ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลูกสาวเพิ่งได้มาใหม่ถ่ายเหลวมาก
  • พอดีเพิ่งได้ลูกสาวมาใหม่ 1 ตัว ได้มาประมาณ 1 อาทิตย์ อายุ 50 วัน แต่สองสามวันนี้ เค้าถ่ายออกมาเหลวมากทั้งทีก็ยังให้กินอาหารที่เจ้าของเดิมเค้าให้อยู่ไม่ได้เปลี่ยนไม่เข้าใจทำไมถึงถ่ายเหลวจัง(อาหารยี่ห้อ โรยัล คานิ) ใครพอจะช่วยตอบ หรือแนะวิธีแก้ได้ไหมค่ะ เพราะเค้าก็ยังร่าเริง กินจุเหมือนเดิม อาจจะดูซูบๆไปนิดไม่จ้ำม้ำเหมือนตอนแรกที่มา
  • ให้น้ำผสมเกลือแร่ป้องกันการขาดน้ำและแร่ธาตุ แล้วลองให้กินยาคาร์บอน2เม็ด ดูอาการวันหนึ่ง ไม่ดีขึ้นไปหาหมอ
  • ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำจะลองดูนะค่ะ
  • ไปหาหมอด่วน
  • หมอ ๆๆๆๆๆ.......มีหมาป่วย..... หาหมอด่วนครับกันไว้ก่อน ช้าอาจตายภายใน 7 วัน อายุกำลังได้เลย พาโว
  • ใช่ครับ ไปหาหมอ ด่วนครับ ของผมพึ่งหายไปครับ ถ่ายเหลว อ๊อกตลอดเวลากินอาหาร เดี๋ยวนี้อ้วนเป็นหมูเลย
  • หาหมอด่วนเลยครับ แล้วก็ระวังเรื่องอึหมา

หากที่บ้านมีตัวอื่นอยู่ด้วย ให้แยกกันก่อนจะดีกว่า เพราะอึมีเชื้อพอที่จะทำให้อีกตัวแย่ครับ

พาตัวที่อึเหลวไปหาหมอด้วยครับ อย่างด่วน...
  • ไม่แน่ใจนะว่าโรคไรแต่มีวิธีสังเกตุอาการลำไส้อักเสพเบื้องต้นมาฝาก

สาเหตุมีหลายปัจจัยด้วยกัน เครียดจากการเปลี่ยนที่อยู่ เชื้อไวรัส,หรือแบคทีเรียบริเวณที่อยู่อาศัย

ขั้นตอนแรกเลย เกลี่ยอุจจาระดูก่อนว่ามีมูกเลือดหรือเปล่า ถ้าใครกล้าดม ดมจะดีกว่าเพราะเชื้อลำไส้ระยะเริ่มแรกจะไม่เห็นเป็นมูกเลือด

แต่อุจจาระจะมีกลิ่นคาว ส่วนใครที่ทำวักซีนแล้วอย่านิ่งนอนใจนะเพราะวักซีนจะออกฤทธิ์หลังฉีด7วัน เพราะงั้นสัปดาห์แรกหลังฉีดต้องดูแล

กันดีหน่อย แต่ถ้ามีกลิ่นคาวจริงให้ใช้ยาฆ่าเชื้อในลำไส้กินหลังอาหารทุกมื้อก็จะช่วยบรรเทาอย่าให้ซึมหรือขาดน้ำ วิธีเช็คอาการขาดน้ำคือ

ดึงหนังบริเวณหลังแล้วดูว่ามันยุบลงรึเปล่าปกติหมาสุขภาพดีจะยุบลงเร็ว แต่ถ้ายุบช้าหรือคงตัวอยู่แสดงว่าขาดน้ำ ถ้ายังกินอาหารได้เล่นได้

ก็ไม่น่าห่วงมาก รักษาตามอาการ นมนี่ห้ามกินเลยเพราะมันจะทำให้เชื้อโตเร็ว แต่สุดท้ายพาไปหาหมอดีที่สุด เล่าจากประสบการณ์ตรง

หมาเราก็เป็นหลังจากทำวักซีนเข็มแรกแล้ว เพราะมันจะครอบคลุมจริงก็หลังการฉีดกระตุ้นเข็มสองแหละ รักษาหายตอนนี้แข็งแรงโคตรๆ
  • ขอบคุน น้า ผี มากคับ ของผมก็มีอาการไม่ดีเหมือนกันคับ
  • อันนี้จริงมาก วัคซีนต้องกระตุ้น นะคับ เจ้าของหมาตัวที่ถ่ายเหลวอย่าชะล่าจัยนะคับ ไปหาด่วนเรย
  • เรื่องอาหารก็สำคัญนะครับ เปลี่ยนอาหารให้เขาหรือเปล่าครับ ของผมก็มีปัญหาครับหายแล้วครับ