ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ประนามคนกัดหมากันจัง
  • ไม่ใช่เพราะพวกกรูเหรอทำให้พวกมึงมีพิทบูเลี้ยง
    ดีแต่เห่าทำตัวเป็นคนดี ถุย!!!!!
  • เกี่ยวอะไรกับพวกมึงวะ
    กูไปขอหมามึงเลี้ยงเหรอไอ้ควายยยยยยยย(ขออนุญาติใช้คำหยาบกับคนเหี้ยๆครับ)
    มึงเก่งจริงทำไมไม่กัดกันเองมึงเสือกไปให้หมากัดกันทำไม
  • ไอ้เหี้ย มึงทำให้กูมีพิทบูลเลี้ยงเหรอ เอาสมองส้นตีนที่ไหนมาคิด กูเอาเงินกูซื้อมาเอง ไอ้ควาย มึงไม่ลองกัดกับหมาเองละ ว่าจะเป็นยังไง ไอ้มนุษย์รกโลก สวะจริงๆ สันดาน กูว่ามึงเป็นไอ้พวกกูพอใจจะทำ ใครเดือดร้อนกูไม่สนใจ
  • คนเล่นไก่ชน มีใครไม่ตีไก่บ้าง
    คนเล่นปลากัด มีใครไม่กัดปลาบ้าง
    คนเลี้ยงหมูเลี้ยงวัวเลี้ยงไก่เลี้ยงปลา ไม่ได้ฆ่า แล้วส่งไปฆ่าไหม ไอ้พวกที่กินคิดว่าไม่บาปหรอกเพราะกูไม่ได้เป็น
    คนฆ่า
    การเลี้ยงหมา ไม่เหมือน กับไก่กับปลาน่ะ กว่าจะเลี้ยงมันโตใช้เวลาเท่าไหร่ ต้องเทรนต้องฝึกอีก

เลี้ยงสัตว์เพื่อเป็นอาหาร เลี้ยงเพื่อเป็นเพื่อน เลี้ยงเพื่อความบันเทิง เลี้ยงเพื่อการพนัน เลี้ยงเพื่อเป็นอาชีพขาย
    ต่างคนต่างอยู่ดีกว่าว่ะ
  • ความเกมส์มันมีมาก่อนที่คุณและผมเกิดอีกมั้ง
  • ตั้งกระทู้เกรียนวะเดียวพ่อก็ตบฟันน้ำนมหลุดเลยปากยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม
    คิดว่าเท่หรอไอ้กากให้หมามากัดกันคนเค้าเลี้ยงมามีความรักความผูกพันธ์คิดโง่ปากดีเงินกูซื้อเองไม่ได้ไปขอเด็กเกาเหลาอย่างเมิงมาเลี้ยงซะหน่อย(กิจกรรมให้หมาทำมีตั้งเยอะควายทำไม่เป็น)
  • ตกลงที่ผมมีหมาเลี้ยงทุกวันนี้เพราะมึงใช่มั๊ยคับไอ้เหี้ย...
  • ต่างคนต่างความคิด ใจเย็นนะคับ
  • พิทบูล(สายกัด) มันมีสัญชาติญาณ การต่อสู่อยู่ในตัวของมันเอง หากเราให้มันกัดในสังเวียนเอาแค่รู้แพ้รู้ชนะก็โอเค ดีกว่าการปล่อยปะละเลยให้หลุดไปกัดแบบอิสระนอกสังเวียน อันนี้เป็นความคิดผมนะครับ
  • ตัวผมเองก็ไม่ได้กัดหมา ไม่ได้เลี้ยงสายกัด แต่ผมก็เห้นด้วยกับการที่ว่า หมาสายพันธุ์นี้กำเนิดมาเพราะคนยุคเก่า เพราะเกมส์กัดหมา จึงไม่ถูกนักที่จะไปประนาณ ไม่งั้นก็เหมือนกลับสุภาสิตที่ว่า "เกรียจตัวกินใข่ เกรียจปลาใหลกินน้ำแกง" เพราะพวกเราเองก็เลี้ยงหมาสายพันธุ์ที่ถูกพัฒนามาจากเกมส์ ที่ถ้าไม่มีเกมส์ชนิดนี้(กัดหมา)เราทุกคนก็คงไม่มีใครมีหมาพันธุ์นี้เลี้ยงเป็นแน่...ผมคิดแบบนั้น
    ชนวัว ตีไก่ กัดปลา โหดใหม....ในอดิต "ไก่ชน" พระนเรศวรก็ทรงสร้างประวัติไก่ไทย(เหลืองหางขาว) ให้เป็นที่รู้จักกันทั่วแผ่นดิน หรือแม้กระทั้ง มวยไทยคาดเชือก...โหดใหม(ต่อยตามชายแดนไทย-พม่าเวลามางานพระเภณี) ผมเห็นเลือดสาดฟันล่วง หัวแตก กระจาย โหดใหม....ทุกอย่างมันก็คือเกมส์ที่มีมาแต่โบราญ เป็นประวัติเป็นมาของการกำเนิดของสิ่งต่างๆ
  • พ่อมึงชื่อ ท่านload pitbull หรอครับ

