ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โรงพยาบาลฆ่าสัตว์
  • เหตุที่บังเอิญได้เลี้ยงพิทบูล ก็มาจาก ได้เลี้ยงสุนัขพันธ์ซามอยด์ ขาวปุกปุย น่ารักมาก ตอนแรกเค้าก็ร่าเริงดี
    ประมาณ 10 วันก็เกิดอาการน้ำมูกไหล ไอ บ้าง จึงพาไปหาหมอแถวบ้าน เป็นคลีนิคเล็กๆ คุณหมอบอกว่า เป็นหวัด ให้ยามาทาน
    ก็ดีขึ้นมาก ไม่ไอแล้ว แต่น้ำมูกก็ยังมี คุณหมอตรวจดูอีก ก็บอกว่าเป็นหวัดอีก ก็เลยให้ดูละเอียดๆ คุณหมอบอกว่า เคาะปอดดูแล้วปอดชื้นนิดหน่อย อ้อก้อถามหมอว่าปอดบวมไหมคะ คุณหมอบอกไม่ค่ะ แต่แนะนำให้พาไปโรงพยาบาลสัตว์ ตรงข้ามโรงพยาบาลกรุงเทพพัทยา นาเกลือ พัทยา เป็นของเอกชน เครื่องมือครบ อ้อก้อพาไป คุณหมอตรวจแล้วบอกว่า เป็นหวัดค่ะ เป็นอันจะเสร็จ อ้อก้อถามว่ากินยามานานแล้ว ไม่หายเลย เป็นปอดบวมหรือเปล่า เค้าบอกไม่เป็น งั้นขอเอาเชื้อน้ำมูกไปตรวจ อ้อเลยบอกตรวจให้หมดเลยค่ะ เค้าเลยตรวจเลือดด้วย แล้วจะแจ้งผลให้ทราบภายหลัง แล้วหมอก็บอกว่าฉีดยาแก้ตัวร้อนแล้วกัน แล้วให้ซื้ออาหารสำหรับสุนัขป่วย หมดไป สองพันกว่า กลับบ้านมา ลูกซึม วันรุ่งขึ้น ชักเสียชีวิต โทรไปหาหมอที่รักษา ก็มีคนรับสายบอกว่าหมอไปรับปริญญา อนิจา เจอหมอฝึกงานหรือไงเนี่ย รอจนโทรเจอ เค้าบอกว่า ไม่ใช่ความผิดหมอ ตอนมายังดีอยู่เลย คุณไปทำอะไรมัน หมอผู้หญิงนะคะ อ้อเลยถามว่าคุณจะไม่รับผิดชอบอะไรเลยเหรอคะ คุณจะไม่ขอโทษเลยเหรอ เค้าบอกเค้าไม่ผิด อ้อก้อถามว่าถ้าอาการหนักทำไมคุณ addmit เค้าบอกอาการไม่หนัก แต่หลังจากฉีดยา ตาย! ตอนนี้เลี้ยงพิทบูล อ้อถึงจะไม่พยายามพาไปหาหมอเลย กลัวมาก
  • หมอแย่จัง...ถ้ามีหมอคุณภาพแย่ๆแบบนี้ออกมาเยอะ ๆคง... หมาเลี้ยงแล้วก็รักมัน..เพราะมันรักเรา...นี่ขนาดมันบอกรักเราไม่ได้นะแต่เจ้าของจะรับรู้ได้เต็ม ๆ...ยังไงก็แสดงความเสียใจด้วยนะครับ...คุณภาพของคนบ้านเรายังไม่สูงครับ(กำลังพัฒนานะ..เค้าว่า)
  • ที่ผมหนักใจที่สุดก็คือตอนหมาป่วยนี่ละครับ หมอแต่ละท่านก็เชียวชาญคนละอย่าง
    บางครั้งต้องยอมขับรถไกลมาก เพราะหมอแถวบ้านไม่เชี่ยวชาญเลย เก่งแต่ฉีดวัคซีน
  • ได้อ่านแล้วเซ็งกับพวกหมอแนวนี้จัง ผมก็พึ่งเจอมากับตัวเลยครับต้องเสียหมาไปเหมือนกันครับ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
  • อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด...เเต่ไม่น่าเลย...

