ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนเชิญสมาชิกผู้ชื่นชอบสุนัขพันธ์พิตบูลและบูลลี่ร่วมแสดงความคิดเห็นในการก่อตั้ง AKC
  • ผมว่าอย่าพึ่งเบรคกันเลยครับลองทำก่อนดีกว่ามั้ยเพราะ
    จะรอดหรือไม่รอดมันอยู่ที่ตัวเราทุกคนนะคับ
    ถ้าคิดจะทำอย่ากลัวคำว่าล้มเหลว
    ขอเป็นกำลังใจให้นะคับ
  • ขอบคุณน้าผี สำหรับคำถาม

ก่อนอื่นเราต้องแยกให้ออก ระหว่าง มาตรฐาน กติกา และความนิยม

มาตรฐานคือ กฏเกณฑ์ที่ใช้เป็นเครื่องมือในการเปรียบเทียบ ให้คน สัตว์ สิ่งของ ทีมีมากกว่าสอง ให้เป็นไปในทิศทางเดียวกัน ดังนั้นมาตรฐานจะเปลี่ยนแปลงตามอำเภอใจไม่ได้
    กติกา คือข้อกำหนดให้ทุกคนปฏิบัติตาม เพื่อจะได้เกิดความเป็นระเบียบและเรียบร้อย กติกาสามารถปรับปรุงเปลี่ยนแปลงได้ตามสถานการณ์
    ความนิยม เป็นเรื่องของความพึงพอใจ ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง อาจจะสวนทาง หรือเป็นไปในทิศทางเดียวกับมาตรฐานก็ได้ สนัขที่ไม่ตรงตามมาตรฐาน อาจจะได้รับความนิยมมากกว่าสุนัขตามมาตรฐานก็ไม่ผิด แต่ในสนามประกวด เราต้องตัดสินตามมาตรฐาน ไม่ใช่ตัดสินตามความนิยมหรือกระแส

ปัญหาที่พบเจอก็คือ คนแยกแยะไม่ออกระหว่าง มาตรฐานและความนิยม และดันทะลึ่งผลักดัน ความนิยมให้เปลี่ยนไปเป็นมาตรฐาน

ผมไม่ได้เก่งกาจมาจากไหนนะครับ เพียงแต่เข้าใจเจตนาของมาตรฐาน กติกา และไม่พยายามแปลอะไรเข้าข้างตนเอง
  • ดีครับ น้องผี เรากำลังระดมความคิดกัน สิ่งหนึ่งสิ่งใดที่นำเสนอมา

จะนำไปสู่กระบวนการ ในที่ประชุมกันอีกครั้ง สิ่งที่พวกเราได้คิด และไว้แต่ต้นแล้ว

ว่าจะต้องเจอะเจอ กับคำถามต่างอีกมากมาย

ไม่ใช่ประเด็นที่จะต้องมาหาคำตอบ ถูกหรือผิด หรือ หาขอสรุปกันในกระทู้นี้เลยครับ

ขอลำดับ ขั้นตอนตามที่ได้คุยกันไว้ ได้แยกประเด็นออกเป็น พิทบูล กะ บูลี่ ในเบื้องต้น

และยังได้แยกคุยกันในเรื่องมาตราฐาน กฎ กติกา รวมถึงแหล่งข้อมูล ที่ถูกต้อง

มันมีอีกมากเรื่องที่จะต้องทำกันจริงๆ ไหนจะหาคณะกรรมการ และที่ปรึกษาที่มีความรู้ ในเรื่องพิทบูล