มันใช่เรื่องมั้ยล่ะ

ที่เอาหมามากัดกันน่ะไอ้เหี้ยยยยยย

วงการใครวงการมัน มึงก็ทำบาปของมึงไป ไอ้สาดดดดดด

มาด่าคนอื่นเค้าอีกนะไม่อายซะอีก เอางี้ดีกว่า

มึงต่อยๆๆๆกันแล้วมีคนมาดูมึงเชียร์มึง

มึงล้มเค้าก็ดูถูกมึง ไร้ค่า

((((( กูพูดไปก็หวังว่ามึงจะเข้าใจ ถ้ามึงเข้าใจเรื่องอย่างนี้มึงก็คงไม่กัดหมากันหรอก))))

ถ้าคิดจะมาด่ากูคืนไม่ต้องมาด่าในนี้หรอกนะ

กูไม่ดูกระทู้ซ้ำๆๆ ตามหากูเอง กูไม่หนีหรอก

ไปตายซะ
  • CommentAuthorGhost CommentTime1 ชั่วโมงก่อน | July 27, 2010, 8:26 am
    คนเล่นไก่ชน มีใครไม่ตีไก่บ้าง
    คนเล่นปลากัด มีใครไม่กัดปลาบ้าง
    คนเลี้ยงหมูเลี้ยงวัวเลี้ยงไก่เลี้ยงปลา ไม่ได้ฆ่า แล้วส่งไปฆ่าไหม ไอ้พวกที่กินคิดว่าไม่บาปหรอกเพราะกูไม่ได้เป็น
    คนฆ่า
    การเลี้ยงหมา ไม่เหมือน กับไก่กับปลาน่ะ กว่าจะเลี้ยงมันโตใช้เวลาเท่าไหร่ ต้องเทรนต้องฝึกอีก

เลี้ยงสัตว์เพื่อเป็นอาหาร เลี้ยงเพื่อเป็นเพื่อน เลี้ยงเพื่อความบันเทิง เลี้ยงเพื่อการพนัน เลี้ยงเพื่อเป็นอาชีพขาย
    ต่างคนต่างอยู่ดีกว่าว่ะ

ชอบโพสพี่ผีท่านนนี้เป็การส่วนตัวคับ :063:
  • เห็นด้วยกับ จขกท พวกขี่ม้ามันไม่บาปหรือไง ม้าไม่วิ่งแม่งก็ตี เสือกเป็นกีฬาผู้ดี ใครทำอะไรของตัวเองก็มีผลมาหักล้างกันทั้งนั้น อย่าคิดว่าคนที่กินเนื้อสัตว์มันไม่บาปน่ะ
  • รู้กันใหมครับ....ว่าถ้าม้าวิ่งแข่งแล้วล้มขาหัก เค่าทำยังงัย.... หุุหุ

