ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยง ?
  • เนี่ยๆๆอาจารย์ใส่ความเค้าอีกล่ะ ว่าจะไม่เล่นกระทู้ อาจารย์ล่ะเค้ายังไม่ได้บอกเลยว่าไม่เคยกัดหมาให้ไปเลี้ยงกระรอกกระต่าย

ถามว่าเคยเห็นแล้วหรือยัง ศึกษาถึงแก่นมาแล้วหรือยังไงขอบคุณ อาจารย์ที่เรียกให้เกียรติผมทุกคำปลื้มเอาเป็นอย่างนี้ดีมั้ยเมื่อ

ไหร่มีโอกาศเราลองมาตั้งโต๊ะนั่งคุยกันความรู้ระดับคุณ ผมเชื่อว่าเราทำอะไรได้มากกว่านี้อีกเยอะ

โปรเจคอาจารย์เป็นเรื่องใหญ่เป็นเรื่องของความรู้สึกคนทั้งประเทศและนิสัยส่วนตัวของคนเลี้ยงพิทบูลเป็นประเภทชอบความรุนแรง

หน่อยๆ ถ้าอาจารย์ไม่ได้ใจเค้าก็ไม่ต่างกับอาจารย์เป็นคนบ้าตะโกนข้างรั้ว อาคารหนึ่งตึกจะไม่มีทางสำเร็จได้ถ้าขาดเงินและบุคคลากร

ข้อมูลที่มีอยู่ในหัวไม่ต่างอะไรmailขยะ พิมพ์เขียวแปลนตำราที่มีสุดท้ายเอาไปให้แม่ค้ากล้วยทอดพับถุงจะมีประโยชน์กว่า

ขอใช้คำว่ามาเฟียและเราแหกปาก รณรงค์การเลี้ยงมาหลายปีล่ะทั้งออกทีวี สิ่งพิมพ์สุดท้ายก็เป็นเรื่องของกูอย่าเสือกเชื่อเหลียงจารย์

เอาแค่พองามอย่าเวอร์ เงินไม่ใช่งูอยากได้กันทุกคนล่ะ ใหม่ๆผมก็แรงกล้าเพื่ออุดมการณ์สุดท้ายเงินแสนลอยมาไม่เอาก็ควายล่ะ555

ป.ล ขอลงรูปต่อไม่เล่นล่ะนะจะตกหน้าล่ะน่ะรักอาจารย์ จุ๊ปๆ
    ไฟล์แนบ
    sipadans-(87-of-122).jpg 99K
  • ขอบคุณที่รับฟังด้วยเหตุและผลครับ
  • แล้วที่พิมมาให้รกบอร์ดนี่ต้องการอะไรข้อมูลที่ให้ก็ไร้ค่าไม่มีประโยชน์ไม่ได้อะไรเลยทั้งหมดก็แค่ความเห็นของฝรั่งซึ่งก็ไม่ได้กระทบอะไรโดยตรงกับคนไทยโดยตรง ก้อปมาแล้วก็แปล (เลือกเฉพาะส่วนที่จะก่อความขัดแย้ง) สิ่งเดียวที่เห็นจากข้อความที่วกวนจนน่ารำคาญคือทุกคนเค้าเบื่อมึง เพราะฉะนั้นมึงน่าจะไปหาอย่างอื่นทำ ไปเล่นบอร์ดอื่น แล้วก็อย่าเลี้ยงเลยไอ้หมาพันธ์นี้ ไปที่ที่คนเค้าไม่รำคาญมึงเถอะ แต่กูคิดว่ามึงก็คงอยู่เหมือนเดิมแบบน่าด้านน่ารำคาญเหมือนเดิมเพราะอ้างว่าเป็นที่สาธารณะก็แล้วแต่มึงเถอะ
  • PcKครับผมเป็นคนนึงที่ภาษาอังกฤษไม่ได้เรื่องแต่ผมเชื่อว่าในบอร์ดนี้มีคนที่กเ่งพอจะอ่านโดยไม่ต้องผ่านGootranครับส่วนที่คุณว่าจะมีคนสนใจหรือไม่นั้นมันไม่ใช่ประเด็นหรอกครับมันเป็นวัฒนธรรมหรือประเพณีืที่จำเป็นต้องทำเพื่อให้เกียรติแก่เจ้าของความรู้ครับ

และผมอยากบอกว่าถ้าคุณจะบอกว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อยผมก็คงไม่จำเป็นต้องบอกอะไรคุณอีกเพราะถ้าเรื่องทรัพสินทางปัญญาเป็นเรื่องเล็กน้องอย่างที่คุณว่าหรือเห็นควรแสดงว่าผมเข้าใจผิดที่มองว่าคุณเป็นผู้ใหญ่ที่ผ่านโลกมาพอสมควรเพราะจริงๆแล้วคุณคงเป็นได้แค่เด็ฏเกรียนหรือนักเลงคีย์บอร์ดที่ปากยังไม่สิ้นกริ่นน้ำนมและไม่รับรู้ถึงประเพณีหรือหลักปฏิบัติสากลที่คนทั่วไปเค้าปฏิบัติกันเลยครับ

แล้วก็กลายเป็นคนที่
    ขโมยเสื้อคนอื่นมาใส่เพราะเห็นว่ามันสวยดีแต่ไม่ได้ดูเลยว่าเสื้อนั้นพอตัวเองเอามาใส่แล้วเดินไปไหนๆก็มีแต่คนมองด้วยความเวทนาก็เท่านั้นครับ
    หวังว่าคงจะรู้ตัวเร็วๆนะครับ
    อย่างน้อยขอให้รู้ตัวก่อนตายก็ยังดีครับ
  • ขอบใจมากนะน้องJaxที่เข้ามาเตือน เดี๋ยวตอนสรุปปิดกระทู้จะลงให้นะครับ
  • ขอบคุณน้องTam และน้องaoJvoJ123 ที่เข้ามาเยี่ยมในกระทู้

