ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาป่วยต้องจ่ายเงินเพิ่ม???
  • จองลูกหมาไว้ที่คอกๆหนึ่งค่ะ พอจะไปรับเขาป่วยเจ้าของพาไปรักษาอยู่ และนัดมารับใหม่เมื่อวันเสาร์แต่กลายเป็นต้องช่วยค่ารักษาเขาด้วยค่ะ อีก2,500บ. ทะเลาะกับแฟนเลย ว่าจ่ายทำไม

งงมากค่ะ ทำไมเราต้องจ่ายด้วยหรือคะ ค่าจองก็จ่ายแล้ว ค่าสุนัขก็จ่ายแล้ว อาหารก็ซื้อไปให้เขาอีกถุง เพื่อบำรุงช่วงไม่สบาย

รบกวนถามค่ะ การกระทำที่ผู้เพาะหมาเรียกเก็บค่ารักษา(ขอให้เราช่วยบ้าง)มันเป็นเรื่องปกติหรือคะสำหรับกรณีแบบหนูที่อยากได้พิทบูล ได้เอาไปบอกแฟนได้เขาทำกันแบบนี้นะ หรือเราไม่ต้องจ่ายก็ได้ หรือช่วยบ้างเล็กๆน้อยๆได้คะ ไม่โดนเขาด่า เพราะเขาเอาหมาที่เราจองไปรักษาให้ (บุญคุณใหญ่หลวง)เพราะ หมาท้องเสียต้องให้น้ำเกลือ

ขอบคุณค่ะ
  • โอ้โฮ้ เหี้ย อะไรขนาดนี้ บอกชื้อคนเพาะหมา และ คอกหมามาเลย จริงแล้วน่าๆ ขอคืนเลย มันไม่ได้ผิดพลาดที่เรา มันไม่มีสิทธิ์มาเรียกเก็บค่ารักษาที่เรา ถึงจะเกินกำหนดสัญญาก็จริง เล่าความจริง ไปเลยแบบนี้
  • ผม คิดว่าไม่ ปรกติ คับ เพราะ เรายังไม่ได้ เอา มา มันป่วยที่เค้า ครับ

เค้าต้องรับผิดชอบ ไม่ได้ ป่วยที่เรา

ถ้าเป็นผม ผม จะเรียก ร้อง สิทธิ ของ ผม เค้า ควร ให้ ค่า ชดเชย ที่หมา ไม่พร้อม ส่ง ให้ ดิ

แล้วแต่จะตกลงกัน

ไม่ใช่ มาเอา ที่เรา ถ้าเหตุเป็นแบบที่ว่า
  • อยากทราบมากว่าคอกไหน อยากทราบความจริงจะได้ไม่ไปซื้อที่นั่น และไม่อยากให้คนอื่นโดนแบบนั้นด้วย ขอบคุณคับ
  • จ่ายมัย อ่ะ...:o018:
  • ไม่เกี่ยวกับเรา สักหน่อยครับเรายังไม่ได้รับลูกหมา มาเลยนี่ครับ มันต้องอยู่ในความดูแลของเจ้าของคอก นั้นครับ
  • ขอบคุณทุกๆท่านค่ะที่ช่วยออกความคิดเห็น

ถ้างั้นจะลองเจรจาก่อนค่ะถ้าไม่ช่วยจะยอมให้หมาเราไหม ดีนะที่แฟนห้ามก่อนและให้มาสอบถามพี่ๆในบอร์ดก่อน

รับช้าไม่ผิดใช่ไหมคะ (แต่จ่ายตังครบละก่อนมีปัญหา)

ส่วนที่พี่ๆถามคอกไหน ก็ขอไว้คุยกันก่อนนะคะ เพราะพี่ที่เพาะเขาก็เล่นบอร์ดนี้และอีกหลายบอร์ดค่ะ
  • ลูกหมายังอยู่กับเค้าแล้วไม่สบาย เค้าก็ต้องเป็นคนรับผิดชอบน่ะครับ

คิดในแง่ดีก็ถือว่าลูกหมาไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ

พอจะบอกได้มั้ยครับว่าลูกหมาคอกไหน
  • ใจเย็นๆนนะครับค่อยๆคุย

มองอีกมุม หากคุณคิดว่าไหวในการช่วยจ่ายค่ารักษาหมาตัว "ปิ๊ง" ของคุณ ก็จ่ายเถอะครับ มันได้กับหมาอยู่แล้ว

แต่สำหรับความรับผิดชอบของเจ้าของคอกนั้น นับว่าใช้ไม่ได้เลย ลองคุยหาทางอออกดูครับ

หากคุณยังไม่ผูกพันธ์กับลูกหมา แล้วยังคิดว่าหาหมาตัวใหม่ได้ ก็ขอเงินคืนแล้วดัดนิสัยคนขายซะดีกว่า

ลูกหมาท้องเสียเนี่ย เชคนิดนึงนะครับ กลัวงานเข้ามากกว่านี้....
  • จริงของพี่โจ
  • น่าจะบอกชื่อคอกหน่อยนะคับ ให้พวกน้าผีเอามาประจานซะให้เข็ด ดัดนิสัยซะหน่อย คราวหลังจะได้ไม่ทำแบบนี้อีก แย่มากๆ:064:
  • ปล่อยให้ท้องเสียจนต้องให้น้ำเกลือ อย่างนี้เรียกว่าไม่รับผิดชอบแล้วครับ ถ้าดูแลดีจริงคงไม่ปล่อยให้เป็นขนาดนั้น

แล้วที่ท้องเสียจนต้องให้น้ำเกลือ มันน่าสงสัยอยู่นะครับ อาการเดียวกับลำไส้เลย

ตอนนี้เค้าหายรึยังครับ อาการเป็นไงช่วยรายงานด้วยนะเป็นห่วง
  • กรรม ไม่เคยเจอ
    ท้องเสีย ให้น้ำเกลือ อ๊วก ระวัง พาพาพาโว ไวรัส เด่อ
    ไฟล์แนบ
    20060516143649_2222.jpeg 37K
  • กกก่อนไปรับมาเลี้ยงเช็คให้ดีนะคับ ระวัง พาโว เด๋อ

เสีย ทุกอย่าง เสียใจด้วย
  • 1.เห็นด้วยว่าไม่เกี่ยวกัน(เราไม่ต้องออกเงินเพิ่ม) ถ้าเจ้าของเก่าเลี้ยงแล้วป่วยก็ต้องรักษาให้หายก่อนจัดส่งครับ

2.คิดอีกด้าน ถ้าเราจองแล้ว จ่ายเงินแล้ว นัดรับหมาแล้วเกิดไม่ได้รับ เลยต้องขอให้เจ้าของคอกเลี้ยงไปก่อน ถ้านานมากนักก็น่าเห็นใจ

เจ้าของคอกเหมือนกันครับเพราะหมาต้องกินต้องดูแลและมีค่าใช้จ่ายทุกวัน มองได้หลายอย่างครับ
  • ถามหมอที่เค้าเอาไปรักษา ว่าเป็นโรคอะไร คงไม่ใช่ท้องเสียธรรมดา ทางที่ดี ไม่ต้องไปเอาเลย ขอเงินคืนเลย หากไม่ให้ก็แจ้งความ เอามาก็มาตายที่บ้านปล่าวๆ หมาก็ยังไม่ได้รับเอาออกจากบ้าน เห็นแก่ได้จริง อยากรู้นักว่าเป็นใคร เลวที่สุดในรอบปีเลย
  • อย่าไปเอา หมาแมร่งป่วยเน่า มีเรียกเก็บเพิ่มต้องประจาน
  • ต้องกำจัดคนเลวออกจากสังคม ไม่ต้องจ่าย บอกชื่อคอกมาเลยครับจะได้ไม่มีใครโดนเอาเปรียบอีก เลวจิงเลย
  • :013: เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ...ถ้าผมจะซื้อลูกสุนัขมาเลี้ยงผมจะพูดตกลงกับเจ้าของลูกสุนัขให้จบ พูดง่ายๆคือมีอะไรสงสัย คุยกันให้หมดเลือกสุนัขที่ต้องการแล้วติดเงินมัดจำเอาไว้ส่วนหนึ่ง จากนั้นบอกเจ้าของลูกสุนัขไว้ว่า วันที่มารับ..ลูกสุนัขที่ผมจองต้องอยู่ในสภาพสมบูรณ์ ไม่บาดเจ็บหรือเจ็บป่วย ถ้าวันที่ผมมารับลูกสุนัข สุนัขตัวที่ผมจองเกิด บาดเจ็บหรือล้มป่วย ขึ้นมาในขณะที่เค้าดูแล ผมจะขอเปลี่ยนตัวใหม่ หรือไม่ก็ขอรับเงินมัดจำคืน..คุณโอเคตามเงื่อนไขนี้มั๊ย ถ้าตกลงกันได้ผมยินดีซื้อและผมจะถามเจ้าของลูกสุนัขว่ามีตัวไหนที่เค้าจองไว้แล้วบ้าง หรือเจ้าของลูกสุนัขจะเก็บตัวไหนไว้ ถ้ามีก็แล้วไปผมไม่รบเร้าแย่งของคนอื่นหรอก แต่ถ้าไม่มีผมขอเลือกก่อนตัวแรกนะ (โดยส่วนมากเจ้าของสุนัขตั้งราคาไว้ไม่เท่ากัน)เลือกก่อนมักจะแพงกว่า เพราะเราเลือกตัวที่ดีที่สุดก่อน ผมจะขอต่อรองราคาผู้ขาย เท่าที่ผมพอจะสู้ราคาได้ (คนซื้ออยากได้ถูก คนขายอยากได้แพง) แล้วทำไงหล่ะทีนี้ ผมก็บอกว่าลดให้หน่อยนะถือว่า เปิดตัวลูกค้าก็แล้วกันถ้าเกิดว่ามีใครอยากได้ผมจะแนะนำมาซื้อ โดยส่วนมากของซื้อของขายเค้าก็ต้องตั้งราคาไว้เพื่อต่อรองกันอยู่แล้ว พอตกลงกันได้ตามนี้
    ผมก็จะหมั่นมาดูสุนัขที่ผมจองอยู่ เป็นระยะๆ จนถึงวันนัดรับลูกสุนัข ช่วงที่ไม่ได้ไปดูผมจะถามสาระทุกข์ ของลูกสุนัขว่าเป็นอย่างไรบ้าง เรื่องสุขภาพลูกสุนัข การวิ่งการเดิน การกิน ระบบขับถ่าย ความร่าเริงซุกซน น้ำหนักตัว พอวันที่นัดรับลูกสุนัข ผมก็จะดูความร่าเริงของสุนัข
    ความซุกซน ดูจมูกมีความชุ่มชื้นมั๊ย ดูแววตา ว่ามีขี้ตามั๊ย สามารถจับภาพเคลื่อนไหวเราได้มั๊ย เช็คดูว่าหูมันได้ยินเสียงมั๊ย แกล้งทำเสียดังๆแล้วมันตอบสนองอย่างไร ดูสภาพผิวหนัง+ขน ดูการเดิน+การวิ่ง ทำไมผมต้องเช็คละเอียดแบบนี้หล่ะ ก็เพราะเราไม่อยากเลี้ยงสัตว์ทีมีปัญหา ถ้าได้มาแล้วต้องเอาไปรักษากันเอง ผมไม่อุ้มมาตั้งแต่แรกแล้วหล่ะ จริงมั๊ย เลือกก่อนต้องเอาตัวที่สมบูรณ์ เราซื้อนี่ไม่ใช้ไปขอเค้าฟรีๆ เพื่อนๆอาจจะคิดว่าทำมั๊ยมึงเรื่องมากนักว่า ไม่ใช่เรื่องมากหรอกครับ ได้สุนัขป่วยไปแล้วต้องจ่ายเงินค่าตัวแล้วเอาไปรักษาอีก ใครเค้าทำกัน ในกรณีนี้ ผมว่าถ้าคุณไม่จ่ายผมก็ว่าไม่ผิดหรอกครับ เพราะเรายังไม่ได้รับตัวลูกสุนัขไปเลี้ยง แต่ถ้าคุณถูกชะตากับลูกสุนัขตัวนี้จริงๆ คุณอาจจะช่วยค่ารักษาเค้าบ้างนิดหน่อย แต่ไม่ใช่ออกให้เค้าหมด มันบ่งบอกความมีน้ำใจ แต่ถ้าเค้าให้คุณออกให้หมด ผมจะโทษคุณว่า คุณทำไมต้องหาเรื่องหมดเงินเกินเหตุด้วย แล้วคุณแน่ใจได้อย่างไร ว่าลูกสุนัขที่คุณได้ไปหายป่วย ไม่ต้องไปพบแพทย์อีก อะไรเป็นสิงรับประกันคุณ อย่าเลยครับหาตัวใหม่ที่สมบูรณ์เลี้ยงดีกว่า คุณจะได้ไม่ลำบากใจทีหลัง ไม่จำเป็นต้องเชื่อผมก็ได้คุณนำเอาไปพิจารณา แล้วตัดสินใจเอง ขอให้คุณพบกับสุนัขทีคุณถูกใจและพอใจนะครับ จบ....
    ปล. ขอโทษนะครับไม่ใช่รู้ดี แต่อยากไว้ให้คิดไว้สำหรับคนที่มือใหม่
  • อะไรจะขนาดนั้น จรรยาบรรณของคนขายหายไปไหนกันหมดครับ
    หากหมาไม่สบายไม่ควรส่งมอบแก่ลูกค้าอย่างเด็ดขาด ส่งไปก็ตายเปล่า
  • ใช่คอกหมา ในตลาดบางบัวทองไหม ? มีเพื่อนเคยเล่าให้ฟังคล้ายๆ แบบนี้
  • ไม่ต้องจ่ายแล้วน่ะ ไม่ใช่ความรับผิดชอบอะไรของเราเลย หมายังไม่ได้อยู่กับเราเลย ป่วย:o025: คนขายก็รับผิดชอบไปสิครับ:o042:
  • ไม่ต้องจ่ายอะไรทั้งสิ้นครับ มันไม่ใช่ความรับผิดชอบของคุณ หมายังไม่ถึงมือคุณ
    และขอเตือนไว้อีกเรื่อง หากจะรับหมามาเลี้ยงให้ตกลงกับเข้าของ และตรวจสุขภาพมันด้วย เช่น ตรวจหัด ตรวจพาโวไวรัส ฯลฯ
  • แบบนี้ก็มีด้วยแฮะ

