ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครช่วยอธิบายคำว่าหมาเริ่มสตาร์ท ทีครับ
  • เล่นเวปมาเจอคำว่าสตาร์ท หลายครั้งแล้ว พอจะจับใจความว่ามันแปลว่าหมาเริ่มดุ แต่อยากจะรู้ว่ามันดูยังไง อาการแบบไหนที่เรียกว่าสตาร์ท และอีกคำ คำว่าเทิร์นหมายถึงอะไรครับ
  • สตาร์ท-มันเริ่มสู้หมาอื่นไงครับ
    เทิร์น-รูปทรงเปลี่ยนไปในทางที่ดี เช่น ครบ 2 ปี เป็นหนุ่ม-สาวเต็มที่ หนา หัวแบ่ง ดูสวยขึ้น(แต่ละตัวระยะเวลาไม่เท่ากันนะครับ)
  • เคยได้ยินกลุ่มคนเลี้ยงสายกัดเค้าคุยกันน่ะครับว่า เวลาอยู่ในสนามกัด ถ้าหมาตัวไหนเสียเปรียบแสดงอาการสู้ไม่ได้หรือหันหน้าหนี กรรมการหรือผู้คุมจะขานว่า "เทิร์น" (Turn) แล้วก็จะให้แยกหมา เพื่อเข้ามุม( คล้ายพักยก) ตัวที่ได้เปรียบต้องหันหน้าเข้ามุม ไม่มีสิทธิ มองคู่ต่อสู้ แล้วตัวที่เสียเปรียบ (ตัวที่โดนขาน "เทิร์น") ก็ได้สิทธิที่จะหันหน้าออก มองคู่ต่อสู้ได้ หมาทั้งสองตัวพร้อมที่จะออกจากมุม ขณะเดียวกัน กรรมการก็จะเริ่มนับ 1-25 (ถ้าจำไม่ผิด) หมาตัวที่ได้เปรียบก็สามารถ หันหน้าออกจากมุม มองคู่ต่อสู้ได้ หลังจากนั้นทั้งสองฝ่ายก็จะปล่อยหมาให้กัดกันต่อในยกต่อไป ถ้าหมาตัวที่โดนขาน"เทิร์น" ไม่ออกจากมุม ก็จะนับต่อ จนถึง 30 (ถ้าจำไม่ผิด อีกน่ะแหล่ะ) และจะถูกจับแพ้ในทันที....อันนี้ก็ต้องรอผู้รู้เรื่องกฏกติกาจริงๆ มาขยายความอีกทีนะครับ

อีกกรณีหนึ่งในภาษาอังกฤษ คำว่า Turn นั้นอาจจะหมายถึงเวลาที่พูดถึง หมา Turn on you ก็จะแปลได้ว่า หมาคุณ "แว้งกัดคุณ หรือ กัดเจ้าของ" นั่นเองครับ..

ตามความเห็นส่วนตัวในกรณี ที่เจ้าของกะทู้ตั้งคำถามนะครับ มันก็ขึ้นอยู่ว่า เราพูดถึงเรื่อง เกมส์หมากัดกันในสนาม หรือว่าพูดถึงเรื่องหมากัดคน ครับผม...:m090:
  • ถูกอยากที่ sty.. บอก แต่จะบอกว่าคำว่าสตาร์ทมันใช่ไม่ได้กับสายโชว์หรอก ยิ่งบูลี่ไม่ต้องพูด
    พิทบูลสตาร์ท หมายถึง มันเริ่มที่จะกัดหมาทุกๆตัวที่อยู่ข้างๆมัน มันจึงเป็นเหตุผลที่พิตบูลอยู่รวมกันไม่ได้
    ถ้าเลี้ยงอยู่รวมกันได้ มันไม่ใช่พิทบูล
  • :m033:แสดงแวว บลูลี่ มันไม่กัดใช่ใหม่คับ:m033:
  • ของผมกับหมาที่บ้านเป็นบ้างที่ครับ
    เดินใกล้กันบ้างทีไม่มองหน้ากันเลยครับ
    บ้างทีบ้าไรก็ไม่รู้จะใส่กันอย่างเดีย่วเลย
    .....แล้วแต่อารมณ์มันหรือเปล่า......
  • ลองดูครับ บูลลี่มันไม่ใช่พิตบูลครับ มันพัฒนามาจากพิตบูล เรียกง่ายๆว่า อะไรที่เป็นพิตบูล มันจะไม่มีในบูลลี่ครับ
  • .....ก็แค่บิดกุญแจเหยียบคันเร่ง !!!(อ่อ...แซวเล่นนะครับ)

.....สวัสดีครับคุณเช มีไรก็โทรมาปรึกษาได้ พอให้คำแนะนำได้นิดหน่อยน่ะครับ.....:005:
  • หมาผมเป็นเรดโนสจะดุไหมครับ เพราะไม่เห็นมันจะดุกับหมาตัวไหนเลย

ทั้งๆอายุ 11เดือนแล้วนะครับ หรือเป็นเพราะการเลี้ยงดู :013: