ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาตายซะเเล้ว
  • สวัสดีคับพี่ๆทุกท่าน ผมเพื่งได้สมัครสมาชิกใหม่นะคับมาเเนะนำตัวคับ เเล้วก้อมีเรื่องมาเล่าไห้ฟังด้วยเเระ ตามหัวข้อนั่นเเระคับ
    มันเกิดได้ไม่นานนี้เอง ประมาน2เดือนที่เเล้ว คือผมกะมีหมาอยู๋1ตัวชื่อไอ หน่อมเเน้ม อ่าคับ ก้อรักมันมากอะคับ มันทำหน้าที่ของมันได้ดีเท่าที่หมาตัวนึงจะทำได้เเระคับ เรื่องมันเกิดเเค่ข้ามคืนคับ ผมกลับจากทำงาน เห็นหมามันป่วยอะ ตามันแดง อีวกเป็นเลือดเเล้ว อาการไม่ดีเเน่ ผมพามันไปหาหมอทันทีคับ หมอวินิจฉัยจากอาการ นะคับ เค้าบอกว่ามันโดนสารพิษบางอย่าง
  • CommentAuthorbasake CommentTime9 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 2:34 pm
    กลับบ้านคับ พอฉีดยาเสจมันก้อดุดีขึ้น เดินได้ ก้าวสองก้าว เเต่ขาสั่นๆ ผมดุเเล้วก้อเตรียมทำจัยคับ เเต่ก้อก้อยังให้กำลังจัยผมเค้าว้าถ้ามันรอดคืนนี้ไปได้ รอด 60% ผมก้อเรยมีกำลังจัยขึ้นมาหน่อย พอกลับมาบ้าน หยอดยาคน แก้ปวดท้องอ่านะ เเต่ตอนนนี้มันเรื่มเดินได้เเล้วคับ มาถึงบ้านประมาน6โมงเย็นหมไห้หยอดยาทุกๆ2 ชม. ผมก้อคอยดุมันอ่าคับว่ามันไปนอนตรงไหนผมก้อจัดที่ไห้มัน มันมีต้นมะม่วงที่มันไปอ้วกไว้อะ มันนอนตรงนั้น ผมก้อลงไปดู อ่อ มันยังหายจัยอยู่ 2 ชม. ผ่านไป ประมาน3 ทุมกว่า มันเดินมาหาผม พอดีผมมาหยอดยาให้มันพอดี หลอดใหญ่ อัดเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง คราวนี้มาแปลกๆ มันมากระเเวะผม ผมก้อคิดในทางดีไว้ก่อนมันคงหนาวมั้ง ฝนมันตกพรำๆ เรยเอาผ้าปูนอนตั้งเเต่มันเล้ก ปุไห้มัน
  • CommentAuthorbasake CommentTime8 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 2:43 pm
    ต่อคับต่อ ผมกะปูผ้าไห้มันเเระคับ มันกะยืนมองหน้าผมแบบว่าสั่นๆ ไม่พอผมเอาเสื้อมาใส่ให้มันอีกตัว 1 คราวนี้ผมไปทำธุระสวนตัว
    หลังจากหยอดยา มันก้ออ้วกไปที1 ผมกะวิ่งไปดุดีขึ้นหน่อยไม่มีเลือดเเล้ว เเต่มันไม่มีเเร้งเเล้วคับ มันหอบร่างมันอะไปนอนใต้ต้นมะม่วง
    ฝนกะลง ผมก้อทั้งลากทั้งดึงเอามันมานอน มันกำทำตาปริบๆ เหมือนครั้งสุดท้าย มันนอนอยู่พักนึงอยู่ที่ผ้าปุเเระคับ ผมก้อรอมัน จะทำไรต่อ อ่ออ มันนอน เหมือนคนบ้าอะผม เดืนไปเดินมากัวหมาตาย เวลาผ่านไปคับเทีย่งคืน ผมมาหยอดยาอีกรอบ มันยังนอนที่เดิม หยอดอีก2หลอด คิดในจัยรอดเเน่ ไอเเน้ม ผมเข้าไปพักผ่อนคับ คราวนี้ตื่นมา ตี3กว่า ออกมาดุมันไปไหนมะรู้ คิดว่ามันคงดีขึ้นเเร้ว
    เอาไฟส่องดุ ออ่่ ใต้ต้นมะม่วง

CommentAuthorred CommentTime8 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 2:52 pm
    แระ...จาตั้งกระทู้ใหม่ทามมัยอ่ะ
    ก้อแค่ แสดงความเห้นต่อๆลงมาก้อด้ายนิคับ
    ทำแบบนี้กระทู้คนอื่นก้อตกหน้าหมดสิคับ
    แต่ก้อเข้าใจน่ะคับว่ามือใหม่....เอาเปนว่าทีหลังตั้งกะทู้เด่วพอน่ะคับ

CommentAuthorSoLidBoY CommentTime3 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 8:16 pm
    ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
  • CommentAuthorbasake CommentTime8 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 2:50 pm
    คราวนี้ผมเดินไปไกลๆ เรียกมัน มันไปผงกหัวเรย หูไม่ กระดิก ถึงจะมืดเเต่พอเห็นได้ ผมเรื่มจัยไม่ดีเเล้วคับ คราวนี้ ไปดูไกล้ๆ ผมกดที่ตัวมัน ตัวอุ่นอยูคับ สุดท้ายมันตายคับ ผมลากมันออกมา เอาไหนๆก้อไหนๆเเล้ว ลองปั้มหัวจัยดุ ก้ออย่างว่าคับ เหมือนคนบ้าอะ ปั้มไปหลายทีไปจิงคราวนี้ น้ำตาจะไหลคับ อยู่กันมา3ปี อ่ออ หน่อมเเน้ม หรือคับ พิทบลูคับ น่ารักน่าชังเพื่อนที่ดี เเละซื้อสตว์ เต่ก่อนตายมันได้ทับไปเเล้ว ผมว่าจะเอาลูกมันมาเลี้ยงอีก ไม่รู้จะเป็นไง ขอบคุรที่ทนอ่านกันนะคับ เรื่องเหตุผลที่มันตายหรือคับ ผมไม่อยากโทษไครว่าเบือหมาอ่าคับ ไครทำมันก้อได้รับกรรมเอง หรือไม่ก้อ อาจเป็นความประมาทของผมเอง เลี้ยงเเล้วไม่คิดเลิกคับ ต้องหามาเลี้ยงอีก ร้ายก้อรัก เเล้วจะเอารูปมาลงให้ดูนะคับ

CommentAuthorred CommentTime8 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 2:59 pm [มีการแก้ไข]
    เสียใจเรื่องหมาด้วยคับ......
    แต่ขอเตือนเรื่อง....การตั้งกะทู้ ระวังให้ดีคับ
    เด่วจามีหน้าผี...มาให้ลำลังใจท่านเพียบเลยคับ

CommentAuthorneung_pala CommentTime7 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 3:58 pm
    เล่นคนเดียว4กระทู้ติดเลยนะครับ

CommentAuthorTBK CommentTime7 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 4:02 pm
    เสียใจด้วยครับ

CommentAuthorbombe CommentTime7 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 4:07 pm
    อ่านจบ กระทู้ คง..........(มีเยอะจัง)
    เสียใจด้วยคน..ครับ

CommentAuthormoney CommentTime5 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 5:41 pm
    เสียใจด้วยแต่มีตอนต่อไปหรือป่าว

CommentAuthorelephantjoe CommentTime5 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 5:59 pm
    เสียใจด้วยนะครับคุณbasake มีเกิดต้องมีจาก มีรักต้องมีทุกข์

ทำใจ แล้ว กลับมาให้เร็วที่สุดครับ เก็บความทรงจำดีๆไว้

นิดนึงครับ ท่านไม่จำต้องกดตั้งกระทู้ใหม่ทุกครั้งที่พิมพ์ ลองเลื่อนมาด้านล่าง มีคำว่า แสดงความคิดเห็นครับ

การตั้งกระทู้ใหม่ ทำให้กระทู้ผู้อื่นหล่นไปโดยไม่จำเป็นครับ

ฉะนั้น รวมรวมเรื่องราว เขียนไว้ในกระทู้เดียวจะกระชับกว่าครับ

ลองศึกษาดูนะครับ

น้าผีอาจจะไม่ด่าหรอก เพราะดูท่าจะไม่ทราบจริงๆ

CommentAuthorGhost CommentTime5 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 6:13 pm
    ลงเรื่องได้แต่อย่าตั้งหลายกระทู้จะมาตั้งทำไมเยอะแยะๆๆวะกระทู้อื่นเค้าตกหมด

CommentAuthorCombo_Lazy CommentTime3 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010, 7:48 pm
    สงสารมันจัง มันคงอยากอยู่กับคุณนะ เศร้าด้วยทั้งคนทั้งหมา

CommentAuthorbasake CommentTime3 ชั่วโมงก่อน | July 12, 2010,
    พอดีมาใหม่คับ ยังมะค่อยรู้ระเบียบ ขออภัยมานะที่นี้ด้วยคับ อีกยย่างเรื่องมันยาว นิสนึงก้อเรยกะว่าจะย่อเป็นคอลัมส์ไห้ดูกันนะคับ ขออภัยจิงๆคับ
  • เอามารวมไว้ในกระทู้เดียวนะครับ
  • ขอบพระคุณมากครับ ที่เอากระทู้มารวมกันคับ มือใหม่จิงๆเ เระคับ เดี่ยว รูปเอาลง มาให้ดูใหม่ นะคับ
  • เมื่อคืนง่วงมาก เข้าใจว่ามือใหม่ แต่กลัวคุณโดนถล่มจึงรีบแก้ไขให้ บอร์ดนี้ ดุ โหด

ขออภัยที่เข้ามาลบกระทู้คุณออกนะครับ

จากนี้ก็เอารูปมาลงต่อเนื่องยาวไปเลยครับ
  • ขอเเสดงความเสียใจด้วยครับ
  • ป๋า....ของเราเนี่ยคือผู้เสียสละจิงๆ
    ขนาดง่วงนอนยังมาแก้ไขใหห้เลย
    นี่งัยผุ้ที่มีภาวะผุ้นำเต้มเปี่ยม
  • มีสาระเรื่อง นึง มาฝากกันคับ พี่ๆ อาจจะรู้เเล้ว ก้อได้ เเต่ฝากไว้ไห้พี่ๆเเละ เพื่อน ที่ยังไม่เคยเจอนะคับ เรื่องเชื้อรา (ที่อุ้งตรีนหมา) เกิดได้กับหมาทุกชนิดคับ ส่วนอาการเรื่มเเรกไห้สังเกตุ นะคับ หมาจะเดิน กระเพลกๆเพราะมันระบบ เหมือนคนเราไปโดนอะไรมากระเเทกอาการต่อไปฝ่าเท้าหรืออุ้งเท้าหรือบริเวณง่ามเท้าจะมีอาการบวมเเละหมามันจะเลียคับพอมันเลียคราวนี้เท้ามันจะเปื่อยละต่อไปจะมีอาการที่ร่วมมาสังเกตุที่อุ้าตรีนมันคับจะมีจุดสีดำๆ ลองบีบ ออกมาดูได้นะคับอย่าเข้าจัยว่าเป็นใข่เเมลงมันเป็นใขมันบางส่วนทีอยู่ในอุ้งตรีนที่มันอักเสบต่อไปจะมีอาการเป็นหนองคับ คราวนี้จะเรื่มหนังเเล้วคับอย่าไห้เป็นหนองถ้าเป็นมากมันกินถึงข้างในอ้าจต้องตัดขาคับพี่ๆคงไม่อยากให้เกิดกับ พิทบลู ของพี่ๆใช่มั้ยคับ วิธีการรักษาคับ ง่ายมากคับ ดุเเลไห้เเผลสะอาดคับ (อันนี้คงยากหน่อยเพราะมันอยู่ที่ตรีนน) พยายามอย่าให้มันเปียกคับ ส่วนยาที่ใช้ ยาม่วงคับ เจนเชี่ยนไวโอเลต หาได้ตามร้านยาทั่วไปคับ+เนกาซันกันหนอน คอยโรยไว้กันเเมลงวันใข่ตัวดีเรยละเเมลงวัน ส่วนสาเหตุ อันนี้ไม่ทราบคับ เเต่เท่าทีเคยเจอมักเกิดจากหมามันเจ็บเท่ามันเลียจนเป็นเเผลเเละคับ พี่ๆหรือเพื่อนๆท่านใดมีข้อมูลเเลกเปลียนกันได้นะคับ เรื่องนี่จากประสบการณ์ตรงคับ นึกอารายออกเดี่ยวมาลงให้ใหม่คับ
  • เนี่ยละคับหมาผมที่มานชิงลาตายจากผมไปซะไวเรย 3 ปี เอง
  • เสียใจด้วยนะคัฟ

ว่าแต่ พี่ ขี่ cbr ด้วยอ่ะ เบื่อยังคัฟ แหะๆ
  • อ่า หะ กะ เเค่ 950 ไมเเรงเท่าไรคัพ 1300 ฮายามุสะ สะจายกว่า เเต่มานออกเเนวผู้ดีนิสๆคับ เสียงไม่กระหึ่ม เหมือน r 1
  • ผมมือใหม่คับ มีอะไรขอรบกวนพี่ๆ+เพื่อนๆเเนะนำได้คับขอไห้ว่าสุดเเรงเกิดเเต่ขอนะคับอย่าด่าพร่อ+เเมร่ กุ นะ
  • อ่ออรูปมอไซด์ ผมไป เชียงใหม่มาคับ เเต่ผมคน จ.ตากครับ ไปเที่ยว ไปเที่ยว
  • พี่คับ ช่วยลบ ทู้นี้ไห้ทีคับ เดี่ยวผมไปอยู่ ทู้ จ.ตากคับ ไม่ทราบว่าเขาจะมากัน จะได้ไม่ตั้งทู้พร่ำเพื่อ ขอบพระคุณคับ เจอกันทู้เมืองตาก นะคับ