ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนเชิญสมาชิกผู้ชื่นชอบสุนัขพันธ์พิตบูลและบูลลี่ร่วมแสดงความคิดเห็นในการก่อตั้ง AKC
  • ที่ AKC1/53

เรียน สมาชิกที่เคารพรักทุกท่าน

เรื่อง การก่อตั้ง เอเชีย เคนเนล คลับ Asia Kennel Club (AKC)

ปัจจุบัน สุนัขพันธ์ อเมริกันพิตบูล และ สุนัขพันธ์ อเมริกันบูลลี่ ได้รับความนิยมอย่างมากในประเทศไทย แต่เรายังไม่มีหน่วยงานหรือองค์กรใด เข้ามาจัดระเบียบหรือดูแล การออกใบรับรองสายพันธ์เรายังต้องพึ่งพาองค์กรอื่น ซึ่งมูลค่าเม็ดเงินในแต่ละปีเป็นจำนวนเงินมหาศาล แต่เม็ดเงินเหล่านั้น ไม่ได้ย้อนกลับเข้ามาพัฒนาวงการของเราเลย

กระผมและเพื่อนๆหลายท่านได้มีการพูดคุยกันถึงเรื่องนี้มาระยะหนึ่งแล้ว และเห็นสมควรตรงกันว่า เราควรจัดตั้งหน่วยงานที่เป็นองค์กรของเราเอง เพื่อเข้ามาทำหน้าที่นี้ โดยจะบริหารงานในรูปของคณะกรรมการ มีการแบ่งหน้าที่กันอย่างชัดเจน มีสถานที่ทำการที่แน่นอน เพื่อพัฒนากลุ่มของเราให้มีความเจริญก้าวหน้าขึ้น มีความเป็นระเบียบเรียบร้อยขึ้น และมีการดำเนินการจัดกิจกรรมเพื่อกลุ่มของเราโดยตรงมากขึ้น ส่วนกำหนดการ วัน เวลา สถานที่ ที่จะจัดการประชุมก่อตั้งเราจะแจ้งให้ทราบในลำดับต่อไป

จึงเรียนประชาสัมพันธ์มาเพื่อให้ทุกท่านได้รับทราบ และอยากได้รับข้อคิดเห็นจากทุกท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการดำเนินการ

ด้วยความเคารพเป็นอย่างสูง
    ไฟล์แนบ
    DSC06555rs.jpg 86K
  • :063::063:เยี่ยมเลยครับผม
  • เห็นดีด้วยครับผม :063:
  • เห็นด้วยอย่างแรงจ้า
  • ดีครับ
  • อีก 1 เสียงครับ เห็นด้วย
  • อนุมัติ :065: ครับผม
  • ขอสนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ
  • ดีคับ คงต้องวางโครงสร้างกันเป้นจิงเป้นจัง เอาใจช่วยครับ
  • จากการที่ได้พูคคุยเรื่อง เอเชีย เคนเนล คลับ Asia Kennel Club (AKC)

สมควรเกิดขึ้นมานานแล้ว จึงขอเรียนเชิญท่านที่มีใจรักในพิทบูล

มาร่วมประชุมร่วมกัน เพื่อ ระดมความคิดเห็น

อย่างเป็นทางการ เพื่อเป็นแนวทางในการดำเนินการต่อไป ครับผม
  • :063::063::063:ดีมากเลยครับ ขอสนับสนุนครับ
  • อยากให้มีเช่นกันครับ Asia Kennel Club หรือ AKC มันจะไม่ไปซ้ำกับ AKC American Kennel Club หรือครับ
  • :063:แจ่มครับ
  • ยินดีให้ความร่วมมือครับ
  • ช่วงแรก เรายังไม่มีทีมงานและที่ทำการที่แน่นอน เราจึงจำเป็นต้องจัดประชุมครั้งแรก เพื่อสรรหาตัวคณะกรรมการและทีมงานก่อน

ผมกำหนดไว้คร่าวๆ คือวันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน นี้ (วันสามารถเปลี่ยนแปลงได้)
    เวลาก็อาจะประมาณ 10.00 น. สถานที่ก็กำลังหา อยากได้ที่ๆมีห้องประชุม
    แต่ก็ไม่รู้ว่าช่วงเวลาดังกล่าวพวกเราสะดวกหรือไม่ ขอความเห็นหน่อยครับ
  • +10เลยครับพี่ มาร์ค เห็นด้วยครับบ
  • เราซ้ำกับ AKC ของอเมริกา คงไม่เป็นไร เพราะเราเน้นตลาดเอเซีย
    และ AKC ก็ไม่ได้เกี่ยวกับประเทศเรา สุนัขในบ้านเราส่วนมากจะ UKC ครับ

เราจะเน้นเพียงสองสายพันธ์ก่อน คือ พิตบูล และ บูลลี่
    ซึ่งสองสายพันธ์นี้ TKC ไม่ให้การรับรองอยู่แล้ว
  • Asia Kennel Club (AKC) จะกิดขึ้นได้จริง

ต้องใช้เวลา แต่นี่อาจจะเป็นก้าวแรกของการก่อตั้ง

ก็คงต้องอาศัยความไว้เนื้อ เชื่อใจ ของท่านทุกคนด้วยครับ
  • เมื่อไม่รองรับให้เราก็ทำขึ้นมาเองเลยดูมีมาตรฐานมากขึ้นอีกระดับเลยครับ พี่
  • *** เอาเลยคร๊าบๆๆป๋าๆๆๆๆ สนับสนุนเต็มที เพื่อทุกคนๆๆๆๆๆๆๆๆ **
    :m001::m001::m001::m001::m001::m001::m001::m001::m001:
  • ทุกวันนี้เราเสียเงินให้ TKC แต่ TKC ไม่เคยทำอะไรให้เราเลย
    เมื่อไม่มีใครให้ความสำคัญ มันก็ถึงเวลาแล้วที่เราจะพึ่งพาตัวเอง
    กลุ่มของเรามีมากพอ และมีความเหนียวแน่นมากพอ ผมมั่นใจว่าเราทำได้แน่ๆ

ตอนนี้มีชาวต่างชาติ มาหาซื้อหมาจากบ้านเรา แต่เราก็ต้องยืมจมูกคนอื่นหายใจเรื่องเพดดีกรี
    และก็ออกในชื่อ อเมริกันสแตฟฟอร์ตอีกต่างหาก หากอยากได้ชื่อ Pitbull ก็ต้องเสียเงินให้ฝรั่งอีก

เราทำแบบนี้ ใบเพดดีกรีของเรา จะออกในนาม American Pitbull และ American Bully ไปเลย

และรายได้จากสมาชิก เราก็จะนำมาจัดกิจกรรมเพื่อพวกเราเอง
    เราจะสร้างการยอมรับในสุนัขสองสายพันธ์นี้ว่าเป็นสายพันธ์แท้เช่นเดียวกัน
  • เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ
  • ไม่ทราบว่าวันที่ 12 นี้จะไวไปไหมหากจะนัดประชุมครั้งแรก ขอความเห็นท่านที่สนใจหน่อยครับ