ขอเเสดงความเสียใจด้วยนะครับ.
  • เสีย ใจ ด้วนะครับ คุณ อ้อ
  • หมาผมตัวนึงชื่อทิ๊กเกอร์ไม่สบายพาไปหาหมอหมอแหกลูกตาดูแล้วเดินไปหลังบ้านเอายามาฉีดบอกว่ามันเป็นหวัดเอายามาฉีดสองเข็มมันยังไม่ดีขึ้นฉีดอยู่สามวันจึงเปลี่ยนหมอเค้าก็ดูแล้วก็อธิบายศัพทางแพทย์ซะยืดยาวสุดท้ายพอถึงตอนที่ทิ๊กเกอร์อาการหนักก็ทำอะไรไม่ถูก
    ตายในออกผมเลย สรุปมันเป็นลำไส้อักเสบอ้วกแตกขี้ออกเป็นเลือดหมอบอกโอ๊ยไม่เปนรัยไกล้หายแล้ว สาดเอ๊ยยย
  • ของผมตายมาหลายตัวเเล้ว..หมดไปเยอะมากคับ..ซื้อหมาหลักพัน รักษาหมาหลักหมื่น.เพราะเราขาดความรู้+หมอไม่เก่งเท่าที่ควร
    ...พอเห็นกระทู้หมาตายหรือไม่สบาย...ผมรู้เลยว่าเขารู้สึกอย่างไร...
    ...ปล.เเต่ตอนเนี้ยหมอไม่ได้กินเงินผมเเน่เพราะทำเองทุกอย่างจากการศึกษาในเว็บนี้เเละเว็บหมาทุกเว็บผมเปิดอ่านหมดถ้าเจอ
  • รพ.สัตว์เกษตก็เป็นครับดีแค่มีอุปกรณ์ครบแต่หมอก็ไม่เก่งบางที่ไปเป็นนักศึกษาฝึกหัดด้วย
    แต่ที่หน้าสังเกตุที่สุดก็คือแทบทุกเคสต้องมีการสำรองเลือดถ้าไม่มีหมามาให้เลือดเองก็หมายถึงเงินที่ต้องจ่ายสูง
    แต่ถึงมีหมามาให้เลือดก็ต้องจ่ายไม่น้อยแล้วถ้าให้แล้วไม่ได้ใช่ก็ถือเป็นการบริจาคแต่พอมีรายใหม่มาก็โดนเหมือนเดิม

เพิ่งโดนมา
  • เสียใจด้วยนะค่ะ เอ๋ก็มือใหม่เลี้ยงหมาตัวนี้ก็ตัวแรกในชีวิตค่ะ
    ตอนกิมจิเล็บหลุด วันนั้นเป็นวันเสาร์ประมาณ 3 ทุ่มค่ะ มันโดนชามกระิเบื้องหล่นใส่เท้า แล้วความคมของกระเบื้องตัดเอาเล็บกับเนื้อมันไป วันนั้นเอ๋ออกไปข้างนอกไม่ได้เอามือถือไปด้วย น้องสาวนั่งร้องไห้สงสารกิมจิ น้องเลยพาไปโรงบาลดีรักษ์ ตรงพระราม 3 ค่ะ มันเล่าให้ฟังว่าหมอดูแผล แล้วให้ไปรับยา แล้วพามันกลับบ้าน มันเลยถามว่า แล้วไม่ต้องทำแผลเหรอค่ะ เขาก็บอกว่ามันกัดเปล่า น้องก็บอกว่าไม่กัด งั้นถ้าช่วยจับจะทำแผลให้ น้องบอกว่าบุรุษพยาบาลมาช่วย 5 คน หือ...อ มันคงยอมอยู่นิ่งหรอก ก็เลยถามว่าแล้วมึงบ้าเปล่า บอกมันให้นั่งนิ่ง ๆ แล้วแกกับหมอก็พอ มันเลยคิดค่าจับหมาทำแผล+ค่ายา 850.00 โอ้โหดีนะไม่ใช่ตังเรา ไม่งั้นโรงบาลนี้โดนด่ากระจาย
    พอมาหาข้อมูลใน PibullZone หือ โครตโมโหเลย กลับไปว่าน้องสาว ว่ามึงรู้เปล่า จริง ๆ แล้วแค่มึงทำแผล แล้วก็ใส่เบตาดีน ก็พอ แล้วที่สำคัญพิทบูลกับเล็บหลุดมันของคู่กันเลย
