ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กำลังตัดสินใจหาพิทบูลมาเลี้ยงค่ะ แต่อยากรู้ว่ามันเล่นกับพิทบูลตัวผู้ด้วยกันได้มั้ยคะ กังวลมากเลย
  • คือช่วยแนะนำหน่อยนะคะ พี่สาวเราเค้าตัวผู้ อายุ 3 ปีกว่าๆ แต่ตอนแล้ว ต๊องมาก แล้วเราก็กำลังจะเอาลูกพิทบูลมาเลี้ยง เคยได้ยินว่าตัวผู้ไม่ถูกกัน กลัวจะกัดกันน่ะคะ
  • ถ้าเอามาเลี้ยง เป็นลูกหมาอยู่ก็ ไม่น่ามีปัญหา ณ ตอนนี้ แต่ถ้าตัวตัวเล็กมันโตเป็นหนุ่มเมื่อไหร่ รอเวลาอย่างเดียวครับ มันกัดกันชัวร์ๆ ครับ

แต่เลี้ยงได้ครับ แยกปล่อยแบบ ฟาร์ม ครับ
  • มีความสุขเฉพาะคนแหละครับ

หมามันไม่สุขด้วยหรอกครับ

เล่นขังมันไว้แบบนั้น

ถามตัวเองครับว่า ต้องการเลี้ยงเพราะอะไร

รับได้หรือเปล่า กับการต้องขังหมา

อีกตัวขัง อีกตัวปล่อย ขังๆปล่อยๆ สลับกันไป

ถึงเวลาต้องพาไปวิ่งไปเดินปลดปล่อยพลังงาน

ไม่งั้น หมาเครียดตาย

ยิ่งหมาพวกนี้ บ้าพลังด้วย
  • อย่าหาเรื่องใส่ตัวเลยครับ เลี้ยงตัวเดียวให้ดีที่สุดแหละดีแล้ว เพราะพอมันโตขึ้นกัดกันรุนแรง
    คุณเอามันไม่อยู่แน่นอน!!!
  • จากประสพการณ์นะครับ...พิทบลูควรเลี้ยงตัวเดียวดีที่สุด ถ้าจะเลี้ยงเป็นคู้ก็ควรจะเป็นคู้

ตัวผู้-ตัวเมีย ก็ยังพอทนแต่ก็มีโอกาสกัดกันครับ แต่ถ้าเป็นเพศเดียวกันโอกาสกัดกันสูงมาก

หลายๆท่านเคยพูดว่าเลี้ยงได้ไม่เป็นไร ครับตอนนี้ไม่เปงไรแต่ถ้าวันใหนมันกัดกันเมื่อไร ไม่ว่าสาเหตุอะไร

ถ้าลองได้เคยกัดกันแล้ว ไม่ว่าจะเพศเดียวกัน หรือเพศตรงข่าม จากนั้นมันจะกัดกันตลอดไป เผลอเป็นไม่ได้

ต้องเลี้ยงในกรงทั้งคู้ แล้วปล่อยเป็นเวลาทีละตัว เป็นภาระมากครับ ยิ่งถ้าพลาดปล่อยให้มันกัดกันตอนที่เราไม่อยู่

โอกาสกัดกันจนตายมีสูงครับ เมื่อก่อนผมมีอยู่ 4ตัว (2คู้) เป็นภาระมาก เพราะ 4ตัว (2คู้) ของผมกัดกันทุกตัว

ต้องตั่งเวลาปล่อยมาให้หายเครียจทีละตัว ผมก็ไม่มีความสุข หมาก็ไม่มีความสุข ตอนนี้เหลือแค่หมาแดงตัวเดียว

ไม่เอาอีกแล้ว แรกๆก็คิดแบบคุณ ว่าพิทจะดุไม่ดูอยู่ที่คนเลี้ยง ไม่ยอมเชื่อพี่มาร์ค ฮ่าๆ ต้องโดนกับตัวถึงจะเชื่อ

ว่าพิทบลูควรเลี้ยงแค่ตัวเดียว เลี้ยงด้วยรัก และรับผิดชอบ
  • ขอบคุณมากๆๆเลยค่า
  • พวกที่ลงโชว์รูปหมาหลายๆตัวอยู่รวมกัน ส่วนมากก็จะยังเป็นลูกหมายังไม่สตาร์ททั้งนั้น โชว์ได้ก็คงช่วงนี้ละครับ
    และพอหมากัดกัน น้อยคนที่จะกล้าออกมายอมรับว่าหมามันเลี้ยงรวมกันไม่ได้จริงๆ ส่วนมากทำเนียนเงียบหายไปดื้อๆ
  • ค่ะ คือธรรมชาติของมันยังไงก็จะอยู่กับตัวอื่นไม่ได้ใช่ปะคะ แบบเราวางใจไม่ได้ แล้วทำไงถ้าอยากให้มันมีเพื่อนเล่นละคะ งี้มันก็ต้องอยู่ตัวเดียวตลอดไปเลยหรอคะ สงสารอะ มันเคยได้วิ่งเล่นกับหมาตัวอื่น แต่ก่อนอยู่ที่เมกาแล้ว มี dogpark ให้หมาวิ่งเล่นกัน แต่ที่นี่ไม่มีมันเลยซึมๆ คะ เลยอยากหามาเลี้ยงเปนเพื่อนกัน
  • หมาพิตบูลแท้ๆ สมัยก่อนเขาเลี้ยงไว้กัดกัน มันจึงเหมือนหมาโดนสาป อยู่ร่วมกับใครไม่ได้ พอได้อายุจะชิงกันเป็นจ่าฝูงแล้วกัดกันเอง
    หากคุณตัดสินใจเลี้ยงหมาพิตบูลแล้ว คุณต้องยอมรับธรรมชาติของเขา เพราะนิสัยชอบการต่อสู้กับหมาด้วยกัน เขาจึงชอบมีเพื่อนเป็นคนไม่ใช่หมาครับ

หากคุณสงสารกลัวเขาเหงาไม่มีเพื่อนเล่น คุณก็ต้องให้เวลากับเขาเยอะๆเพื่อทดแทน
    หากชอบเลี้ยงหมาหลายตัวไว้เป็นเพื่อนกัน แนะนำว่าเลี้ยงหมาพันธ์อื่น ง่ายกว่าไหมครับ
  • ผมมีหมาอยู่คู่ คู่นี้โตมาด้วยกันเปงแฟนกันไม่เคยทะเล่าะกัน อายุจนอายุสองปีกว่าผมบลีดลูกออกมาชุด

ตัวเมียก็อารมย์แปลปรวน กัดไอ้ตัวผู้เวลาอยู่ด้วยกัน แต่ก็ดูเหมือนไม้ต้วผู้จะยอมนิดๆแต่พอโดนหนักๆ

ตัวผู้ก็สวนบ่างเริ่มโมโห จากนั้นมาเผลอเป็นไม่ได้ ถ้ามีอะไรสกิดหน่อยเวลาอยู่ด้วยกัน จะกัดกันทันที

ขนาดหมาอื่นอยู่หน้าบ้าน ไปเห่าเค่าจะเอาเรื่องเค่าทั่งคู้ ออกไปกัดเค่าไม่ได้ แม่งหันซ้ายหันขวากัดกันเองซะงั้น ฮ่าๆ