ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาหารเม็ดเปียกฝนควรทำไงค่ะ!!!
  • คือพอดีไปซื้ออาหารสุนัขแบบเม็ดมาค่ะ แล้วเอาไว้หลังกระบะรถและจอดทิ้งไว้ไปกินข้าว

แต่ฝนดันตกลงมาเลยไม่ได้เอะใจ คิดว่าคงไม่เป็นไร เพราะถุงหัวอาหารมันมีสองชั้น

แต่พอกลับมาบ้านเปิดถุงดู พบว่าอาหารเม็ดเปียกโดนฝนไปแ้ล้วเกือบครึ่งกระสอบ

ก็เลยตักเอาส่วนที่เปียกใส่ถ้วยข้าวให้น้องหมากินซะเลย แต่มันยังมีส่วนที่มันชื้นๆอยู่ค่ะ

ควรจะทำยังไงดีค่ะกับส่วนที่มันชื้น จะทิ้งก็เสียดาย มีวิธีที่จะเก็บรักษาอาหารเม็ดที่ชื้นมั้ยค่ะ

เพราะกลัวมันจะขึ้นรา แล้วลุกลามไปหาส่วนที่มันไม่ชื้นค่ะ

ใครเคยมีประสบการณ์เรื่องนี้ช่วยแนะนำทีค่ะ :m019::m020::m019:
  • เอาไปบริจาค ก็ดีนะครับ สุขกายสุขใจ
  • เอาไปผึ่งแดด หรือไปอบก็น่าจะพอได้นะครับ
  • เอาเข้าตู้อบไมโครเวฟ อบจนแห้ง น่าจะได้นะครับ
  • ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ:o061:
  • ลองผสมกับ อาหารที่คุณปรุงเองดู ก็น่าจะโอ นะครับ
  • แช่เย็นไว้ครับ
  • หาถุงพลาสติกใหญ่ๆ กลาง แล้วเอาพัดลมพัด ไม่ก็ยอมเหม็นหน่อยห้องแอร์ ตากแดดถ้ามันมี( แต่ผมเข้าใจว่าตอนนี้คงจะหาแดดยากหน่อย ฮ่าๆ ) ถ้าเข้าwave ก็ระวังเรื่องความแรงของไฟให้ใช้ความร้อนต่ำแต่นานหน่อย แต่ถ้าบ้านคุณมีฐานะ ก็อย่างที่พี่ผีบอกเลยครับ ทำบุญชาติหน้า อาหารจะได้ไม่โดนฝน ฮ่าๆๆ
  • เห็นด้วยครับของผมก็แช่เย็นเหมือนกันครับ
  • ถ้าเป็นผมไอ้เปียกไอ้ชื้น ไม่ทิ้งก็เอาใส่ภาขนะให้หมาเร่ร่อนครับ ไม่เสี่ยงกับฝนที่ไม่ทราบจะเกาะเอาเชื้ออะไรมาบ้าง คิดมากแต่ดีกับสุนัขเรา ที่บ้านขายอาหารสัตว์จำพวกอาหารสุกร วัว สุนัขแมว ขณะขนส่งด้วยตัวเองฝนตกใส่เปียกชื้นผมทิ้งทั้งหมดก็เคยมาทิ้งมาแล้วครับ เสียหายดีกว่าเสียดายครับ เชื้อราบางตัวสามารถขึ้นสมองได้เลยครับ ใครไม่โดนไม่รู้ บางทีเข้าตำราเซียนอยู่รูหมูอยู่ตึกก็มากครับ