ปกติผมกำหนดเวลาสำหรับเรื่องสุนัขไว้ทุกอาทิตย์ที่สองของทุกเดือนอยู่แล้ว จึงเสนอเป็นวันนี้
    จะได้ลากยาวตั้งแต่สิบโมงเช้าจนเย็นไปเลย ทั้งประชุมจัดตั้งช่วงเช้า และ งานมีทติ้งช่วงเย็น
  • สนับสนุนอย่างแรงครับบบบบ...555+
  • เห็นด้วยครับ สนับสนุน :063::063::063:
  • ให้ช่วยอย่างไรบอกเลยครับ
  • เห็นด้วยสุดๆคับแต่ในความคิดส่วนตัวของผมอย่างนึงผมคิดว่า
    เราจะทำยังงัยให้กระดาษแผ่นเดียวแผ่นนี้มีค่ามากเหมือนกับกระดาษของยูเคซี
    เรื่องเปลี่ยนทัศนะคติของคนไทยนี่ยากนะคับ
    ฝรั่งกว่าจะตั้งยูเคซีมาได้กว่าจะมีคนเชื่อใจในกระดาษแผ่นเดียวของเค้านี่ก็ยากนะคับ
    ถ้าอยากให้กระดษที่ออกมามีค่าเราต้องอาศัยการเชื่อใจเชื่อมั่นในคนไทยด้วยกันเอง
    วัตถุดิบผลผลิตของเราในประเทศนี้มีมากพอที่จะส่งออกได้อยู่ที่ว่าคนไทยจะยังหน้ามืดตามัวหลงไหลกะใบยูเคซีอยู่รึป่าว
    ขอคารวะสามจอกใหญ่ๆกับความคิดเริ่มต้นนี้
    ..............................................................................................................................
    ความสำเร็จจะเกิดขึ้นได้ถ้าเราเชื่อใจกันช่วยเหลือกัน
  • เป็นกําลังใจให้ ยินดีให้ความสนับสนุนเต็มที่ครับ ถ้าพี่ๆ ในวงการก่อตั้งได้สําเร็จ
    ผมเชื่อว่าสมาคมนี้มีกําลังพอที่สามารถมอบสิ่งดีๆ กลับคืนให้สังคมได้หลายๆ อย่างแน่นอน

ขอฝากชื่อ SKC (Siam Kennel Club) ไว้พิจารณาในที่ประชุมด้วยอีกหนึ่งชื่อครับ...
  • ใช่ครับ ความสำเร็จจะเกิดขึ้นได้ถ้าเราเชื่อใจและช่วยเหลือกัน

การสร้างมาตราฐานให้เกิดความยอมรับ มันต้องใช้เวลาครับ

ถ้ามีก็ต้องมันซะตอนนี้แหละครับ ต้องสู้กันซักตั้งนึง สนับสนุนเต็มที่ครับ :063:
  • สิ่งเหล่านี้ จะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อทุกท่านให้การสนับสนุนครับ คือต้องลงมือทำ
    อย่างน้อยก็การขอเข้าร่วมเป็นสมาชิกกับสมาคมของเรา แล้วเรามาช่วยกันขับเคลื่อนไปพร้อมกันครับ:063:
  • สนับสนุนเต็มที่ลยครับ :062:

:062::062::062::062::062::062::062:
  • เรื่องชื่อก็อยากฝากให้ช่วยกันคิดเป็นการบ้านนะครับ สำหรับผมได้ทั้งนั้น
    แต่ที่เลือก เอเชีย เพราะว่า หลายท่านต้องการส่งออกครับ เราจะพยายามเป็นศูนย์กลางของภูมิภาคนี้

ตอนนี้ที่ยุโรปก็มีของเขาเองแล้ว ก่อตั้งโดยกลุ่มของบิกเบน คนที่มาช่วยตัดสินงานเชียงใหม่ครับ
  • อยากให้การเริ่มนี้เป็นการร่วมใจจากทุกฝ่ายทุกกลุ่มนะคับคนทยเราทำได้แน่ๆแต่แค่ไม่เชื่อใจกัน
    ไม่อยากจะเห็นแค่มันต้องเป็นฝ่ายใดฝ่ายเดียวที่ทำอยู่มันจะไปกันยากนะคับ