จนถึงคนทำงาน ไหนจะโปรแกรม อื่นๆที่จะตามมา

ใจเย็นๆครับ ยังไงจะพยายามหาข้อสรุป ให้อยู่ในแนวทางเดียวกันให้ได้

ถ้าไม่เริ่มเก้าเดินหรือขยับอะไร พวกเราก็ยังต้องตามก้นฝรั่งกันตลอดไป

ถึงแม้มันอาจจะแค่ความคิด แต่สิ่งที่จะทำต่อไปล้วนตั้งใจ โปร่งใจ จริงใจ

ช่วยกันคิกกันทำ asia kennel club เป็นผลงานงานของพวกเราชาวพิทบูลทุกคน
  • :063::063::063::036:
  • โธ่ เฮียกว่าจะมา ปล่อยให้ผมฉายเดี่ยวอยู่คนเดียวต้องนาน ส่วนคนยุหายไปไหนหมด
    ผมตอบกระทู้คนเดียวแบบนี้ ไม่แน่คนที่คิดจะมาร่วมอาจเปลี่ยนใจก็ได้นะ ฮ่าๆๆ

ปกติใครก็รู้ว่าผมไม่ค่อยสนใจเรื่องมาตรฐาน เรื่องการประกวด สนแต่การเลี้ยงอย่างรับผิดชอบ
    แต่เพื่อสวนรวมยอมออกหน้าให้ อยากให้ทุกท่านมั่นใจ ผมตรงไปตรงมาแน่นอนครับ
    ช่วงให้ออกความเห็นก็ออกความเห็น นำเสนอได้เต็มที่ แต่หากออกมาเป็นข้อสรุปแล้วห้ามป่วนนะครับ
  • ผมเห็นด้วย ถูกใจจริงๆ
  • ผมเห็นด้วยกับคุณUltradogน่ะครับ เรื่องหมาที่จะขึ้นทะเบียนน่าจะมีอะไรที่ตรวจให้รู้ว่าเป็นพันธุ์ที่แท้

แต่วิธีการของเพดดีกรีออนไลน์ก็ดีน่ะครับอย่างน้อยๆๆๆก็มีรูปให้ดู ไม่เหมือนมาเป็นกระดาษชื่อยาวๆอ่านมากๆๆก็งง

เห็นด้วยกับเฮียใหญ่น่ะครับพี่ผี น่าจะเริ่มประชุมกันก่อนมีอะไรก็ไปเสนอไปคุยกัน จะได้บทสรุปที่พอใจของทุกคน

แล้วสมาชิกสมัครสมาชิกได้ตอนไหนยังไงมั่งครับ^^
  • สำหรับพิตบูล ผมจะแบ่งออกเป็นสองมาตรฐาน คือ

แบบ ADBA สำหรับแนวใช้งาน
    และแบบ UKC สำหรับสายโชว์

และบูลลี่ ยังคิดไม่ออก มึน ไม่รู้จะเน้นอะไร
    ต้องขอความเห็นจากเซียนก่อน
  • เยี่ยมครับ เห็นด้วยครับ :063::063::063::063:
  • :o015::o010::o061::063::063::063:
  • หากยังไม่มีไอเดีย ผมขอเสนอ Correct Bully เป็นมาตรฐาน
    โดยยึด ลักษณะที่ไม่พิกลพิการ และไม่กระทบกับสุขภาพของหมาเป็นสำคัญ

ส่วน เอกซ์ตรีม กับ ฟรีก น่าจะเน้นที่ความสะใจ และความนิยม
    ควรจัดประกวดกันเองนอกรอบ
  • ผมว่า เราเอาความเห็น คำถาม คำตอบ ในกระทู้นี้มาเป็นข้อพิจารณาก็เข้าท่านะครับ เพราะหากมีการประชุมกันซึ่งหน้าอาจเกิดความเกรงใจ ความเห็นที่เป็นประโยชน์อาจไม่ถูกพูดขึ้นมา เราน่าจะลองปล่อยกระทู้นี้ให้เกิดความคิดเห็นมากๆเพื่อสร้างกรอบคร่าวๆ ในการกำหนดมาตรฐาน เราน่าจะมองเห็น และได้อะไรที่มีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ
  • เป็นเรื่องที่ดีครับ ที่จะมีสมาคมรับรองสายพันธุ์ในประเทศไทย แต่การขึ้นทะเบียนต้องตรงไปตรงมาและตรวจสอบได้ ก็คงต้องอ้างอิงเอกสารจากทางเมืองนอกก่อนแหละครับ ไม่งั้นหมาบ้านเราได้เลี้ยวออกทะเลแน่ๆครับ เพราะถ้าเราไม่รู้ที่มาที่ไปที่ชัดเจน
    แทนที่จะพัฒนากลับจะเดินถอยหลัง และสุดท้ายก็ไม่มีคุณค่า แต่ยังไงก็ขอสนับสนุนโครงการนี้ด้วยคนครับ :063:
  • ผมยังหวังใจ ว่านี่คือการเริ่มต้นที่ดี