ต้องขอโทษที่ไม่ได้ทักทายแต่แรก เพราะหลงเพลินไปกับมุกฮาของเฮียเหลียง
    เยาวชนรุ่นใหม่สนใจเลี้ยงพิทบูลกันเยอะขึ้นทั้งหนุ่มสาว
    ลูกสาวผมที่เรียนอยู่ชั้นมัธยมวัยเดียวกับน้องaoJvoJ123เอาเรื่องสุนัขที่บ้านไปเล่าให้เพื่อนๆฟังที่โรงเรียนทีไร กลับมาต้องบอกว่า เพื่อนๆมักตกใจตื่นเต้นว่า พิทบูลสุนัขดุขนาดนั้นเลี้ยงเข้าไปได้ไง บางคนก็บอกว่าเท่ห์ดี เค้าก็ขำๆ รู้สึกธรรมดามากเพราะเป็นคนที่ชอบเลี้ยงสุนัขตั้งแต่เล็กๆ พักนี้ยิ่งเพี้ยนไปใหญ่ชอบมาบอกว่าสุนัขของเค้าคุยกับเค้าเยอะแยะเหมือนต้องการเล่าอะไรให้เค้าฟังแต่ยังฟังไม่ออกว่ามันพูดว่ายังไง ตอนสุนัขยังเล็กอยู่เคยถามเค้าว่าเอาไปตัดหูดีไหม๊ เค้าบอกว่า ถ้ากลับจากโรงเรียนเห็นสุนัขเค้าโดนตัดหู ระวังหูพ่อบ้างก็แล้วกัน เค้าอยู่ในช่วงวัยรุ่น ฮอร์โมนดื้อรั้นก้าวร้าวไม่ค่อยยอมเชื่อฟังคำแนะนำของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ผู้หลักผู้ใหญ่ ทุกวันนี้คุยกันรู้เรื่องก็แต่กับสุนัขของเค้าเท่านั้น คนที่เป็นพ่อแม่ก็ได้แต่ต้องค่อยเอาใจใส่ค่อยๆอบรมสั่งสอนเค้าและต้องยอมรับทำความเข้าใจในพฤติกรรมที่เปลี่ยนแปลงไปตามวัย
    การเลี้ยงสุนัขก็เช่นกัน ต้องทำความเข้าใจกับสัญชาตญาณการเปลี่ยนแปลงไปตามวัยและสภาพแวดล้อมของมัน อย่าลงโทษรุนแรงเกินกว่าเหตุหรือทำร้ายมัน เขามีสิทธิได้รับการปกป้องและสวัสดิ์ภาพที่เหมาะสม และเราควรสำนึกรับผิดชอบเสมือนเป็นพ่อแม่มันที่ต้องยอมรับได้เสมอแม้ว่าเขาจะเปลี่ยนแปลงไปเป็นอย่างไรก็ตาม

ศึกษาเวปนี้อย่ามีสตินะครับ อย่าเชื่อคนที่ชอบอวดอ้างว่าแก่วิชาเพราะอยู่นาน
    ไม่ได้กระทบเฮียเหลียงนะครับ เพราะเห็นหลายคนบอกว่าเฮียแกเพิ่ง 25 เท่านั้นเอง
    ที่ศึกษาได้จากในบอร์ดส่วนใหญ่เป็นแต่เรื่องฮาๆ ได้สาระก็เฉพาะตอนเข้าด้ายเข้าเข็มเท่านั้น
    เอารูปที่คุณยุทธถ่ายภาพใครมาลงก็ไม่รู้
    สื่อได้ว่า ฮื้อ...กูไม่สน น่าเบื่อ ไร้สาระ หุบปากซะ

จุ๊บๆ...ขนลุก
    ขอบคุณเฮียที่ให้เกียรติอย่างมากสำหรับคำที่ใช้เรียกและคำเชื้อเชิญครับ
  • ตอบคุณ ผี ปรารถนาดี
    ..............................
    ผี ปรารถนาดี August 13, 2010, 12:47 am
    ทุกคนรักในสิ่งเดียวกันแต่สื่อออกมาต่างกัน
    ผมว่าปัญหาอยู่ตรงที่ชื่อกระทู้ แค่เปลี่ยนกระทู้เป็น
    " ทำอย่างไรถึงจะไม่ให้พิทบูลเป็นสุนัขห้ามเลี้ยง" จะดีกว่ามั๊ย
    ..................................................................................................................
    ปัญหาไม่ใช่อยู่ตรงที่ชื่อกระทู้หรอกครับ แต่อยู่ที่ชื่อคนตั้งกระทู้
    ความหมายที่ว่า ชื่อคนตั้งกระทู้ เป็นเหยื่อได้หรือไม่

ความหมายชื่อ Pitbull ความหมายที่มาของชื่อตามประวัติศาสตร์ มาจากความหมายว่า “เพชรฆาตในสังเวียนเลือด”
    พวกที่ยังฝังลึกจมปรักอยู่ในค่านิยมนิยามความหมายแคบๆของชื่อสุนัขสายพันธ์นี้อยู่อย่างนั้น จนถูกสัญชาติญาณสุนัขกลืนเข้าไปอยู่ในจิตวิสัย จึงอดที่จะคอยจ้องคอยระแวงในการล่าเหยื่อไม่ได้(baiting)

พอมีคนชี้นำว่านี่น่าเป็นเหยื่อ เริ่มแสดงการล่าเป็นตัวอย่าง เกมส์การไล่ล่า(baiting)ก็ดำเนินไปทันที
    การแสดงความคิดเห็นในกระทู้ต่างๆในบอร์ดในลักษณะการไล่ล่า(baiting)จึงออกมาในลักษณะอย่างที่เห็น ไล่ล่าในบอร์ดเสมือนในสังเวียน(pit) ไม่มีวันสงบ ประเด็นหัวข้อในกระทู้ถูกบิดเบือนโยงไปเป็นสื่อในการไล่ล่าไปหมด สุดท้าย ตัวคนชี้เป้าวนกลับมาถูกตามไล่ล่าซะเอง

กระทู้ติดกันถัดไปด้านบน ออกมาข้อร้องให้ใช้คำสุภาพ แต่วัฒนธรรมการไล่ล่า(baiting)ยังคงอยากให้เป็นเอกลักษณ์อยู่อย่างเดิม บอร์ดก็คงไม่วันเปลี่ยนแปลง

การมีค่านิยมในการเลี้ยงพิทบูลแบบนั้น และสังคมของคุณต้องกลายเป็นกลุ่มคนที่มีจิตใจก้าวร้าว เป็นแก๊งค์อันธพาลตัวอย่างอย่างหลายๆตัวอย่างที่อวดอ้างในบอร์ดแห่งนี้ ลองนึกทบทวนดูว่า ใช่เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้สังคมเขาทั้งข้อสงสัยว่า “พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยง”ใช่หรือไม่

อย่าอวดอ้างเรื่องการปกป้องสุนัขเลย ปกป้องสังคมของคุณหยุดก้าวร้าวผู้อื่นให้ได้เสียก่อนเถอะ
  • ขอร้องว่าอย่ามีอคติกับผมเลยครับ ผมไม่เคยสนใจหรอกว่าเป็นกระทู้ของใคร หากมันไม่ตรงกับที่ผมคิด
    ผมก็ต้องขอเข้ามาแสดงความคิดเห็น หากเห็นด้วยก็สนับสนุน มันเป็นเรื่องปกติธรรมดาของการเล่นเว็บบอร์ด
    ทำไมไม่โทษตัวเองบ้างละครับ ว่าคุณเองคือคนที่สร้างความแปลกแยก ทำไมจ้องแต่จะโยนมาให้ผมคนเดียว
    ผมกล้าที่จะบอกวัตถุประสงค์ ว่าผมกำลังจะทำอะไร แต่ผมไม่เข้าใจสิ่งที่คุณกำลังทำว่าต้องการสื่ออะไร
    ชิวิตผมผ่านอะไรมาก็ไม่น้อย ผมเชื่อว่าหลักการณ์ของผม คงไม่ได้แย่ไปเสียทุกเรื่อง
    และผมก็ไม่ใช่คนใจแคบ คิดเล็ก คิดน้อยแบบคุณด้วยครับ

