ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาผมโดนตัดเขี้ยว ขอคำแนะนำครับ
  • ผมได้พิทบลู(หมอบอกอายุประมาณ 2 ขวบ)มาตัวนึงครับจากมูลนิธิ soidog เป็นมูลนิธิช่วยเหลือสุนัขจรจัด มีคนเอามันไปทิ้งไว้หน้ามูลนิธิครับล่ามโซ่ไว้กับเสาไฟฟ้าหน้ามูลนิธิเลยครับ มีปลอกคออย่างดีด้วยไม่ทราบว่าเอามาทิ้งทำไม ส่วนผมเป็นผู้โชคดีที่ได้มันมาเลี้ยงครับ เพราะพอมีคนรุ้ว่ามีพิทบลูถูกทิ้งก็มาขออุปการะกันเพียบครับ พอได้มาแล้วดีใจครับเพราะมันน่ารักมากฉลาดมากด้วยสั่งอะไรทำตามหมด ซื่อสัตย์มากด้วยครับ ตอนกลางคืนจัดที่ให้นอนไม่นอนครับจะมานอนเฝ้าหน้าประตูตลอดเลย แต่ปัญหาก็คือ(แหะๆเข้าเรื่องซะที)มันโดนตัดเขี้ยวครับ โดนตัดโดยหมอที่มูลนิธิ soidog เพราะเขากลัวว่ามันจะไปกัดหมาตัวอื่นตายน่ะครับเพราะต้องขังรวมกันคอกละประมาณ 3 ตัว(ที่มูลนิธิมีหมาหลายร้อยตัว) อยากทราบว่าพอมีทางที่จะต่อเขี้ยวมันได้ไหมครับ เพราะมันโดนหมาที่บ้านพี่ชายกัดมาซะหลายแผลเลยครับ มันสู้อย่างนักสู้ไม่ยอมแพ้ไม่กลัวใครนับถือเลยครับข้อนี้(พยายามแยกแล้วแต่แรงมันเยอะมาก) แต่มันทำอะไรเขาไม่ได้เพราะมันเขี้ยวด้วน ผมไม่นิยมให่้หมากัดกันนะครับ แต่อยากให้มันมีไว้ป้องกันตัวบ้างเพราะแถวบ้านหมาเยอะมาก อีกอย่างคือทนไม่ได้ครับที่ใครมาว่ามันว่าไอ้หมากระจอก แหะๆ ร่ายยาวเลยขออภัยด้วยครับ
  • ไม่อยากให้เค้าไปกัดกับใคร เราก้อต้องคอยดูเค้าซิคับ ไม่ใช่ไปแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ เรื่องเขี้ยวไม่น่าจะเกี่ยวนะ

เพราะว่าไม่ได้ทำให้เค้ากินอะไรไม่ได้ ถ้าเค้ายังกินข้าวได้ก้อไม่จำเป็นต้องไปต่อหรอกคับ ถ้าจะไปต่อเขี้ยวเพราะว่า

กลัวหมาเราจะไม่มีอะไรป้องกันตัว หรือกลัวว่าหมาเราจะสู้เขาไม่ได้ เราก้อไม่ต้องปล่อยเค้าออกไปจากบ้านซิคับ

หรือออกไปก้อต้องออกไปพร้อมกับเรา อยู่ในสายจูง ไม่ใช่ให้ปล่อยเดินโดยไม่มีคัยคอยดูคับ ถ้าคุนไปต่อเขี้ยวมา

อาจจะไม่ได้มีแค่หมาของคัยคนนึงเจ็บ แต่อาจจะถึงกับเสียชีวิตเลยก้อได้นะคับ อย่าโกรธกันนะคับ ที่ผมพูดตงๆ

ผมช่วยแนะนำให้นะคับ อย่าหาว่าผมสอนนะคับ
  • หมดหนทางซะแล้วครับตอนนี้เหมือนมันมือขาดไปนานแล้ว จะไปต่อก็คงไม่มีทาง

ทางทีดีก็เลี้ยงเค้าอย่างระมัดระวังแทนละกันครับ
  • เกรียน มาก
    ตั้งใจเรียนหนังสือเถอะ น้อง
    หมาตัวเดียว เลี้ยงไงให้โดนกัดวะ กระจอกมาก
  • ถ้ารักเค้าจริง ก็อย่าปล่อยให้เค้าไปกัดกับตัวอื่นครับ
    พันธ์อื่นก็ไม่ใช่หมาที่เลี้ยงไว้กัด เค้ายังเลี้ยงกันได้ครับ
    พิตบูลไม่ยอมใครก็จริง แต่ในเมื่อเรารู้ว่าหมาเราไม่พร้อม
    ก็ต้องดูแลอย่าให้เค้าเพ่นพ่านนอกบ้าน เดี๋ยวจะโดนเค้าทำร้ายเอา
    ถ้ารักที่จะเลี้ยงไว้เก็บหมาแถวบ้าน แนะนำให้หาสายกัดสักตัว จบ...... ตายยกซอย....
  • เขี้ยวมันคงต่อไม่ได้แล้ว
    แต่ไม่ใช่ว่ามันไม่มีเขี้ยวแล้วมันจะสู้ไม่เป็น มันเป็นในสายเลือด
    ตัดเขี้ยวแล้วไม่ได้ทำให้สัญชาตญาณดิบในตัวมันหายไปด้วย
    เพียงแต่มันทำให้คู่ต่อสู้เจ็บน้อยลง แต่ถ้าเข้าฟันกรามเมื่อไหร่
    ก็เตรียมขุดหลุมฝังได้เลย
    แต่ทางที่ดี คุณควรระวังหมาคุณเองต่างหาก อย่าให้หมาตัวอื่นเข้าใกล้
    ถ้าเป็นเรา หมาเราโดนกัด ตัวอื่นคงต้องหลังหัก หรือขาหักตามไป
    แต่เพราะคนที่จะเลี้ยงหมา ต้องรักหมา เราทำตัวอื่นไม่ลง ทางที่ดีสำหรับเรา
    คือพยายามอย่าให้มันได้เข้าใกล้กัน เป็นการดีที่สุด
  • ตัวผู้หรือเมียครับ ของดูรูปหน่อยครับ
  • ไอ้หมอที่มูลนิธินี้ มันน่ายึดใบวิชาชีพจริงๆ

จริงแล้ว สภาวิชาชีพ ควรเพิ่มข้อบังคับเรื่องการตัดเขี้ยวหมานะครับ

หมอคนไหนรับตัด ถือว่าผิดจรรยาบรรณ ควรโดนสอบสวน และยึดใบ

ผมไม่ได้มาโกรธแค้นที่พิตไม่มีเขี้ยวแล้วกัดหมาตัวอื่นไม่ได้

แต่ผมโกรธแทนหมาทุกตัวทุกสายพันธุ์ที่โดนตัดเขี้ยวโดยคน

เพราะ อวัยวะของหมาที่สำคัญที่สุดคือ ปากกับจมูก

หมาใช้ปากกับจมูกในการดำรงชีพ หมาสัตว์กินเนื้อ ต้องมีฟันไว้ฉีกเนื้อเพื่อกินอาหาร

หมาไม่มีฟัน เทียบได้อย่างกับคนไม่มีมือเลยนะครับ

ทำอะไรก็ทำไม่ได้ ธรรมชาติหมามัน กัดแทะ อยู่แล้ว ไม่ว่าจะเล่น จะหยอกกัน จะทะเลาะกัน จะกิน จะคัน ฯลฯ

