ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
  • คือ..พอดีหมาที่บ้านมันมีตุ่มขึ้นตามข้างตัวคล้ายๆยุงกัดแต่มันเยอะมาก
    อยากสอบถามว่ามันเกิดจากอะไรค่ะ และพอมีวิธีแก้ไขหรือรักษาอย่างไรบ้างค่ะ
    เห็นแล้วไม่สบายใจเลยค่ะ

ขอบคุณน๊ะค่ะ
  • แพ้พื้นที่บ้านรึป่าวครับ
    น้ำยาถูพื้น ลองเปลี่ยนดูนะ อย่าให้นอนที่แฉะๆ
  • หมาที่บ้านผมก็เป็นครับ เป็นตุ่มๆ แดงๆ ขึ้นที่หน้าท้องของเค้า

คาดว่าเป็นเพราะ ไปนอนที่แฉะๆ แล้วไม่ได้ความสะอาดหรือว่าเช็ดให้แห้งหลังจากที่ไปนอนทับอ่ะครับ เลยทำให้มีตุ่ม

วิธีแก้ ที่ใช้ๆกันตอนนี้ ก็คือ ยาม่วง กับ EM ครับ

ผมก็ทาอยู่เช้าเย็นครับ อาการดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ว่า ตุ่มที่ใหญ่ๆก็คงต้องใช้เวลา ลองดูนะครับหายไม่หายยังไงมา update กันบ้าง
  • สงสัยนานละครับเห็นพูดกันบ่อย
    EM นี่ใช้ยังไงครับ ใช้อาบเหรอแล้วใช้ในบริมานเท่าไหร่ในการผสมอาบ
  • ปริมาณ EM 1ช้อนแกง ต่อน้ำ 5 ลิตร ในกรณีที่ผสมน้ำอาบให้สัตว์เลี้ยง ( เอามาจากฉลากหลังขวด EM ครับ ^ ^ )

หรือว่าจะใช้แต้มตามตุ่ม ที่โดนยุงกัด หรือว่า ตุ่มที่เกิดจากการอับชื้นก็ได้ครับผม โดยการเอาสำลี จุ่ม EM แล้ว ทาไปบริเวณที่เป็นตุ่มครับผม
  • ตุ่มแบบนี้ ใช่มั้ย สาเหตุมีหลายอย่าง

แพ้หญ้า แพ้พื้นปูน แพ้แชมพู แพ้น้ำยาถูบ้าน นอนที่ชื้น แพ้อาหาร(โปรตีนสูงเกิน) โดนยุง ไร เห็บ หมัด กัด ฯลฯ

ไม่ต้องตกใจ มันเป็นในสายเลือด (แพ้ง่าย) ให้ออกกำลังกายเยอะๆ หมาจะได้มีภูมิต้านทาน

หมาป้าพรสองตัว เป็นตุ่มประจำ เพราะข้างบ้านเป็นป่า และไม่ได้ล่ามหรือขังกรง ปล่อยมันอิสระ อิอิ

สูตรป้าพร ใช้อีเอ็ม ผสมน้ำ เช็ดตัวให้มันเวลามันไปเล่นซน ก่อนเข้าบ้าน และถ้าเป็นตุ่ม ใช้สำลีชุบอีเอ็มเช็ดตรงตุ่มเลย

หายแน่นอนจ้า (อีโกลเด้นเป็นเรื้อนยังหาย)

ที่สำคัญอย่าลืมฉีดยา ไอเวอร์แม็ก ป้องกันพยาธิหัวใจ ไรขี้เรื้อน เห็บและหมัด ให้ลูกรักเราด้วยน๊า แบบเม็ดก็มีนะ

หน้าฝนเห็บหมัดและยุงชุม
    ไฟล์แนบ
    ยา2.jpg 30K
    ยาเม็ด2.jpg 20K
    ตุ่ม12.JPG 22K
    ตุ่มเยอะ.JPG 24K
    เรื้อน3.JPG 64K
  • ขอบคุณคุกคำแนะนำค่ะ..ตอนนี้ลองใช้ EM ตามที่คุณ Six_One_9 และป้าพร แนะนำแล้วค่ะ

กำลังติดตามผลอยู่ค่ะ..:063: