซื้อย้อมต้องพร้อมในเรื่องค่าใช้จ่าย
    3.เนื่องจากพิทที่มีราคาสูงขึ้นทำให้การจะซื้อจำเป็นต้องไตร่ตรองและดูพ่อแม่ที่ดีเพื่อประโยชน์ของตัวเอง คงไม่มีใครนั่งบ้าเอาเงินมาเท่เล่น
    4.การเปิดผสมก็เป็นปัจจัยเช่นกัน พ่อพันธุ์ ควรมีสำนึกของตัวเอง ผมจะบอกอะไรให้ มีคนมาผสมกับคุณแล้วคุณก็ใส่อย่างเดียว คุณไม่คิดบ้างหรอว่าราคาหมาสายคุณมันจะตกพอตก ค่าตัวคุณก็ตก พอค่าตัวต้อง คุณเมร่งก็ขายมัน ไม่เสียดายหรอ แต่ถ้าคุณคิดว่าจะผสมเลือกแม่สวยๆหน่อยแล้วจัดสักดอก พอออกมาสวยคนก็ชอบพ่อพันธุ์คุณ เห็นม่ะประโยชน์แก่ตัวคุณเอง
    5.หากราคาพิทสูงขึ้น พวก JJ ก็ไม่ค่อยอยากลงทุนเท่าไร เพราะถ้าเอามาขาย ขายไม่ได้ก็ขาดทุน ส่วนมากที่ JJ ขายไม่มีใครอยากขายหมาแพงหรอก ถ้าแพงมันก็รับ order เอาไม่มาตั้งขายเป็น หมาตลาดหรอก( หมาเล็กๆ ) แน่นอนทำให้อัตราคุณค่าของพิทก็สูงตามไปด้วย

และหลายๆอย่างที่ทุกคนควรร่วมสนอคิด โดยที่ว่าไม่ต้องให้ใครเริ่มก่อน อาจจะมีการถกกันบ้างแต่นั้นเป็นสิ่งดี ที่ดีกว่าเราไม่ทำอะไรเลยก่อนที่จะสายไปกว่านี้

รักและขอบคุณทุกท่าน
  • มายกมือสนับสนุนครับ
    ผมกลัวว่า ถ้าพวกเราไม่ร่วมมือกันพัฒนา แก้ปัญหา ตั้งแต่วันนี้

วันข้างหน้าหมาพิทบูลของทุกคน
    อาจจะต้องโดนรัฐฯออกกฏหมายควบคุม
    หรือ กฏหมายห้ามเลี้ยงเด็ดขาดแบบในบางประเทศครับ
  • สมาคมเป็นเพียงแค่องค์กรที่บริหารงานโดยคน แต่หากสมาชิกไม่ปฎิบัติตามก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะมันไม่ได้เป็นกฏหมายบังคับ
    ผมก็เคยเป็นสมาชิกของสมาคม แต่ก็เป็นเพียงเสียงเล็กๆเสียงหนึ่งเท่านั้น ผมไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรในสมาคมได้
    และยิ่งหากผู้นำองค์กรไม่มีวิสัยทัศน์ สมาชิกก็คงต้องสิ้นหวังต่อไป หน้าที่ของสมาคมในวันนี้ก็มีเพียง จัดงานประกวด และออกใบเพ็ดดีกรี

ผมเลยเลิกล้มความคิดที่จะหวังพึ่งองค์กรหรือสมาคมใด ที่จะมาพัฒนายกระดับสังคมคนรักสุนัข
    แต่วันนี้ใช้การปลูกฝังจิตสำนึก โดยเริ่มจากตัวเราเองก่อน หากทุกคนเริ่มที่ตัวเราเอง เราก็เปลี่ยนโลกทั้งโลกได้โดยไม่ยาก
    สังคมพิตบูลโซนของเราวันนี้เข้มแข็งมากเสียยิ่งกว่า สมาคมใหญ่เสียอีกครับ และตอนนี้เราเป็นผู้นำในหลายๆเรื่องแล้วครับ
    พวกเราขับเคลื่อนกันด้วยตัวพวกเราเอง เราสรรสร้างสิ่งใหม่ๆให้วงการตลอดเวลา ถึงแม้จะไม่ได้เป็นสมาคมอย่างเป็นทางการ ผมว่าพวกเราควรภูมิใจครับ
  • ผมก็เข้าใจดีครับ เรื่องแบบนี้คุมกันยาก แต่ก็อยากให้คิดสักนิด ตอนนี้คงห้ามเรื่องผสมกันได้ยากแต่ที่อยากให้เกิดคือเรื่องราคากับผู้ซื้อเป็นสำคัญ เมืองนอกเลี้ยงไม่ดีขอคืนนะครับ อันนี้ผมก็อยากให้คิดสักนิดว่าทำไม แล้วทำไม แล้วทำไมเขาถึงมีหมาคุณภาพเยอะ ไอ้ราคา สามสี่พันนี้เห็นแล้วพอจะรู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นในอนาคต ถ้ารักก็ดีไป แต่ถ้าไม่ บวกกะไม่สวย ซวยหมาครับ
  • เยี่ยมคับ
    ผมไม่ได้ติดต่อเกี่ยวกับราคาหมามาเกือบปีกว่า
    หลายคอกแพงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
    แต่ผมว่ามันก็เป็นสิ่งที่ดีอย่างนึงคือ
    ทำให้ผู้บริโภคกลับมาคิดว่าคุนรู้จักสายพันนี้และกล้าทุ่มกับเงินที่คุนจะเสียให้หมาซักตัวรึป่าว
    เหมือนคนเล่นพระเครื่งแหละคับองละเป็นล้านถ้าไม่ศรัทธาก็คงไม่เช่ามาบูชาหรอก
  • บ้านเรามันแตกต่างจากต่างประเทศครับ ต่างประเทศเขาจะแบ่งกันชัดเจนและกฏหมายเขาก็เข้มงวดมาก

หมาทุกตัวต้องมีใบอนุญาติเลี้ยงครับ ต้องต่อทุกปี และจำกัดจำนวน ตามพื้นที่บ้าน และเขตที่อยู่อาศัย
    ใครอยู่นอกเมืองเลี้ยงมากไม่เป็นไร แต่ใครอยู่ในเขตเมืองจะโดนบังคับเรื่องจำนวน จึงมีหมาที่ไม่ต้องการโดนฉีดยาให้หลับมาก
    และใครที่เลี้ยงหมาที่ยังไม่ได้ตอนจะเสียภาษีอีกราคาหนึ่ง คือแพงมาก หมาใครตอนก็เสียภาษีถูกมาก คนจึงนิยมทำหมันมาเพื่อประหยัดภาษี

ก่อนพาหมาไปต่อทะเบียนต้องพาไปหาหมอ ให้ตรวสุขภาพ ทำวัคซีน แล้วให้หมอออกใบรับรองมาจึงจะต่อทะเบียนได้
    มันจึงมีทั้ง คนที่เลี้ยงเป็นเพื่อนจริงๆ ยอมทำหมันหมา พอตายจึงค่อยหาตัวใหม่มาเลี้ยง แต่ละบ้านจึงมีหมาเพียงตัวเดียว
    และคนที่บรีดหมาขายเป็นอาชีพอย่างจริงจัง และยอมเสียภาษ๊แพง ยอมกำจัดหมาส่วนเกินทิ้ง

แต่เมืองไทย ไม่มีกฏหมายใดควบคุม คนจึงไม่นิยมทำหมันสุนัข และเลี้ยงกันอย่างเสรี
    บางบ้านพื้นที่ไม่เหมาะจะทำฟาร์มก็ยังทำ ผมเคยเจอทาวน์เฮาห์เลี้ยง เซนต์เบอร์นาต ทั้งที่มีพื้นที่หน้าบ้านอยู่นิดเดียว
    จอดรถก็แทบจะไม่เหลือพื้นที่ให้หมาเดินแล้ว

