ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบว่าบ้านเราเคยมีแข่งหมาแบบนี้บ้างมั้ยคะ
  • วีดีโออาจไม่ชัด และมีสะดุดบ้าง แต่เห็นแล้วรู้สึกว่าหมาเค้าจี๊ดระดับเทพ
    http://www.liveleak.com/view?i=100_1244575914
  • ฮ่วย..link ไม่มา
  • http://www.liveleak.com/view?i=100_1244575914
  • แฮะๆ..ขอบคุณ คุณ tutie ค่า สบายใจขึ้นบ้างยังคะเรื่องเจ้าอาร์มี่
  • ดีขึ้นแล้วคับ

แต่บอกตรงว่า ช่วงแรกๆ แย่มากๆคับ ไปทำงาน นอ ขอบตา ดำ ทุกวัน นอนไม่หลับ 55+

คุณaticha เลี้ยงตัวเดียวหรือเปล่า คับ เอาภาพมาดู ดิ คับ แล้วอยู่จังหวัดไหนคับ
  • ยังไม่เคยเห็นเลยนะครับ
    แต่ถ้ามีแข่งแบบนี้ในบ้านเราก็น่าจะดีนะครับ
    ให้หมาเรามีกิจกรรม
    มีแรงกระตุ้นให้เจ้าของอยากที่จะฝึกหมาตัวเอามาแข่งกันด้วย
    เหมือน แข่งลากน้ำหนักอะครับ
  • มันต้องเริ่ม ต้องสนับสนุน จากสิ่งที่เราทำกันอยู่ทุกวันนี้แหละครับ

ค่อยๆกะเถิบไปทีละนิด ซักวันมีให้เห็นกันแน่นอน

:063:
  • แบบนี้เคยมี นะคับ น่าจะกลับมา จัด อีกครั้ง ( ขออนุญาติ เว็บ ข้างๆ ด้วยนะคับ )

กีฬา สุนัข อารัก ขา

หลายปีมาแล้วครับ...เคยมีการแข่งขันสุนัขต่อสู้...จำชื่องานไม่ได้...จำได้เพียงว่าจัดที่ ม.จันทรเกษม
    กฏ กติกาไปคัดเอามาจากส่วนหนึ่งของกีฬาชุทฮุนท์...เอาเฉพาะส่วนของการปกป้อง จู่โจม...( ไม่ได้ลอกมาทั้งหมด )
    หมาจะถูกสั่งกัด สั่งปล่อย แล้วเจ้าของเข้าไปตรวจค้นอาวุธ...จากนั้นเดินคุมตัวผู้ร้ายมาส่งยังกรรมการ
    กรรมการวันนั้นคือ พตท.ภาสวัชร์ ศรีทัย ขณะนั้นดำรงตำแหน่งสารวัตรแผนกฝึกอบรมสุนัขตำรวจ
    มีหมาเข้าแข่งขันอยู่หลายตัว มีพันธุ์โดเบอร์แมน เยอรมันเช็พเพอด บ๊อกเซอร์และพิทบูล
    หมาส่วนใหญ่ก็สังกัดโรงเรียนฝึก ที่จำได้คือศูนย์ฝึกชุท นครปฐม และโรงเรียนฝึกสุนัขพิชิตชัย คนควบคุมหมาทั้งหมดเป็นครูฝึก ไม่ใช่เจ้าของหมา
    ไฟล์แนบ
    DSC_0770a[2].jpg 69K
  • โดเบอร์แมน พุ่งเข้าจู่โจม
    ไฟล์แนบ
    DSC_0768a[1].jpg 61K
  • โดเบอร์แมนอีกตัว สีช็อค กัดได้ดี รุนแรง พอกัดเสร็จสั่งปล่อย ดันวิ่งหนีไปสนามประกวดหมาพุดเดิ้ล คนจูงหมา รีบอุ้มหมาตัวเองขึ้น...กรรมการตัดสินพุดเดิ้ลยืนหน้าซีด ตกใจ!
    มันวิ่งหนีเพราะมันตกใจกลัว...ท่าคงจะกลัวครูฝึกมากกว่า...
    ไฟล์แนบ
    DSC_0766a[3].jpg 59K
  • ดูลีลาบ็อกเซอร์สายเยอรมัน ผู้ล่อ (แสดงเป็นผู้ร้าย ) ก็คือตำรวจสุนัข
    ไฟล์แนบ
    DSC_0765a[2].jpg 77K
  • คุมผู้ร้ายมาส่งกรรมการ คนคุมบ็อกเซอร์ดูคุ้นนะครับ ... ครูป๋อง ปัจจุบันก็ยังฝึกหมาอยู่
    ไฟล์แนบ
    DSC_0763a[2].jpg 69K
  • เยอรมันเช็พเพอด กระโจนกัด...
    ไฟล์แนบ
    DSC_0761a[3].jpg 70K
  • คุมคนร้ายได้ดีครับ....
    ไฟล์แนบ
    DSC_0759a[2].jpg 74K
  • สุดท้ายคับ hero ของพวกเรา

พิทบูล คุมเชิง...ตัวนี้เป็นสายโชว์ จมูกแดง สายเลือดจากทางคอดศุภกร (เลิกเลี้ยงแล้ว) เป็นคอกพิทบูลยุคแรกๆ ที่สั่งพิทบูลเข้ามาในเมืองไทย...
    เจ้าตัวนี้สมาธิดีมาก สั่งกัด กัดได้เต็มปากเต็มคำ รุนแรงมาก สั่งปล่อย ปล่อยทันที สงบไม่ว่อกแว่ก!...
    ผลการแข่งขัน พิทบูลตัวนี้ครับ ชนะเลิศ!!...
    ไฟล์แนบ
    DSC_0757a[2].jpg 62K
    DSC_0756a[3].jpg 63K
  • ขอขอบคุณ ขอมุล จากเว็บ http://www.thaiherodog.com คับ ที่พยายาม จุดประกาย

ตำนาน สุนัขอารักขา เป็นเกม กีฬา ทีท่าทาย ทั้งเจ้าของ และ สุนัข

ขอ ผู้จัดทำ เว็บ นี้ ได้ถึงจุดหมายอย่าง ตั้งใจ คับ

ใครชอบแนว นี้ ลุกขึ้นและรวม ตัวไปเลย คับ ช่วยกัน กิจกรรม ของสุนัข จะได้มีมากขึ้น

ขอบคุณคับ
    ไฟล์แนบ
    Copy of DSC02175[1].jpg 33K
  • ขอบคุณ คุณ tutie ที่เอามาแบ่งปันค่ะ
  • มอผมเองห่ะกำลังศึกษาอยู่ด้วย และที่สำคัญผมก็กำลังจะทำสารคดีเกี่ยวพิทบูลอยู่กำลังอยู่ในการดำเนินงานผลิตอยู่ครับ

^_^
  • เอาด้วย เอาด้วย อารักขา
  • เคยพยายามปลุกปั้นมาแล้วหลายครั้ง แต่ปัญหาใหญ่คือคนให้ความสนใจน้อยมากกกกกกกกกกกกก
    อุปกรณ์ทุกอย่างยังมีอยู่พร้อมที่ศูนย์ดีวันครับ

ผมอยากให้คนสนใจนำพิตบูลมาทำกิจกรรมเยอะๆ แต่รู้สึกว่ามีแต่คนคอยชม ไม่มีใครยอมฝึก
  • ปัญหาคือค่าฝึกละมั้งครับ
  • กิจกรรมสร้างสรรค์ เอาใจช่วยครับ สู้ๆ
  • เล่นพวกโดดแบบนี้ พิทบลูสามารถเล่นได้ทุกสายไหมครับเช่น สายกัด สายโชว์ บลูลี่ เรดโนส (ขอความรู้หน่อยนะครับอยากรู้จิงๆครับ)ขอบคุณครับ
  • ทำอุปกรณ์และสนามไว้ให้ไปฝึกฟรีๆ ครับ แถมมีครูคอยแนะนำอีกต่างหาก
    แต่หากขี้เกียจ จะจ้างครูฝึกก็ไม่ว่ากันครับ ไม่บังคับ มีร้านเหล้าให้นั่งรออีกต่างหาก
    ฝึกเสร็จ หมาพร้อม จัดแข่งให้อีกด้วย เอาใจกันสุดๆแล้วครับ

เป้าหมายอยากส่งเสริมให้คนนำสุนัขพิตบูลมาทำกิจกรรม ลดการทอดทิ้งหมาที่ไม่อยู่ในกระแสครับ
  • อยากรู้ราคาค่าฝึกครับพี่มาร์ค
    แล้วd1 ตั้งอยู่ตรงไหนบอกด้วยครับ
    อยากฝึกแต่กลัวแพง เพราะรายได้ต่ำครับ(แฟนเก็บหมด)^^
  • ขออนุญาติ 1คำถามคับ ตาสีฟ้า ของพิท บลู ทำไห้บกพร่องด้านไหนคับ หาในอินเตอร์เนตเเล้ว ยังไม่มีที่ตอบไห้กระจ่างเรยคับ ว่ามันเกิดจากอะไร มันพิการ หรือ มันเป็นโรค หรือไม่ถูกตำราเฉยๆคับ เพื่อประดับความรู้คับ รบกวนพี่ๆบอกที่นะคับ
  • เป็นข้อบกพร่อง อย่างร้ายแรงมากครับ

เห็นบ่อยๆใน ก็อตติ
  • เช่นอะไรมั้งครับ อยากรู้เหมือนกัน
  • ลดการทอดทิ้งหมาที่ไม่อยู่ในกระแส อ่านแล้วน้อยใจ
  • ไม่ต้องน้อยใจครับ เพราะมันคือความจริง
    หมาแนวใช้งานที่เอามาทำกิจกรรมแบบนี้ได้ ราคาเหลือเพียงตัวละสองสามพันบาท
    ในขณะที่หมาแนวบูลลี่ ตัวเป็นหมื่นถึงแสนครับ คนถึงไม่ค่อยทิ้งบูลลี่ แต่ทิ้งหมาแนวใช้งานแทน

ตาสีฟ้า ต้องเช็คดูดีว่ามันบอดตาใสหรือเปล่า เคยอ่านเจอมาว่าโอกาสบอดตาใสสูงครับ

แต่ลูกหมาส่วนมากจะตาสีฟ้าก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนมาเป็นสีอื่นเมื่ออายุมากขึ้น
  • ขอบคุณพี่ มาร์ค คับ