ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ศึกษาพิทมา2เดือน กำลังจะซื้อพิท แต่
  • พี่พี่ทั้งหลายคับ คือว่าผมศึกษาการเลี้ยงพิทมาร่วมสองเดือนได้ละ แต่แฟนดันไปรับ Golden Retriever มาเลี้ยงตัดหน้า ไม่ทราบว่าผมจะเอาพิทมาเลี้ยงรวมกันได้มั้ยครับ ตอนนี้ Golden 3 เดือนได้แล้วครับ เป็นตัวเมีย ผมชื่นชอบพิทสายโชว์น่ะครับ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับ ไม่อยากให้เป็นภาระภายหลังเลยหาข้อมูลก่อนครับ บ้านผมเป็นทาวน์เฮ้าไม่ใหญ่ แต่สามารถทำกรงที่อยู่ให้พิทได้ครับ
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าคับ
  • ทาวน์เฮาส์เลี้ยงตัวเดียวเถอะครับ เขาจะได้มีที่วิ่งเล่นอย่างอิสระ
    อย่าเอาพิทเข้าไปอีกเลย ทำกรงให้อยู่ก็เหมือนติดคุกตลอดชีวิต
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค แบบนั้นคงต้องตัดใจซะแล้ว
    อยู่ในเวบบอร์ดนี้มาตั้งนาน แต่ไม่เป็นไร เอาไว้มีโอกาสค่อยเลี้ยง
  • ขออภัย ที่ตอบแบบไม่รักษาน้ำใจ

แต่พี่หวังดีจริงๆครับ
  • ขออนุญาติใช้พื้นที่นะครับ คุณ jokejoke ผมกะว่าจะเอามาเลี้ยงคู่กับไทยหลังอานซะหน่อย ไม่รู้ว่าพี่มาร์คมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ เท่าที่ได้อ่าน ได้เห็นหลายๆกระทู้ในนี้ ก็เห็นมีการเลี้ยงร่วมกับสายพันธุ์อื่นก็มี มันน่าเสียดายนะครับถ้าจะต้องเลี้ยงพิทได้แค่สายพันธุ์เดียวในบ้าน ขอความกรุณาพี่มาร์คช่วยชี้แนะด้วยครับ
  • ขอแสดงความคิดเห็นในความคิดผม
    หมาเลี้ยงร่วมกันมันก็มีกัดกันบ้างธรรมดาทุกสายพันธ์แหล่ะครับ
    แต่....พิทเวลากัดแล้วมันเอาถึงตาย
    วันนี้สู้ไม่ได้วันหน้ามันเอาอีก

เลี้ยงแบบขังกรงโดนยัดข้อหาเข้ากะหมาตัวอื่นไม่ได้ ติดคุกลอดชีวิต
    น่าเศร้าใจครับ
  • เท่าทีเห็นเลี้ยงแล้วไม่ค่อยมีปัญหาก็เลี้ยงรวมกับหมาขนาดเล็กครับเพราะหมาเล็กจะไม่กล้าวร้าวและข่มพิทก่อน
    และไม่สามารถทำให้พิทเจ็บจนขาดสติได้ผมเคยเลี้ยงกับชิสุครับไม่เคยมีปัญหาพิทมันยอมให้ แต่กับหมาตัวใหญ่ไม่ได้ครับ
    มันไม่ยอม ถ้าเลี้ยงกับหมาใหญ่วันนึงจะต้องเกิดศึกชิงบัลลังแน่ครับเพราะพิทมันไม่ยอมให้ไครข่ม
    ที่สำคัญมันจะแย่งของกันซึงมันจะเกิดการกัดกันตามมา ผลก็คือไม่ตายก็เกือบตาย พิทมันจะกัดจนกว่าอีกตัวจะ
    นอนนิ้งไม่ขยับ ของเพื่อบ้านผมขนาดตัวเมียกัดกันเย็บไป 60 กว่าเข็มรักษาประมาณ เดือนถึงจะเดินได้ปกติ
    เห็นแล้วน่าสงสารมากนอนจมกองเลือดถ้าเจ้าของมาช้าก็ตาย ถ้าจะเลี้ยงลองคิดดูดีๆนะครับจะได้ไม่เสียใจในภายหลัง
  • ผมก็กำลังหาลูกพิทมาเลี้ยงเหมือนกัน กำลังลังเลว่าตัวผู้หรือตัวเมียดี
  • ผมก็เลี้ยงพิทบูล กับ ไทยหลังอานครับเลี้ยงอยู่ในบ้านที่เป็นอาคารพานิชด้วย แต่ว่าคุณจะทำอย่างผมได้หรือป่าวครับ