แล้วเรื่องมาตราฐาน พิทบูลคือโจทย์ที่ยากที่สุดเลยครับ

ส่วนเรื่องมุนมอง ของกรรมการ ตัดสินก็เป็นข้อประเด็นที่จะต้องลงรายละเอียดกันต่อไป

ยังมีกฎ ข้อห้ามต่างๆ กติกาในรูปแบบประยุกต์ ให้เข้ากับสภาพแบบไทยไทย

พวกเรามาหลอมรวมร่วมสร้างกันดีกว่า

ลำพังความคิดของคนไม่กี่คน อาจจะทำความไม่พอใจให้กับคนหมู่มากได้

จะพยายามหาจุดสรุป จุดยอมรับ ของทุกฝ่าย มารวมกัน

แก้ไข ปรับแต่งให้เข้ากับ สภาพไทยๆนี่แหละ ครับผม
  • นี่ความเห็นส่วนตัวนะ Correct หรือ compact น่าจะเอาเป็นมาตรฐาน

Photobucket

Photobucket

Photobucket
  • อืฉาน ว่านะ บลูลื่ มันก็ต้อง แบบสามือิฉัน อะคะ เตื้ยยย คอสั้น หัวสั้น หน้าสั้น ตัวก็ต้องสั้น แต่....ไม่สั้นนะยาวอยู่ เตื้ย ล่ำ บึกบึน แบบรถถัง แต่ถ้าแบบรถเคน รถยก ก็ต้องจัดไปแบบไช่งาน ใช้ให้ถูบ้านช่วยพ่อบ้านไป
  • ผมเห็นด้วยนะครับ
    แต่อยากให้แยก PIT BULL กับ BULLIE ให้ชัดเจนครับ
    แต่ทุกวันนี้ผมเห็น คนเอา O F R N บรีดกับ BULLIE , BULLIE บรีดกับ PITBULL จะแก้ตรงนี้ยังไงครับ
    เสนอแนะอีกนิดนะครับ คนที่เลี้ยงในรูปแบบฟาร์มควรมีการขึ้นทะเบียนด้วยครับ
    สรุปเห็นด้วยครับ แต่ต้อง ชัดเจน จริงจัง
    :062:
  • ต่อไปเราคงมีระบบสะสมแต้มทั้งทางด้านการประกวดและกิจกรรมต่างๆ ให้สุนัขทุกตัวในงาน
    ทั่วประเทศ เป็นอะไรที่สังคมพิทบูลไทยน่าภูมิใจ น่าตื่นเต้นดีครับแค่ได้คิดก็มันส์แล้ว...
  • ข้อมูลของเฮียใหญ่ กรุณาแปลคำศัพท์ให้หน่อยครับ
  • :m008::m008::m008:เห้นด้วยอีกหนึ่งเสียงยินดีให้ความร่วมมือครับผมบอกลูกเมียว่าซื้อพิทบูลแต่มันดูใบเพดบอกหมาพันธุ์อะไรสแตปฟอรด์....

อธิบายให้ฟังยืดยาวมันยังไม่เข้าใจเลย ถ้าเป็นชื่ออเมริกันพิทบูล หรืออเมริกันบูลลี่ มันคงจะเข้าใจได้ง่ายนะ

ฝรั่งมันคงงงวะคนไทยก็ทำได้นะเนี่ย:m006::m006::m006:
  • จริงๆมาตราฐานหรือกฎเกณฑ์ล้วนเป็นสิ่งที่เราสร้างมันขึ้นมาเองทั้งนั้น เห็นด้วยครับ แต่จะทำอย่างไรล่ะให้มาตราฐานนั้นเป็นที่ยอมรับในวงกว้าง และสากล ผมว่าน่าจะช่วยกันหาข้อมูลแล้วไปนั่ง ถกกันเลยก็น่าจะดีครับ จัดเป็นวาระแห่งชาติซะเลยก็น่าจะดีครับพี่มาร์ค
  • พี่ๆนำ น้องๆเสริม ความสำเร็จเกิดแน่ครับ หนึ่งเสียงเล็กๆนี้ ขอเอาด้วยคนครับ :006: :063: :019:
  • ถ้ามีการสอบคัดพันธุ์ เช่น ตรวจดูความถูกต้องตามมาตราฐานที่ตั้งขึ้น สำหรับพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์ที่จะทำการผสม ออกเป็นหนังสือรับรองว่าสุนัขพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ตัวนี้ได้ผ่านการคัดเลือกแล้วให้ผสมพันธุ์ได้ เมื่อได้ลูกออกมาก็ระบุในใบเพ็ดที่ออกให้ไปเลยว่าตัวพ่อมีลักษณะอย่างไร แม่มีลักษณะอย่างไร ปู่ ย่า ตา ยาย มีลักษณะอย่างไรผ่านการสอบคัดพันธุ์หรือไม่ ผมว่าน่าจะเป็นผลดีกับทั้งบรีดเดอร์และผู้ที่จะเลี้ยง รวมทั้งจะได้มีการจำกัดไม่ให้มีสุนัขด้อยคุณภาพมากเกินไป
  • :063::063::063::063:
  • :002:พี่มาร์ค ขอหลังวันที่ 25 ได้มั้ยครับ
  • ผมเห็นด้วยกับพี่มาร์คครับ เห็นมีคนข้องใจทั้งผีทั้งคน แต่พี่มาร์คก็สามารถตอบได้หมดด้วยเหตุผล ทุกวันนี้เราต้องอยู่กันด้วยเหตุผลและความสามัคคี ไม่ใช่ว่ากลัวว่าใครจะได้ผลประโยชน์ ทำแบบนี้แล้วเมื่อไหร่คนรักพิดบูลประเทศไทยจะ
    เจริญแหล่ะครับ ทุกคนรวมทั้งตัวผมเองมีความรู้เรื่องสุนัขพิดบูลก็เพราะเวปนี้เป็นส่วนใหญ่ ทำไมไม่ให้โอกาสพี่ๆๆที่มีความหวังดีได้สร้างอะไรในกลุ่มคนรักพิดบูลละครับ ตัวผมเองก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องพิดบูลแต่มีพี่คนนึงขับผ่านหน้าบ้านถามผมว่านี่พิดบูลใช่ไหม สายพันธ์ไหน ผมตอบไม่ได้เพราะผมไม่รู้แต่พี่เขาแนะะนำให้เข้ามาเวปนี้ทำให้ผมมีความรู้มากมาย
    สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณพี่ดำและพี่ๆๆเพื่อนๆๆๆชาวอยุธยาที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนแต่ให้ความเป็นกันเองและให้คำชี้แนะเป็นอย่างดี และขอขอบคุณพี่มาร์คและพี่ๆๆทุกคนที่สร้างเวปนี้ได้ดีมากๆๆๆครับ ....โอ๋ อยุธยา
  • มีเจ้าภาพทั้งที เลี้ยงพิตบูลสายเลือดที่เค้าอุตส่าห์ทำมาให้ฟรีๆ
    ไม่เอา ไม่เห็นด้วยก็บ้าแล้วครับ . . . ว่าตามนั้นครับพี่มาร์ค

ผมเชื่อว่า ถ้านับ 1 ไปแล้วจะนับเลขอะไรต่อไปมันก็ต้องลุยครับ เชื่อเหลือเกินว่าคนเลี้ยง พิตบูล สู้ไหวครับ

แต่หลัง 12 - 09 - 53 ก็ดีครับพี่เร็วไปหน่อย . . .
  • ยินดีให้ความร่วมมือครับครับ:065:
  • :063::063::063::063::063::063::063::063::063:
  • การเดินทางทุกครั้ง ก่อนจะไปถึงจุดหมาย มันต้องเริ่มจากก้าวแรกเสมอ

