ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

18เดือน สูงไม่เกิน18 เปิดฟรี
  • ขอเป็นเขตสระบุรีครับ (ขอจํากัดแม่หมา 2 ตัวเท่านั้นคัฟ) (T 083-8088014)
    ไฟล์แนบ
    IMG0376A.jpg 26K
    IMG0378A.jpg 29K
    IMG0377A.jpg 24K
  • :013:อยู่แถวไหนเหรอค่ะ
    อยู่สระบุรีเหมือนกัน
    แต่หมาเรายังเด็กอยู่เลย
    รู้จักกันไว้คงไม่เสียหายมั๊งเนาะ
    :030:
    ไฟล์แนบ
    DOLLAR4.jpg 42K
  • ขอบตามันเป็นไรครับ
  • ตัวเมียสวยดีครับ
  • เจ้าตัวนี้ผึ่งได้มาใหม่อายุ 15 เดือน
    ไฟล์แนบ
    IMG0365A.jpg 15K
    IMG0362A.jpg 23K
    IMG0357A.jpg 24K
  • ไม่เห็นด้วยที่จะเปิดให้ผสมฟรีครับ ไม่ว่าจะด้วยเหตผลอะไร
    และเราควรช่วยกันควบคุมลูกหมาพิตบูลที่เกิดขึ้นมาโดยไม่ตั้งใจมากกว่า

ยิ่งเป็นการทดลองบรีดเล่นๆเพื่อดูลูกหมาด้วยยิ่งไม่ควรทำครับ ขนาดตั้งใจบรีดยังออกมาไม่ได้ดี
    สงสารลูกหมาที่จะเกิดมาเถอะครับ ตอนนี้มีพิตบูลโดนทิ้งเยอะมากขึ้นทุกวันแล้ว
    หากรักพิตบูลจริง อยากให้มันอยู่ในเมืองไทยนานๆ มาช่วยผมปกป้องมันกันเถอะครับ

และหากยังไม่มันใจในคุณภาพหมาตัวเองก็อย่าบรีดเลยครับ
    คนที่อยากจะบรีดหมาขาย แต่ไม่ลงทุนเราไม่ควรสนับสนุน
    การบรีดหมาแจกก็ยิ่งเลวร้ายไปกันใหญ่ ไม่ช่วยสร้างแต่กลับมาทำลาย

ขอโทษนะครับ หากแสดงความเห็นอย่างตรงไปตรงมา

ขอบคุณที่จะฟังเสียงท้วงติงจากคนที่สู้เพื่อพิตบูลมาโดยตลอดคนนี้ครับ
  • ผมก็เห็นด้วยกับพี่มาร์คนะครับ ถ้าคุณคิดว่า เปิดฟรีแล้ว คิดดูยิ่งจะออกกันมากขึ้น พิทก็ยิ่งมีมากขึ้น แต่ความรับผิดชอบของคนกลับเท่าเดิมหรือน้อยลง และเมื่อมันเกิดเหตุการณ์ขึ้น ก็จะมีปัญหาตามมาแล้วแก้กัน ด้วยวิธีการ ยิงบ้าง ปล่อยวัดบ้าง ถ้าปล่อยวัด พิทไปผสมกับหมาเมือง แล้วเกิดลูกขึ้น เอาละทีนี้ปัญหาใหญ่ตามมา ใครรับผิดชอบ คุณPcK หรอ หรือว่าคนที่ให้บรีด หรือว่าใคร แต่ผลกระทบจะโดนโดยตรงกับ คนที่รักและชอบพิท ถ้าคุณคิดจะบริดเพื่อขายก็สมควรจะลงทุนหน่อยและควรจะบรีดให้ได้คุณภาพ ไม่ได้สักแต่ว่าจะบรีดเอาลูกเน่า แล้วมาขายตัดราคาถูกๆ มันเสื่อมครับ ทุกอย่างมีทั้งเหตุและผลของตัวมันเอง

ถ้าความคิดผมไม่เข้าหูใครก็ ขออภัยด้วยครับ แต่เพื่อผลประโยชน์สูงสุดของโดยรวม

ขอบคุณครับ
  • PcK CommentTime8 ชั่วโมงก่อน | July 3, 2010, 4:33 pm [มีการแก้ไข]
    ไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับความคิดเห็นของคุณ Mafia
    ดูเป็นความคิดเห็นที่ไม่ค่อยสมเหตุสมผล และยุติธรรมกับผู้เลี้ยงบางกลุ่มนะครับ

ผมก็ไม่เข้าใจความคิดคุณ อะไรคือเหตุผล อะไรคือความยุติธรรม ทุกวันนี้ยังเอาเปรียบหมากันไม่มากพออีกหรือ???