1. ผมจะมีกรงขนาด 1.5 x 2 เมตร อยู่ 2 กรง(ขังกรงแยกกันครับ) หมาทั้งสองตัวจะต้องถูกฝึกให้อยู่ในกรงตั้งแต่เล็กโดยที่ไม่ทำให้มันรู้สึกว่าการเข้ากรงเป็นการไปทัวร์นรก มันจะต้องรู้ว่าเมื่อถึงเวลาอาหารต้องเข้ากรง อยากแทะกระดูกเล่นต้องเข้ากรง จะนอนต้องเข้ากรง เมื่อต้องการความปลอดภัยต้องเข้ากรง ฯลฯ

2. ตลอดเวลาที่หมาสองตัวเล่นกันมันจะต้องอยู่ในสายตาของเจ้าของผู้ที่ซึ่งสามารถเอามันทั้งสองตัวให้อยู่ตลอดเวลา(ห้ามปล่อยหมาอยู่ด้วยกันตั้งแต่สองตัวขึ้นไปโดยที่ไม่มีเจ้าของที่คุมพวกมันได้อยู่ด้วยเด็ดขาดไม่ว่าจะกรณีใดๆ ก็ตาม)

3. คุณต้องแสดงความรักแบบท่วมท้นจนดูเหมือนเวอร์กับลูกหมาทุกตัวที่คุณเลี้ยงแบบเท่าเทียมกัน เมื่อมันทำในสิ่งที่คุณพอใจมันจะได้รับรางวัล และ การแสดงความรัก พยายามหลีกเลี่ยงสถานการณ์ที่จะเอื้ออำนวยให้มันทำผิดเพื่อหลีกเลี่ยงการลงโทษ (ห้ามแสดงอาการลำเอียงให้หมาเห็นหรือรู้สึกได้อย่างเด็ดขาด)

4.จำเอาไว้อยู่เสมอว่าคุณคือจ่าฝูง...
    ทุกสิ่งทุกอย่างถูกกำหนดขึ้นโดยจ่าฝูง ถ้าลูกฝูงทำดีก็จะได้รับรางวัลและความรักอย่างท่วมท้น และ แน่นอนอย่างที่สุดว่าถ้าลูกฝูงทำในสิ่งที่จ่าฝูงไม่พอใจ....เจ็บ !!!

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าลูกฝูงเล่นกันแรงขึ้นเรื่อยๆ และ เริ่มมีอารมณ์จะถูกดุอย่าเฉียบขาดว่า "ไม่" ถ้าอาการต่างๆ ดีขึ้นทันทีหลังเสียงดุทั้งหมดทุกตัวจะได้รับคำชมกับการแสดงความรักเช่นการกอด ลูบไล้ ตบไหล่เบาๆ ชื่นชมด้วยน้ำเสียงอ่อนโยน แต่ถ้าสถานการณ์รุนแรงขึ้นเรื่อยๆ ดุไม่เชื่อ ห้ามไม่ฟัง ทำท่าจะฟัดกันอย่างเดียว แสดงว่าหมาของคุณเป็นโรคขาดสารอาหารอย่างรุนแรง.....ต้องเสริมด้วยโปรตีน!!! และอย่าลืมแสดงความรักต่อมันทุกครั้งเมื่อมันยอมคุณแล้ว หรือ เมื่อมันยอมหลังได้รับโปรตีนเสริมแล้วก็ตาม มันจะได้รู้ว่าสิ่งที่มันจะต้องปฏิบัติตามความต้องการของจ่าฝูงมีเพียง "ขาวกับดำเท่านั้น" ไม่มีเทาๆ ครับพี่น้อง