‎1ใน คติพจ ประจำตัวพี่ ได้มาจากเศรษฐี ครึ่งเมกา-ญี่ปุ่น
    1.ทำในสิ่งที่ชอบ
    2.อดทน
    3.เอาชนะความกลัว
    (ได้มาจากพี่ตี๋มัสแตง)
    ถึงเวลาแล้วคับที่เราจะสามัคคีกัน
  • เห็นด้วยครับ ยินดีให้ความร่วมมือครับ
  • สนับสนุน อย่าแรงครับ
  • ผมว่าเป็นไปได้ยาก ตราบไดที่ประเทศไทยยังคงเป็นอับดับต้นๆของการคอรัปชั่น
    และมาตรฐานต่างๆยังไม่เป็นที่ยอมรับของคนต่างชาติ ลองเปรียบเทียบดู
    ทำไม่โรงงานใหญ่ๆต้องใช้มาตรฐานต่างชาติ พวก iso. ต่างๆ เช่น iso1800 iso9000-9001-9002
    ทั้งที่มาตรฐานคนไทยก็มีเยอะเช่น มอก. ขายได้แค่ในไทย เพราะว่าต่างชาติไม่ยอมรับมาตรฐานของไทย
  • ต่ออีกนิด ไม่ต้องดูอะไรมากมาย ทำไม UKC ดีกว่า Pedigree
    ทั้งๆ หมา UKC บางตัว ขี้เหร่กว่าหมา Pedigree ก็มีเยอะไป
    แล้วทำไม จึงต้องไขว่คว้านใบ UKC กันทำไม เพราะมาตรฐานการเป็นที่ยอมรับ มันดีกว่า Pedigree
  • แล้วหมาที่TKC เค้าขึ้นให้เป็น Staffordshireล่ะครับ

จะสามารถเอาขึ้นทะเบียนอีกได้ไหมหรือต้องเอาไปตั้งเป็นNo Record

อีกเรื่องครับ คือจะตั้งเป็นสามคมก็ยังคงไม่ได้รับรองจาก FCI ไม่ใช่หลอครับ
    หรือตั้งเป็นชมรมขึ้นกับTKC

อยากทราบแค่นี้ล่ะครับ

แต่ขึ้นกับใครไม่รู้ ผมก็เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
  • UKC มันเป็นเพียงค่านิยม ทั้งที่มันไม่ได้การันตรีแม้แต่นิดว่าข้อมูลทางสายเลือดเป็นตามนั้นจริงๆ

หากเราให้ความสำคัญกับแผนการบรีด ประวัติที่ชัดเจนถูกต้องของสายเลือดจึงมีประโยชน์
    ถึงแม้ว่าจะจดบันทึกด้วยตัวเองก็ตาม

แต่หากใช้ประวัติทางสายเลือดเป็นเครื่องมือปั่นราคาหมา มันก็มีค่าเพียงแค่กระดาษเช็ดตูดเท่านั้น

ผมไม่เชื่อว่าคุณค่าของ UKC เพดดีกรี จะเหนือกว่า เพดดีกรีออนไลน์ที่ผมทำไว้
    หากจะใช้ประโยชน์จากเพดดีกรีจริงๆ เพดออนไลน์ มีประโยชน์กว่าเยอะ สะดวก โปร่งใส ทุกคนเข้าถึงได้

ถึงประเทศไทยอยู่อันดับต้นๆของการทรุจริตคอรัปชั่น แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า คนตรงจะไม่มี
  • FCI ไม่ได้ให้การรับรอง พิตบูลอยู่แล้ว เราจึงไม่จำเป็นต้องให้ FCI รับรอง
    TKC ก็ไม่รับรองเราอีกเช่นกัน หากเราจะใช้ชื่อพิตบูล หรือบูลลี่ เราต้องยอมรับชื่อสแตฟฯ

วันนี้พิตบูล และบูลลี่ ก็ไม่ต่างอะไรจากหมาเถื่อน แต่สิ่งที่เรากำลังจะทำ ก็คือเรารับรองตัวตนของเราเอง

หากเราเชื่อมั่นว่า พิตบูล และ บูลลี่ เป็นสายพันธ์แท้ เราจะแคร์อะไรกับ FCI หรือ TKC
  • งั้นเราก็คือสมาคมแบบไม่แคร์เสื่อสิน่ะครับ^ ^