"ฆ่าทิ่งครับ" บ้านผมอยู่ติดสนามม้า สมัยก่อนจะมีคอกเลี้ยงม้าอยู่ใกล้ๆ สมัยนั้นวงการม้ารุ่งเรืองมาก
    วันดีคืนดีก็เอาม้ามาเชือดแร่เนื้อขายปากซอยบ้านผม โรงแรมดังก็มารับซื้อเนื้อไป ผมเองก็เคยกินเนื้อม้าแข่ง
    ผมเคยถามว่าทำมันไม่รักษา....คำตอบคือ ไม่คุ่ม ค่าใช้จ่ายเยอะ แล้วถึงรักษาหายก็ไม่สามารถกลับมาแข่งได้แล้ว
  • ถ้าเห็นขี่ม้าบาปก็ไปประณามสิ เกี่ยวไรกับคนที่เลี้ยงพิทบูเพราะชอบในความซื่อสัตย์ หรือใจสู้แต่ไม่เคยเอาไปกัด
    ถ้าเปรียบเทียบว่าคนกินเนื้อบาป งั้นถามหน่อยคนที่้ลี้ยงแต่ไม่กินไม่ฆ่า บาปไหม
    คนที่เลี้ยงไม่กินไม่ฆ่าไม่บาปก็คือคนที่เลี้ยงพิทบูทั่วๆไป
    คนที่เลี้ยงแล้วเอาไปกัดก็คือคนที่คุณคิดว่าเอาม้าไปขี่นั่นแหละ
  • วัวชนแพ้ก็ยิงทิ้งครับ ปลากัดแพ้ก็โดนชักป๊อกขวดตายห่า

ทุกอย่างสำหรับผู้แพ้มันแย่หมด

การกัดหมาไม่ได้เปิดกว้างในเมืองไทย เท่าที่มีอยู่เค้าก็ทำในส่วนของเค้าไม่เกี่ยวกะเรา

ต่างคนต่างเลี้ยง ต่างทางเดิน แค่อย่าทำให้พิทบูลมีปัญหากับสังคมไทย จนเราต้องอดเลี้ยงกันทุกคนก็พอครับ

ผมก็เคยกัดปลาขั้นเทพ เคยไปร่วมตีไก่ เคยไปดูวัวชน เลยไม่อยากตำหนิหมากัดโดยตรง

การพนันและการพิสูจน์มันอยู่คู่กับคนไทยมานานครับ ... นานกว่าเจ้าพิทจะถือกำเนิดซะอีก

ฉะนั้น สัตว์ทุกชนิด เกิดขึ้นได้เสมอ ... ทำใจครับ

"เลี้ยงด้วยรัก และรับผิดชอบ" ในแบบของใครของมันดีกว่า
  • ทุกอย่างที่ผวกผมจะสื่อถึงมันคือเกมส์...เกมส์ที่อยู่กลับมนุษย์เรามายาวนาน เป็นเกมส์ของบรรพบุรุษก็ว่าได้
    ในเมือเราเอาสัตว์ที่ใช้ในเกมส์มาเลี้ยงเป็นสัตว์เลี้ยง (ไม่ใช้แต่พิทนะครับ ไก่ ปลา หรือม้า ก็ตาม) มันคงไม่ถูกนักที่ประนามว่า เกมส์พวกนี้อ่ะมันผิด...มันเหี้ย ก็เพราะเกมส์พวกนี้ไม่ใช้หรือท่านๆทั้งหลายถึงมีสัตว์เลี้ยงสายพันธุ์นี้อยู่ในบ้าน
  • ถุยชีวิตจิงๆ........อย่าว่ากันเลยนะ...แต่ก็เข้าใจว่ามันก็เป็นเกมส์มาตั้งแต่ยุดโบร่ำโบราณ...แต่ก็เป็นเพราะคนไม่ใช่หรอที่เอามันมาทำเกมส์..หรือว่าอยู่ดีๆหมามันกัดกันแล้วก็ค่อยไปจัดพนันกันหน้างานเลย...ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากหรอกนะคับ..แต่แค่รู้สึกไปตามนั้นเฉยๆ...
    ส่วนเรื่องที่ว่ากีฬาขี่ม้าเป็นกีฬาผู้ดีแต่ต้องตีม้าเพื่อให้มันวิ่ง..แล้วมันถูกตีจนเข้าเนื้อเลือดออกมาแบบเกมส์กัดหรือป่าว...
    ปล. ลองคิดดูเอาละกันนะคับถ้าวันนั้นเป็นหมาของคุณที่เป็นผู้แพ้นอนแน่นิ่งอายใจแผ่วเบาอยู่ต่อหน้าคุณ คุณยังจะคิดว่ามันเป็นเกมส์อยู่หรือป่าว....
  • ใช่ค่ะ..ถ้าเมื่อก่อนไม่มีเกมส์กัดหมาเราก็คงไม่มีพิทบูลเลี้ยงอย่างทุกวันนี้ แต่มันก็ผ่านจุดนั้นมาแล้วนี่คะ อย่าเอามาอ้างหน่อยเลยว่าเรามีหมาเลี้ยงทุกวันนี้ก็เพราะคนอย่างพวกคุณ ( ในปัจจุบัน ) คนที่จิตใจปกติคงไม่มีใครหยิบยื่นความเจ็บปวดให้กับสัตว์เลี้ยงของตนหรอก
  • อนาถแท้ เสียแรงที่เกิดมาเป็นคนพุทธ แต่ก็มิได้นำพา
    ผี ปรารถนาดี
  • ขอร่วมสนุกด้วยคนนะพี่น้อง
  • ผมมี คติ ประจำตัวอยู่สองข้อ คิดว่าแก้ปัญหาได้ทั้งหมด
  • For those of you who think dogfighting is cool: Do you think it's cool when children are abused? Does it make you happy when you hear about a child who has been beaten by his dad? Then why do you think it's cool to torture and abuse other living creatures in the same way? Examine why you think animal cruelty is fun or exciting.
    Dogs are not the same as humans. But dogs do feel physical pain. Just because a dog can't say "That hurts!" doesn't mean they don't feel pain (Source www.unchainyourdog.org)
    สำหรับคนที่คิดว่าการนำสุนัขมากัดกันนั้นมันแน่ คุณคิดว่ามันดีหรือเปล่าถ้าลูกคุณถูกรังแก คุณจะมีความสุขหรือเปล่าถ้าได้ยินว่ามีเด็กๆถูกตีโดยพ่อของเขาเอง แล้วทำไมคุณคิดว่ามันแน่เหลือเกินในการทรมานและรังแกสิ่งที่มีชิวิตอื่นๆแบบเดียวกัน ลองคิดดูแล้วกันว่าทำไมคุณคิดว่าการทรมานสัตว์มันเป็นเรื่องสนุกหรือตื่นเต้น สุนัขไม่เหมือนกับคน แต่สุนัขเจ็บปวดทางกายเช่นเดียวกัน เพียงแต่สุนัขพูดไม่ได้ว่า "มันเจ็บ" ไม่ได้หมายความว่าพวกเขาไม่รู้สึกเจ็บปวด (Source www.unchainyourdog.org)
    เลิกทรมานสัตว์กันเถิดครับ!! เวรกรรมทุกวันนี้มัน 3G แล้ว บาปกรรมจะตกอยู่กับตัวคุณ ครอบครัวคุณ โดยหลีกเลี่ยงไม่ได้ ช่วงนี้วันเข้าพรรษาน่าจะถือเป็นฤกษ์ดีในการเลิกกระทำสิ่งเหล่านี้ครับ
  • สำหรับการดำเนินชีวิต ประจำวัน ผมยึดตามนี้

รัก หวงแหน และปกป้องสิทธิส่วนบุคคลของเราให้มากๆ และก็ให้ความเคารพโดยไม่ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของท่านอื่น

สำหรับการเลี้ยงหมา ยึดตามนี้

เลี้ยงด้วยรัก(รักในสายพันธ์จริงๆไม่ใช่แฟชั่น) และรับผิดชอบ (รับผิดชอบต่อสังคมและมีจรรยาบรรณ)

ลองคิดดู ปัญหาที่เกิด เพราไม่ได้ยึดตามนี้

คนบางคนก็ยอมให้เขาขโมยสิทธิ ไม่กล้าพูดแล้วก็เป็นทุกข์อยู่คนเดียว
    ส่วนคนที่ละเมิดชาวบ้านก็ละเมิดตลอด ไม่เคยคิดว่าคนที่ตัวเองไปละเมิดเขาจะเจ็บช้ำแค่ไหน

ส่วนคนเลี้ยงหมาหลายคน ก็แยกไม่ออก ระหว่างเลี้ยงด้วยรัก กับรักที่จะเลี้ยง และหลายคนไม่เข้าใจว่า ความรับผิดชอบ คืออะไร
  • ไม่รู้ว่าสิ่งที่ผมเขียนมันอยากเกินไปที่จะเข้าใจหรือเปล่า