เอาอีกกรณีนึงก็แล้วกันนะ เช่นว่า หมาของคุณมันชอบขู่เวลากินอาหารแล้วใครเข้าไปใกล้ๆ หรือ อีกตัวเข้าไปใกล้ กรณีนี้ให้เอาอาหารใส่มือไว้เยอะๆ แล้วก็ค่อยๆ วางใส่ในชามอาหารทีละไม่มากจนเกินไปเมื่อมันกินเกือบหมดก็เอาอาหารในมือใส่เข้าไปอีกเรื่อยๆ ทำบ่อยๆ มันจะค่อยๆ ชินแล้วก็ลดอาการหวงอาหารลง บางครั้งอาจต้องมีตบกระเด็นชามอาหารกระจายบ้างเล็กน้อย (เฉพาะในรายที่ห้าวจัดจริงๆ เท่านั้นอย่าตบพร่ำเพื่อเดี๋ยวหมาจะกลายเป็นขี้กลัวไปซะ) เมื่อมันไม่ขู่แล้วก็ให้วางชามอาหารสองใบห่างๆ กันแล้วคุณก็อยู่ตรงกลาง ให้อาหารแล้วก็สั่งให้มันกินโดยห้ามก้าวล้ำเส้นเขามาในเขตของอีกตัวนึงจะได้ไม่ต้องแย่งกันกิน(อันนี้เป็นการฝึกให้ไม่หวงอาหารและไม่แย่งกันกินแต่ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตามกรณีปกติต้องให้แยกกันกินในกรงใครกรงมันถึงแม้นว่ามันจะไม่แย่งกันแล้วก็ตาม)

5. หมา ก็เหมือน คน คือต้องให้มันออกกำลังมากๆ อย่างสม่ำเสมอ เพื่อปลดปล่อยพลังงานที่สะสมในตัว เพื่อความแข็งแรงของร่างกาย และ เพื่อคลายความเครียด(อันนี้สำคัญมาก) หมาที่ออกกำลังกายจนมากพอจะกินเก่ง นอนหลับดี ไม่ตะกุยตะกาย ไม่ค่อยเห่าหรือร้องโวยวายพร่ำเพรื่อ ไม่ขุดดิน ไม่ค่อยกัดแทะ หมาไทยหลังอานของผมจะจูงเดินวันละ 3-5 กิโลเมตร ส่วนพิทบูลผมจูงเดินวันละ 5-7 กิโลเมตร แล้วแต่ว่าจะมีเวลาว่าแค่ไหน(จูงเดินวนอยู่ในหมู่บ้าน และ ควรถือไม้ที่แข็งแรงขนาดเหมาะมือเอาไว้ฟาดปากหมาจรจัดทีดีแต่เห่าและทำเป็นเหมือนจะเก่งด้วย โดนเข้าไปเต็มๆ ที สองที...หายซ่าส์) บางวันผมให้ลูกชายจูงหมาไทยหลังอาน ส่วนผมจูงพิทบูล บางวันต้องจูงคนเดียว สรุปแล้วผมแข็งแรงที่สุดในบ้านเพราะต้องเดินทุกวันเดินมากกว่าหมาซะอีก 555555

สุดท้าย และ ท้ายที่สุด ไม่ว่าคุณจะมั่นใจในตัวหมาของคุณแค่ไหนก็ตาม ห้ามปล่อยให้มันอยู่ด้วยกันโดยที่ไม่มี "คนที่เอามันอยู่" อยู่ด้วยอย่างเด็ดขาดไม่มีข้อยกเว้นถ้ามันเคยกัดกันสักครั้งนึงแล้วก็คงอยู่ร่วมโลกกันไม่ได้แล้ว.....