และอีกอย่าง บ้านเราทุกคนแทบจะเป็นบรีดเดอร์เองหมด ใครมีหมาตัวเมีย พอถึงเวลาก็มักจะผสมเอาทุนค่าอาหารคืน
    คนมีตัวผู้ สวยไม่สวยก็อยากรับผสมพันธ์ บางครั้งคนขายมากกว่าคนซื้อ ปริมาณมันจึงล้นตลาด ทำให้ราคาตก

บ้านเราคงอีกนานกว่าจะไปถึงจุดนั้นได้ ผู้ว่ากรุงเทพเคยฟิตอยู่พัก แต่ท้ายสุดก็เงียบ ไม่จริงจังอะไร
    ผมก็แค่เอาสิ่งที่รู้มาร่วมแชร์ เท่านั้นครับ
  • มองปัญหาแล้วเหนื่อยเลยครับ การเปลี่ยนกลไกและระบบสังคมของไทยมันยากมากมาย

เร่มจากตัวเราเองนี่แหละครับ ช่วยๆกัน

ดูแลหมาของตัวคุณเองให้ดีที่สุด เหมือนคำจำกัดความง่ายๆแต่ครอบคลุมทุกอย่างของพี่มาร์คและครับ

"เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคม" .... ทำได้เพียงแค่นี้ ก็ช่วยสังคมพิทบูลได้อีกเยอะแล้วหละ

ขอบคุณพี่มาร์คที่ช่วยชี้ให้เห็นปัญหาหลายๆช่อง ขอบคุณความรู้ดีๆครับ
  • อืมม ก็มองกันได้หลายมุมครับ

อยู่ที่ส่วนตัวคนศึกษาดีกว่า ชอบแบบไหน เลือกแบบนั้น

ความรู้น้อย ศึกษามาน้อย หรือไม่ได้ศึกษาเลย ก็ไปซื้อหมาผิดสเป็กมาเลี้ยง (เหมือนผมเมื่อก่อน)

ดีที่ผมไม่สนใจ เลี้ยงเพราะรัก แต่กับคนส่วนใหญ่ที่เลือกตามกระแสแล้วชี้เป้าว่า "กุจะเลี้ยงพิทบูล" แต่มันดันเลี้ยงเพราะค่านิยม อันนี้เองต้องยอมรับว่าเป็นนิสัยส่วนใหญ่ ... แล้วนึกสภาพหมาที่มันมีแรงขับเยอะๆ ผ่านการดูแลที่ไม่ดีพอ บวกกับความไม่จริงจัง..... มันจะเป็ฯปัญหาสังคมมั๊ยครับ?

ผมเองอาจศึกษากลไกมาไม่ดีพอเพราะเพิ่งจะมาจับ แต่เชื่อลึกๆว่า "พิทบูล ยังคงต้องมีกรอบดีๆ" จะพล่านเหมือนเช่นทุกวันนี้ไม่ได้

ผมว่าทุกคนถึงเห็ฯต่างก็มีเจตนาเดียวกัน ไม่มีใครใส่ร้าย หรือโจมตีใครทั้งนั้น

แม้กระทั้ง ผมเอง จะไปว่าหมาราคาถูกก็ไม่ได้ มันแล้วแต่เหตุผล หมาถูกๆก็มีเยอะแยะ วันนี้ ใครจะเลี้ยงพิทบูล แบ้งค์พันสองใบก็จับได้แล้ว หากอยู่กับคนรักที่จะเลี้ยงจริงๆ มันก็ดีไป ไม่มีปัญหา

กับอีกกลุ่มที่ ตั้งใจจะสร้างพิทบูลบูลตามสายพันธุ์ ตามความหวัง ต่อให้จะเก็งกำไรสุดๆก็เถอะ หากไร้ซึ่งการดูแล และการลงทุน ค่าอาหาร ค่าพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ ค่าสายพันธุ์ การบำรุงต่างๆ ... พวกนี้มันก็เลี้ยง และเก็งราคากันไม่รอดหรอกครับ

แต่ที่ผมเห็นหลายๆเจ้า การพยามยามจะสร้างลูกสุนัขดีๆให้เกิดขึ้นมา ก็มีเยอะ แล้วแถมผ่านการเลี้ยงดูที่ดี อาหารดีๆ อย่าลืมนะครับว่า ทุกอย่าง มันคือ ค่าใช้จ่ายทั้งหมด ต้นทุนเหล่านี้มันสูงขึ้นโดยปริยาย การคุณไม่เจ๋งจริง วันนึงคุณก้ไปไม่รอด

ทุกวันนี้ มีทั้งผู้ที่พยายามจะสร้าง กับผู้ที่กำลังทำลายโดยไม่รู้ตัว

เจตนาของเจ้าของกระทู้ไม่ได้โจมตีหมาถูกหรอกครับ

แต่แค่ไม่อยากให้ มันง่ายเกินไปที่จะครอบครอง

บัตรเครดิตที่อนุมัติกันง่ายๆเพื่อประโยชน์ในการจับจ่าย มันยังเป็นปัญหาทำให้คนไทยหนี้ถ้วมหัวเพราะไม่ประเมินตนเองฉันใด

พิทบูลถูกๆไร้มาตราฐานที่ง่ายต่อการไขว่คว้า ไปเจอคนเลี้ยงร้อยละแปดสิบที่ไม่ได้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคม ก็อาจทำให้เกิดปัญหาเหมือนที่เจ้าของกระทู้หยิบยกขึ้นมาบอกว่า..... เดี๋ยวนี้มันถี่ขึ้น...ฉันนั้น

