ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• BATISTA 7 MONTHS
    ขอคำติชมด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF5014.jpg 68K
    DSCF5011.jpg 55K
    DSCF5007.jpg 80K
    DSCF4998.jpg 89K
    DSCF4987.jpg 78K
  • สวยมากครับ ให้กินอะไรหรอถึงได้ปึกปักอย่างนี้
  • :063::063::063::063::063::063:สวยดีคับ
    หน้าใหญ่ดี
    ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆมาก
    กี่เดือนแล้วเนียคับ
  • hitman กะแม่ไหนครับสวยมากๆ 7 เดือนเท่านั้นปีกว่าแม่งสุดยอดแน่ตัวนี้
  • :013:ชอบมากครับ โดนใจมากไม่มีคำติ ชมอย่างเดียว:013::013::013:
  • โทษนะครับ พอดีเห็นขาหลังแปลกๆ ไม่ทราบว่าเป็นกับรูปถ่ายรึเปล่า สงสัยแค่ตรงนี้เฉยๆ แต่โดยรวมสุดยอดไปเลยครับ
  • เห้นด้วยกับผีตัวข้างบนว่า ขาหลังทรงมันแปลก ๆ หรือจะเป็นที่มุมกล้อง แต่ อก กับ กระดูกจัดจริงๆๆ
  • งามมั๊กๆๆๆๆ:o040::o040::o040:
  • กล้ามเนื้อน่อง ก้นลีบ หลังแอ่น ตูดโด่ง อกกว้างดี(เพราะจับถ่างขา ก่อนกดชัตเตอร์) หน้าตาเหมือนไหมล่ะHITMAN ดูเอาเอง อยากให้หมาอ้วนก็ให้มันกินเยอะๆ ซิ
  • ผีช่างสังเกตุดีมากครับ ใช่เลย ขาหลังดูบิดและคด สะโพก้นลีบโดยเฉพาะรูปที่1และ 2แต่ช่วงท่อนหน้าผ่านเลยทีเดียว
  • hitman กะแม่ไหนครับสวยมากๆ 7 เดือนเท่านั้นปีกว่าแม่งสุดยอดแน่ตัวนี้

ผีช่างสังเกตุดีมากครับ ใช่เลย ขาหลังดูบิดและคด สะโพก้นลีบโดยเฉพาะรูปที่1และ 2แต่ช่วงท่อนหน้าผ่านเลยทีเดียว

525i เปลี่ยนสีไวดีนะ
  • ผมไม่ได้เปลี่ยนสี ครั้งแรกผมมองผ่านๆมันสวยมากครับ แล้วมีผีมาบอกอีกที ผมก็สังเกตเห็นว่ามันจริงก็เห้นว่าจริง แต่ช่วงท่อนหน้าครึ่งตัวผมก็ว่ามันสวยจริงๆ ว่ากันตรงๆครับน้าผี
  • :m110:นาย knot อัดแข่งกะนายโบว์สิท่า 555 .... อ้วนสุดๆๆๆ (ดูดีทีเดียว) :m001:

DR.
  • ไปเช็คกับหมอเลย แบบนี้โรคข้อสะโพก (HIP)แน่นอน ถ่ายทอดทางพันธุกรรมนะครับ มาจากทางไหนเช็คกันให้ดี พ่อหรือแม่

จากผี แอนตี้โรคฮิป (HIP)
  • ข้อสะโพกอักเสบ

โรคข้อสะโพกอักเสบ (Hip Dysplasia)
    เป็นโรคกระดูกที่พบได้มากในสุนัขพันธุ์ใหญ่ ( Giant and large breed ) โดยพบมากถึง 1 ใน 3 ของโรคกระดูกทั้งหมด โดยโรคนี้จะมีพัฒนาการมนช่วงที่มีการเจริญเติบโตของกระดูก จึงอาจพบได้ตั้งแต่อายุ 4-12เดือน

สาเหตุและปัจจัยโน้มนำ

1. กรรมพันธุ์
    กรรมพันธุ์มักเป็นสาเหตุเริ่มแรกของโรคและมักจะเกิดร่วมกับปัจจัยอื่นๆ ทำให้เกิดความรุนแรงมากขึ้น พบว่าลูกสุนัขที่เกิดจากพ่อแม่ที่ไม่แสดงอาการของโรคอาจป่วยด้วยโรคนี้ได้ ส่วนลูกสุนัขที่เกิดจากพ่อแม่ที่ป่วยด้วยโรคข้อสะโพกเสื่อมจะมีเพียง 7% เท่านั้นที่ปกติ

2. โภชนาการ
    การให้อาหารเต็มที่ตลอดเวลา จะทำให้มีโอกาสเกิดโรคสูงขึ้น ควรให้ปริมาณอาหารเพียง 60-70% ของปริมาณอาหารที่สุนัขกินได้

3.อัตราการเจริญเติบโตและขนาดตัวของสุนัข
    ลูกสุนัขที่มีอัตราการเจริญเติบโตเร็ว และมีน้ำหนักตัวมาก จะมีแนวโน้มเกิดปัญหาได้มากกว่า

4. สภาพแวดล้อมและการเลี้ยงดู
    กรณีที่ลูกสุนัขมีแนวโน้มเป็นโรคข้อสะโพกเสื่อมหากมีการออกกำลังกายที่มาก จะทำให้แนวโน้มการเกิดโรคสูงขึ้น นอกจากนี้สภาพพื้นผิวที่สุนุขอยู่หากเรียบและลื่น ก็จะทำให้สุนัขที่มีปัญหาอยู่แสดงอาการได้เร็วและรุนแรงขึ้น

อาการ
    1. ความสามารถในการออกกำลังกายลดลง
    2. การลุกยืนหรือนั่ง ทำได้ช้าหรือลำบากมากกว่าปกติ
    3. สุนัขไม่พยายามหรือไม่สามารถกระโดด ก้าวขึ้นหรือลงบันไดหรือรถยนต์ได้
    4. บางครั้งอาจได้ยินเสียงคลิกที่บริเวณสะโพก เวลาสุนัขเดิน
    5. ลักษณะการวิ่งจะใช้ 2 ขาหลังก้าวไปพร้อมๆ กัน
    6. มีอาการเจ็บขาเด่นชัดมากขึ้นหลังจากการออกกำลังกาย อาจแสดงอาการของขาช้างใดข้างหนึ่งหรือทั้งสองข้าง
    7. สุนัขจะยืนลักษณะหลังงอ กล้ามเนื้อบริเวณขาหลังและสะโพกลีบเล็กลง บางครั้งจะยืนลักษณะขาชิด แต่ปลายเท้าแบะออก

หากสุนัขของคุณเริ่มมีอาการข้างต้น ควรปรึกษาสัตว์แพทย์ เพื่อที่สัตว์แพทย์ จะได้วินิจฉัย และทำการรักษา
  • การวินิจฉัยโรค
    1.การถ่่ายภาพรังสีเอ็กซ์เรย์
    2.การตรวจข้อสะโพก

การรักษา แบ่งเป็น 2 ลักษณะคือ
    1.การรักษาทางยา
    เป็นการรักษากรณีที่เริ่มมีอาการ โดยการใช้ยาแก้ปวด ลดอักเสบ รวมทั้งการใช้สารเสริมอาหารพวกกลูโคซาไมด์ และตคอนดรอยติน ร่วมไปกับการคุมปริมาณอาหารที่เหมาะสม นอกจากนี้ควรให้สุนัขมีการออกกำลังกายที่เหมาะสม
    2.การรักษาทางการผ่าตัด จุดประสงค์เพื่อ
    1.ลดอาการเจ็บปวดบริเวณข้อต่อ
    2.เพื่อให้สุนัขสามารถกลับมาใช้ขารับน้ำหนักได้
    3.เพื่อลดการดำเนินไปของโรค
    แต่อย่างไรการผ่าตัดในกรณีที่ป่วยมานาน กล้ามเนื้อขาจะเริ่มลีบ จะให้ผลการรักษาที่ไม่ค่อยดีนัก

วิธีทำกายภาพกรณีข้อสะโพกเสื่อม
    สัปดาห์ที่ 1
    1.ใช้ถุงน้ำร้อนประคบบริเวณสะโพก 15-20 นาที แล้วทำการยืดหดขา 10-15 ครั้ง ทำ 2-3 ครั้งต่อวัน
    2.จูงสุนัขเดินนาน 10-20 นาที อย่างน้อย 3 ครั้ง และไม่ควรเกิน 3 ครั้งต่อวัน
    3.สังเกตการตอบสนองของสุนัขโดยไม่ให้ยาใด ๆ
    4.ถ้าสุนัขมีอาการเจ็บบริเวณข้อ ให้ลดกิจกรรมต่าง ๆ ลง 50% และให้ยาลดอาการปวดก่อนทำกายภาพบำบัด 30-60 นาที่
    5.พิจารณาประคบเย็นบริเวณข้อสะโพกหลักงารทำกายภาพบำบัด

สัปดาห์ที่ 2-4
    1.ใช้ถุงน้ำร้อนประคบบริเวณสะโพก 15-20 นาที
    2.ยืด-หดขาและเพิ่มระยะการเดิน
    3.เริ่มให้สุนัขเดินในทางลาดชันหรือขึ้นลงบันได
    4.เริ่มให้สุนัขลุกและนั่ง 2 ครั้งต่อวัน
    5.ให้ว่ายน้ำ 3-5 นาที 3 ครั้งต่อสัปดาห์ และให้เพิ่มระยะเวลาหากสุนัขมีการตอบสนองที่ดีขึ้น

สัปดาห์ที่ 5-12
    1.ใช้ถุงน้ำร้อนประคบบริเวณสะโพก 15-20 นาที
    2.ยืด-หดขาและจูงเดิน
    3.เริ่มให้สุนัขวิ่งเหยาะและเล่นนาน 20-30 นาที 1-2 ครั้งต่อวัน
    4.ให้ว่ายน้ำ 10 นาที 3 ครั้งต่อวัน

ทั้งนี้ทั้งนั้น ทุกอย่างต้องได้รับความเห็นชอบจากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านจริง ๆ

จากผี แอนตี้โรคฮิป เจ้าเก่า
  • และถ้าเป็นโรคฮิปจริง มันเป็นกรรมพันธุ์
  • สวยครับ อุดมสมบูรณ์มากๆครับ
  • เอ้า เจ้าของหมา ตอบหน่อยครับ แม่หมาตัวไหน
    แล้วซื้อมาแพงไหม
    ถ้าหมาเป็นโรคอย่างที่ว่า ยากที่จะรักษาให้หาย เป็นเพียงรักษาบรรเทาลง
    *สูตรการทำให้หมาอ้วน ไม่ยากครับ ถ้าต้องการรูปรางแบบนี้------> ปั้นอาหารเป็นก้อนจับยัด
  • HITMAN Vs Valentine (cougnut x buffy)

ขออภัยด้วยคับที่ตอบช้า