แน่นอนหนทางข้างหน้าเราก็ยังไม่รู้ว่าจะต้องกับอุปสรรคอะไรอีกบ้าง
    หากเรามองเห็นแต่ปัญหา ขาดความเชื่อมัน เราก็จะไม่กล้าเริ่มเดินเสียที

แต่หากเรามองเห็นโอกาส มีความมั่นใจ และตั้งใจจริง อุปสรรคทั้งปวง
    มันก็คือความสนุก ความท้าทาย ที่ทำให้การเดินทางของเรามีรสชาดมากขึ้นครับ

การเดินทาง หากเดินคนเดียวมันก็เหงา หากเราร่วมเดินไปพร้อมๆกันหลายๆคนมันก็สนุกสนาน
    และผมก็ไม่เคยกลัวอุปสรรค แต่ผมกลัวความหวาดระแวง หรือทิ่มแทงกันเองของเพื่อนร่วมขบวนครับ

ผมไม่อยากทำตัวเป็นม้าลากรถ พาพวกท่านเดินทาง เพราะไม่มั่นใจว่าจะมีกำลังลากมันไปได้นานแค่ไหน
    แต่ผมอยากเปลี่ยนจากขบวนม้าลากรถเป็นเครื่องจักรกล(สีแดง เล่นมุขหน่อย) และพวกเราทุกคนคือฟันเฟืองช่วยกันขับเคลื่อน
    โดยให้คณะกรรมการร่วมกัน ทำหน้าที่เป็นผู้ถือพวงมาลัย บังคับทิศทางเพื่อไปสู่เป้าหมายมากกว่า
  • Asia Kennel Club (AKC)
    มั่งมั่นทำให้ภูมิภาค Asia ยอมรับ เป็นมาตรฐานสากลครับ

อนาคตใช้ AKC ใบเดียว จบครับ....:o061:
  • :006: นโยบายดีๆแบบนี้พวกเราสนับสนุนเต็มครับพี่ :013:
  • :065:สนันสนุนครับ อย่าให้โครงการนี้หาย นะครับ อยากใช้:063:
  • ช่วยๆกันดัน
  • ก้าวแรกเป็นก้าวที่ทดสอบความกล้าของผู้ริเริ่ม
    ก้าวต่อๆไปจะเป็นก้าวที่เดินไปสู่ความสำเร็จ
    แม้ว่าในระหว่างทางจะมีปัญหาและอุปสรรคแต่
    มันจะทำให้เราภูมิใจครับ ที่เป็นรู้ริเิริ่มและทำมัน
    ให้สำเร็จ

ผมสนับสนุน 1 เสียง แม้ว่าจะไม่ค่อยมีความรู้ซะ
    เท่าไร ช่วยอะไรไม่ค่อยได้ เป็นกำลังใจให้ครับ:013:
  • ผมเอาด้วยคนครับ เฮียๆๆ ลุยเลยครับ อะไรที่เป็นของเรา มันเป็นความภูมิใจของเราเต็มๆๆครับ
  • เรื่องมาตรฐานคงต้อง ถกกันยาวและคุยกันหลายรอบนะเฮีย

อย่างพิทบูล (สายประกวด)กับ RED NOSEนี่ยังพอหาข้อมูลมาอ้างอิงได้

แต่บูลลี่นี่หละ เพราะอย่างที่เราๆเห็น การบรีดแต่ละครั้งของบูลลี่ ยิ่งกับผู้บรีดที่ยังขาดประสบการณ์

จะมีลูกหมาที่หลุดไปจากลักษณะทางกายภาพของพ่อแม่ ออกมาเป็นจำนวนมาก

พวกนี้อย่างไรก็ต้องกลับมาขึ้นทะเบียนกับทางสมาคมเรา

เราอาจจะตั้งที่ปรึกษาขึ้นมาสักคน เพื่อช่วยเหลือเพื่อนๆสมาชิก โดยให้ความรู้ตั้งแต่ การวางโปรแกรมผสม