  • บางโรงบาลถามว่าสู้ราคาเท่าไรถ้าไม่สู้เค้าก็ปล่อยให้หมาตาย
    บางที่ชอบบอกเป็นพยาธิเม็ดเลือดให้นอนโรงบาลแล้วก็เจอะเลือดตรวจ
    แต่พอพรุ่งนี้หมาหายป่วยแข็งแรงดีมุกเดิมๆตรวจเลือดคิดครั้งละ4000-5000
    โรงบาลสัตว์จรรยาบรรณน้อยมาก
  • เจาะเลือดอะไรครั้งละ4000-5000.....มั่วว่ะไอ้น้องผี....เราเจาะมา 2000-2500 เจอมากับตัว ไอ้ที่ว่า เจาะ เจาะเลือดครั้งละ4000-5000 มั่วแล้วมึงงงงงงงง เจาะเลือดวัว เลือดควาย ละพอได้ราคานี้....มั้วเกิ๊น
  • โรงพยาบาลสัตว์เกษตรครับ ชัวร์ที่สุด ครับ

รอสักหน่ิอยแต่ได้ผลครับ
  • ขอบคุณมากค่ะ ทุกวันนี้ยังเก็บคลิปเค้าไว้ แล้วก้อรูปถ่าย คิดถึงเค้าเหลือเกิน ดีที่มีเจ้าพิทตัวน้อยมาช่วยดามหัวใจ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    Photo-0001.jpg 79K
  • ต้องการสุดยอดการบริการแนะนำ รพ.สัตว์ทองหล่อ รพ.สัตว์ตลิ่งชัน vet4polyclinic(ประชานิเวศน์)
    หมอระดับอาจารย์ เครื่องไม้เครื่องมือครบครัน พนักงานดีมีมารยาท
    แต่แลกด้วยทรัพย์ในกระเป๋าคุณ
  • กินน้ำยาล้างห้องน้ำปากสุนัขน่าจะไหม้นะครับ
    เพราะส้วนใหญ่จะเป็นกรดที่รุนแรง
    หมอน่าจะเห็นแผลที่ปากนะ ไม่น่าเลย
  • ต้องทำใจทุกวงการแหละครับมีทั้งคนดีและคนชั่ว
  • หมอทำผิดร้องเรียนได้นะครับ
  • เข้าใจความรู้สึกครับ ผมก็เคย ครับหมอวางยาภาษาอะไรไม่รู้ ทำหมาผมตาย โคตรเศร้าเลย
    ทำใจให้สบายครับ เค้าไปดีแล้วครับ
  • พี่ผี 9.29 pm รพ.สัตว์ทองหล่อ รพ.สัตว์ตลิ่งชัน ขอยืนยันด้วยค่ะ โรงพยาบาลดี แต่ราคาโครตแพงค่ะ
    รักษาดีรึเปล่าอันนี้ไม่ทราบนะค่ะ แค่โทรไปเช็คราคาค่ารักษาพื้นฐาน ยังรับไม่ได้เลยค่ะ
  • คิดว่ามันเป็นเวนเป็นกำของมันแล้วกันนะครับสิ้นบุญมัน มันไปสบายแล้ว ท่าอยู่กะเรามันอาจจะทรมานมากกว่านี้ก็ใด้นะครับ นอนห้องแอร์เย็นเจียบ อาบน้ำทั้งวัน เรื่องแบบนี้อาจเกิดใด้กับทุกคนครับ หมอมันฉีดวันเป็น100เข็มครับยาอะ ตัวอื่นไม่ตายมาตายตัวของเรา ถือว่าถึงคราวมันแล้วกันนะครับ
  • ก่อนการผ่าตัดใดๆ ท่านเจ้าของรบกวนถามคุณหมอดูนะคะ
    ว่าสุนัขของท่านมีความเสี่ยงมากเท่าใด
    และเค้าจะมีเอกสารให้เราเซ็นต์ยินยอม
    สุนัขแต่ละตัวมีความเสี่ยงต่างกัน
    อายุ พันธุ์ ประวัติการเจ็บป่วย สภาะสัตว์ขณะนั้น