แต่ในเว็บนี้เต็มไปด้วยข้อคิดมากมาย ที่ผมพยามสอดแทรกทิ้งไว้ให้
    หากใครหมั่นสังเกตและเก็บมาใช้ จะอยู่ในสังคมนี้ได้สบายๆครับ
  • ปัญหาในโลกนี้ น่าจะมีอยู่ 3 เรื่อง
    :013:1. เรื่องของกู
    2. เรื่องของมึง
    3. เรื่องของมัน
    :013::013:
  • อย่าเอาเรื่องแข่งม้า มาโยงกะเรื่องก้ดหมา มันคนละเรื่องกันเลย เราไม่ได้เอาม้าไปกัดกัน แถมยังโยงไปยังเรื่องเอาสัตว์มาเป็นอาหาร บ้าไปใหญ่แล้ว อย่างนี้เค้าเรียกว่าตะแบง อ้างไปเรื่อย แค่อยากเอาหมามากัดกันสนองตันหาของคนเลี้ยง อ้างโน่น อ้างนี้เพื่อให้ตัวเองดูดีขึ้น เวรกรรมสัตว์โลก
    พิทบูลมันมีของมันอยู่แล้ว เพียงแต่คนเอามันมาพัฒนาให้มันสนองความต้องการของตัวเอง อย่ามาเอาคนทำมาอ้างเป็นบุญคุณ เวรกรรมสัตว์โลก
  • ใครเจอพวกเอาหมามาทรมาน/มากัดกัน ก็โทรฯไป :-

สมาคมป้องกันการทารุณสัตว์แห่งประเทศไทย
    120 อาคารเกษมกิจ ห้อง 301 ชั้น 3
    ถนนสีลม แขวงสุริยวงศ์ เขตบางรัก
    กรุงเทพฯ 10500
    โทรศัพท์ : 66 (0) 2236 2176
    โทรสาร : 66 (0) 2266 5104
    อีเมล : info@thaispca.org
    เว็บไซต์ : www.thaispca.org
  • โทรบอกมันทำไมให้มันมาเก็บส่วยเหรอ
    เจ้าหน้าที่ไท จับไม่เป็นถ้าไม่มีท้องที่อื่นมา
    งานหลักถนัดจับหมวกกันน๊อกกับเก็บส่วย
  • Ghost พูดดีวะ
  • ว่าแล้วกระทู้นี้มันยาวแน่ๆ โต้งนายแน่จริงๆยืนหยัดในความคิดน่าดูนี้ขนาดไม่ได้เลี้ยงหมาไว้กัดนะเนี่ยเพื่อน
    ผมว่าต่างคนต่างอยู่ดีกว่ามัยครับเพราะจริงๆพิทมันก็ถูกสร้างมาเพื่อไว้ใช้ในเกมส์มาก่อนพึ่งจะมียุคหลังๆนี้ละ
    ที่สร้างมันมาไว้เดินดูเล่น การที่เราจะไปประณามเขาก็คงจะไม่ถูกนัก ปล่อยให้เป้นเรื่องเวรกรรมจะดีกว่ามัยครับ
    ถ้าจะประณามมีเรื่องให้ประณามอีกเยอะแถมทำแล้วประเทศเจริญขึ้นก็มีให้ทำถ้าคุณกล้ากันนะ
    สุดท้ายผมว่าต่างคนต่างอยู่ต่างทำไปดีกว่าครับ และผมก็ไม่ได้เลี้ยงหมาไว้กัดด้วยพี่ผีคงจะเข้าใจที่ผมสื่อออกมานะครับ
  • พิทบูลคืออะไรพัฒนามาเพื่ออะไรลองศึกษาดูแล้วจะรู้ครับ สุดท้ายต่างคนต่างอยู่อย่าละเมิดสิทธิซึ่งกันและกันสังคมจะได้สงบสุขครับ
  • เถียงกันไป ก็เหมือนการเมืองแหละ พวกสีไหนก็คิดว่าตัวเองถูก
    ทำเพื่อชาติทั้งนั้น
    เลี้ยงหมาก็ยังทะเลาะกัน เพราะคิดว่าอีกฝ่ายทำผิดคิดผิด
    ต่างคนก็ต่างชอบ ต้องยอมรับในความแตกต่าง
    คนที่ไม่ได้เลี้ยงพิท ก็ยังมองคนเลี้ยงว่ามันจะเลี้ยงทำไมว่ะหมาแบบนี้ ทั้งดุทั้งอันตราย
    พาออกไปเดินแม่งทั้งลากทั้งดึง
  • converse ทางใครทางมันเถอะ ไปด่าไปว่าไปประนามเขา ตัวพวกคุณบรรลุธรรมขั้นไหนเหรอ
  • ฮ่าๆ...ครับ Mass ผมเองก็ไม่ได้เลี้ยงสายกัด ไม่ได้เคยเข้าบ่อนเล่นกัดหมาอะไรกับเค่า
    แค่ไม่เห็นด้วยกับการที่ไปประณามว่าคนที่เลี้ยงสายกัด ที่ไว้สำหรับแมทจิงๆ เป็นคนเลวคนไม่ดี ผมไม่เห็นด้วย คนที่เค่าเล่นหมาไว้กัดจิงๆ เลี้ยงและรับผิดชอบต่อสังคมมากกว่าใครหลายคนในที่นี้ด้วยซ้ำ เพราะเค่ารู้ว่าสิ่งที่เค่าเลี้ยงถ้าเกิดหลุดออกไปมันเป็นอัตรายต่อสังคมได้ ต่างจากเด็กวัยรุ่นบางคนซื้อพิทมาเพื่อความเท่ตามกระแส ไม่ดูแลให้ดีสุดท้ายก็เป็นปัญหาสังคม(พวกนี้น่าประณานกว่า) ตัวผมเองก็เล่นมาหมดแล้ว ม้าแข่ง ตีไก่ กัดปลา ผมก็ถือว่ามันเป็นเกมส์ ในอนาคตถ้ามีโอกาศได้เล่นสายกัดผมเองก็คงต้องเทสหมาผมเช่นกัน

ปล.นี้แหละครับตัวผมคิดยังงัยก็พูดอย่างนั้น ไม่เคยปกปิดหรือเสแสร้ง
  • aticha CommentTime2 ชั่วโมงก่อน | July 27, 2010, 10:58 am
    ใช่ค่ะ..ถ้าเมื่อก่อนไม่มีเกมส์กัดหมาเราก็คงไม่มีพิทบูลเลี้ยงอย่างทุกวันนี้ แต่มันก็ผ่านจุดนั้นมาแล้วนี่คะ อย่าเอามาอ้างหน่อยเลยว่าเรามีหมาเลี้ยงทุกวันนี้ก็เพราะคนอย่างพวกคุณ ( ในปัจจุบัน ) คนที่จิตใจปกติคงไม่มีใครหยิบยื่นความเจ็บปวดให้กับสัตว์เลี้ยงของตนหรอก

ก็จริงนะครับ "เราผ่านจุดนั้นมาแล้ว" ... ไม่มีใครอยากหยิบยื่นความเจ็บปวดให้กับสัตว์เลี้ยงของตนเองหรอก

.... ชอบอะ ผมว่าผมคิดอะไรค่อนข้างรอบคอบและเป็นกลางแล้วนะ แต่เจอประโยคนี้แล้ว ยอมยกธงขาวเลยครับ

ประกอบกับคำว่า "รับผิดชอบ" ที่พี่มาร์คอธิบายชี้อีก ....

ขอบคุณความคิดดีๆครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    23822-pic-1.jpg 61K
    23822-pic-2.jpg 53K
    23822-pic-3.jpg 51K
    23822-pic-4.jpg 42K
  • มันมองคนละมุม แค่ภาพด้านบนคนส่วนมากจะมองจากบนลงล่าง
    แต่ถ้าหากมองจากล่างขึ้นบนละอูย เสียวแทนหมา
  • จริงๆถ้าเค้าตั้งกระทู้ประมาณ
    คนเลี้ยงสายกัดคือต้นทางของคนเลี้ยงพิทหรืออะไรที่ใช้คำดีๆกระทู้นี้คงไม่เดือดหรอกครับ

อ้อคุณ sorajin
    ถ้าคุณยึดมั่นในเหตุผลของตัวเองทำไมคุณต้องEdit กะทู้ที่คุณตอบด้วยละครับ
    จริงๆคุณบอกประมาณว่าม้าแข่งก็บาปแต่ยกย่องเป็นกีฬาผู้ดีแล้วคนกินเนื้อก็บาปอย่านึกว่าคนกินจะไม่บาปไม่ใช่เหรอครับ
  • พวกกัดหมามันอ้างกันไปต่างๆนานา ท้ายสุดก็ไม่พ้นเรื่องการพนัน อย่ามาอ้างเรื่องบรีดสายพันธุ์อะไรเลย จริงๆมันก็เรื่องเงินทั้งนั้น!!
  • อ้างแต่เป็นคนดีทารุณสัตว์ เห็นแก่ตัววะ
    ถ้ายังมีพัฒนาไปเรื่อยๆอาจจะมีสายพันธ์ที่ดีกว่าพิทบูลก็ได้
    บอกว่าเป็นเรื่องเก่าที่มีพิทบูล ตอนนี้ไม่จำเป็นแล้วคนรุ่นต่อๆไปละท่าน
    ไม่มีสายพันธืดีดีต่อไป การพัฒนา มันควบคู่กับการทำลายอยู่แล้ว
    กรุณาอย่าคิดว่าคนพวกกัดหมา ตีไก่ กัดปลาไม่ดี
    ปลาไม่เก่ง ไก่ไม่เก่ง หมาไม่เก่ง ไม่มีสิทธิมีทายาท
    แล้วทายาทที่เกิดมามันเกิดมาเพื่อหน้าที่ของมัน
    ไปบวชแล้วรักษาศีลให้ครบกรูจะเชื่อว่ามรึงเป็นคนดี
  • โถ่ไอ้ผีตัวบนทุกอย่างมันก็เพื่อเงินทั้งนั้นละ
    แล้วไอ้ที่เอาหมาพิการขาสั้นๆตัวอ้วนมาbreedขายตัวละ3-4หมื่นไม่เพื่อเงินเหรอวะ
  • ทุกอย่างมันก็มาจากเราด้วยกันทั้งนั้นแหละ

คนทำบุญเพื่อไถ่ชีวิตโค ถามจริง ๆ ทุกวันนี้มันยังกินเนื้ออยู่หรือเปล่า ส่วนใหญ่เพราะมันอยากทำบุญล้างบาปบ้าง
    คนเลี้ยงพิท เพราะอยากได้หมาพันธุ์ที่มันสุดยอด แล้วไอ้ความสุดยอดของมันได้มาจากอะไร
    ถ้าชอบพิท เพราะลักษณะของมัน จะทำอย่างไรให้มันคงอยู่
    ถ้าคุณเลี้ยงพิทเพราะลักษณะของมัน คุณนั่นแหละมีส่วนสนับสนุนด้วย ประณามตัวเองด้วย
    บางคนหันไปเลี้ยง บูลลี่ มันก็ถูกพัฒนาไปคนละด้านกันแล้ว
    แต่บางคนที่ยังชอบความเป็นพิทบูลอยู่ เค้าก็ต้องการอยู่ซึ่งก็ไม่สามารถเพาะพันธุ์เองได้
    ก็ต้องอาศัยพวกเกมส์ด้วยเหมือนกัน แล้วเอาอะไรมาวัดความเหนือชั้นของพิท นอกจากสังเวียน
    ถ้ามีคนบอกหมาเขาสุดยอดแต่ไม่เคยผ่านสังเวียน มันจะจริงเหรอ
    หรือไม่จริง ก็ดูฟาร์มดังดิที่เค้าเพาะพันธุ์แบบดั้งเดิม ว่าเค้าทำยังไง
  • ตราบใดที่คุณต้องการลักษณะพันธุ์สุนับแบบนี้เค้าก็ต้องพัฒนากันแบบนี้
    ทุกอย่างมันต้องใช้ชื่อเสียงถ้าพัฒนาแล้วเทสกันเองแล้วใครจะมาเชื่อ
    ทำทุกอย่างมันมีความชอบเป็นที่ตั้ง แล้วเรื่องเงินมันก็มีส่วน
    งั้นคุณก็ทำมูลนิธิเลยสิ ไม่ต้องทำงานจะมีตังค์มาเลี้ยงตัวเองหรือเปล่าหรือแบมือขอเค้าล่ะ

