ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเรื่องตัดหู
  • พี่ๆครับ หมาที่ตัดหูแล้วหู้ล้ม หรือ แบะ เข้าหากัน เกิดจากการตัดหรือ....
    1.ดามหูไม่ดี
    2.อายุหมามากเกินไป
    หมาผมอายุประมาณ 5 เดือนกว่า ว่าจะพาไปตัดกลัวว่าอายุจะมากแล้วพอตัดเสร็จแล้วหูจะแบะเข้าหากันเลยกลัวครับ
    รบกวนขอความรู้หน่อยครับ
  • ส่วนตัวผมคิดว่าตัดไม่ดี เพราะของผมที่ดามหูหลุดตั้งแต่วันแรกแล้ว โตมาก็เห็นปกติดี
  • ถามว่าตัดแล้วไม่ดามก็ได้ครับ ตัดอายุเท่าไหร่ก็ได้ เพียงแต่ถ้าตัดตอนอายุมากๆๆ เลือดเขาจะออกมาก ตัดแล้วอัดแคลเซียม เยอะๆหน่อยก็จะตั้งเองครับ
  • ของผมโดยส่วนตัว...คิดว่าต้องเป็นที่หมอที่ตัด+การดามครับ+นิสัยของหมาตัวนั้นด้วย
    เหตุผล 1. ส่วนของคุณหมอ ...ถ้าเป็นผู้ที่ผ่านการตัดหูให้หมามานานจะต้องมีความพิถีพิถันเป็นอย่างมาก เล็งแล้วเล็งอีก ถ้าไม่เท่ากันก็
    ตัองวัดใหม่ จนกว่าจะแน่ใจ และถ้าเป็นหมอบางคนจะเรียกเจ้าของหมาไปดูว่าพอใจมั๊ย กับความต้องการของเจ้าของ สั้นไป ยาวไป กาง แคบ ก็ว่ามาจากนั้นก็ทำการตัด แล้วดามให้
    2. ส่วนการดาม เมื่อหมอตัดหูหมาให้เราแล้วหมอจะดามให้ก่อนออกจากคลีนิก..ส่วนจะดามแบบใดนั้นขึ้นอยู่กับแต่ละคน บางคนดามด้วยแกนคัตเตอร์บัคสำลี บางคนดามด้วยพลาสติดจากน้ำดื่ม ฯลฯ หลังจากที่ดามให้แล้ว หมอบางคนจะรั้งหูทั้งสองด้วยพลาสเตอร์กันแบะออก
    แต่บางคนจะไม่รั้งหูด้วยพลาสเตอร์ (โดยส่วนมากจะรั้งพลาสเตอร์กันแบะออกจากกัน) ส่วนตอนกลับไปบ้านการดูแลหมาเกาหรือพยายามจะถอดออก นั้นเราต้องดูแลเอง (เราควรสังเกตุดูการดามจากหมอในวันที่ไปตัดหูหมา เพราะเราต้องทำเองเมื่อมีการหลุดเกิดขึ้น) ถ้าไม่ได้เข้าไปดูจากวันที่ไปตัด ก็ศึกษาดูจากอินเตอร์เน็ต มีตั้งหลายเวปที่สอนการดามหูหมา การดามหูหมาจากฝี่มือคุณหมอใช่ว่าจะทำให้อยู่ได้ตลอด ถ้าหมาตัวนั้นเกาแรงๆ หูที่ดามไว้ก็หลุดแล้ว เราต้องดามให้หมาเราเองเป็นระยะๆ บางตัวต้องดามไว้ประมาณ 2-3 สัปดาห์ กว่าจะตั้ง
    3. ส่วนนิสัยของหมา หมาบางตัวไม่เกาก็ถือว่าโชคดีไป แต่บางตัวเกาตลอด หลุดก็ติดใหม่ๆ แล้วเมื่อไหร่มันจะตั้งได้ที่
    สรุป หมาหูจะตั้ง ตรง สวย ขึ้นอยู่ 3 ข้องที่กล่าวมา
    ในกรณีของคุณ ถ้าเป็นผมน้องหมาอายุได้ 5 เดือนแล้ว ผมคงไม่ตัดแล้วหล่ะครับ ปล่อยไว้แบบนั้นดีกว่า คนอื่นเค้าไม่ตัดก็มีถมไป
    แต่ถ้าตัด... หมาเลือดออกมาก แผลหายช้า ค่าตัดแพง ดามหูนาน ......ตัดสินใจเองครับ
    (ขออนุญาติ เจ้าของสุนัขนำรูปลงประกอบ)
    ไฟล์แนบ
    sm.jpg 54K
  • ขอบคุณมากครับ
  • ยังพอดามทันอยู่นะครับ

แนะนำใช้กระดาษกล่อง(ลังน่ะครับ)ตัดเป็น 4เหลี่ยม เอากาวเหนียว2หน้าที่เป็นแบบ บางๆติดไว้ด่านนอกของหูโดยให้ด้านล่างของกระดดาษแข็งค้ำไว้ไม่ให้หูมันล้มไปข้างใน แล้วใช้กระดาษกาวพันอีกรอบนึงครับ

ของผมทำประมาณ 5-6วันครับถ้าหลุดก็ติดใหม่ใช้ความอดทนหน่อยรับรองตั้งสวยแน่นอนครับ

หมายเหตุ ของผมตอนแรกตัดมาตอน3 เดือนคิดว่าเดี๋ยวก็ตั้ง แต่มันไม่ยอมตั้งมันพับไปข้างหลังด้านนึงก็เลยมาดามเอาอีกทีตอน 4 เดือนตอนแรกคิดว่าไม่ได้แล้วแต่ก็ยังพอได้อยู่นะครับ
  • :020:
    ไฟล์แนบ
    rtyue copy.jpg 39K
    ไฟล์แนบ
    0215.jpg 38K
    ไฟล์แนบ
    0000011000.jpg 69K
    ไฟล์แนบ
    525505 copy.jpg 44K