ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• วันนี้ไปที่บ้านแสงตะวัน ของป้านิดามา เจอกับสิ่งที่น่าหดหู่ใจเป็นอย่างมาก ผมไปเจอสุนัขพันธุ์ เซนต์เบอร์นาด สองตัวอยู่ที่นั่น
    จากการสอบถามป้านิดา ก็ได้คำตอบว่ามีคนเอามาไห้ป้าเลี้ยง เนื่องจาก ไม่มีสถานที่เลี้ยง (เค้าไม่รู้เลยหรือว่าเวลามันโตแล้วมันตัวขนาดไหน) และหากมีใครมาขอป้าแกก็จะไม่ไห้ เนื่องจากว่า กลัวมันจะโดนทิ้งอีก
    และที่สำคัญ ผมต้องขอขอบคุณเพื่อนๆที่เข้าไปบริจาคของไห้แก (ป้าบอกว่ามีคนเอาของมาบริจาคแล้วบอกว่ารู้จากคนที่ทำอาหารหมา เอาเรื่องของแกมาลง) ตอนนี้ป้าแกได้ที่ดินแห่งใหม่แล้ว อยู่แถวบางเลน อีกไม่นานก็คงจะได้ย้ายแล้วละครับ
  • ผมลงรูปไม่ได้อ่ะครับ ไฟลมันใหญ่กว่า ใครรู้วิธีทำให้มันเล็กลงได้บอกหน่อยครับ
  • เข้าไปแก้ไขในโปรแกรม ACDsee ก็ได้ครับ ง่ายดี

เลือกไปที่Resize

ปรับขนาดเหลือซัก 400 ครับ จากปกติมันจะพันกว่าถึงสองพัน

ขออภัยอธิบายแบบดิบๆไปหน่อยนะครับ
  • ขอบคุณครับ จะลองทำดู
  • มาแล้วครับรูป ลองดูที่แววตาของมันสิครับน่าสงสารแค่ไหน
    ไฟล์แนบ
    345.jpg 120K
  • อีกตัว
    ไฟล์แนบ
    621.jpg 112K
  • น่าสงสารจังหนูน้อยเฮ้อ!
  • สงสาร หมาน้อยจัง

เจ้าของคงไม่กลับมาแล้วแหละ :022:
  • ตอนเด็กก็มองว่ารัก...พอโตหมดความน่ารัก ก็รักไม่ลง สงสารจริงๆ
  • สุนัขพันธุ์ดี มีหลายตัวครับที่นั่นน่ะ อย่าไซบีเรียน ลาบราดอ เคยมีหลายคนมาขอ ป้านิดาไม่ให้ครับ เนื่องจากกลัวโดนทิ้งอีก
  • เล็กๆก็น่าเอ็นดู พอโตก็ทิ้งอย่างไม่ใยดี น่าสงสารครับ

ถ้ามีโอกาศผมจจะไปเยี่ยมป้านิดาบ้าง
  • ผมว่า ทำหมัน แล้วให้กับคนที่สกรีน และ คอยติดตามดู

ไม่ใช่เรื่องที่น่ากลัวแต่อย่างใดเลยนะครับ

กลับเป็นการดีซะอีก เผลอๆดีกว่าที่แกเลี้ยงด้วย

ไม่ต้องอยู่แต่ในกรง

อาหารการกินก็สมบูรณ์

ส่วนถ้าใครเอาไปแล้วเลี้ยงไม่ไหว แกก็ขอรับคืนก็แค่นั้น

โลกนี้ไม่ใช่ของแก อย่าแบกไว้คนเดียว

คงต้องมีผู้แนะนำแกบ้าง

ไม่งั้นผมว่า

ความสุขจากการเลี้ยงหมาของแก มันจะกลายเป็นทุกข์ไปเปล่าๆ
  • เห็นด้วยก่ะลุงผีกระทู้บนหัวผมคับ
  • เห็นด้วยกะน้าผี
  • เขามาขอ แสดงว่าเขาอยากได้ ก็ไม่รู้จะหวงไว้ทำไม สภาพหมาที่อยู่กับแก แออัดมากๆ ตอนที่ผมไป เห็นมีลูกหมาเพิ่งคลอดด้วย
    บางตัวก็กำลังติดสัด ไล่ขี่กันอยู่ก็มี เห็นแล้วหงุดหงิดมาก แต่พูดอะไรไม่ได้ แกไม่มีความรู้เลี้ยงหมาเลย เลี้ยงแบบตามมีตามเกิด