จงมองถึงโลกแห่งความจริง ทำวันนี้ให้ดีที่สุด และเลิกเพ้อฝันถึงโลกในอดมคติดีกว่า
    มนุษย์ทุกคน ต่างก็มีสันดานดิบอยู่ในสายเลือด มันมีองค์ประกอบพื้นฐานทางด้านครอบครัว การศึกษา สภาพแวดล้อม และสติ
    สิ่งต่างๆเหล่านี้ มีส่วนให้คนแสดงมันออกมามากน้อยแตกต่างกัน

ผมยอมรับว่าชื่นชมพิตบูลตรงที่มันโหด มันดิบ มันเถื่อน ผมชอบเล่นปืน ผมเคยชอบไก่ชน แต่วันนี้เลี้ยงหมาพิตบูลอย่างเดียว
    สมัยวัยรุ่นก็ทำทุกอย่าง ที่วัยรุ่นเกเรเขาทำกัน แต่ว่าวันนี้เวลาเปลี่ยนไป ทั้งวัยวุฒิ คุณวุฒิ วุฒิภาวะทางสัมคมก็มากขึ้น
    ผมเลิกไปแล้วหลายอย่าง พูดไปไม่รู้จะเชื่อหรือเปล่า ผมตื่นตักบาตรทุกเช้า อุทิศส่วนกุศลให้คนที่ผมเคยทำร้ายเขา

ทุกวันนี้ผมภูมิใจว่าหมาผม ตัวหนึ่งเป็นตำนาน ตัวหนึ่งลากน้ำหนักได้ห้าตัน มันทำได้เพราะมันเป็นพิตบูล
    ผมมั่นใจว่ามันกัดเก่ง มันมีความสามารถเหนือกว่าหมาตัวอื่นๆ มันสามารถสังหารหมาจรได้แน่ๆ
    แต่ผมก็ไม่เคยเอามันไปไล่กัดใครเสียที ขนาดหมาเพื่อนบ้านปล่อยออกมาเยี่ยวรดหน้าบ้านขี้หน้าบ้านทุกวัน
    ถ้าผมเห็นต่อหน้าผมก็แค่ไล่มันไป หากไม่เห็นก็ทำใจ

ในบอร์ดนี้ เว็บนี้ รวมถึงทุกบทความที่ผมเขียน ผมแค่ให้แนวทาง นำเสนอในสิ่งที่ผมคิดว่าเหมาะสม
    แต่ผมไม่สามารถบังคับใครได้ครับ ใครทำตามก็ดีใจ ใครไม่ทำตามก็ไม่ได้ว่าอะไร

ผมยังอยากให้พิตบูล มันโหดแบบนี้ ผมไม่ต้องการเปลี่ยนแปลงมัน ผมเลี้ยงพิตบูล เพราะผมชอบที่มันเป็นพิตบูล
    หากอยากเลี้ยงหมาเรียบร้อย ผมคงไม่เลี้ยงพิตบูล ใครรับความที่มันเป็นแบบนี้ไม่ได้ก็ไปเลี้ยงหมาพันธ์อื่นซิครับ
    ไม่เห็นต้องมานั่งเถียงกัน เขาพัฒนามันมาแบบนี้ ผมจึงชอบ ผมรำคาญและต่อต้านไอ้พวกที่พยายาม เบี่ยงเบนความเป็นพิตบูลของมัน

คนที่พยามทำพิตบูลให้ เลี้ยงร่วมกันได้ ไม่ก้าวร้าว ไม่กัดหมา ขอถามหน่อยว่าคุณกำลังพัฒนาหรือทำลายพิตบูลครับ
  • ถามมา ก็ขอตอบไป
    อะไรคือความหมายที่เป็นมาตรฐานของคำว่าพัฒนาที่คุณสื่อถึง
    ความหมายการพัฒนาที่เป็นมาตรฐานสากลเขามีออกมาเป็นข้อกำหนดของสมาคมที่มีการจดทะเบียนเป็นเรื่องเป็นราวเป็นที่ยอมรับกันระหว่างประเทศ
    ความหมายมาตรฐานการพัฒนาของคุณเป็นมาตรฐานที่คิดเอาเองเปล่า หรือเป็นแค่เพียงค่านิยมกลุ่มเล็กๆที่เป็นปัญหาที่เป็นที่กังวลของสังคมสากลโลกหรือเปล่า

“หากพิตบูลมันหน่อมแน้ม ผมไม่มีทางเลี้ยงมันแน่ หากมันตาขาวขี้ขลาด ผมก็จะยิงมันทิ้ง เก็บไว้ก็ไร้ประโยชน์”
    ผมไม่ใช่ต้องการคอยจ้องจับผิดคำพูดของคุณ แต่หลายๆครั้งที่คุณพยายามสื่อเพื่อการชี้นำและครอบงำ มันเป็นแบบอย่างที่ดีแก่เยาวชนในแนวทางที่ถูกต้องหรือเปล่า
    ข้อความข้างต้น เป็นแบบอย่างของการอ้างว่าเป็นมาตรฐานการพัฒนาและการปกป้องพิทบูลในแบบของคุณใช่หรือเปล่า
    คุณเป็นผู้นำตัวอย่างแนะนำวิธีการทารุณกรรมสัตว์และละเมิดสวัสดิ์ภาพสัตว์ที่ขัดกับค่านิยมในการรณรงค์เรื่องนี้ของสากลโลกหรือเปล่า

ผมไม่ต้องการที่อยากจะคิดอคติกับคุณ แต่ผมไม่ชอบพฤติกรรมทารุณกรรมสุนัข การแสดงความก้าวร้าว การอวดความเป็นหัวหน้าแก๊งค์อันธพาลในแบบที่คุณแสดงอยู่ สิ่งที่คุณเคยผ่านมาผมก็ผ่านมาหมดเหมือนกัน ไม่รู้ใครผ่านมามากกว่ากัน จะยิงปืนแข่งขันกับผมไหม๊แหละ
  • แม่นไม่แม่นไม่รู้ แต่เคยได้เหรียญมาเหรียญหนึ่งนะ ฮ่าๆๆ
    ตอนนี้คงสู้คุณไม่ได้หรอกครับ ไม่ได้ยิงนานมากแล้ว และก็แก่แล้วสายตาก็ไม่ดี
    ผมอวดอันตพาลตรงไหนครับ ก็แค่เล่าให้ฟัง ว่าชอบอะไร เคยทำอะไรมาบ้าง แล้วทำไมจึงชอบพิตบูล
    แบบนี้เขาเรียกว่าอคติครับ

พิตบูล ในเมืองไทย มีสมาคมไหนรับรองบ้าง ผมเลี้ยงพิบูล เพราะมันเป็นหมานอกตำรา ผมรำคาญกฏเกณฑ์หลายอย่าง ที่ผมไม่เห็นด้วย