ทำไมหมาผมไม่เห็นดุ ทำไมหมาผมขี้ขลาด ทำไมหมาหนูกลัวพุดเดิ้ล

คำถามแบบนี้เห็นมันมีประจำ เวลาเลี้ยงแล้วไม่ได้ตามแบบมาตรฐานพันธุ์ของเค้าก็คิดแบบนี้แหละ
    แต่เห็นคนอื่นเทสหมา แล้วด่าไอ้เลว
  • แปลกแต่จริง...คนเลี้ยงพิทบลูส่วนใหญ่ชอบที่นิสัยประจำสายพันธุ์ (มันสู้หมา)
    และนิสัยประจำสายพันธุ์นี้ก็มีประวัติมายาวนานและเกิดขึ้นมาได้ เพราะการต่อสู้กันบนสังเวียน
    แต่คนยุคใหม่ๆ อยากเลี้ยงพิทบลูแต่กลับต่อต้านว่าการจับหมากัดกันเป็นสิ่งที่ผิด เลว ชั่ว
    ทีั้งๆที่สิ่งเหล่านั้น นั้นแหละเป็นสิ่งที่มีประวัติมายาวนานและเป็นต้นกำเนิดของสายพันธุ์สุนัขที่คุณชื่นชอบ
    พิทบลูไม่ได้เกิดขึ้นมาได้เอง แต่พวกคนที่คุณว่าเลวเป็นผู้สร้างสายพันธุ์นี้ขึ้นมา แต่วันนี้พวกคุณประนาณคนพวกนั้นว่าเลว แต่ตัวคุณเองกลับเลี้ยงหมาสายพันธุ์นี้...ฮ่าๆ แปลกแต่จริง เกรียจตัวกินใข่ นี่หว่า?
  • ถะถะถะถะถะถะถะ ถูกต้องนะคร๊าบๆๆๆๆๆๆ
    เกลียดคนกัดหมาเลี้ยงหมาของคนกัดหมา
  • คนดีเอาเหตุผลมาหักล้างกันหน่อยครับ กำลังมันส์
  • อ้าวยาวไปมันส์ดีกระทู้นี้ เพื่อนออกมา 2 คน และ 555++ ไม่มาก็น่าเกียจ จิงมั้ยโต้ง พี่แมส เรื่องของใคร ของมันดีกว่า ใครรักจะทำไรก็ทำไป ผมก็ไม่เห็นด้วยเท่าไหร่ที่เอาหมามากัดกัน แต่ๆๆๆๆๆ อย่างว่าแหละต่างคนต่างชอบในสิ่งที่ตัวเองทำ เราต่างคนต่างอยู่ดีกว่าจะได้ไม่เกิดปัญหา กันนะครับ ยังไงเราก็อยู่ในสังคมเดียวกันการทรมานสัตว์มันบาปอยู่แล้ว เค้าทำไรเค้าก็ได้อย่างนั้นแหละครับ ปล่อยไปตามวิถีของเวรกรรมดีกว่า มาเถียงกันมันก็ไม่จบสักที...จิงมั้ยพี่น้องครับ
    โน๊ต...FDP...
  • Dog Fighting is a crime
  • พวกมานุดอุจจาระเหม็น..

http://www.youtube.com/watch?v=JJ--faib7to&feature=player_embedded
  • เอาการอ้างอิงประวัติศาสตร์จากแหล่งข้อมูลที่พอน่าเชื่อถือได้มาศึกษากันดีกว่า
    ข้อมูลจาก วิกิพีเดีย

History 1
    During the nineteenth century, England, Ireland, and Scotland began to experiment with crosses between bulldogs and terriers, looking for a dog that combined the gameness of the terrier with the strength and athleticism of the bulldog.[1]

In the late 1800s to early 1900s, two clubs were formed for the specific purpose of registering APBTs: the United Kennel Club and the American Dog Breeders Association. The United Kennel Club was founded in 1898, and was the first registry to recognize the breed, with the owner assigning the first number to his own APBT.[2]

The dog was bred first to bait bulls and bears.[3] When baiting bulls was deemed inhumane, ratting, a sport where a number of rats were placed in a pit for a specified time with the dog, and dog fighting became more popular. The APBT was used in both sports, and its prevalence in being put in pits with rats led to 'pit' being added to its name.[4] With time, the dogs became more commonly used as house pets due to their friendliness towards people.[5] In America, farmers and ranchers used their APBTs for protection, as catch dogs for semi-wild cattle and hogs, to hunt, and to drive livestock.[6] The dog was used during World War I and World War II as a way of delivering messages on the battlefield.[5]

History 2
    The American Pit Bull Terrier is the product of interbreeding between terriers and a breed of bulldogs to produce a dog that combined the gameness of the terrier with the strength and athleticism of the bulldog.[8] These dogs were initially bred in England, Ireland, and Scotland, and arrived in the United States with immigrants from these countries. In the United States, these dogs were used as catch dogs for semi-wild cattle and hogs, to hunt, to drive livestock, and as family companions;[8] however, some were selectively bred for their fighting prowess,[9] and starting in the early 20th century, they began to replace the bull terrier as the "dog of choice" for dog fighting in the United States.[10][11]

อย่ามั่วแต่งประวัติศาสตร์เองครับ
  • ตบมือให้ครับคุณ sorajin41