    ล้วนเป็นปัจจัยที่ต้องประเมินก่อนการวางยา
    รพ.บางแห่งต้องได้รับการตรวจเลือดดุความสมบูรณ์ของร่ากาย
    ก่อนทำการวางยาสลบทุกครั้ง
    อ่อแล้วชนิดของยาที่วางสลบก็มีผลนะครับ
    แบบดมปลอดภัยสูงกว่าแบบฉีดเข้าเส้น
    และก็แพงกว่าด้วย
  • เรียกพวกเขาว่าสัตวแพทย์ดีกว่าไหมครับท่าน หรือไม่ก็หมอหมาจะดูดีกว่า เรียกหมอแล้วมันรู้สึกไม่ดียังไงไม่รู้ครับ
  • ผมคิดว่ากานเป็นหมอรักษาสัตว์
    ควรจะมีความรักในสัตว์
    และมีจริยธรรมด้วย
  • เจอจนได้ครับ โรงบาลสัตว์พัทยาเหนือ ผมพาลูกชายไปมา ลูกชายผมเป็นไข้หัด แล้วบอกว่าเป็นหวัด
    ทำท่ารักหมาผมจนเต็มประดา ทำท่าจนผมเชื่อ หมดค่ารักษาเป็นหมื่น หลังจากดูแล้วว่าย่ำแย่ เลยเปลี่ยนหมอ
    หมอจับเทสต์ เป็นหัด สายไปแล้ว ลูกชายผมตาย ช่วยไม่ทัน
  • ปัจจัยสำคัญในการักษาคือ
    1..เชื้อหรือสาเหตุการเเกิดโรค ว่ารุนแรงรักษาได้ไหม กำจัดสาเหตุได้ไหม มียารัษาได้ไหม
    2..สิ่งแวดล้อมร่วมถึงเจ้าของ ว่าจัดการสัตว์ป่วยได้ไหมเข่นแยกสัตว์ป่วย,ป้อนยา,ทำตามคำแนะนำอย่างเคร่งคัด
    ,การเฝ้าดูแล
    3..ทรัพย์ ถ้าไม่มีคงลำบาก เช่นงบ300กับงบ 1000 การตรวจและรักษาใช้ยาก็ต่่างกันแล้ว แต่ว่าตรวจเลือด4ค่ามาตรฐาน cbc,bp.sgpt,crก็ประมาณ400-600บาท ตรวจหัดหรือลำไส้อักเสบ ก็ราวๆ500-600 ตรวจพยาธิ์เม็ดเลือดชนิดe. canisก้ราวๆ700บาท
    4..การสื่อสารระหว่างหมอกับเจ้าของสัตว์ว่าคุยกันเป็นไปทิศทางเดียวกัน ทำให้เจ้าของเข้าใจสถานะภาพของการป่วยได้แค่ไหน เช่นหมอบอกเจ้าของให้มาให้น้ำเกลือทุกวันและงดน้ำงดอาหาร แต่จริงๆเจ้าของก็อาจไม่มาก็ได้เพราะอย่างไรเสีย การตัดสินใจก็อยู่ทีเจ้าของสัตว์อยู่ดี ดังนั้นการพูดคุยให้สัตว์ป่วยได้รักษาอย่างครบถ้วนจึงสำคัญยิ่ง
  • ผมก็เจอยังงงเลยผ่าคลอดยังไงเลือดไหลไม่หยุดบอกต้องตัดมดลูกทิ้ง และมาถามตอนตอนที่เราต้องเลือกว่าจะตัดหรือไม่ตัด ถ้าไม่ตัดเสี่ยงต่อการตาย ถ้าตัดมดลูกรอด เราก็ต้องเอารอดไว้ก่อน เสี่ยง 50/50ไม่เอา เลยต้องเสียแม่พันธ์ุไปในการมีลูกแค่คลอกเดียวซึ่งแปลนที่ว่างไว้หมดกันแต่ตอนนี้ทำใจแล้ว....
  • ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ ทำงัยได้หมาเรา เราก็รัก แต่หมอมานี่สิ .... ไม่อยากจะบรรยาย
    เลย ไม่มีจรรยาบรรกันเลย