การเลี้ยงดูบำรุงลูกสุนัขและพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ เพื่อให้ได้ลูกสุนัขที่มีมาตรฐาน โดยอาจแต่งตั้งคนมีความรู้ด้านนี้มาสักหนึ่งคน

เพื่อเป็นที่ปรึกษาให้กับเพื่อนๆสมาชิก และสร้างเว็บบอร์ดของสมาคมเราขึ้นมา เพื่อให้สมาชิกได้เข้าถึงข้อมูลได้สะดวก

วันก่อนผมได้นั่งคุยถึงแผนงานการจัดงาน พิทบูลโชว์ ผมยังค้านเรื่องการใช้มาตรฐานของ ABKC และถ้วยรางวัลจาก ABKC เลย

ผมว่าวันนี้เมืองไทยก้าวหน้าเกินกว่าที่เราจะต้อง ง้อ ใครแล้ว

เราควรจะก้าวไปข้างหน้าพร้อมๆกัน โดยมีพวกเราทุกคนเป็นกำลังหลัก ตกผลึกทางความคิด เพื่อวงการของพวกเราครับ

ส่วนชื่อ ASIA KENNEL CLUB ชื่อย่อก็ ASKC ไปเลย ง่ายดี

ผมว่าเราอย่าไปซ้ำเค้าเลย AKC เดี๋ยวสับสน.....:063:
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์ค ผมว่าพี่ต้องสะสมคนที่มองโลกในแง่บวกเข้ามากันมากๆรับรองสมาคมจะมีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้น ใครไม่เห็นด้วยหรือขัดแย้งก็สิทธิ์ของเค้าไม่ต้องมาแต่เค้าเหล่านั้นจะโดดเดี่ยวในที่สุดหรือไปไหนวงก็แตก ผมเชื่อว่าคนชอบพี่มีมากกว่าคนเกียด ผมเองยังทำไม่ได้เท่าพี่เลย จาก คนรักบิส
  • เรื่องวันถ้าเป็นไปได้ผมขอเสนอแนะ 1เสียง ก่อนวันที่จัดงานที่นครปฐมก็แล้วกัน วันงานที่นครปฐมจะได้ประกาศอย่างเป็นทางการเกี่ยวกับรายชื่อคณะกรรมการ
  • :o040:เห็นด้วยกับการจัดตั้งครับ
  • :o001:ผมคิดว่าน่าจะดีคับ
    เห้นด้วยคับ
  • pitbull มันคืออะไรก็ควรคงไว้ที่สิงเหล่านั้นซิ พี่ๆทุกคนก็รู้กันดี(นิสัยและสันดานงัย)จะไปเถียงหรือถามถึงเรื่องมาตราฐานกันทำไมกันนักกันหนา
  • ต่ออีกนิดว่าอย่ามาตัดสินกันที่รูปร่างหน้าตาเลยดีกว่า หน้ายาวหน้าสั้นจมูกดำจมูกแดงถ้านิสัยไม่ใช่อย่างนี้สิหน้าจะจับทำหมันให้หมด มันคงจะดีกว่าจับหมาหน้ายาวๆที่เกิดจากบลูลี่แล้วมาสวมรอยเป็นพิทบลูละมั่ง พี่ๆว่าอย่างงัยครับ
  • วิสัยทัศกว้างไกลสมกับชื่อผมขอเป็นสมาชิกครับสุดยอดครับพี่.............................................................................
  • bully คงจะเน้นไปที่โครงสร้างเป็นหลักครับ บูลลี่คือสุนัขที่พัฒนา ด้านโครงสร้างโดยเฉพาะ ดังนั้นบูลลี่ควรมีความ ล่ำ หนา สมชื่อ bully

ความคิดเห็นเพิ่มเติมอยากเจอกันต่อหน้ามากกว่าครับ แล้วค่อยคุยกัน

ขอบคุณครับ

GOF_BB
  • ...เป็นตัวของตัวเองได้ ก็ดีคับ....
    เสียงเล็กเล็ก แต่ก็หนึ่งเสียงคับ....
  • เห็นด้วยครับ
  • ผมคงไม่สามารถทำให้ทุกคนแฮปปี้ได้ แต่ก็จะพยายามทำในสิ่งที่คนส่วนใหญ่ต้องการ

มาตรฐานทุกอย่าง จะต้องไม่ไปส่งเสริมความพิกลพิการ จนกระทบต่อการดำรงค์ชีวิตของสุนัข

ผมจะผลักดันการจัดทำทะเบียนประวัติทางสายเลือดให้แก่สุนัขทุกตัวที่เป็นสมาชิกโดยไม่มีการแบ่งแยก
    การประกวดทุกครั้งที่รับรองโดย AKC จะยึดตามมาตรฐาน AKC เป็นหลัก
    เป้าหมาย เพื่อการอนุรักษ์พัฒนาสุนัขที่ตรงตามมาตรฐานเอาไว้ให้ลูกหลานในอนาคต

การจัดประกวดสุนัขที่อยู่ในกระแสนิยม กติกาสามารถกำหนดกันเองนอกรอบ มีการมอบถ้วยมอบตำแหน่งกันได้ตามปกติ
    แต่จะไม่มีการรับรองผลการประกวดโดย AKC และไม่มีการบันทึกผลการประกวด ลงในทะเบียนประวัติ

ส่วนโปรแกรมการบรีดของแต่ละท่าน อาจจะบรีดหมาตามกะแสตลาด เพื่อการพานิชย์ก็ไม่ว่ากัน สามารถทำทะเบียนประวิตได้
    แต่เวลาลงประกวด หมาเหล่านี้อาจจะไม่สามารถชนะการแข่งขันได้ เราต้องแยกแยะระหว่างความนิยม ณ ช่วงเวลาหนึ่ง กับมาตรฐานที่วางไว้

มาตรฐาน เรามีไว้เพื่อพัฒนาสายพันธ์สุนัข ปกป้องคุ้มครองสุนัขที่มีลักษณะดี ไม่ใช่การส่งเสริมการสร้างสุนัขพิการ
    เราต้องแยกแยะ ระหว่าง การบรีดเพื่อการค้า และ การบรีดเพื่อการพัฒนา สองสิ่งนี้เราต้องทำความเข้าใจและไม่นำมาปนกันโดยเด็ดขาด

ผมมีแนวทางและนโยบายที่ต้องการผลักดันแบบนี้ แต่ก็พร้อมที่จะรับฟังเสียงจากสมาชิกส่วนใหญ่
    ผมไม่ต้องการให้ใครมองว่าผมทำเพื่อ คนกลุ่มไหน คือคอกสุนัขคอกใดคอกหนึ่ง แต่ผมจะทำเพื่อสุนัขเป็นหลักครับ
  • :006::006::006:เอาใจช่วยอยากให้มีครับ
  • จากหัวข้อ ช็อค! 2 ร็อตไวเลอร์ ขย้ำหนูน้อยสก็อตปางตาย
    สุนัข 5 สายพันธุ์ที่ถูกกำหนดเป็นสุนัขพันธุ์ที่ต้องดวบคุมเป็นพิเศษตามข้อ บัญญัติกรุงเทพมหานครตาม พรบ.สาธารณสุข 2535 คือ