มาตรฐาน ที่คนกำหนดหลายอย่างก็ไม่เป็นธรรมสำหรับหมา สร้างความลำบากลำบนในการดำรงค์ชีวิต แต่มนุษย์ก็ยังหน้าด้านอ้างว่ามันคือมาตรฐาน

ผมยืนยันว่า ผมชอบพิตบูล เลี้ยงพิตบูล ตรงความโหดครับ และผมก็มั่นใจว่าผมสามารถควบคุมมันได้
  • มาตรฐาน ที่ขัดกับการดำรงค์ชีพของมันผมสามารถเข้าใจได้ในแบบที่คุณคิด แต่ไม่ใช่ความหน้าด้านของมนุษย์
    แต่เป็นการกำหนดแนวทางด้วยความรับผิดชอบและปกป้องมันเพื่อให้มันมีโอกาสเป็นที่ยอมรับสามารถอยู่ร่วมกับสังคมมนุษย์โดยรวมอย่างสงบสุข

ผมก็ไม่ได้ยิงปืนมานานแล้วเช่นกัน และก็ไม่อยากจับมัน
    ที่ท้าคุณ เพื่อการแข่งขันในเกมส์กีฬานะ ถ้ามีโอกาส
  • ถ้าผมลงสนามประกวด ผมก็ต้องปฎิบัตตามกติกาและยึดมาตรฐานตามเขา

แต่วันนี้ผมเลี้ยงมันเพื่อความบันเทิงส่วนตัว ตราบใดที่ผมไม่ได้สร้างปัญหาให้แก่สังคม
    ผมก็ไม่มีความจำเป็นต้องปฏิบัติตามกฏเกณฑ์ของใคร จริงไหมครับ

เคยมีคนเอามาตรฐานมาบังคับให้ผมเดินตาม เพราะหมาผมไม่ตรงกับมาตรฐานของเขา ผมก็ไม่รู้ว่าเขามีสิทธิอะไร

มนุษย์เอาเปรียบสังคม ชอบเอาเปรียบสัตว์โลก โดยอ้างมาตรฐานที่ตัวเองกำหนดขึ้นมา แบบนี้ไม่เรียกว่าหน้าด้านได้อย่างไรครับ
  • โปรดอย่าอคติกับผมเลยครับ

อะไรที่ผมไม่เห็นด้วย ผมก็โต้แย้ง มันเป็นเรื่องธรรมดา ทัศนคติและมุมมองเราหลายอย่างมันสวนทางกัน
    แต่ยืนยันว่าไม่ได้มองเห็นคุณเป็นเหยื่อในการไล่ล่าแน่นอนครับ ผมว่าคุณคิดมากเกินไปหรือเปล่า

และผมก็ไม่ได้โหดร้ายแบบที่คุณคิดด้วยครับ หมาพิตบูลที่ขี้กลัว ตาขาว หวาดระแวง แสดงว่ามันมีปัญหาทางจิตประสาท
    หากเลี้ยงไว้ไม่ได้ ก็ต้องกำจัดทิ้งไม่ว่าด้วยวิธีการใดๆก็ตาม ไม่อย่างนั้นมันก็เป็นอันตราย ชีวิตคนถึงอย่างไรก็สำคัญกว่า
    หลายคน หมามีอาการทางจิตประสาท แทนที่จะฉีดยาให้เขาหลับไป กลับเลือกวิธีโยนภาระให้คนอื่น
    คุณว่าวิธีไหน โหดร้ายกว่ากัน
  • ผมไม่ได้อยากอคติกับคุณ หรือบอร์ดของคุณ
    แต่ไม่ชอบวัฒนธรรมการไล่ล่าในแบบบอร์ดของคุณที่เป็นอยู่
    ตรงกันข้าม เคยสอบถามหลายคนและชักชวนให้เขาประกาศขายสุนัขลงบอร์ดที่เป็นที่นิยของคนส่วนใหญ่ของคนที่เลี้ยงพิทบูลอย่างบอร์ดของคุณ มีทั้งบอกว่ารำคาญและไม่กล้าให้คำตอบ
    ผมไม่ได้คิดมากเรื่องตัวเองในบอร์ดนี้ แต่อยากให้บอร์ดของคุณมีโอกาสได้พัฒนาในแนวทางที่เป็นประโยชน์ในเชิงสร้างสรรค์ต่อสังคมมากกว่านี้ เพราะผมเล่นและใช้ประโยชน์อยู่ ไม่หนีไปไหน ตราบใดถ้าคุณไม่ลบกระทู้ของผม

คุณรณรงค์ให้ผู้อื่นเลี้ยงสุนัขด้วยจิตสำนึกรับผิดชอบ สุนัขโตขึ้นมามันขี้ขลาด มันเป็นจิตประสาท ฆ่ามันทิ้งเป็นการปัดความรับผิดชอบในอีกวิธีหนึ่งหรือเปล่า เป็นอีกวิธีหนึ่งของตัวอย่างความหน้าด้านเอาเปรียบมันหรือเปล่า เป็นการทารุณกรรมและละเมิดสิทธิสวัสดิ์ภาพสัตว์ที่สังคมโลกยอมรับไม่ได้ใช่หรือเปล่า
  • ผมเคยพบกรณีเรื่องผู้เลี้ยงสุนัขเยอรมันเชพเพอดมือใหม่สมัครเล่นรายหนึ่งในต่างประเทศ ซื้อสุนัขจากคอกโด่งดังระดับโลกมาเลี้ยง ประสพความสำเร็จในการประกวดการแข่งขันจนโด่งดังมาโดยตลอดตามวัยเจริญเติบโตของเขามาจนถึงวัยหนุ่ม ต่อมาเมื่อเจ้าของพบว่ามันเป็นโรคข้อสะโพกพิการ พยายามให้สัตวแพทย์จากสถาบันที่เป็นที่ยอมรับต่างๆตรวจสอบหลักฐานทุกอย่างเพื่อให้ได้ข้อสรุปว่า เป็นความชอบธรรมที่ต้องทำให้มันหลับตลอดไปเพื่อพ้นจากความทุกข์ทรมาน และโยนความผิดให้สังคมตั้งข้อสงสัยกับฟาร์มสุนัขในเรื่องจิตสำนึกรับผิดชอบต่อการบรีดสุนัขที่มีความเสี่ยงต่อโรค

เขานำเรื่องของเขามาเผยแพร่ในเวป และขอความเห็นใจ
    คุณว่าเขามีจิตสำนึกรับผิดชอบเพียงพอในการเลี้ยงสุนัขหรือไม่
    หรือเป็นแค่พวกนักแก้ผ้าเอาหน้ารอดเพื่อหาเรื่องซื้อสุนัขตัวใหม่มาเลี้ยง
  • หมาที่มีปัญหาเรื่องจิตประสาท ผมฉีดยาให้หลับมันผิดตรงไหนครับ
    ส่วนหมาพิการที่บ้านผมก็เลี้ยงอยู่ครับ ไม่มีเหตุผลที่จะฆ่ามัน อย่าหลงประเด็นครับ

ผมถามว่า หมาที่มีปัญหาเรื่องจิตประสาท ระหว่างยกให้คนอื่น กับฉีดยาให้หลับ
    วิธีไหนโหดร้ายกว่ากันครับ

คืนนี้จะกลับมาฟังคำตอบครับ
  • image

กระทู้ท่านต้องการอะไรคับ ท่านนักเลงปืนหรือคับ อย่าไปท้าไครยิงนะคับ เเล้วความเห็นต่างๆของคุณนะคับผมอ่านดูเเล้วคุณยกตัวอย่างมาเพียบเรยสุดท้ายท้าเค้ายิงปืน ท่านน่าจะรู้นะคับลูกปืนมันไม่มีตา มันเข้าไปในหัวไครก้อได้ ส่วนมากที่เคยเห็น ก็อคนจำพวกคุณนั่นเเระคับ ผมคน จ.ตาก เบอร์มีไปค้นเอาคับ ผมเชื่อว่าทุกคนอ่านเเล้วคงเข้าใจ
  • แทรกได้มั๊ย? ดูเดือดๆไปหน่อยนะ

ถ้าคุณ PcK อ่านเจตนามากกว่าตัวอักษรน่าจะดีกว่านี้นะครับ ใครหลายๆคนในเวป ก็พยายามถามตลอดว่า "คุณเจตนาสื่ออะไร" เพราะเค้ามองเจตนาคุณไม่ออก พอกระแซะมากคุณก็ "ติสแตก เหมือนอาจารย์โมโหหน้าชั้นเรียน"

บ้านพี่มาร์คมีหมาพิการเค้าก็ไม่ได้ยิงทิ้งหนิครับ แต่บางครั้ง การพิมพ์บางอย่างก็อาจมาจาก ความมั่นใจ และ เด็ดเดี่ยวตามแบบนิสัยของคุณมาร์ค มาเฟียร์

ผมเองก็เคยคิดครับว่า อย่างกระทู้ ที่หมาโดนรถทับปาก อ่านแล้วใจเสีย ยังแอบคิดในใจ ถ้าเกินเยียวยา ผมให้เค้าตายดีกว่า

แต่ถ้าเอาเข้าจริง เป็นหมาผมเอง ผมอาจจะ ยอมทำทุกอย่างให้เค้ามีชีวิตก็ได้.....

ฉะนั้น อักษร กับ เจตนาหรือ นิสัย ของคนๆนั้น อย่าเอามารวมกันครับ

ท่านเป็นผู้ใหญ่แล้ว "แยกซักนิด"

ประโยคที่ท่านยกมา ผมก็อ่าน แต่ผมบอกตรงๆนะ ผมคิดไม่เหมือนท่าน ผมคิดว่า "เค้าไม่ยิงหรอก"

เราคนเมืองพุทธครับ เอาเข้าจริง มันยาก บางที ทางออกอื่นยังมีเยอะ

แล้วอีกอย่าง คุณเล่นปืน หรือคนเล่นปืนทุกๆคน เค้าถือกันอยู่แล้วครับ ว่า "ปืนไม่ใช้ยิงหมา"

ผมอ่านข้อความคุณมาร์คตรงนั้นแล้ว ไม่ได้คิดไรเลยครับ แต่มาย้อนมองสิ่งที่ พวกแก๊งค์สกูบ้าพิททำต่างหาก

ส่วนเยาวชนไทย มันยำแย่ทุกวันนี้เพราะ การ"ปิดหูปิดตามันแหละครับ"

ไม่อยากพูดถึงเจ้าบ้านมากไป ขี้เกียจจะให้คนมาหาว่าเลีย

แต่มันจะมามองในแง่ร้ายกันทำไมมากๆวะ เอาเรื่องดีๆที่เค้าทำกันอยู่ทุกวัน มันไม่แหกตาดู หรือ ออกมาชมกันบ้าง

คำพุด ก้แค่พูด ไม่ดูสิ่งที่ทำบ้างสิวะ เห็ฯมีโครงการดีๆ ไม่ยักกะมีคนดีแถวนี้ออกมาเขียนชมบ้างว่า เอ็งทำถูก

แบบนี้แหละครับ คนทำงานมันถึงเหนื่อย

เจริญครับ พิทบูล

เจริญ
  • image

เปลี่ยนโลกไม่ได้ เเต่ทำให้มันดีขึ้นได้ จำใส่หัวไว้ เนี่ย เยอร์มันเชพเพอด สวยมั้ยละ
  • ขอแทรกหน่อยนะครับป๋า
    ผมเชื่อว่าคนๆนี้คงเป็นน้ำที่เต็มแก้วจนเกินกว่าที่ใครจะเติมอะไรลงไปแล้วครับมีแต่ตัวเค้าเองที่พยายามเอาน้ำของตัวเองมาใส่ให้คนอื่น
    พอคนอื่นไม่รับก้กลายเป็นไม่พอใจ
    ผมคิดว่าคนๆนี้น่าจะอายุพอควรแต่ผมแปลกใจตรงที่เค้าไม่สามารถมองอะไรได้เองเลย
    ผมถามท่านง่ายๆนะครับท่านลองไปดูในกระทู้นี้กระทู้เดียวเลยนะครับไม่ต้องดูกระทู้อื่นเปอร์เซนต์คนเห็นด้วยกับคุณกับเห็นต่างกับคุณมันเป็นอย่างไร
    ตอนแรกผมก็ไม่ค่อยคิดอะไรกับกระทู้นี้จนอ่านไปอ่านมามันชัดเจนมากว่าคุณเพียงตั้งเพื่อต้องการแดกดันและดิสเครดิตคนๆนึงที่ใครๆก็รู้ว่าใคร
    แต่บอร์ดนี้เป็นบอร์ดที่แปลกอย่างนึงนะครับ
    คนที่มีปัญหากับเจ้าของกลับชอบที่จะเข้ามาทั้งๆที่เรื่องพวกนี้แก้ง่ายๆมีปัญหาก็ไม่ต้องเข้ามา
    โดยการเข้ามาก็ยกเหตุผลง่ายๆ"บอร์ดอิสระ"
    แต่คนพวกนี้กลับเอาความคิดของตัวเองตั้งแล้วพยายามยัดให้คนอื่นๆคิดเห็นและ"ต้อง"เห็นด้วยกับตัวเอง

ถ้าผมมีปัญหากับป๋าแล้วผมจะออกมาด่าหรือหาเรื่องผมคงออกมาตรงๆเพราะก็เห็นอยู่ว่าเค้าตรงๆ
    เพราะว่ามันเป็นวิธีของผู้ชาย
    ผมคงไม่แอบหลบอยู่หลังหมาแต่ปากที่กัดเค้ากลับเป็นปากคนแต่ก็ยังยืนยันทั้งๆที่คนอื่นๆเห็นว่าตั้งใจจะกัดเค้านั่นแหละครับ
    อ้อขอส่งท้ายนิดส์คับ
    ขยันมองกระจกหน่อยนะครับ
    เพราะบางครั้งคนที่มั่นใจในตัวเองมากๆให้คนอื่นบอกยังๆไงก็ไม่มีทางเห็นข้อบกพร่องของตัวเองหรอกครับจนกว่าจะเห็นด้วยตัวเอง
    อ้อ"หมา"ที่มีปัญหาทางจิตประสาทปล่อยไว้ก็อาจทำให้เกิดปัญหาได้พอๆกับ"คน"ที่มีปัญหาทางจิตประสาทแหละครับหรือ"เจ้าของกระทู้"ว่าไง
  • ไม่ได้เข้ามาเล่นหลายวันเห็นกระทู้นี้เข้า ตอนเเรกก็นึกว่าเป็นกระทู้ถามความคิดเห็นกันธรรมดา:030:
    เห็นเปิดหัวกันมาเห็นดีๆหน้าเเรก หน้าหลังๆเชักเริมเเรงขึ้นสะงัน:012:

