ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

"ข้าวปุกงา" นั่งนิ่งๆ
  • ปุกงา กะ หม้อฮ่อม .....ให้ดูกันขำๆ
    http://www.youtube.com/watch?v=RyvdRw2hbyM
  • ขอโทษครับ..ผมสงสัยมานานแล้วคำว่า "ข้าวปุกงา"หมายความว่าไรครับ รบกวนด้วยครับ
  • CommentAuthorban CommentTime39 นาทีก่อน | September 3, 2010, 4:01 pm
    ขอโทษครับ..ผมสงสัยมานานแล้วคำว่า "ข้าวปุกงา"หมายความว่าไรครับ รบกวนด้วยครับ

• ใจหายเลย!!! นึกว่างานเข้าซะแล้วตู ^-^
  • ถ้าเคยไปปายน่าจะรู้ครับ ข้าวปุกงาเป็นอาหารกึ่งขนมพื้นเมืองของตนแถวนั้น อร่อยดีครับ
  • ปุกงา น่ารักกก อิอิ
  • คือข้าวเหนียวคลุกงาดำตำละเอียดใส่เกลือนิ๊ดนึง
    รสชาดเค็มมันส์อร่อยดี อาหารคนเหนือไม่ใช่แค่ อ.ปายครับ.
  • สวัสดีครับ คุณวันฟ้า
    ข้าวหลามตัด กับ ดาวเด่น สบายดี ครับ
    ผมเคย โพสรูปไว้ เมื่อไม่นานในชื่อว่า Tigger and the pooh
  • mustafa ผมทำเบอร์หาย รบกวนโทรหานะครับ ขอบคุณมากนะคะที่ดูเเลเป็นอย่างดี
    เข้าไปดู ข้าวปุกงา-นี่หมาหรือปลาคราฟนะคะ
    ส่วนที่มาของ ข้าวปุกงา ได้มาเพราะตัวเค้าสีข้าว เหมือน สีของข้าวเหนียว
    เเละมีลายน้ำตาลพาดบนดำเหมือน งาดำตำละเอียด
    เมื่อรวมกันเเล้วเลย กลายเป็นขนม"ข้าวปุกงา" ค่ะ
  • ขอบคุณครับ..
  • TIgger and The Pooh น่ารักดีเนอะ

:015:
  • CommentAuthorphanit441 CommentTime1 วันก่อน | September 5, 2010, 9:55 am
    คือข้าวเหนียวคลุกงาดำตำละเอียดใส่เกลือนิ๊ดนึง
    รสชาดเค็มมันส์อร่อยดี อาหารคนเหนือไม่ใช่แค่ อ.ปายครับ.

ตอบ อ๋อ ถ้าแบบนั้น แถวบ้านเรียกข้าวหนึกงา เรียกข้าวปุกงา เท่ห์ดีเนอะ เพราะดี ชอบๆ หน้าหนาวนะ มักจะทำกิน อร่อย
  • :002::002::002:น่าสงสารน้องกระต่ายนะ อย่าไปทำมัน
    ทำไมเอารูปลงไม่ได้หงะ