ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สมาชิกใหม่ขอความรู้ค่ะ เพิ่งเคยเลี้ยงพิทบูลเป็นตัวแรก
  • ขอเล่าก่อนน่ะค่ะ ชื่อเจ้าบิ๊กค่ะ ได้มาตอนอายุ 1 เดือนค่ะ ตอนแรกใส่ปลอกคอแล้วล่ามโซ่เค้าจะไม่ชอบมาก เพราะบ้านเก่าเค้าเลี้ยงแบบปล่อยเราก็เลยต้องปล่อยตาม เค้าก็ดีขี้น ตอนนี้อายุได้ 3เดือนกว่าแล้ว ปรากฎว่าไปแอบกินเนื้อที่ข้างบ้านเค้าตากไว้ พี่ชายก็เลยคิดว่าต้องขังกรงแล้ว พอเอาเข้ากรงตอนกลางคืนร้องเหมือนถูกเชือดเลยค่ะ ปกติเค้านอนในบ้านน่ะค่ะ เลยใจอ่อนเอาเข้าบ้านคืน ดูท่าทางเค้าจะกลัวกรงไปเลยค่ะ มีวิธีฝึกมั้ยคะ ขอบคุณมากค่ะ
    ไฟล์แนบ
    DSC004042.JPG 22K
    DSC00407.JPG 28K
  • กลัวอย่างโน้น กลัวอย่างนี้ ผมว่าจะไม่เป็นประโยชน์ต่อตัวหมาเลยนะครับ
    เพราะสิ่งที่พิมพ์มา ล้วนแต่จะทำให้ หมาเอาแต่ใจ นิสัยเสีย . . .
  • มันร้องปล่อยร้องไป เดวมันเหนื่อยมันก็หยุดเอง
    เดวมันร้องแล้วปล่อยมันจะรู้ว่าร้องแล้วเจ้านายปล่อย มันจะร้องจนเป็นนิสัย
  • หากหมาไม่มีวินัย หรือ ไม่เข้าใจแล้วก็ไม่เคารพในสิ่งที่เราให้ทำ โตไปอาจจะมีปัญหานะครับ

ใจแข็งซักนิด หากเค้าร้องให้เราใช้น้ำเสียงที่หนักแน่นหน่อย ดุ เค้าให้ทราบประมาณว่า ต้องอยู่ตรงนี้แหละ

เราไม่ได้กักขังเค้าทั้งวันอยู่แล้ว กักขังตามเวลา อีกหน่อยเค้าก็ชินครับ

อย่าเพียงแค่มันร้องก็ปล่อย ร้องก็ปล่อย แบบนี้ หมาคุณจะได้ใจ เหมือนเด็ก จะเอาอะไรก็ร้อง ปัญหาเพื่อนบ้านจะตามมา

ใจเย็นๆนะครับ อดทน ใจแข็งเข้าไว้ ฝึกซะแต่วันนี้แหละครับ

คำสั่งว่า "ไม่" และคำสั่งว่า "มา" สำคัญกับสุนัขวัยนี้เสมอ

หรือเสียง "จุ๊ๆๆๆ" หรือ "แอ๊ะ!!!"(ดังๆ) ให้เค้าเลิกทำเช่นกัด แทะ จะฉี่ในที่ไม่สมควร หรือ กำลังจะกินสิ่งแปลกปลอม ... แบบนี้ใช้กับหมาได้นะครับ เจ้าตัวเล็กผมจะปล่อยทันที

สู้ๆครับ เอาใจช่วย
  • เริ่มฝึกเลยครับ แล้วต้องใจแข็งหน่อยนะ อย่ายอมในสิ่งที่ไม่ควร
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=4623&page=
  • ต้องปล่อยให้ร้องเลยครับไม่งั้นโตขึ้นจะลำบาก ขังไปเลยใจแข็งหน่อยคับ สว่นเรื่องปลอกคอสายจูงก็ต้องฝึกเช่นกันครับสำคัญมากสำหรับพิทบูล ป้องกันไว้จะดีกว่าครับ เผื่อ วันหนึ่งอาจไม่ใช่เนื้อข้างบ้าน แต่อาจเป็นสุนัขตัวอื่นแทนก็ได้ครับ :067::067:
  • ปัญหานี้เจอมาเหมือนกันวิธีของผมน่า

ขังไปเลยครับร้องปล่อยไป ช่วงแรกๆสุนัขคุณยังเล็ก คุณต้องมีเวลานิดนึงนะครับ ปล่อยเขาออกมาวิ่งเล่นเช้าเย็น ถ้าไม่ว่างก็เอาเช้าหรือเย็นก็ได้ พาเดินเล่นให้เหนือยครับไม่ต้องวิ่งนะ เดินธรรมดาแต่เอาไกลหน่อยดูให้มันเหนื่่อย แล้วก็เอามันเข้ากรงอย่าไปเรียกขังเลยครับเรียกว่ากรงเป็นบ้านของมัน ถ้าคุณฝึกได้มันจะดีต่อภายภาคหน้าครับอยู่เป็นที่เป็นทาง
  • แนะนำเท่าที่รู้นะ
    1. ใจแข็งหน่อย(อันนี้สำคัญ) วิธีนี้เป็นการหักดิบหน่อย โดยปล่อยเขาถ้าเขาร้องก็ต้องปล่อยให้ร้องไป ปกติไม่เกินสองสามวันก็คุ้นเอง
    2. เริ่มจากการพาเล่นให้เหนื่อย พอถึงเวลากินให้กินในกรง จะช่วยให้สร้างความคุ้นเคยของสุนัขกับกรง
    3. ลองคิดหาวิธีที่จะทำให้ กรงเป็นสิ่งที่น่าเข้าสำหรับหมาดูซิครับ เช่น เอากระูดูกหรือสิ่งที่หมาชอบกัดเล่นหรือชอบกินไว้ในกรง
    ฝึกโดยหาวิธีการทำให้หมารู้สึกว่าเข้ากรงแล้วจะมีอะไรดี ๆ สำหรับมันดูครับ คงไม่ยากนัก ลองคิดวิธีการดู

แต่ทั้งหมดที่ผมใช้แล้วดีที่สุดคือ วิธีที่ 1 :005:อิอิอิอิอิอิ:005:
  • เมื่อก่อน ตอนหมาผมมันยังเล็กๆ ผมใช้วิธีเอาเข้ากรงบ่อยๆ หน่อย แต่ใช้เวลาอยู่ในกรงไม่เกิน 30นาที- 1ชั่วโมง แล้วปล่อย หลายๆวันเข้า ก้อเพิ่มเวลาเข้าไป ให้มัีนอยู่นานขึ้นอีกนิด ทำไปเรื่อยๆ ไม่เกิน 7 วัน อยู่ในกรงได้ทั้งวัน ไม่มีร้องซักแอะ ครับ อิอิ