ถ้าคุณทำดีกกว่านี้ได้...เป็นสิ่งที่ดี
    ถ้าคุณทำเพียงแค่นี้ไม่ได้...เลี้ยงมันแค่ตัวเดียวน่ะดีแล้ว
  • :013::013::013::013::013::013:
    เข้าท่าแฮะ...จะนำไปใช้บ้าง ผมมีสารอาหารประเภทโปร ตีน เยอะมาก..
    ที่บ้านเลี้ยงรวมกับพุดเดิ้ล 2 ตัว แต่แยกกันอยู่ครับ พุดเดิ้ลจะอยู่ข้างในบ้าน ส่วนพิทอยู่หน้าบ้าน
    ล่ามโซ่ตลอดเลย ตั้งแต่เล็กจนเค้า(จำใจ)ชิน
    ปล่อยให้เล่นด้วยกันไม่ได้หรอกครับ พิทเล่นแรงมาก เดี๊ยวพุดเดิ้ลตาย...
    พุดเดิ้ลก้อรู้ จะเดินผ่านอ้อมๆ เวลาพิทเผลอ
  • เยี่ยมมากท่าน Miracle :006:
    ถ้าคนเลี้ยงพิทมีแบบท่านมากๆ วงการเราไปโลดแน่ :063::063::063:
  • ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ
    พี่มาร์คคับ ผมไม่มีใจจะไม่ชอบคำตอบพี่เลยคับ ขอบคุณนะครับ
    ทาน Miracle ขอบคุณนะครับสำหรับสิ่งที่ท่านแจงมา ถ้าผมพร้อมก็ยังอยากเลี้ยงพิทอยู่ดีคับ
    ใจให้พิทแต่ทุกวันนี้ต้องจำใจนอนกะ Golden (เศร้า แต่ก็รักมัน)
  • ขอบคุณครับ ท่าน JokeJoke

พูดตรงๆไม่ไซด์โค้งแบบนี้มีคนเดียว
    อนุรักษ์ไว้สักคนนะครับ ฮ่าๆๆ

เป้าหมายพี่ก็อยากให้เลี้ยงหมากันอย่างมีความสุข
    ก็เท่านั้นเองครับ

:005::005::005:
  • นี่ละตัวจริงของพี่ใหญ่เรา 1เดียวคนนี้ไม่มีที่ติคร้าบ
  • ที่บ้านเลี้ยงพิท 3 ตัวค่ะ เป็นตัวผู้ทั้งหมด มีอัลเซเชี่ยน 1 ตัวเป็นหัวหน้าอยู่ ยังมีทั้งลอตไวเรอร์ โกลเด้น และปั๊กอีก 2 ตัว ... มีเพื่อนคนนึงเตือนว่าไม่มีใครเขาเลี้ยงพิททีเดียวทั้ง 3 ตัวหรอกเพราะมันจะกัดกันเอง เจ้าของก็คุมไม่อยู่ แต่ในความรู้สึกของดิฉันเองไม่ได้กลัวอย่างที่หลายคนเตือนเลยนะคะ ทุกวันนี้ก็สงบดี รู้จักรอคอยเวลาให้อาหาร เรียกชื่อตัวไหนตัวนั้นก็จะเดินมาเอาอาหารไป นิสัยของพวกมันก็เหมือนเด็ก ๆ ชอบอ้อน ชอบคลอเคลีย เวลานั่งลงกับพื้นก็ต้องเอาตัวหนัก ๆ มาบนตักให้ได้