หมามันก็มีชิวิต มีความรู้สึก มนุษย์ชอบเอาเปรียบสัตว์โลก เห็นแก่ตัวจนเป็นสันดาน
    การสร้างเขาขึ้นมามันง่าย แต่การให้ความสุขในช่วงเวลาชีวิตที่เหลือนั้นมันไม่ง่าย
    อย่าว่าแต่ดูแลเขาให้มีความสุขตามอัตภาพเลย ท่านเคยคิดที่จะรับผิดชอบชีวิตเขาหลังจากนั้นบ้างหรือไม่

โปรดอย่าถามหาความยุติธรรม คุณตอบให้ได้ก่อนว่ามีเหตุผลอะไรที่จะบรีดเขาขึ้นมา
  • บรีดฟรี จะบร้าหรออออออ.:o018:.
    ยังงี้พิทบลู ไม่เกลื่อนบ้านเกลื่อนเมือง เลยรึงัย:o059:
    พิทบลูนะ ไม่ใช่ ชิสุ....ที่เหลือคิดเอาเองละกัน ต่างคนต่างความคิด ครับ:o059:
  • ไม่ทราบว่าคุณ Pck รู้จักพิตบูลดีพอหรือยังครับ รู้ไหมว่ามันเป็นหมาสายพันธ์เดียวที่แตกต่าง
    มันถูกมนุษย์สร้างมันขึ้นมาสำหรับเกมส์การต่อสู้ วันนี้มันอยู่ร่วมกับชาวบ้านไม่ค่อยได้
    แต่ว่าความศิวิไลซ์ ทำให้กีฬาสู้สุนัขเป็นสิ่งต้องห้าม มันจึงถูกนำมาเลี้ยงเป็นสมาชิกในบ้าน
    แต่นิสัยชอบการต่อสู้ มันจึงเหมาะแค่จะเลี้ยงเพียงตัวเดียว เลี้ยงเป็นฝูงไม่ได้

ผมได้รับโทรศัพท์ของความช่วยเหลือมากมาย จากผู้ปกครองที่ลูกริจะเพาะหมาขาย
    เพาะออกมาแล้วขายไม่หมด จนกลายเป็นภาระ บางบ้านมีถึงหกเจ็ดตัว ล่ามไว้คนละมุม
    ปล่อยไม่ได้ มันกัดกันเอง ทุกวันนี้บ้านที่เคยมีความสุขกลายเป็นบ้านที่แสนจะวุ่นวาย
    คนที่เดือดร้อนก็คือสมาชิกในบ้าน และจำนวนหมามากขนาดนั้น กลิ่นขี้กลิ่นเยี่ยวรวมถึงเสียงเห่า
    รบกวนเพื่อนบ้านด้วย ผมไม่ได้คิดเองเออเอง แต่เอามาจากชีวิตจริงครับ
  • สำหรับสุนัขพันธ์อื่นผมไม่มีความเห็น แต่สำหรับพันธ์พิตบูล ผมไม่สนับสนุนให้ขยายพันธ์อย่างขาดการควบคุม
    มันเป็นสุนัขสายพันธ์พิเศษสายพันธ์เดียว ที่ควรจะมีการควบคุมปริมาณ และคนที่ควรเลี้ยงต้องเข้าใจในลักษณะสายพันธ์จริงๆ

อย่าเห็นแก่ของถูก อย่าอยากได้ของฟรี ของถูกของดีไม่มีในโลกครับ

นิสัยของคนไทย ขาดความรับผิดชอบต่อส่วนรวม มักง่าย เห็นแก่ตัว เอาแต่ประโยชน์ส่วนตนเป็นหลัก
    มีน้ำใจในเรื่องไม่เป็นเรื่อง เกรงใจกันในเรื่องที่ไม่ควรจะเกรงใจ และไม่กล้าพูดความจริงโดยซึ่งๆหน้า
    กล้าเพาะออกมา แต่ไม่กล้ากำจัดทิ้ง เก็บทุกตัวแม้แต่หมาพิการ ด้วยข้ออ้างว่าบาป ประเทศไทยเป็นเมืองพุทธ

สุนัขไม่ใช่สัตว์เศรษฐกิจ ที่มีวงจรชีวิตสั้น หมาแต่ละตัวอายุเฉลี่ย 10 ถีง 15 ปี
    ต่างจากเป็ด ไก่ ที่มีวงจรชีวิตสั้น อายุไม่กี่เดือน ผลิตออกมามากเกินก็ยังแปรรูปเก็บไว้ได้ แต่หมามันไม่ใช่

หากจะเลี้ยงหมาเพื่อเป็นสัตว์เศรษฐกิจ ต้องกล้ากำจัดส่วนเกินทิ้ง หากไม่กล้าก็อย่าริที่จะบรีด
    ผมไม่ได้โหดร้าย แต่ผมกำลังพูดในสิ่งที่ควรกระทำ เพื่อรับผิดชอบต่อสังคมส่วนรวม
    ทุกปัญหาป้องกันได้ หากแก้ที่ต้นเหตุ ไม่ใช่รอให้เหตุเกิดแล้วตามแก้อย่างทุกวันนี้
    คุณทำธุรกิจ คุณก็ต้องคำนึงถึงส่วนรวมให้มากๆ อย่ามองเพียงแค่ผลประโยชน์ส่วนตน

ผมก็อยากฟังเหตุผลในมุมมองของคุณเช่นกันครับ
  • ชุดหย่ายเลยนะป๋า....:o003:
  • ผมก็เบื่อตัวผมเองเช่นกัน ไม่รู้จะออกมาพูดให้คนเกลียดปากตัวเองเพื่ออะไร อยู่เฉยๆก็ไม่ต้องโดนใครเกลียดด้วย
    แต่หากผมไม่ทำ ก็ไม่รู้ใครจะทำ ปัจจุบันคนเอาประโยชน์จากพิตบูลเยอะ แต่คนปกป้องมันยังน้อยเหลือเกิน

สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยลืม คือ ผมได้ดีก็เพราะพิตบูล ผมจึงอยากทำอะไรเพื่อตอบแทนพวกมันครับ
    สุนัขพิตบูลตัวแรกของผมคือไทเกอร์ มันสอนและให้บทเรียนที่มีค่าแก่ผมและครอบครัวเป็นอย่างมาก
    มันช่วยทำให้ความคิดเกี่ยวกับการเลี้ยงหมาของผมเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง จากที่เคยคิดหาประโยชน์จากมัน
    มาปกป้องพวกมัน ผมเคยทำอะไรผิดพลาดมาก็ไม่น้อย วันนี้ขอเป็นคนเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ

ผมมีพิตบูลอีกตัว มันชื่อบีเจ มีคนโทรถามหาลูกมันบ่อยๆ เงินก็อยากได้นะครับ ไม่ใช่ไม่อยากได้
    แต่ที่ผมไม่บรีดลูกมันขายก็เพื่อแสดงให้เห็นว่า การทำหน้าที่การปกป้องพิตบูล ผมทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ
    ไม่ได้ต้องการขัดผลประโยชน์ใคร หรือ ทำเพื่อจะขายหมาของตัวเอง

เชื่อผมเถอะครับ พิตบูลมันเหมือนหมาต้องคำสาป ใครเอาเปรียบมันมีจุดจบไม่สวยสักคน
    วันนี้คนบางคนมีหน้ามีตาในสังคมอื่น มีตำแหน่งหน้าที่การงานใหญ่โต แต่กลับไม่มีที่ยืนในสังคมเล็กๆแห่งนี้

กว่าจะมีวันนี้มันผ่านอะไรมาเยอะมาก บรรพบุรุษของมันแลกมาด้วยชีวิต จนทำให้มีพิตบูลอย่างในทุกวันนี้
    คำว่าพิตบูล มันมีความหมายและมีคุณค่า มันคือความแตกต่างที่เราควรภูมิใจ มันคือหมาที่มีพลังในการทำลายล้างสูง
    มีคนจำนวนไม่น้อยที่ไม่ได้รู้สึกในคุณค่าของชื่อ อเมริกัน พิตบูล แม้แต่น้อย เขารู้เพียงว่ามันคือหมาที่ขายง่าย
    ปากเขาบอกว่าเขารัก เขาชื่นชอบหมาพิตบูล แต่สิ่งที่เขาทำคือการขายชื่อ อเมริกันพิตบูลหากิน