แถมพลาดไปให้เงินค่าลูกหมาหมดแล้วด้วยนี่สิ ถ้าเกิดมันไม่รอดจะเอาเงินคืนไหมเนี่ย ขนาดนี้ยังจะมีหน้ามาเอาเงินค่ารักษาอีก

ซื้อขายกับคนไม่มีจรรยาบรรณอย่างนี้เซ็งตายเลย
  • เอาเงินคืนครับเพราะถือว่าผิดสัญญาเนื่องจากของที่เราซื้อหรือสั่งจองถ้าไม่มีคุณภาพหรือป่วย
    ถือว่าเป็นสิ่งของก็ของมีตำหนิถือว่าผู้ขายต้องรับผิดชอบในสิ่งของนั้นๆโดยการรับคืนถ้ามีสัญญาอาจต้องรับผิดชอบ
    ค่าเสียหายที่เกิดขึ้นด้วย
  • คุณซื้อกับใคร และ เป็นคอกไหน..??
    อย่างนี้ออกความเห็นลำบาก เหมือนเป็นการฟังความฝ่ายเดียว
    ยังไงก็ขอให้คนที่ขายออกมาชี้แจงด้วยดีกว่า
  • แฟนโทรไปคุยแล้วค่ะ ขอบคุณทุกๆท่านเดี๋ยวเย็นนี้ไปรับ ...

ไม่ต้องจ่ายเพิ่มละ อย่างไรก็ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านนะคะ

แต่ถ้ามีเปลี่ยนแปลงจะมาแฉละทีนี้

ขอให้เป็นกรณีศึกษาสำหรับผู้ซื้อหรือมือใหม่ทุกๆค่ะ ก่อนจ่ายเงินครบค่าหมาดูกันดีๆค่ะ
  • ลองต่อรองกับเจ้าของคอกดูอีกทีค่ะ ลองถามเหตุผลเขาด้วย ว่าทำไมเราถึงต้องมีส่วนรับผิดชอบ อยากรู้ความคิดเห็นของเขาค่ะ แปลกดีไม่เคยได้ยิน
  • บางคอกเขารับประกันให้ด้วยว่าหากสุนัขเป็นอะไรภายในเจ็ดวันโดยไม่ใช่ความผิดของผู้ซื้อ เขายินดีเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ
    คนเราการทำธุรกิจ ความรับผิดชอบและจรรยาบรรณเป็นสิ่งสำคัญที่สุดครับ

เงินทองเสียไปแล้วก็หาใหม่ได้ทุกวัน แต่ชื่อเสียงทีเสียไป ทำอย่างไรก็ไม่มีทางได้คืน
    จำกันไว้เด้อพี่น้อง
  • หวังว่าเอาหมามาแล้วมันจะไม่เป็นอะไรอีกนะคะ
  • ทำไม ต้องให้น้องเค้าเอามาลงถามในนี้ ไอ่คอกหมาห่านี่ ถึง จะรู้ว่าจรรยาบรรณ อยู่ที่ไหน

นี่ก็เป็นอีกครั้งนึง ที่บอร์ด พิทบูล โซน ได้ทำหน้าที่ของมันเอง ปรบมือให้ 3 แปะ...:006:
  • ลูกหมาท่ามันป่วยเอามาอยู่ที่เราท่าซวยเอามาตายนะครับ ไม่รอให้มันแข็งแรงหรือโตอีกนิดละครับ แลเวค่ารักษาอะไรมันใช่เรื่องของเราที่ไหนละครับ
  • ไปรับมาหรือยังครับ สุขภาพเป็นไงบ้างครับ อย่าลืมเอาไปหาหมอแถวบ้านคุณตรวจสุขภาพอีกทีเพื่อความสะบายใจนะครับ

.....

ของผมก็คล้ายๆกัน แต่ดีที่พี่เอกรีบพาไปรพ.เป็นลำไส้ฯ ช่วยค่าอาหารกับค่าจัดส่งเพิ่มไปละ

รอแฟนตัดสินใจค่ารักษาเหมือนกัน:024:

ไม่นานคงได้รับมาเลี้ยงแล้ว:006:
  • :m080:ถ้า หากหมา มัน เกิดตาย เราไม่ต้องจ่าย ค่า ทำศพหมา รือ