ด้วยความเคารพครับ

คนละมุม แต่ก็เพื่อสิ่งดียวกัน

พิทบูลครับ

ElephantJOE
  • อืมมม ครับ ผมก็พอเข้าใจนะครับแต่...ด้วยเหตุที่ว่าพิทบลูมีหลากหลายสาย มีทั้งสายกัด หมาแดง คอมเพค บลูลี่ และอื่นๆอีกมาก จึงทำให้มีให้เลือกตามความเหมาะสมของแต่ละคน ทำไมผมถึงมาเลี้ยงบลูลี่ในเคทผมคือ เป็นสายที่ตอบโจทย์ที่ผมอยากได้ ไม่ดุดันเท่าพวกหมาแดง ไม่ต้องทำกิจกรรมเยอะเพื่อให้ได้กระจายพลังงาน ลดความดุลงมาเป็นมิตรกับคนและสัตย์มากขึ้น แต่ถ้าใครไม่ได้ศึกษามักจะตัดสินที่ราคาครับพิทคือพิทเลี้ยงได้หมดงี้มันก็แย่นะครับผมว่า สายกัดมักไม่สวยในสายตาคนทั่วไปกัดแหลกเจอหมากัดกระจายงี้ถ้าคนไม่คอบคุมทำไงครับจะมาบอกว่าพัฒนาสายพันก็ไม่ได้เป็นปัญหาต่อสังคม ถ้าเกิดไปทำร้ายคนก็เป็นข่าวอีีก คนเลี้ยงหมาแดงถ้าไม่พร้อมหากิจกรรมหรือพาออกกำลังอย่างเพียงพอก็เก็บกดอีก ก้าวร้าวอันตรายนะครับ การที่พัฒนาให้รุ่นต่อไปดีขึ้นมันดีครับผมผมก็เห็นด้วย แต่ราคาจะช่วยให้คิดก่อนซื้อครับ ไม่ใช่ซื้อมาแล้วค่อยคิด ถ้าไปพลาดเลี้ยงปล่อยแบบหมาข้างถนนเกิดผสมมั่วขึ้นมา จิตหมาพวกนี้มักไม่ปกตินะครับ ไม่งั้นเขาจะไม่มีสายพันธุ์ไหนเหมาะกับไว้ทำอะไรจริงไหมครับ ผมเห็นด้วยกับการพัฒนาสายพันธุ์แต่ก็ต้องศู้ราคากันหน่อยไม่ใช่ทำส่งๆไป ไม่ใช่่คนพิเศษหรอกครับที่เลี้ยงพิทได้แต่ต้องเป็นคนที่พร้อมที่จะรับภาระครับ ค่าใช้จ่ายค่ายา ค่าดูแลรักษา ปัญหากับเพื่อนบ้าน หมาข้างถนน มันคือความรับผิดชอบของเจ้าของทั้งนั้นครับ การจ่ายราคาค่าสุนัขในราคาที่เหมาะสมทำให้เรานึกไว้ว่าตอนนั้นเราต้องการเขามาอยู่ในครอบครัวครับมาเป็นเพื่อนกับคนในบ้าน ไม่ใช่เพื่อความโก้เก๋ พอหมดสมัยก็เปลี่ยนไปหาพันธุ์อื่น ผมตั้งใจที่จะเลี้ยงครับเพราะล็อตผมกำลังจะตาย อายุก็สิบสองปีได้ เดินไม่ได้มาหกเดือนกว่าก่อนเอาพิทมา แต่พอเอามากลับมีปัญหาคือล็อตผมเดินได้อีกครั้ง แถมล็อตแสดงความเป็นเจ้าก็เลยกัดกัน หมาผมได้กัดกันแค่หนึ่งครั้ง คำถามคือ ผมจะเอาหมาเก่าไว้ หรือจะเอาหมาใหม่ไว้ คำตอบของที่บ้านคือผมเอาล็อตไว้ครับ ผมได้ส่งพิทเข้าโรงเรียน เป็นเวลาพอสมควร ถามว่าทำไมผมไม่ขายไปทั้งๆที่ผมเลี้ยงมาได้แค่หมาอายุหกเดือน เพราะหกเดือนหมารู้จักเจ้าของแล้วครับ ผมก็ยอมรับว่าตอนนั้นที่บ้านวุ่นวายมากเพราะที่บ้านมักจะเลี้ยงหมาใหญ่ทีละตัวเพื่อไว้คอยดูแลบ้าน แต่ถ้าตัดปัญหาทิ้งปล่อยเลยตามเลยกัดกันก็กัด ตายก็ตาย ขัดอย่างเดียว ปัญหาต่างๆจะเกิดกับสุนัขครับ จากนั้นมาที่ผู้เลี้ยง แล้วไปยังสังคม แล้วอย่างงี้จะทำไงดีหละครับพี่ๆหลายคนในนี้ก็ทำงานหนักครับเขาก็มีวิธีแก้ปัญหาต่างๆกันไป ผมแก้ปัญหาของผมแบบนี้ดีกว่าทิ้งไปตามดีตามเกิดก็อาจจะไม่ดีพอแต่ก็คิดว่าดีเท่าที่ทำได้ แต่ถ้าบางคนได้มาง่ายๆก็ทิ้งง่ายๆปล่อยง่ายๆ ผมก็ยอมรับนะครับว่าอยากให้หมาผมได้มีทายาท ผมก็ตั้งราคาค่าผสมตามแม่ไม่ถูกหลอกครับเพราะผมก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร ทุกคนแหละครับผมว่าถ้าลูกสวยมันก็จะภูมิใจลึกๆ คนเอาไปเลี้ยงดีๆก็รู้สึกดีใจ แต่ต้องตั้งใจจริงๆว่าอยากได้ หลายคอกทำไมทำลูกหมาออกมาขายแพงได้ คำตอบคือตั้งใจทำครับอยากให้ได้สวยๆ หรือให้สวยกว่าที่มีอยู่ ถึงราคาออกมาได้คนซื้อก็มีนี่ครับ แสดงว่าคนคิดแบบนี้ยังมีครับ ขอยกตัวอย่างนะครับขออ้างถึงพี่ยุท นะครับ จากกระทู้นี้ครับ พี่เขาก็ต้องการพัฒนาสายจริงๆครับถึงทำแบบนี้ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15951&page=1#Item_14
  • เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์และสร้างสรรค์ครับ ได้ฟังมุมมองจากหลายๆท่าน