อยากลองไม่เชื่อคำเตือนของหลาย ๆ คนดูน่ะค่ะ และก็จะเลี้ยงต่อไปด้วยความรักและการดูแลเอาใจใส่ที่ดีอย่างเท่าเทียมกัน
  • พิท 3 ตัว อายุเท่าไรแล้วครับ สงสัยครับทำไมมันไม่กัดกัน:o018:
  • ของผมมีพิทผู้1 โกลเด้นผู้1 ปอมฯเมีย2ผู้1
    ปล่อยอยู่ด้วยกันทั้งวันแต่เวลานอนจะแยกกรง
    ก็ไม่มีปัญหาอะไร เวลากินก็ไม่หวงของ (กินกะมังเดียวกันได้)
    เวลาปอมฯเป็นฮีท ก็จะไปแย่งกันดมรอบกรง
    ไม่กินไม่นอน แต่ไม่มีการทะเลาะวิวาทกัน

แต่ที่สังเกตุดู ที่อยู่กันได้เป็นอย่างดี
    น่าจะเป็นเพราะว่าไม่มีตัวไหนทำตัวเด่นเกินมัน
    หรือมาคอยข่มมันมากกว่า ทำให้มันไม่จำเป็นต้องลงมือ
    แต่กับหมา แมวนอกบ้านนี่เห็นเป็นกรี๊ด..กรี๊ด..
    ไฟล์แนบ
    DSC024542.JPG 124K
    DSC01442.JPG 28K
  • อย่างไรก็ตาม ขอให้ทุกท่านเลี้ยหมาด้วยความไม่ประมาท และ ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่เลี้ยงหมาแบบใส่ใจ และ รับผิดชอบโดยที่ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนจากการเลี้ยงหมาของเราครับ :063:
  • เสียดายเนอะที่ไม่ได้เลี้ยง
    ที่บ้านเลี้ยงหลังอาน 2 ผู้ 1 เมีย 1 กับพิทเมีย 1 ...
    ปกติไม่เคยล่าม จะปล่อยให้พวกมันวิ่งเล่นกันในบริเวณบ้าน มันก็อยู่รวมกันได้ดี
  • ไม่ได้แช่ง และขอให้โชคดีแบบนี้ตลอดไปนะครับ

เพราะคนที่มั่นใจมากกว่านี้ ต่างก็เจอดีมาแล้ว

ถ้าอยากทดสอบ และพิทบูลทุกตัวโตเต็มวัยแล้ว
    วันไหนไม่อยู่บ้าน ลองปล่อยให้อยู่รวมกันตามลำพังดูนะครับ

และขอภาวนา ว่าสิ่งที่ผมพูดไปทั้งหมด จงเป็นความเท็จด้วยเถิด
    ผมไม่อยากให้มีเหตุการณ์หมากัดกันตายเพราะความอวดดีหรือความประมาทของเจ้าของครับ
  • ผมมีพิทบลูตัวผู้อายุ 18 เดือน 1 ตัว กำลังรอตัวเมีย หลังปีใหม่คงได้ 2 เดือนพอดี ในอนาคตถ้า 2 ตัวอยู่ตามลำพัง มันจะกัดกันหรือเปล่า หรือจะเป็นผัวแก่เมียเด็กที่รักกัน แต่ตัวผู้ของผมไม่ดุกับคนเลยครับ แต่ถ้าเจอหมาแถวบ้าน ร้อยละ 99 ที่เหลือมองไม่เห็น แม้ 5 รุม 1 ก็ไม่เคยกลัว สู้เสมอ แต่หลังจากสู้ เค้าจะต้องติดคุกสงบสติอารมณ์ 2 - 3 ชั่วโมง เพราะปกติ จะปล่อยตลอด เพื่อนเอาโกลเด้นมาฝาก ตัวเมียครับ เค้าไม่กัดกันแต่เล่นกันตลอด ตัวผู้อยากขี่ ขี่เล่นตลอด ไม่กัดกันเลย แต่ดูเหมือนตัวผู้จะหวงตัวเมียมาก แต่ไม่กัดตัวเมียเลย
  • พิทตัวผู้ มันไม่ค่อยทำหมาตัวเมียหรอกครับ