พิทบูลควนถูกห้ามเลี้ยง..? คือหัวข้อ

แต่ผมถามหน่อยถ้าเกิดประเทศนี้ห้ามเลี้ยงเเล้วจะเกิดอะไรขึ้น ที่มีอยู่เเล้วจะทำยังไง ฆ่า..!! ทิ้งเหรอ
    ผมคนหนึ่งคงไม่ยอม ที่บ้านผมสองตัว...! และคิดว่าพวกเราทุกคนก็คงไม่มีใครยอม..!!!

จบกันด้วยดีนะครับกระทู้นี้ หาทางออกคนละครึ่งทางนี้กว่านะครับ อยากให้ยาวไปกว่านี้เลย:003:
    อยากเห็นแต่เรื่องดีๆเกิดขึ้นในเว็บนี้ครับ:o046:
  • ถือว่าคุยกับคุณ ดีเจแก่นแก้วแทนแล้วกัน
    เจตนาของกระทู้นี้ตั้งขึ้นมาก็เพื่ออยากสะท้อนถึงความรู้สึกนึกคิดของคนที่เลี้ยงพิทบูลด้วยกันว่า จะมีความรู้สึกอย่างไรถ้าพิทบูลถูกห้ามเลี้ยงตามที่มีกระแสในเรื่องนี้ทั่วโลก
    จุดที่เป็นบันดาลใจของการตั้งกระทู้ ก็เพราะไปพบเวปๆหนึ่งชื่อว่า Blurt it แปลได้ทำนองว่า ถาม(และตอบ)โพล่งมันออกมา ซึ่งเป็นเวปที่ให้สอบถามเกี่ยวกับเรื่องราวต่างๆอะไรก็ได้ ซึ่งดูเสมือนเป็นการหยั่งความคิดเห็นจากความคิดเห็นของคนที่เป็นกลาง
    หัวข้อเรื่อง “พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยงหรือไม่” ที่มีผู้ตั้งกระทู้ถามเข้าไป ศึกษาแล้วมีเนื้อหาสาระที่ดี จึงอยากนำเข้ามาถ่ายทอด แต่สาระในเรื่องนี้ค่อนข้างยาว และต้องเรียบเรียงคำแปลจากบทความที่เป็นภาษาอังกฤษ จึงต้องทยอยลงและให้ผู้สนใจติดตามอ่านเอา
    แต่มีบางท่านที่วาดระแวง ไม่สามารถสื่อความหมายเจตนาของผู้ตั้งกระทู้ ทำให้เกิดความเข้าใจผิด บิดเบือนโยงเข้ามาให้เป็นเรื่องของความคิดเห็นขัดแย้งส่วนตัว ก็พยายามยืนยัน หลีกเลี่ยง ไม่ให้เกิดการหลงประเด็น แต่เมื่อยั่วยุมามากๆ ก็ถือโอกาสอธิบายตอบโต้กลับไปบ้างในบางเรื่องของความคิดเห็นที่ขัดแย้งเกี่ยวกับความรู้สึกนึกคิดต่างๆที่อยู่ในประเด็นเรื่องของการเลี้ยงสุนัข

สรุปประเด็นของกระทู้ ดีกว่านะครับ
    ผลการหยั่งความเห็นคิดเห็นของกระทู้ในเวปนั้น คนที่เห็นด้วยว่า “พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยง” 20%
    ผู้ที่ไม่เห็นด้วย 80%
    นอกจากการสะท้อนผลสรุปที่เป็นชัยชนะของผู้ที่ไม่เห็นด้วยกับการที่พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยงแล้ว ยังสะท้อนสาระของข้อสรุปที่เป็นเหตุผลของผู้ออกความเห็นที่ไม่เห็นด้วยได้ว่า ความเสื่อมเสียชื่อเสียงของสุนัขพิทบูล ควรตำหนิกลุ่มเจ้าของสุนัขผู้ที่มีพฤติกรรมในการเลี้ยงและสั่งสอนสุนัขในแนวทางที่ไม่เหมาะสม ไม่ควรเจาะจงตำหนิพุ่งเป้าไปที่สายพันธ์สุนัข จนมีกระแสคำขวัญฮิทติดปากที่ใช้กันทั่วโลกในการต่อต้านกลุ่มบุคคลเหล่านี้ว่า “Ban the deed not the breed” หมายความทำนองว่า “ให้ห้ามพฤติกรรมที่เป็นการเลี้ยงที่ไม่เหมาะสม อย่ามาเจาะจงลงที่สายพันธ์สุนัข”
    ซึ่งสาระในส่วนนี้ ก็คงไปกระทบกับผู้ที่สันหลังหวะที่เผอิญเข้ามาศึกษาในหัวข้อกระทู้ไปบ้างมังครับ
    ขอฝากแหล่งที่มาของข้อมูลไว้ให้ศึกษากันต่อเอาเองนะครับ
    http://www.blurtit.com/forandagainst/Should_Pitbulls_Be_Banned
  • อีกเรื่องที่อยากนำมาถ่ายทอดที่เข้ากับหัวข้อกระทู้นี้ก็คือ
    “กลุ่มพิทักษ์สัตว์”ได้รับชัยชนะในการคว่ำกฎหมายการห้ามเลี้ยงพิทบูลในประเทศตุรกี เมื่อเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมานี้เองหยกๆ

หนึ่งสัปดาห์ก่อนหน้านั้น ชาวบ้านในประเทศตุรกีที่เลี้ยงพิทบูลหวั่นวิตกและรู้สึกเศร้าโศรกเสียใจเมื่อได้รับทราบการประกาศแถลงการณ์ร่วมของสามกระทรวงในเรื่องเกี่ยวกับกฎหมายเจาะจงเฉพาะสายพันธ์ที่ดำเนินการกับสุนัขในทุกๆรูปแบบของสายพันธ์พิทบูลที่มีอยู่ในประเทศจะต้องถูกจับเก็บรวบรวมโดยเทศบาลโดยไม่มีการระบุเจาะจงถึงวิธีดำเนินการอย่างไรกับสุนัขเหล่านั้นต่อหลังจากนั้น