แล้วจะแยก พิทบูล กับบูลลี่ยังไงหลอครับ

เพราะบางตัวบอกบูลลี่ แต่หุ่นไม่เหมือนเลย
    หรือจะต้องกำหนดมาตรฐานกันใหม่ครับ
  • นับ 1 เร็วเท่าไหร่ ความสำเร็จมันก็เกิดขึ้นเร็วเท่านั้น อุปสรรค เป็นเรื่องเล็ก ยังงัยต้องเกิดขึ้นอยู่แล้ว ไม่มีสิแปลก การยอมรับ มันต้องเริ่มต้นจากคนในวงการก่อน เรื่องคอรัปชั่น มีทุกวงการ ไม่น่าเป็นอุปสรรคที่จะทำให้สิ่งดีๆไม่เกิดขึ้นครับ ผมเอาด้วย ถ้านั่งรอ TKC ก็คงต้องรอจนแห้งครับ บางแก้ว หมาประจำชาติยังขึ้นทะเบียน FCI ไม่ได้เลย เพราะมัวแต่พึ่ง TKC อย่าหวัง ว่า บูลลี่ จะไปได้ ต้องทำเองครับ Unity สำคัญที่สุดครับนาทีนี้ ผมขอฝากนิดนึง เป็นข้อเสนอแนะ เพราะอาจไม่ได้มีส่วนร่วมใน คลับนี้โดยตรง เรื่องการวางกฎเกณฑ์ อยากให้เน้นเรื่องการคัดพันธุ์แบบมีหลักการ จรรยาบรรณ และมนุษยธรรม เช่น DNA Test ระบบจัดเก็บฐานข้อมูลเจ๋งๆ เพื่อประโยชน์ในอนาคต วิทยาการในบ้านเราทำได้ หากเริ่มมาตรฐานสูง การยอมรับจะเกิดขึ้นเร็ว และอาจทำให้สมาคมใหญ่ หงายหลัง เพราะมาตรฐานเราสูงกว่า
  • หมาที่จดทะเบียนเป็นบูลลี่ ก็ต้องพัฒนาไปในแนวทางของของบูลลี่
    หากหมาแหลมยาวยังหน้าด้านมาขึ้นทะเบียนเป็นบูลลี่ก็คงไม่ต้องพูดอะไรแล้ว
    มันควรจะโดนทำหมัน ไม่นำมาขยายพันธ์ จริงไหมครับ
  • ผมมั่นใจว่ามาตรฐานของคนที่เล่นอยู่ในบอร์ดนี้ ไม่แพ้ใครอยู่แล้ว
    แต่ทว่าอนาคตเราจะสูงขึ้น หรือต่ำลงก็อยู่ที่พวกเราทุกคนครับ
  • ทุกองค์กรต้องมีกฏกติกาเพื่อให้สมาชิกเดินตาม พวกเราก็คือคนที่เขียนมันขึ้นมา
    ขอเพียงเรากล้าร่างในสิ่งที่ถูกต้องตั้งแต่แรก เราก็ไม่ต้องมาแก้กันบ่อยๆ

กติกาจะได้รับการยอมรับและเคารพ จะต้องไม่เขียนเข้าข้างตนเอง
    ผมก็หวังว่า คนร่วมร่างกติกาต้องใจกว้างพอ มองถึงประโยชน์ของส่วนรวมเป็นหลัก

วันนี้มาตรฐานพิตบูลพอมีของเดิมอยู่บ้างแล้ว เอามาปรับปรุงให้ทันสมัยขึ้นก็คงได้
    แต่มาตรฐานของบูลลี เราจะเอาอย่างไร ฝากทุกคนคิดไว้เป็นการบ้านด้วยครับ
  • :067::063:สุดยอดไปเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • ดีๆคะ เราจะได้ใช้เป็นของเราเอง เห็นด้วยคะ
  • แล้วที่ว่ามาตรฐาน เอาตรงไหนมาวัดกันบ้างแบบหลักสากล
    ลองดู คอกไหนที่ทำหมาได้ลักษณะตามหลักสากล
    แล้วหลักสากลมีอะไรบ้าง หรือคิดเอาไหม่หมดตามความชอบเหรอ
    หมาหน้าต้องสั้นตัวต้องเตี้ยแล้วก็อ้วนเหมือนหมู เอาแบบนี้มาตั้งหลักสากลเหรอ
    ถ้าเป็นการตั้งกลุ่มขึ้นมาเอง มันก็ไม่ได้เรียกว่ามาตรฐานหรอก ออกมาลองรับมาตรฐานกันเองมันจะดีและเป็นที่ยอมรับเหรอ