แต่พิทตัวเมีย ไม่น้อยที่มันกัดแม้กระทั่งตัวผู้

คราวนี้ตัวผู้มันไม่กัดตอบก็คงไม่ได้ ปัญหามันก็จะมาจากตรงนี้ละครับ

หมาผมปกติก็เลี้ยงปล่อยรวมกัน เล่นกันตลอด
    แต่วันหนึ่ง มีหมาจรวิ่งผ่านหน้าบ้าน เจ้าพวกนี้วิ่งเลาะรั้วอยากจะออกไปกัด
    แต่ออกไม่ได้ ด้วยอารมณ์ชั่ววูบหาใครไม่เจอ ก็หันมาฟัดกันเองซะงั้น
    จากที่เคยอยู่ด้วยกันดีๆ ตอนนี้เจอกันอีกไม่ได้เลย คราวนี้ก็เลยต้องแยกกันอยู่ตลอดเวลา
  • ของผมโดนมาแล้วครับ ตอนแรกก็อยู่ด้วยกันดีๆ

ตัวเมียฮีทมา ตัวผู้เข้าไปสะกิด เท่านั้นครับ ต่อมแตกเลย

สรุปแล้วตัวเมียเริ่มก่อน ตัวผู้ก็จี๊ดจัด ก็เลยต้องแยกเลยครับ :022::022:
  • ดูๆไปหลายท่านเลี้ยงรวมกันได้ แต่อย่างไรก็ตามผมคงต้องขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับ
    ยังงัยช่วงนี้คงต้องระงับโครงการรับพิทมาเลี้ยงไว้ชั่วคราว รอพร้อมกว่านี้ก่อนครับ กะลังจะรื้อที่จอดรถทำเป็นที่พิทอยู่พอพร้อมแล้วจะเลี้ยงคับ
    แต่คงอีกนานนนนนนนนนน
    ชอบหมาแดง
  • ของเพื่อนผม (ซื่อ เอก ) ซื้อมาอยู่ด้วยกันตั้งแต่เล็กเล่นกันมาตลอด
    กินก็กินอาหารถาดเดียวกันมาเป็นปี แล้วผลที่สุดเป็นไงครับ...แลอะ...
    (ผมและเพื่อนก็เคยคิดอย่างคุณนี่แหละครับถึงได้มีเหตุการณ์เช่นนั้น)
    คนที่ยังไม่เคยเห็นเวลาพิทมันกัดไม่รู้หลอดครับว่าเป็นยังไง มันโหดขนาดไหน
    (คุรจะรู้ว่าทำไมมันกัดไม่แพ้หมาชนิดอื่น)แววตามันจะเปลี่ยนไปชนิดที่ว่าคุณไม่
    กล้าจะเข้าไกล้มันเลยเวลากัด คุณเชื่อไหมครับว่ามันกัดโดเบอร์แมน แค่ 5นาทีคอหักตายคาปากมัน
    ไม่รู้มันปีนข้ามกำแพงไปได้ยังไง(กัดหมาข้างบ้านตาย)กว่าจะแยกได้ก็เจ้าโดเบอร์แมนนิ้งเสียแล้ว
    ทุกวันนี้ยังมีคำถามอยู่ในใจอยู่เลยว่ามันข้ามไปได้ยังไง กำแพงสูงประมาณ 150-160cm.ทั้งๆที
    มันก็ไม่เคยปีนข้ามออกนอกบ้านมาก่อนเลย จะเรียกว่าประมาทก็ไม่เชิงเพราะมาอยู่ในบ้านตัวเดียว
    ยังหางานมาให้อีก (งานเข้าครับ)

ขอให้โชคดีครับ