ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เดื้อมากๆจนจะถอดใจ
  • สายกัดครับ อายุ 5เดือน เพศผู้เชื่อ แรมโบ ขอคำปรึกษาทีครับ
    มันกัดทุกสิ่งทุกอย่างเลยครับเช่น
    1. รถมอไซต์ชุดสีเสียหมดเลย
    2. เส้อผ้าทีตากไว้มันเอาลงมาจากราวเละหมด(ซักใหม่)
    9ล9
    แนะนำทีครับ .
    ไฟล์แนบ
    19102008388.jpg 52K
    19102008386.jpg 109K
    09122008638.jpg 58K
    091220086372.jpg 55K
  • สวัสดีคับ

อย่างนี้ต้องตีคับ

ใชความรุนแรงเลย
  • เอาโซ่มาล่ามไว้ครับ
  • ตีจนไม่รู้จะตียังไงแล้วครับ
    แบบตีไปตายป่าวครับ
  • ลองแบบนี้ซิ ถ้ามันชอบกัดรองเท้า ลองเอารองเท้าเก่า ๆ 1 คู่ ผูกคอมันไว้ตลอดเลยไม่ต้องเอาออกไม่ว่าจะเล่น กิน หรือนอน ผูกติดให้แน่น ๆ ซํก 7-10 วัน ถ้ามันชอบกัดเสื้อผ้าก็ให้เอาเสื้อเก่า ๆ หรือผ้ายาว ๆ หน่อย ผู้กับคอมันไว้แน่นๆ อย่าให้หลุด ให้มันเดินลากไปลากมาทำเหมือนวิธีเดิม ห้ามเอาออก ถ้ายังไม่เลิกก็เพิ่มระยะเวลาไปอีก รับรองมันเบื่อของพวกนี้ไปอีกนานถ้าเริ่มเป็นอีกก็ทำเรื่อย ๆ รับรองเข็ด ลองทำมาแล้ว โอเคเลย ลองดูดิ
  • ลองหาอย่างอื่นให้เค้าเล่นดูนะครับ.........ลูกมะพร้าวแห้งก็ดีนะท่าน.....ไม่ค่อยได้อยู่บ้านหรือเปล่ามันถึงรื้อกระจาย.......ลองจัดระเบียบดูครับเวลาไม่อยู่เก็บของหลบๆมันหน่อยแล้วอาจลองแอบดูมันถ้ามันรื้อล่ะก็555555จงแสดงตัวและทำโทษมันทันทีสีหน้าท่าทางต้องสุดๆด้วยนะท่านแล้วขังกรงเลย........ถ้ามันสนใจของที่เราให้มันเล่นก็ชมมันซะหน่อยท่าน.......พิทมันแพ้ลมปากนายมัน55555ลองดูของผมมันได้ผล..........หรือวิธีจากท่านอื่นดูนะ
    ไฟล์แนบ
    11122008227_resize2.jpg 67K
  • ดุเวลาที่เค้าทำผิดค่ะ ฝึกให้รู้ว่าทำไม่ได้นะ อดทนหน่อยค่ะ พยายามค่อยสอนเค้าหน่อย ถ้าเค้าเป็นระเบียบเชื่อฟังเมื่อไร รับรองคุณต้องชื่นใจและรักเค้ามากมายแน่นอน มีเวลาให้เค้าหน่อยนะคะ พิทเนี่ย ขี้น้อยใจค่ะ ทิ้งเค้าเมื่อไรก้อทำลาย เมื่อนั้น แต่ถ้าพูด สอนเค้าดีดี เค้าก้อจะเชื่อฟังและน่ารักมากเลยค่ะ
    เลี้ยงสายกัด เหมือนกันค่ะ 7 เดือนแล้ว สู้ สู้นะคะ
  • ถ้าเจอตอนทำผิดหมาดๆ...ผมจะให้เข้ากรงเป็นการทำโทษครับ
  • :m001:สายกัดเป๊นหมาที่มีแรงขับสูงคับ เราต้องหากิจกรรมให้เขาทำยกตัวอย่างเช่นพาวิ่งตอนเย๊นแต่ถ้าเราไม่เคยวิ่งเลยก็ขี่มอไซต์หรือจักรยานแทนคับ หมาผมก๊โคตะระดื่อแต่พอจับจุดได้ก็สบาย พอเขาได้ทำกิจกรรมเขาก็มีแรงขับน้อยลงปัญหาก็จะน้อยลง สำหรับผมกลางวันเปิดร้านขายอะไหล่ พอตอนเย็นกลับมาก็พาขึ้นเครื่องวิ่ง 30นาที แล้วก็จูงเดินไปทำธุระส่วนตัวครึ่งชั่วโมงก็โอเคแล้วคับ พยามเข้านะคับผมเอาใจช่วยแล้วคุณจะค้นพบอะไรดีดีในตัวคุณและเค้า
    ไฟล์แนบ
    100_1338.jpg 53K
    100_1313.jpg 56K
    100_1312.jpg 56K
  • ตีไปก็ตายเปล่า ต้องหวดจะจะ ตอนมันกำลังทำผิด

พิทเวลาโดนทอดทิ้ง มันจะระบายออกโดยการทำลาย
    ลองสังเกตุดู ต่อหน้าเรามันไม่ทำ พอลับหลังมันลุยทันที

พฤติกรรมแบบนี้ ส่วนมากมักเกิดขึ้นกับหมาที่โดนปล่อยให้อยู่ตัวเดียวตามลำพัง
    หมาที่บ้านผม เวลาเราออกไปไหนนานๆ กลับมามันจะขุดดิน ทั้งที่มันรู้ว่ามันจะโดนดุ
    ถ้ามันขุดดิน พอเรากลับมาถึงบ้าน มันรีบวิ่งเข้ากรงหมดเลย
    แต่ถ้ามันไม่ได้ขุด พอเรากลับมา มันรีบวิ่งมารับ
    พวกนี้มันรู้มากจริงๆ
  • ชื่อแรมโบ้เหมือนกัน เพศผู้ อายุ 3เดือนกะอีก8วัน:o026: แต่ของผมไม่กัดไม่แทะอะไรชอบเล่นแรงมากกว่า
    ที่บ้านไม่มีใครชอบเลยสักคนแบบมันเล่นได้กะเราคนเดียว:o005:
    แล้้วถ้าจะไม่ให้มันกัดหรือซนก็หากิจกรรมมาให้มันเยอะๆคับ:o001:
    ไฟล์แนบ
    S7000805.jpg 106K
    S7000830.jpg 103K
  • กว่าจะให้เดอะเหลือกยอมเล่นสปริงโพล์ เล่นซะตูเหงือตก
    ไฟล์แนบ
    DSC03448.JPG 79K
  • ทำยังไงถึงยอมเล่นนะครับพี่markอยากให้เล่นเหมือนกันครับ
  • มันต้องจ่ายค่าวิชาว่ะ ฮ่าๆๆ

แต่มาวันงานเดี๋ยวแนะนำเทคนิคให้ ไม่คิดตังค์
  • วันงานวันไหนอยากได้วิชาครับ 555+
  • คิดว่าตีไปก็เท่านั้นค่ะ นิสัยเขาเป็นแบบนี้ ติดคน ถ้าทิ้งเขาไว้เขาจะอาละวาด กัดทุกสิ่งทุกอย่าง ..
    .ที่บ้านก็เหมือนกัน บันไดบ้าน บัวพื้นตามห้อง ประตู เบาะ ผ้านวมที่ปูให้นอน ขาเก้าอี้ หมอน รองเท้า ตู้ใส่รองเท้า ต้นไม้ ของเอาไว้สูงๆ มันยังเอาลงมากัดได้
    ถึงจะเก็บของจนหมด ประตูบ้านขอบหน้าต่างมันก็ยังกัด ยิ่งลูกบอลเบอร์ 5 นี่ ถ้าเราไม่ได้เล่นด้วย มันคาบเข้ากรงกัดเป็นเศษซากเลยค่ะ ตอนนี้ 2 ขวบแล้วยังกัดผ้า กัดหมอน กัดลูกบอลอยู่เลยค่ะ รั้วที่บ้านกั้นมันไม่อยุ่ (ถ้าเราไม่อยู่บ้าน)มันจะขุดดินแล้วมุดรั้วออกไปเล่นนอกบ้านอยู่เรื่อย
    ที่จริงดุด้วยน้ำเสียงมันก็เชื่อแล้วค่ะ
  • การตีหมาด้วยอารมณ์จะเสียหมาเปล่าๆ ครับ

เวลาที่คุณจะไม่อยู่บ้านจะต้องขังกรงครับ และ จำเอาไว้เสมอว่า"การทำโทษจะต้องทำทันทีในขณะที่มันทำผิด" ไม่ใช่ว่ากลับมาบ้านเห็นเละเทะไปหมดทั้งบ้านแล้วเดือดดาลกระทืบมัน...ไร้ประโยชน์ครับ

วิธีที่ดีที่สุดคือการหลีกเลี่ยงสถานการณ์ที่จะเอื้ออำนวยให้มันทำในสิ่งที่คุณไม่ต้องการให้ทำ ซึ่งก็คือการศึกษาหาข้อมูลทั้งลักษณะนิสัยทางสายพันธุ์ , การเลี้ยงดู และ วางแผนก่อนล่วงหน้าว่าในแต่ละวันคุณจะต้องทำอย่างไร และ มันจะต้องทำอะไรบ้าง

หมาที่โดยสายพันธุ์แล้วต้องใช้พลังงานสูงๆ คุณจะต้องหากิจกรรมให้มันทำ และ เมื่อไม่มีใครอยู่กับมันจะต้องขังกรงครับถ้าคุณไม่มีสนามหรือทุ่งหญ้าสัก 2-3 ไร่ให้มันปลดปล่อยพลังงานออกมา ถ้าคุณไม่มีอะไรให้มันทำมันจะหางานทำเอง...!!!!
  • ที่จริงคุณเจ้าของกระทู้ คงต้องศึกษาการเลี้ยงสุนัขให้เข้าใจ ปัญหาของคุณแก้ได้ง่ายๆ ถ้าปล่อยสุนัขก็เก็บรถ ถ้าจะซักผ้าก็อย่าปล่อยสุนัข แล้วคุณเลี้ยงสายกัดตั้งเป้าหมายจะให้สุนัขของคุณทำหน้าที่ของมันหรือไม่ ควรตัดสินใจวางอนาคตสุนัขด้วย แล้วก็อย่าตีมัน ที่ควรจะทำคือ คุณต้องคิดใหม่ว่าจะเลี้ยงสุนัขยังไง แบบไหน?
    ลองอาจดูอาจช่วยได้ไม่มากก็น้อย http://www.dogmanclub.com/th/trick-and-train/75-2008-12-05-02-53-21.html