ดีครับ ที่ไม่มีผีเข้ามาวุ่น ผมขอไว้สักกระทู้นะครับ หากจะเข้ามาแสดงความเห็น โปรดอย่ามาแบบเป็นผีนะครับ
  • หากเราสังเกตุดูตอนนี้กระทู้แจกหมาฟรีมีหลายกระทู้

สิ่งหนึ่งที่อยากฝากไว้ หมาใคร ใครก็รัก หลายท่านจึงอยากจะเก็บทายาทของมันไว้
    แต่ปัญหาคือ เราไม่สามารถควบคุมจำนวนลูกสุนัขที่จะเกิดขึ้นมาได้
    คงไม่มีใครเก็บไว้ทั้งหมด เพราะออกมาทีเป็นสิบ ที่เหลือจึงไม่พ้นขายหรือแจก

หากหมาสวยก็ไม่ค่อยมีปัญหา ขายง่าย ได้ราคา
    แต่หมาไม่สวยนี้ซิคือปัญหา ขายยาก จึงต้องขายถูกหรือถึงขนาดไล่แจก

เราอาจจะประทับใจในหมาเรา แต่ลูกมันก็ไม่ใช่ว่านิสัย น่าตาจะเหมือนพ่อแม่มัน หลายท่านผิดหวังอีกต่างหาก
    ลองคิดทบทวนดูดีๆนะครับ ระหว่างบรีดเองหรือลงทุนซื้อตัวใหม่ เพราะแทนที่จะได้หมาตัวใหม่ที่สวยกว่ามาเลี้ยง
    กลับต้องมาเลี้ยงหมาที่คุณภาพแย่ลงไปอีก เพราะการคิดเข้าข้างตัวเองแท้ๆ

ก่อนบรีดหมาออกมาลองพิจารณาดูด้วยนะครับ ทำใจให้เป็นกลาง และโปรดอย่าเข้าข้าง หมา ตัวเอง
  • จริงอย่างที่ว่าแหละครับถึงต้องมีการทำใบเพดกัน ไล่ดูกันสามสี่รุ่น ส่วนตัวผมชอบมองหลายด้านครับจริงๆมันก็ไม่มีผิดถูก ไม่ได้ปิดโอกาสสำหรับคนที่อยากพัฒนาจริงๆแต่งบน้อย แต่มันเกิดปัญหาขึ้นมารับได้ไหมอย่างที่พี่มาร์คพูดก็ถูกครับ คนที่จะพัฒนาก็ต้องกล้าที่จะทำ ทั้งเก็บไว้เป็นสาย ตัดตอนเมื่อไม่ดี แต่ยากที่จะทำใจในเมืองพุธ ส่วนทำขายเอาเงินก็อีกเรื่อง เพราะคนงบน้อยแต่อยากเลี้ยงก็มี ยากครับเรื่องแบบนี้มันละเอียดอ่อน แต่ก็อยากให้คิดว่าแบบไหนที่เหมาะกับเราตอนซื้อ หลายคนที่ได้มาแบบไม่แท้มั่ง ไม่สวยมั่งแต่ก็เลี้ยงดี ก็มีเยอะ
    แต่ที่เรามาพูดกันนี่ผมว่าทุกคนห่วงอนาคตแหละครับ ก็หวังดีกันหมดเพียงแค่ต่างความคิดต่างวิธี ไปยังจุดหมายที่ตั้งไว้มันก็แค่นั้น
    ผิดถูกก็ตัดสินใจกันไป คนเลี้ยงพิทไม่ใช่คนพิเศษครับ แต่เป็นคนที่ต้องมีความรับผิดชอบมากกว่า แล้วพร้อมที่จะรับแล้วแก้ไข
    มีหลายวิธีที่จะแก้ปัญหา หรือว่าเลือกที่จะตัดปัญหา มันก็แค่นั้น
  • เลี้ยงหมาพิเศษ คนก็ต้องพิเศษ

เลี้ยงหมา อันตราย ก็ต้องระมัดระวัง รอบคอบกว่าคนอื่น

โปรดอย่าบอกว่าพิตบูลไม่อันตราย
  • ผมเคยคุยกับฝรั่งที่บรีดหมาขายเป็นอาชีพ

ลูกหมาที่เขาไม่ต้องการเขาจับกดน้ำทิ้งตั้งแต่ยังเล็ก
    พ่อแม่พันธ์ที่ปลดระวางแล้ว จะถูกฉีดยาให้หลับทั้งหมด

ผมเชื่อว่าวิธีการแบบนี้ คนไทยรับไม่ได้แน่
  • แค่คิดก็นะ เหอะๆๆๆๆ กระทู้นี้ดีนะครับผมว่า หลายแง่คิด หลายมุมมอง หลายเหตุผล แต่จุดเดียว พัฒนาไง ไงเรียกว่าพัฒนา คนเลี้ยงคิดไง คนขายเป็นไง ตัวอย่างก็เห็นเพียบพักนี้ หมาไม่ต้องการออกมาเพียบ กับคนที่ต้องการก็เยอะ ดูวุ่นวายดีแท้
  • ถ้าจะผสม ขอท่านจงอย่าหมั่นใจเต็มร้อยว่า มันจะเมื่อพ่อแม่ 100% ไม่จริงเสมอไป ทั้งด้านรูปและพฤติกรรม ตามกฎของเมนเดล( อาจจะมียีนด้อยในยีนเด่น ) ก่อนการผสมถามควรถามตัวเองว่าพร้อมที่จะรับผิดชอบแล้วหรือยัง ไม่ได้สักแต่จะบรีดโดยที่ไม่คิด อย่างที่พี่มาร์คว่า มีพ่อแม่น้องโทรมาขอความช่วยเหลือเพราะ พรีดมาแต่ขายไม่ออก มีเต็มบ้าน นั้นก็ปัญหาใหญ่อีก ดังนั้นอย่างที่ผมว่า เพื่อให้เกิดความสมดุล เราควรเลือกที่จะบรีดหมาที่มีคุณภาพ ร่วมทั้งคนซื้อโปรดอย่า พิจารณาหน่อยครับว่า การเลี้ยงพิทไม่ได้เป็นแฟชั่น เพราะหากเราจะเลี้ยงมัน เราต้องดูแลมันไปจนตาย ไม่สามารถปล่อยปะได้ และมันต้องอยู่ในการควบคุมเสมอ หากเราปล่อยแล้วเกิดปัญหา คนก็ดีแต่ปากแล้วโทษว่าเป็น.."หมาเลว" แล้วคุณละ "เลวกว่าหมาคุณไหม" ลองคิดและทบทวนกันดูดีๆนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ร่วมให้เหตุผลเพื่อหลายคนจะรู้และสำนึกได้ยังไม่สายครับ เพราะคนเรานั้นเหมือนที่พระพุทธเจ้ากล่าวเช่น ดอกบัว หลายเหล่า นะครับ
  • http://www.youtube.com/watch?v=hBFIozOe4AM&feature=related

อยากเห็นคนเอาพิตบูลมาทำกิจกรรมแบบนี้มากๆครับ นี่ซิครับ พิตบูลแมนของจริง
  • ถ้ามีแนวนี้ได้ก็ไม่ใช่คนไทยสิครับ คนไทยต้องหมามาอวด ข้าสวยโว้ย ข้าสวยกว่า ของกุแพงกว่า เพื่อ.....

ผมว่าถ้าเปนอย่างใน clip ได้ มันน่าภูมิใจกว่าอีก เพราะคนก็เก่ง มาก็เก่ง ไม่ใช่หมาเก่งอย่างเดียว T T คนเลี้ยงเมร่งอ่อน เรื่องจริงของคนไทย...."ส่วนมาก"
  • "คิดดี ทำดี แล้วจะได้ดี"

เอาพิทที่บ้านมาฝึกทำกิจกรรมอย่างที่พี่มาร์คบอกบ้างดีกว่า จะได้เป็นพิตบูลแมนของจริง
  • ผมว่าบางที่เราก็ใช้สื่อในทางที่ผิดมากๆใครได้ยินพิตบลูรู้จักพิตบลูก็ search google พอsearch ก็เจอแต่กระทู้ขายหมาแต่ก็ไม่ว่ากันครับเพราะคุณโปรโมทกันซะขนาดนั้น คนมีเงินก็ซื้อได้แต่ดันไม่มีความรับผิดชอบก็อีกแหละครับว่าใครไม่ได้โทษใครก็ไม่ได้คุณขายได้คนอื่นเค้าก็ทำขายได้ว่ากันไม่ได้ครับมันก็เป็นกรรมของหมาถ้ามันเลือกเจ้าของได้มันคงมีชีวิตที่ดีกว่านี้แน่แต่มันไม่ได้เลือกคนที่เลือกก็ดันไม่มีความรับผิดชอบแต่ผมว่าถ้าคนที่รักพิตบลูจริงๆสู้ไม่ถอยอยู่แล้ว
    เราก็ต้องทำใจครับรับได้ก็รับอุปการได้ก็ทำล่าสุดผมช่วยมาตัวนึงเป็นพยาธิเม็ดเลือกเจ้าของเอามาไว้ที่คลีนิกหมดไปหลายบาทแต่สุดท้ายมันก็ไม่รอดก็ใส่บาตรกรวดน้ำให้มันครับ
    ผมรักพิตบลูมากแล้วก็จะรักมันไปอีกเรื่อยๆผมว่าหลายคนก็คิดเหมือนผม
    ขอบคุณครับ
  • เราน่าจะเอาความรู้เกี่ยวกับ พิทบูล จากประสบการณ์จริงมา รวมและทำเนื้อหา จะดีมากครับ เพราะ ความรู้ที่อยู่ในกระทู้
    ใช่ครับมี seach แต่ต้องคิดถึงคนบ้างกลุ่มที่อยากรู้แต่ไม่เป็น และไม่อยากเรียนรู้ด้านนี้เท่าไร แต่อยากจะรู้เรื่องพิท ก็เหมือนจะให้คุณกรอกแบบประเมินส่วนมากก็ไม่มีใครสนหรอกครับ เอาแบบใช้งานง่ายๆเลยครับ และอีกอย่างที่ผมไม่อยากให้ความรู้ดีๆอยู่ในกระทู้ เพราะมันจะหายและตกไปอยู่หลังกระทู้ขาย โดยกระทู้ขายมันจะเป็นตัวล่อ ซะมากกว่า เหมือนวางหนังโป๊ไว้หน้าหนังสือเพศศึกษาเป็นคุณจะเลือกอะไรละครับ

อย่างไรผมว่าหลายๆคนคงมีความคิดอีกมากมายอยากให้ช่วยร่วมกันแสดงความคิดนะครับ

ตอนนี้อยู่ที่ทำงานคงแสดงความคิดอะไรไม่ได้มากครับ ขอบคุณทุกๆท่านครับ