ผมเคยบอกไปแล้วว่าป้าจะรับมาทำไมหนักหนา หัดปฏิเสธคนบ้าง ที่มีอยู่ตอนนี้ก็ดูแลแทบไม่ไหวแล้ว
    แกคงคิดว่าทั้งโลกนี้ มีแกรักหมาอยู่คนเดียวมั้ง พวกขับรถเก๋งเอาหมามาส่ง ก็ด่าแมร่งไปเลย มันเห็นแก่ตัว
    หรือหากจะรับเลี้ยงให้ก็ได้ แต่เจ้าของต้องช่วยค่าใช้จ่าย โดยขอบัตรประชนชนกับเบอร์โทรบ้านมันไว้

ใครได้ไปเยี่ยมแกอีกครั้ง ช่วยอับเดทข้อมูลหน่อย อยากรู้ว่าวิธีการเลี้ยงดู และสภาพความเป็นอยู่ยังเป็นแบบเดิมหรือเปล่า

คนเราจะทำอะไรสักอย่าง หากไม่รู้จักการประมาณกำลังตัวเอง นอกจากไม่ช่วยสังคมแล้ว ตัวเองจะกลายเป็นภาระของสังคมแทน

เศร้าจิงๆ
  • เดี๋ยววันจันทร์หน้า ผมจะเข้าไปขอรายละเอียดให้ครับ พอดีจันทร์นี้ไม่ได้ไป แต่เคส ลูกหมาเนี่ย ผมก็เจอครับพี่ แต่ว่าไม่ได้เกิดที่นั่นครับ แต่ เกิดจาก มีคนเหมารถแทกซี่ เอามาปล่อย แล้วก็รีบหนีไปเลย เห็นกับตาเลยครับ และก็บางครั้งก็เอาแม่หมาใกล้คลอด มาปล่อยเอาไว้แถวนั้น แกก็รับเลี้ยงไว้หมด
  • บอกแก ซื้อหนังสติ๊กสักอัน ใครขับรถมาทิ้งแล้วขับหนี ยิงกระจกรถแม่งเลย เดี๋ยวพี่ไปจ่ายค่าปรับให้
  • ว่าเหมือนผี กับพี่มาร์คหละ

คิดจะทำบุญ มีร้อยเดียว อยากทำสองร้อย แล้วเที่ยวยืมตังส์เค้าเพิ่มอีกร้อย แล้วได้ทำบุญสองร้อย คงปลื้มใจกันสินะ โลก..

ตกลงจะสุขหรือจะทุกข์เนี่ย เอ้อ..

ไอ้หมายักนี่ แดร๊กข้าวปีๆ แทบขายบ้านเลี้ยงเลย แล้วนี่มีสอง เออ .... เอวัง
  • เดี๋ยวนี้มีคนจำนวนไม่น้อย ที่ใช้ช่องทางความขี้สงสารของคนไทยมาอาศัยหากิน

ผมไม่ได้หมายถึงป้านิดานะครับ แค่อยากให้ท่านจงช่วยกันสังเกต อย่าหลับหูหลับตาช่วย
    เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นการส่งเสริม อาชีพใหม่ ที่ขายความสงสารครับ

ผมเจอมากับตัวเยอะ ตอนหลังจึงต้องใจแข็ง เพื่อตัดวงจารอุบาทย์นี้แต่เนิ่นๆ