1.ร็อตไวเลอร์

2.อเมริกันพิทบูล

3.อเมริกันสแตฟฟอร์ดเชียร์ เทอเรียร์

4.ฟิล่า บราซิลเลียโร

5.บูลเทอเรียร์

สุนัขทั้ง5สายพันธุ์นี้ถ้าเลี้ยงต้องมีกรงเก็บสุนัขที่แข็งแรง หากปล่อยในบริเวณบ้าน รั้วต้องรอบขอบต้องชิดพอที่สุนัขจะไม่เล็ดลอดออกมาข้างนอกบ้านได้ และหากนำออกมาเดินเล่นข้างนอก สุนัขจะต้องถูกใส่ตะกร้อปากและอยู่ในสายจูงที่แข็งแรงจับถือสายจูงไม่ยาว เกิน50เซ็นติเมตรและผู้พาสุนัขเดินเล่นต้องเป็นผู้ใหญ่ที่แข็งแรงพอที่จะควบ คุมสุนัขได้ จริงๆแล้วกทม.ควรจะกำหนดให้ผู้ซื้อผู้ขายสุนัขพันธุ์ควบคุมพิเศษนี้ต้องขอ อนุญาตและจดทะเบียนเป็นกรณีพิเศษ โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ เพราะเวลาเกิดปัญหาสุนัขกัดหรือทำร้ายเด็กไม่ว่าจะสาหัสหรือปางตาย เจ้าของสุนัขจะปฏิเสธความรับผิดชอบใดๆไม่ได้ ช่วยกันจัดระเบียบสุนัขในสังคมก็ดี สุนัขจรจัดควรถูกจับให้หมด เพราะถือว่าไม่มีเจ้าของ ถ้าเป็นที่ยุโรป สุนัขจรจัดจะถูกจับมาขังที่ศูนย์สุนัขหายหรือไร้เจ้าของ หากถึงกำหนด3เดือนแล้ว ยังไม่มีใดรมาแสดงตัวเป็นเจ้าของสุนัข หรือมีใครมาขอรับไปเลี้ยง สุนัขนั้นๆจะถูกฉีดยาให้ตาย บ้านเมืองเขาถึงสะอาดสะอ้าน ไม่มีขี้หมาเลอะถนนหนทาง และเจ้าของสุนัขในเมืองไทยโปรดทราบ หากคุณคิดจะเลี้ยงสุนัข กรุณาให้สุนัขของคุณขี้ในบริเวณบ้านคุณ หากเอาออกมาขี้นอกบ้าน กรุณาเก็บขี้หมาของหมาคุณกลับไปด้วย ถ้าทำไม่ได้ กรุณาเลิกเลี้ยงหมาเถอะ เพราะหมาอายุไขเฉลี่ย 10กว่าปี นั่นหมายความว่าคุณต้องดูแลเขาไปกว่า10ปี ถ้าดูแลไม่ดีได้บาปมากกว่าได้บุญนะครับ
    ท่านคิดว่า อย่างไรกับเหตุที่กลุ่มคนที่ไม่ได้เลี้ยง หรือ รักหมาอย่างเราคิด เค้ามองเราแง่ไหน การแสดงตัวตนของท่านดีมาก ร็อตไวเลอร์ ผมก็เคยเลี้ยงและรักษามันจนสุดความสามารถของหมอ ต่อมาได้ พิทบูล มาเลี้ยง 2 ตัว สายไหนไม่รู้คนขายบอกว่า พิทบูล ที่บ้านรักมันมากบอกไม่ว่าแม่หมาสายไหน พ่อหมาชื่ออะไร ดูแล้วต่างกลุ่มต่างเพิ่มประชากรมันเรื่อยๆไม่มีแนวทาง ทำกันไปจนท่านยังแยกแยะไม่ออกว่าทางไหนสายไหน
    ผมว่าเราควรมาทำสำมะโนประชากรหมาของพวกเราก่อน โดยท่านเป็น เจ้าภาพ ติดต่อกับต่างในแต่ละภูมิภาค ร่วมกลุ่ม ถ่ายรูปหมาบอกรายละเอียดมาให้มากที่สุด แบ่งเพศ อายุ ซื้อจากใคร พ่อแม่ชืออะไร
    เมื่อได้ท่านก็แยกประเภท และ สายตอบกับ ไปให้ทางสายแต่ละชุด บอก สมาชิกในเครือข่าย ใครทับใครก็จดชื่อบอกหัวหน้าสาย ทางสายก็บอกขึ้นมา ท่านจึงค่อยจัด
    เมื่อเรารู้เส้นทางขยายพันธ์ เราจะรู้ว่าเราจะได้สายพันธุ์มีคุณภาพที่ไหน จะได้คุณภาพจริง แค่นี้ก่อนติดธุระ ...เดี๋ยวมา