สาระน่าอ่านมาก เกี่ยวกับการยกเอาเรื่องการละเมิดเสรีภาพ สิทธิมนุษย์ชน นักวิชาการและประชาชนเรือนแสนออกมาหนุนกลุ่มพิทักษ์สวัสดิ์ภาพสัตว์ที่ออกมาต่อต้านจนสามารถคว่ำกฎหมายฉบับดังกล่าวลงได้ และรายละเอียดอื่นๆที่น่าสนใจอีกมาก เช่น
    "อยากรู้ว่านิสัยสุนัขที่เห็นอันตรายไหม ให้ดูที่เจ้าของ ถ้าเป็นคนก้าวร้าวอันธพาล รีบหลบมันให้ไกลๆเลย"

หัวข้อกระทู้ตกหน้าแล้ว และมีผู้ก่อกวนบิดเบือนเจตนาในการสื่อของกระทู้กันมาก ผู้ที่สนใจลองศึกษาเอาเองแล้วกันนะครับ
    http://www.todayszaman.com/tz-web/news-215056-animal-groups-win-victory-in-pit-bull-ban-row.html
  • คุณมาเฟีย
    การยกตัวอย่างเรื่องสุนัขเยอรมันเชพเพอด เพื่อให้เป็นข้อคิดตั้งข้อสงสัยเกี่ยวกับพฤติกรรมของผู้ที่พยายามตบตาสังคมในการบิดเบือนปัดความรับผิดชอบต่อสุนัขพิการของตน ไม่ใช่เรื่องหลงประเด็นหรอกครับ
    เมื่อเปรียบกับสุนัขพิการทางจิตอย่างสุนัขขี้ขลาด ขี้ระแวง และสุนัขป่วยทางจิตประสาทอย่างที่เรากำลังเอ่ยถึง
    พิการทางร่างกาย ยังมีหลักฐานอ้างอิงที่ค่อนข้างชัดเจน
    พิการทางจิตประสาท ไม่สามารถพิสูจน์ระดับอาการป่วยที่ชัดเจนได้

ประสบการณ์ที่ผ่านมาของผม นอกจากสุนัขบ้าแล้ว ยังไม่เคยเห็นสุนัขขี้ขลาด ขี้ระแวง สุนัขจิตประสาทตัวไหนที่ป่วยร้ายแรงถึงขั้นที่คิดว่าควรได้รับการตัดสินให้เขาจบชีวิตสักตัว
    สุนัขจิตประสาทที่ดุร้ายมากๆที่ผมเคยมี ไม่เคยกัดใคร และที่ให้คนอื่นไปเลี้ยงต่อก็เฉพาะคนที่สามารถเข้าใจเท่านั้น และจากการติดตามความเป็นอยู่ เค้าก็สามารถมีชีวิตที่ดีต่อไปได้โดยไม่เคยทำร้ายใคร อายุยืนยาวกว่าสุนัขดีๆเสียอีก
    สุนัขที่กัดคนของผมทุกตัวเป็นสุนัขปกติ ไม่เคยกัดใครอย่างไม่มีเหตุผล และไม่เคยตำหนิมันสักครั้งที่กัดคน มีแต่ตำหนิคนมากกว่าที่ทำให้มันต้องกัด

โปรดอย่าฆ่าสุนัขเพียงแค่เหตุผลเท่านั้นเลยนะครับ เขามีสิทธิได้รับการปกป้องและสวัสดิ์ภาพที่เหมาะสมครับ
  • เหนื่อยจัง ขอตอบกระทู้นี้เป็นครั้งสุดท้ายแล้วนะครับ

ตลอดเวลาสิบกว่าปี ในฐานะเจ้าของเว็บ รับโทรศัพพ์และอีเมล์จากคนที่มาปรึกษาทำให้ทราบเรื่องราวที่เกิดขึ้นมากมาย
    บางเรื่องไม่เป็นข่าว แต่มันเกิดขึ้นจริง ทั้งเรื่องลูกชายเพาะหมาขาย แต่ขายไม่หมด แม่ต้องรับภาระเลี้ยงพิตบูลเกือบสิบตัว
    โดยล่ามไว้คนละมุมเพราะมันกัดกันเอง โทรมาขอความช่วยเหลือหาบ้านใหม่ให้พวกเขา

และเรื่องพิตบูลกัดเจ้าของ เละทั้งตัว อันนี้เจอเยอะสุด หลายรายมากๆ

มีท่านหนึ่งเป็นนายตำรวจ โทรมาเล่าให้ผมฟังด้วยตัวเอง ผมเคยเขียนลงในบทความด้วย
    เขาเลี้ยงสายกัด คุณแม่เป็นคนดูแลจนอายุสองปี วันหนึ่งไปหยิบชามอาหารแล้วโดนมันกัดซะเละ
    โชคดีที่คุณพ่ออยู่บ้าน ไม่อย่างนั้นก็ไม่รู้ว่าจะร้ายแรงขนาดไหน แต่ท่านก็ช่วยปิดข่าว แล้วรีบโทรบอกให้ผมมาเตือนเพื่อนๆในบอร์ดนี้

หมาพิตบูล เป็นจิตประสาท การทำให้เขาหลับไปอย่างสงบเป็นวิธีที่สมควรครับ (ตามทฤษฎี) เพราะมันอันตรายมาก
    แต่ในทางปฎิบัติ ก็ไม่รู้ว่ามีกี่คนที่ทำใจได้ หลายท่านก็ทนเลี้ยงไว้อย่างนั้น ไม่ได้ทำจริงๆ สักราย ใช้วิธีให้มันติดคุกตลอดชีวิตแทน
    แต่ก็มีบางท่าน ใช้วิธียกให้คนอื่น โดยลืมนึกถึงว่า หากมันไปอยู่กับเจ้าของใหม่แล้วกัดเขา หรือสมาชิกในบ้านเขา
    ก็ไม่ต่างอะไรกับการเอาความตายหยิบยื่นให้คนอื่น สงสารหมา แต่ไม่สงสารคนที่ท่านเอาความตายไปให้เขา

คยกับคนที่มีอคติ คอยจ้องจับผิด ตีความคำพูดตามตัวอักษร ไม่ได้สนใจที่เจตนา เริ่มรู้สึกเสียเวลา
    สิ่งที่ผมทำอยู่ทุกวันนี้ มันคงเลวร้ายมาก คงมีแต่ข้อเสีย เช่น ส่งเสริมให้เลี้ยงหมาสายพันธ์อันตราย สนับสนุนให้คนก้าวร้าว
    สรุป ถ้าเจตนาต้องการเถียงเพื่อเอาชนะอย่างเดียว ผมยอมแพ้ก็ได้ครับ หากทำให้ท่านรู้สึกดีขึ้น มีความสุขขึ้น

สวัสดีครับ :005:
  • โปรดจงมั่นใจที่ทำลงไปนะถูกแล้ว
    อย่าฟังคำคน อย่าสนในใคร
    อย่าเปลี่ยนแนว
    คนแน่แน่วเท่านั้น ผู้ชนะ

