ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนักของผมพึ่งไปตัดหูมาคับควรดูแลอย่างไรบ้างคับถ้าแผลมีหนองด้วยอะคับ
  • สุนักของผมพึ่งไปตัดหูมาคับควรดูแลอย่างไรบ้างคับถ้าแผลมีหนองด้วยอะคับ
  • เบตาดีน ใส่เข้าไป สี่วันห้าวันตัดไหม(หรือตามวันนัดก็แล้วแต่) ถ้าไม่มีไหม ก็ไม่มีหนองแล้ว แป๊บเดียวแห้ง
  • อ่ออย่าลืม เอาครีมที่หมอให้มาทาให้หมาด้วย เพราถ้าแผลแห้งมันจะเกา และ หากใส่คอล่าไว้ก็ดี เพื่อป้องกันมันเกาและแผลอาจฉีกได้
  • เอ้าเผื่อถามต่อเรื่องดามหู เอาลิงค์นี้ไปดูครับ ลองทำตามแบบดูแล้วกัน เครดิตเวปของหลังอานเขา
    http://thairidgebackdog.multiply.com/photos/album/24/24
  • ง่ายๆเลย เอาครีมที่หมอให้มาทาแล้วกินยาตามหมอบอกให้ครบ
    ส่วนเรื่องหูมีหนอง ให้ใช้เบตาดีนทา เมื่อ คห.บนบอกครับ
    ส่วนเรื่องตัดไหม ครบ1อาทิตย์ตามแพทย์สั่ง แต่ถ้าคลีนิคอยู่ไกลก็ตัดเองได้เลยครับ
  • 1. ดูแลอย่างใกล้ชิด พยายามอย่าให้ลูกหมาเกาแผล
    2. เบตาดีน + กินยาตามหมอสั่ง
    3. ครบกำหนดตามหมอนัดรีบไปตัดไหมออก

ในกรณีที่ มีหนอง หมั่นเช็ดหนองออกให้หมดแล้วทาด้วยยาเบตาดีน เช้าเย็น
    อย่าล้างแผลด้วยแอลกอฮอล นะครับน้องหมาจะแสบ ~

สำคัญคือเรื่อง การเกาแผลครับ ถ้าเค้าไม่เกา แผลจะไม่เหวอะฉีก การดูแลก็จะง่ายขึ้น ถ้าแผลแตก ดูแลลำบาก หมาจะรำคาญเกายิ่งขึ้นไปอีก แล้วแผลก็จะไม่หาย ยังไง ก็สู้ๆครับ ขอให้หายไวๆ
  • ขอบคุณนะคับสำหรับคำแนะนำ
    ได้ความรู้เพิ่มดีมากเลยคับ