ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนสอบถามครับ
  • หมาของผมไม่ยอมให้ใช้สายจูงครับ ถือสายจูงมาเมื่อไรงับสายตลอด เหมือนเป็นของเล่นของเค้า แล้วจะดึงๆๆ
    ทำให้ผมพาไปไหนมาไหนไม่ได้เลย
  • ดูตรงซ้ายมือด้านล่าง ที่คุณถามเราตอบไงครับ การฝึกใส่สายจูงซิครับผมช่วยได้แค่นี้แหละ
  • CommentAuthorMafia CommentTimeDec 14th 2008 | December 14, 2008, 12:05 pm
    การฝึกลูกสุนัขให้คุ้นเคยกับปลอกคอและสายจูง การใส่แรกๆสุนัขมักต่อต้านเพราะรำคาญสิ่งแปลกปลอม

วิธีการง่ายๆก็คือใส่ปลอกคอและสายจูงให้เขา เล่นกับเขาเพื่อดึงความสนใจไม่ให้เขาพะวงกับสายจูง
    แล้วให้เขาวิ่งลากเล่นแบบนั้นสักพักจนเขาคุ้นเคยและไม่ต่อต้าน

ต่อมาถือสายจูงเอาไว้แล้วเดินตาม อย่าเพิ่งจูงหรือทำให้เขารู้สึกว่ากำลังโดนมัด
    เขาจะเดินไปไหน ก็เดินตามและถือสายจูงไว้แบบนั้น
    ออกแรงดึงทีละน้อย เอาแค่เบาๆพอให้เขารู้สึกถึงแรงต้าน แต่อย่าดึงจนเขาหันกลับมา
    หากเขาไม่สะบัด หรือถอยหลังดึงแล้ว

อุ้มพาออกไปนอกบ้าน ถ้าจะเหมาะควรเป็นสนามหญ้ากว้างๆ
    เอาเขาวางลง จับสายจูงไว้ เขาจะเดินไปไหนก็เดินตาม ทำแบบนั้นสักพัก
    จึงพยายามบังคับให้เขาเดินไปในทิศทางที่เราต้องการ แค่นี้ละครับ

เห็นไหมครับง่ายๆ ไม่มีอะไรยุ่งยาก ทุกอย่างอาศัยหลักจิตวิทยาและความเข้าใจในสัญชาตญานของเขาทั้งนั้น
  • ขอรายละเอียดมากกว่านี้นิดนึง อยากรู้เรื่อง อายุครับ ว่าอายุเค้าเท่าไหร่

ของผม ฝึกตั้งแต่ 1 เดือนกว่า ๆ แรกๆใช้สายจูงก็เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้โพสแหละครับ

กัดสาย ต่อต้านสาย เป็นธรรมดาของลูกหมาครับเห็นอะไรแปลกปลอม หรือ กระดุกกระดิก ก็ต้องกัด ก็ต้องเล่น

ผมใช้วิธี นี้ครับ ( แฟนบอกมาอีกทีฮาฮา )

ผมเอาสายจูงอันเล็กๆ น้ำหนักเบาๆ ไม่ทำให้เค้ารำคาญ เกี่ยวกับปลอกคอ แล้วปล่อยไว้แบบนั้นอ่ะครับ ให้เค้าเล่นทั้งๆที่มีสายจูงลากไปลากมาอยู่อย่างนั้นอ่ะแหละครับ

ระยะเวลาก็แล้วแต่ จนกว่าเค้าจะชินไปเองแล้วเค้าก็จะไม่ต่อต้านครับ

แล้วเวลา พาออกไปจูงแรกๆ ถึงแม้เค้าจะไม่ต่อต้านสายจูงแล้ว แต่ถ้าไปดึงเค้าหรือไปรั้งเค้าเค้าก็จะยังแสดงอาการต่อต้านครับ

คุณต้องปล่อยสายให้ หย่อนๆไว้แล้วเดินตามอย่างเดียวครับ ^^ ทำไปเรื่อยๆครับ เด๋ววัยและอายุจะทำให้เค้า ชินกับสายจูง

แล้ววันนึงเค้าจะเดินไปกับคุณได้เองคับ แนะนำให้ไปหาที่โร่งๆ ฝึกครับ ^^ ทำบ่อยๆ เค้าจะได้ชินครับ

วิธีบังคับทิศทางก็ กระตุกสายไวๆ เพื่อควบคุมเวลาเค้าออกนอกเส้นทางครับ แต่อย่าไปกระตุกจนเค้าหันมางับสาย หรือ แสดงอาการต่อต้านนะครับ ^^

ไอ้ลูกชายผผมก็ยังกัดอยู่เลย สองเดือนแล้ว ชอบกัดสายจูงเวลาสายจูงไปเกะกะ สายตาเค้า ฮาฮา แต่ตอนนี้ก็เดินไปด้วยกันสบายๆและครับ แต่ก็มีบางจังหวะ ที่เค้าจะหยุดเล่นหยุดดมหยุดดู เราก็ต้องค่อยๆ ศึกษานิสัยเค้าไปเรื่อยๆครับ

ลองทำดูครับ ขอให้สนุกกับการจูงพิทบูล จ้า
  • ขอคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำของพี่ Six_One_9และพี่ Lumpotorn19 แต่หมาผมอายุ 1 ขวบและครับ