ป๋ามาร์คทำเพื่อพิทบูลมาตลอด ทำให้สังคมพิทบูลที่ดีเกิดขึ้น
    แล้วคุณ Pck ละ ใคร แค่คนที่อยากผสมหมาฟรี พอเค้าออกมาเตือนก้อ เดือดอะนะ
    ผมคิดว่าคนทุกคนคิดเป็นครับ ถ้าพิทบูลของผมกัดคนในบ้าน มี จิตประสาทไม่ดี ผมพร้อมที่จะยิงทิ้ง
  • PcK ละ ใคร
    คือคนที่พอรู้ดีว่า คนที่มีพฤติดรรมที่น่าเป็นห่วงที่ไม่เหมาะเป็นตัวอย่างแก่เยาวชนของสังคมนั้นเป็นอย่างไร
    "คนที่แค่อยากผสมหมาฟรี "คำๆนี้ที่ใช้ปรักปรำผม ผมเข้าใจว่าป๋าของคุณเคยได้ขอโทษผมไปแล้วนะ
    แต่ช่วยไม่ได้จริงๆ ถ้ายังมีเด็กดักดานเชื่อในคำอ้างในลักษณะนั้นอยู่อีก
  • ผมขอออกความคิดเห็นครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้นะครับ เอาผิดกับคนที่เลี้ยงแบบไม่รับผิดชอบน่าจะใช้ได้ ไม่รับผิดชอบใน ณ ที่นี้คือเลี้ยงแบบปล่อยให้ไปเดินนอกบ้านตามลำพัง มีอยู่จริงครับบางคนที่เลี้ยงแต่ไม่รู้หรอกว่านี้มันคือพิทบูล ก็ปล่อยเดินไปไหนต่อไหนตามใจมัน เลี้ยงเหมือนหมาจรจัด ผมได้พูดคุยกับเจ้าของถามเขาว่าได้มายังไง เขาตอบอ่อเพื่อนให้มาเลี้ยง และรู้ไหมว่านี้เขาเรียกพันธุ์อะไร ไม่รู้ครับพันธุ์อะไรหรือพี่ ซะงั้น! ตรงนี้อันตรายมาก ผมถึงเน้นหนักเลยกับเรื่องนี้สั่งคนในบ้านเลยว่าอย่าปล่อยให้ไปเดินเล่นตามลำพัง ดังนั้นผมจึงมองเรื่องนี้แบบกว้างๆว่า เมืองไทยก็น่าจะมีกฎระเบียบนะ คือหากใครจะเลี้ยงต้องขออนุญาตจากสมาคมหรืออะไรก็ได้ที่ตั้งขึ้นมาเพื่อดูแลเรื่องนี้ คนที่จะเลี้ยงต้องมีคุณสมบัติที่เหมาะสม เช่น 1มีรั้วรอบขอบชิด 2 ห้ามปล่อยออกมาเดินเล่นโดยไม่มีสายจูง 3 ห้ามผสมพันธุ์กันโดยไม่ได้รับอนุญาต และฯลฯ ทั้งนี้เพื่อทำให้เพื่อนบ้านรู้สึกมั่นใจในความปลอดภัย เราอย่าไปมองว่ามันไม่ทำร้ายเจ้าของเพียงอย่างเดียว แต่ต้องมองกว้างๆครับ อันนี้เป็นการแสดงความคิดเห็นเท่านั้นครับ จากคนรักพิทบูลเหมือนกัน
  • ขอถามท่านPcKหน่อยครับที่ท่านว่า ท่านมีสุนัขที่เป็นจิตประสาทแล้วยกให้คนอื่นโดยเลือกคนที่เข้าใจ

ผมถามท่านหน่อยถ้าท่านมีความรับผิดชอบทำไมท่านถึงไม่เลี้ยงไว้เองครับ
  • สุนัขที่เลี้ยงปล่อยนอกสายจูง ผมเชื่อว่าสุนัขตัวนั้นไม่มีทางกัดคนเด็ดขาดเจ้าของถึงกล้าเลี้ยงปล่อยอย่างนั้น
    สุนัขพิทบูลที่กัดเจ้าของ ผมเห็นตรงกับความเห็นของผู้เชี่ยวชาญหลายๆท่านที่สันนิษฐานได้เลยโดยไม่ต้องดูตัวสุนัขว่า “ไม่เจ้าของเดิม ก็เจ้าของใหม่ต้องเคยตี รังแก หรือกระทำทารุณกรรมต่อตัวสุนัข”
    คนที่มีจิตใจกล้าฆ่าสุนัขของตนเองได้ ไม่คู่ควรเลี้ยงสัตว์เลี้ยงใดๆ

ขอบคุณคุณ ผี ที่เข้ามาร่วมให้ข้อคิดเห็นที่สร้างสรรค์นะครับ
    เรื่องความรู้วิธีการเลี้ยงสุนัขเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ระดับความรู้ ความสามารถในการเรียนรู้ ประสบการณ์ และศักยภาพของแต่ละท่านแตกต่างกันมาก และยังเกี่ยวกับเรื่องความรับผิดชอบต่อสังคม วัฒนธรรม จริยธรรม สิทธิ เสรีภาพ กฎหมายป้องกันการทารุณกรรมและการได้รับคุ้มครองด้านสวัสดิ์ภาพสัตว์ ฯลฯ
    ศึกษากันให้มากๆ ไตร่ตรองในการเลือกปรึกษาสอบถามจากผู้รู้ที่รู้จริงเท่านั้น อยากหลงมองแค่เปลือกนอก

ผมกอดกับพิทบูลที่ผมเลี้ยงทุกๆวันมากกว่าภรรยาและลูกๆผมเสียอีก
  • ตอบน้อง Jax
    "สุนัขที่เป็นจิตประสาทแล้วยกให้คนอื่นโดยเลือกคนที่เข้าใจ"
    เพราะมั่นใจว่า เขาไม่เป็นอันตรายต่อผู้ที่มาอุปการะเขาต่อไป และมีโอกาสมีชีวิตที่ดีกว่าที่เป็นอยู่
    คนที่มารับไป เขามาขอเอาไปเลี้ยง ก่อนหน้านั้นเคยให้เขาไปเลี้ยงมาแล้วหลายตัว ตามตรวจสอบดูแล้ว เขามีศักยภาพสูงกว่าเรา
  • แล้วถ้าเอาไปแล้วมันไม่นิงอย่างที่คิดเกิดกัดคนขึ้นมาแล้วมีคนเสีย ชิวิต ไครรับผิดชอบครับ
    คือเราต้องมอง ทั้งแง่ บวกและลบ บ้างนะ
  • ถ้าเกิดมีเหตุการ์ณ พิท กัดคนตาย คุณ Pck จะออกมารับผิดชอบไหม และจะออกมาอธิบายกับสังคมยังไงนะ
  • สุนัขทำตามสัญชาตญาณในแต่ละสายพันธ์ คนที่อยากจะเลี้ยงพิตบูล ย่อมต้องพร้อมในการดูแล ส่วนคนที่เลี้ยงไม่เป็น แล้วมีโทษ ก็ถือว่า ไม่พร้อม ผิดที่คนเลี้ยง ไม่ใช่สุนัข