หากเห็นด้วย โปรดอย่าให้ผมเดินคนเดียว อย่างเดียวดายครับ
    I don't want to walk alone !!!
  • ผมอีกหนึ่งแรงช่วยพี่มาร์คถึงจะไม่รู้จักส่วนตัว แต่อุดมการณ์เดียวกัน อีกอย่าพี่ Pck ครับ ผมยังงงว่าทำไมพี่ถึงบอกผมไม่ยุติธรรม ผมนั่งอ่านแล้วอ่าน อ่านอีกก็ยังไม่เข้าใจรบกวนชี้แนะเพื่อเป็นวิทยาการด้วยครับ
  • จริงอย่างที่พี่มาร์คบอกนะคะ ที่บ้านเลี้ยงอยู่ 4 ตัว มันก็กัดกันเองอยู่บ่อยไป แล้วพวกนี้อ่ะเลือดนักสู้เต็มตัว ไม่มีใครยอมใครเลย ถ้าคนที่สักแต่ว่าอยากเลี้ยงไม่เข้าใจมันจริง ๆ ก็อย่าเลี้ยงเลยค่ะ เพราะฉะนั้นการที่มีหมาออกมาเยอะ ๆ มันดีที่ไหน พิทบูลนะคะ ไม่ใช่หมาวัด หรือหมาข้างถนน

ลองคิดดูใหม่เถอะค่ะ
  • ผมต้องขอโทษป๋ามาร์ทและทุกท่านที่ต้องเกิดปัญหากันเพราะกระทู้ของผมโดยเจตนาส่วนตัวของผมเเล้วผมแค่อยากให้เจ้าสี่ขาของผมได้มีทายาทออกมาวิ่งเล่นบ้างซึ่งการจำกัดแม่หมาที่สองตัวและเขตพื้นที่ไว้เพื่อสะดวกในการแวะเยี่ยมหลังผสมซึ่งรายระเอียดต้องโทรมาคุยกับผมซึ่งผมคิดว่ามันจะเป็นการจำกัดไปในตัว
  • ไม่ต้องขอโทษหรอกครับ เราทุกคนในบอร์ดนี้เปรียบเสมือนพี่เหมือนน้อง
    เรามารวมกันเพราะเราชอบในสิ่งเดียวกัน อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย
    ผมเชื่อว่าทุกคน อยากเห้นสังคมเราดีขึ้น การถกเถียงกัน หากเรามองในแง่บวก
    มันก็จะช่วยยกระดับความคิดของเรา ให้กว้างขึ้น
    หากเราไม่ปิดกั้นตัวเองจนเกินไปที่จะรับฟังเสียงท้วงติง ฟังมุมมองของคนอื่นๆ
    และท้ายที่สุด ใครจะปฏิบัติอย่างไร มันก็ไม่มีกฏหมายข้อใดบังคับครับ
  • ผมต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำของป๋ามากครับ
  • ต้องอย่างนี้สิครับ เจ้าของกระทู้...ยอมรับฟังความคิดเห็นของคนอื่น
    นับถือครับ...เยี่ยม:063::063:
  • ความคิดเห็นไม่มีใครผิดใครถูกหรอกครับ เพราะเป็นเพียงแค่ความเห็น ไม่ใช่ข้อบังคับ
    สิ่งที่ผมอยากพูดก็ได้พูดไปเยอะแล้ว ขออภัยหากทำให้ไม่สบายใจนะครับ

มันคือก้าวแรกของการพัฒนา
    ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแชร์ความคิดเห็นครับ :005:
  • ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เข้า
  • คุณpckครับคุณเลี้ยงพิตบูลหรือเปล่าแล้ว คุณเคยแยกพิตบูลที่กำลังกัดกันหรือกัดกับหมาข้างถนน หรือเปล่าครับและถ้าวันใดมันได้กัดลูกคุณหรือคนในบ้านคุณแล้วคุณจะรู้ว่านรกมีจริงๆ แล้ววันนั้นคุณอาจจะเกลียดพิตบูลไปเลยก็ได้หรือไม่คุณก็จะเข้าใจคำพูดของคนอื่นมากขึ้นก้เป็นได้
  • "เจตนาส่วนตัวของผมเเล้วผมแค่อยากให้เจ้าสี่ขาของผมได้มีทายาทออกมาวิ่งเล่นบ้าง"

ถ้าจะเลี้ยงลูกมันไว้เอง หรือรับผิดชอบทั้งหมดก็ไม่น่ามีปัญหาครับ