ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

นมแอนลีนกับพิทบูล
  • โทษครับมีใครเคยให้นมแอนลีน(กล่อง-ผง)ให้พิทบูลกินบ้างครับ
    ทำไมเด็กๆ ผมไม่กินครับ
    ตัวเมีย(พึ่งคลอด)ผมเอานมแอนลีนให้กิน มันขู่ มันโกธรยิ่งกว่าอุ้มลูกมันอีก เอาลูกมาอุ้มไม่เห็นเป็นไรครับ
    ผมเลยลองเอามาให้ตัวผู้กิน มันวิ่งหนีเลยครับ มันไม่กิน
    สาเหตุที่เขาไม่กินเกิดจากอะไรครับ ใครรู้ช่วยตอบที่...
  • นมผง ดูเขาจะไม่อยากใกล้เลยครับ
  • 5555 เซ็งเลย หมามันยังรู้แต่คุณดันไม่รู้ ... ขอแซวหน่อยเถอะ

เปลี่ยนดิครับไม่ยาก แล้วไอนมที่เอาให้หมาเนี่ย ผมเลี้ยงหมามาหลายพันธุ์ไม่เคยเอานมวัวให้กินเลยอ่ะ
    นมผงสำหรับลูกสุนัขเอามาชงเลยครับ หรือมีตังค์หน่อยนมแพะ นี้ก็สารอาหารและโภชนาการใกล้เคียง
    นมของสุนัขครับ ท้องไม่เสียด้วย

แต่จริงๆแล้วถ้าคุณจะให้แม่หมากินละก็ เนื้ออกไก่ต้มสุก ก็เสริมโปรตีนได้ดีนะจริงๆแล้ว F1 สีม่วงก็โคตรเพียงพอแล้วครับ แม่หมาถ้าไม่ผิดปกติ หัวนมไม่มีปัญหา ลูกหมาดูดนมปกติ F1 สึม่วงให้แม่เค้ากินซะ ลูกหมาโตหน่อยผสมนมกับอาหารเม็ดก็โอเค ว่างๆต้มไข่ให้กิน แค่นี้ พิตบูล ก็จะกลายเป็นหมายักษ์แล้วครับผม ...
  • ครับ พอดีที่บ้านกินแอนลีน(ข้างล่างกล่องเขียนตัวแดง อย่าใช้เลี้ยงทารก) ก็เลยจะให้หมาแม่ลูกอ่อนกินด้วยแต่มันไม่กินครับ
    ผมเลยลองซื้อโปรเกรส(เอส26)มาลองให้กิน มันกินครับ
    เจอนมกล่องโฟมด แคลเซียมสูง ก็ไม่กินครับ คือผมกินนม ก็เลยอย่าให้เขากินด้วยครับ แบ่งๆกันกิน
    แม่หมาปกติดีครับ ลูกหมาดูดนมปกติ ผมปล่อยมันเลี้ยงลูกเองเลย ไม่ได้แยกกันครับ
    เรื่องอาหารแม่หมาผมให้โครงไก่ต้ม+ต้มไข่วันละ 10 ฟอง(ช่วงนี้) แต่ก่อนคลอดผมให้ต้มเนื้อวัว
    ขอบคุณครับ ที่แนะนำเรื่องอาหารโครงไก่ต้มพอได้ปะครับ เมื่อเทียบกับ เนื้ออกไก่ต้ม
  • โครงไก่ต้ม ควรเลาะเอาเฉพาะเนื้อให้กินครับ น้ำซุปก็มีความน่ากินสูงใช้ราดอาหารเม็ดช่วยให้หมากินง่ายขึ้น
    แต่กระดูกไก่สุก อันตรายมากๆ ท่านอาจจะต้องเสียค่ารักษา หากเขามีปัญหาเกี่ยวกับกระเพาะและลำใส้ จึงไม่แนะนำครับ

แต่อย่าลืมโครงไก่จะโดนเลาะเอาเนื้อส่วนที่คุณภาพดีออกไปหมดแล้ว ส่วนที่เหลือจะเป็นเศษเนื้อ ผังพืด เอ็น เศษไขมัน และกระดูก
    มีแคลเซี่ยมเป็นส่วนใหญ่ อาจจะมีโปรตีนอยู่บ้าง แต่คุณภาพต่ำมากครับ
  • ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ววว
  • นมแพะไงครับลองดูยัง
  • เคยมีครับ มันจะเป็นบางตัว โดยเฉพาะแม่หมา ที่เพิ่งคลอด และลูกสุนัข เพิ่งคลอด
    ผมให้นมแพะ บางตัวไม่กินครับ ซื้อมาก็แพง ซื้อมาทีเยอะๆ เสียดาย แต่ดี มีตัวอื่น ซัดแทน
    ก็ต้องเปลี่ยนละครับ
  • :o001:ผมก็ให้นมแพะกินดีมากครับ
  • แล้วนมวัวไม่ดี หรือครับ
  • นมแพะอีกเสียงค่ะ
  • :o008: รบกวนสอบถามนิดนึ่งครับ นมแพะสด รึ นมแบบชงครับ (ขอบคุณครับ)
  • สุนัขบางตัวกินนมวัวแล้วท้องเสียครับ
  • สำหรับบางท่านนะครับที่ยังไม่เข้าใจครับ อันนี้เป็นความเข้าใจของผมในหลักโภชนาการเรื่องนมกับสุนัข อะนะครับลองดูนะครับ

คือ ในนมอะครับมันเป็นมันจะมีความหวานใช่ป่ะ ในส่วนของนมวัวมันจะเรียกความหวานที่ได้มานั้น
    คือ แลคโตส ซึ่งเจ้าเลคโตสก็คือน้ำตาลชนิดนึง ที่หมาบางตัว ไม่สามารถย่อยน้ำตาลชนิดนี้ได้ และก็เป็นส่วนใหญ่ด้วยนะครับ
    เนื่องจาก สุนัขไม่มี เอมซายที่เหมาะสมกับการย่อยสลายแลคโตสให้กลับมาเป็นพลังงานได้
    และก็แน่นอนครับเมื่อย่อยไม่ได้ แต่กินเข้าไปได้ 555 ไม่ออกมาทางใดก็ทางนึงครับ ก็ประมาณท้องเสียหรืออาเจียนเนี่ยแหละครับผม

เมื่อเปรียบเทียบกับ นมแพะ/นมสังเคราะห์ หรือนมผง ที่ทำเลียนแบบให้โภชนาการใกล้เคียงกับ สภาพร่างกายที่สุนัขควรได้รับ นมเหล่านี้ก็ย่อมดีกว่าครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับในนมแพะเนี่ย สารที่ให้ความหวานมันจะคล้ายกับ ฟลุคโตส ความหวานที่ได้จากผลไม้ ซึ่งพวกนี้จะย่อยง่ายกว่า แลคโตส มากเลยครับ อีกทั้งความหวานจาก ฟลุคโตส ร่างกายยังได้ประโยชน์เอากลับมาเป็นพลังงานได้ดีเยี่ยมอีกด้วย
    *** เสริมนิดนึงครับ น้ำตาลฟลุคโตส สำหรับคน แล้วเยี่ยมมากเลยนะครับร่างกาย คนเราจะค่อนข้างยอมรับน้ำตาลชนิดนี้มาเปลี่ยนเป็นพลังงานได้ดี โดยไม่เหลือทิ้งเป็นส่วนเกิน เมื่อลงไปเจอกับแป้งครับ (แป้ง+น้ำตาล+อยู่ในกระเพาะ= ไขมัน)

และจริงๆแล้วอย่างที่เราๆ รู้กัน นมอะไรก็ตามไม่ได้มีประโยชน์ไปกว่านมจากแม่เลยครับ แค่เค้าโดนนมแม่ แล้วมากินอาหารเม็ดดีๆ ที่มีโปรตีน ไขมัน แคลเซี่ยม ฟอสฟอรัส คาร์โบไฮเดตฯลฯ ก็เพียงพอมากๆ แล้วครับ
    บางทีเราไม่จำเป็นต้องไปเสริมไปเติม โปรโมชั่นอะไรให้เค้ามากมายเช่น ไก่สด ไข่ต้ม นม เนื้อ ผัก อาหารเสริมอื่นๆ หรือจะแบบ บล๊าฟ ก็ตาม แต่ถ้ากระเป๋าหนาก็โอเค ครับ เพราะเคยเหมือนกันครับ บ่อยๆเข้าไม่ไหวครับ กลับมาใช้ เม็ดอย่างเดียว ซึ่งก็ไม่ได้แตกต่างอะไรมากมายครับ เท่ากับ ที่จ่ายไปแต่ก่อนแทบเปล่าประโยชน์เลย อาจเป็นเพราะว่าไม่ต่อเนื่องก็ได้มั้งครับ ให้ต่อเนี่องก็ไม่ไหวครับ อายุเป็น 10 ปี...

ผมขอยืนยันและเห็นด้วยกับบทความใน อาหารสุนัข F1 อีกทีครับว่า อาหารสำเร็จรูป เพียงพอต่อการความต้องการของสุนัขและตอบโจทย์เรื่องโภชนาการได้เลยทีเดียวครับ ที่เหลือก็เป็นการออกกำลังกายแล้วล่ะครับผม

แต่ผมก็พอเห็นหมาของเพื่อนๆ บางตัว กินนมวัวพาสเจอไรส์ แบบกล่องเนี่ยแหละครับ ไม่มีปัญหาอะไร???
    และก็ไอพวกหมาข้างถนนเนี่ย แหม!!!! ขั้นเทพจริงๆ กินอะไรก็ได้ 5555

ลองดูนะครับ เพื่อนๆ พี่ๆ แต่กินอะไรเข้าไปก็ไม่เท่าออกกำลังกายครับ กิจกรรมต่างๆ จะทำให้สุนัขคุณ ห่างจากโรคภัยไข้เจ็บ เห็บ หมัด อีกทั้งผิวหนังงามผุดผ่อง ไม่มีขี้เรื้อน ทั้งเปียกแห้งมากวนใจ กล้ามเนื้อสวยงามครับ หมาได้ด้วย คุณได้ด้วยครับคนละครึ่ง แค่เท่านี้ โรงพยาบาลสัตว์ คลีนิคสัตว์ก็เจ๊งแล้วครับ ..... 555 แซวเล่นนะหมอ!!!
  • ผมขอ อนุญาติเอาไปตั้งกระทู้ใหม่เลยดีกว่านะครับ เผื่อท่านที่ยังไม่รู้ เพราะเรื่องนี้ใช้ได้กับสุนัข ทุกสายพันธุ์เผื่อใครเค้าแวะเข้ามาเยี่ยมชม จะได้รับข้อมูลอะไรออกไปบ้างครับ

ตอบ... คุณ Kolok ครับ นมแพะสด นมแพะผง นมสุนัขเทียมผง ส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยท้องเสียครับ ลองใช้ดูครับ ทานแบบไหนได้ก็เป็นประโยชน์ทั้งนั้นเลยครับผม
  • :015::015: ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ คุณ Samurai :063:
  • ขอบคุณครับ พี่มาร์ค(ผมต้องเน้นเนื้อ) F1 แถวผมยังไม่มีขายครับ (ต้องตื่นมาก่อไฟต้มอาหาร)
    ผมต้มโครงไก่ไส่ข้าวโพดด้วยครับ ต้มจนถ่านหมดเตารอให้เย็น ก็ค่อยให้ทานครับ กระดูกนี้นิ้มเลยครับ จะมีโอกาสเป็นลำไส้ไหมครับ ถ้ามีโอกาสเป็น ผมจะได้หยุดให้กินครับ แล้วเนื้อวัวดีไหมครับ
    นมที่ว่า ผมให้แม่หมากินครับ ตอนนี้ลูกหมากินนมแม่อย่างเดียวครับ
    ที่ว่าคือหมาโตครับ นมวัวแดงมันก็เคยกิน (ไม่เป็นไร) แต่มาเจอแอลีนกะโฟมด ตัวเมียลูกอ่อน เอาให้กินขู่ ตัวผู้วิ่งหนีเลยครับ
  • ลูกหมาผม เมื่อก่อนก็กินนมวัวแดงครับ กินจนโต แต่ไม่มีอาการแพ้แบบใดเรยครับ บางที ขี้ มันก็กินครับ ฮิ้วว......