หมอที่นี่ทำไม่ถูกต้อง ขอประนาฌ

===========================
    ส่วน จขกท เลี้ยงหมาแบบนี้ ก็แนะนำว่าอย่าเลี้ยง

ถ้าคิดว่าจะให้พิตไปกัดกับตัวอื่น คิดแค่นี้ก็ผิดแล้ว

เลี้ยงหมา ต้องมีรั้วรอบขอบชิด

รู้ว่ามีหมาจร หรือ หมาอื่นๆในบ้าน ก็ไม่สมควรเลี้ยงพิต

พิตมันเหมาะที่จะเลี้ยงตัวเดียว และให้เวลามันพอสมควร

ทีสำคัญ ต้องพามันไปปลดปล่อยพลัง คือ การออกกำลังกายนั่นเอง

ตอนนี้พิตคุณมันใจเกินร้อย แต่มันก็คง งง ไม่น้อย ว่า ทำไมกัดไปแล้วตัวอื่นไม่เจ็บ

อย่างที่ข้างบนว่าไว้ เลี้ยงพิตไม่มีเขี้ยว ต้องเลี้ยงอย่างระมัดระวัง

มีเขี้ยวก็ต้องระวังไม่ให้ไปกัดหมาอื่น ไม่มีเขี้ยวก็ต้องระวังไม่ให้หมาอื่นมากัด

ไม่ว่าจะหมาพันธุ์ไหน ก็ต้องระวังกันทั้งนั้นแหละครับ แต่พิตต้องพิเศษกว่าชาวบ้านหน่อย

เพราะจุดเริ่มมันถูกเพาะพันธุ์และขยายพันธุ์มาเพื่อการกัดหมา

สรุป ถ้าบ้านไม่มีรั้วรอบขอบชิด และหมายังกัดกันแบบนี้

แนะนำทำรั้ว ไม่ก็ต้องให้คนอื่นที่มีศักยภาพที่ดีกว่าเราเลี้ยงครับ

แล้วความคิดที่ว่า อยากให้พิตกัด ลบความคิดนี้ก่อนเลี้ยงพิตครับ

ถ้าใครยังมีความคิดนี้อยู่ เลี้ยงพิตไปก็เท่านั้น
  • ไม่ต้องกังวลเรื่องเขี้ยวครับ เพราะพิทบูลที่โดนตัดเขี้ยว ประสิทธิภาพมันก็ยังแทบเหมือเดิม ผมมีประสบการณ์ตรง คล้ายกับคุณเลย เมื่อประมาณ10ปีที่แล้วผมเคย อุปการะพิทบูลที่โตแล้วตอนรับมาประมาณสามปีได้ เป็นพิทสายกัดที่เขาใช้เป็นคู่ซ้อม ของคนที่เล่นสายกัด ผมเห็นเขาตาเศร้าๆ น่ารักดีเลยขอมาเลี้ยง แต่เนื่องจากที่บ้านมีหมาเล็กและเด็กเยอะ เพื่อความปลอดภัยลยให้หมอตัดเขี้ยวท่เหลืออยู่สามเขี้ยว เพื่อป้องกันอุบัติเหตุ ซึ่งเขาก็มีชิวิตอยู่กับผมอย่างมีความสุขตลอดสิบปีที่อยู่ด้วยกันมา โดยเขาสามารถแทะมะพร้าวได้ แทะกระดูกได้ ทานอาหารเม็ด กินผลไม้ได้ สรุปคือสำหรับพิทบูลการไม่มีเขี้ยวไม่มีผลกระทบกับเขา แต่ลดอันตรายจากตัวเขาได้ดี เพราะที่บ้านผมเลี้ยงหมาไทยไว้ก่อนแล้ว บางครั้งก็มีทะเลาะกันบ้าง แต่เพราะเขาไม่มีเขี้ยวเลยแยกง่าย ไม่ต้องมีไม้งัดปาก แต่หากปล่อยให้เขาสู้จริงก็ยังสามารถทำอันตรายหมาพันธ์ได้ เพราะตอนอยู่บ้านหลังเดิม ผมจะเลี้ยงปล่อยร่วมกับหมาแถวบ้าน ก็เคยไปร่วมวงกัดกลับหมาต่างถิ่น ช่วงตัวเมียแถวบ้านเป็นสัด ก็ไปกัดตัวอื่นตายไปหลายตัว เพราะถึงไม่มีเขี้ยวแต่พิทมีความสมารถในการต่อสู้ที่ดีกว่าหมาอื่นมาก (เพราะเป็นสายกัดหรือเปล่า) พอย้ายบ้านมาหลังปัจจุบัน เขาก็ยังสามารถจัดการกลับสัตว์อื่นได้โดยไม่มีเขี้ยวได้ เช่นงู (สามสิบกว่าตัว) แมว เพราะฉนั้นอย่ากังวลเรื่องเขี้ยวเลยครับ ผมว่าดีเสียอีกปลอดภัยต่อหมาอื่นด้วยหากต้องเลี้ยงร่วมกัน และไม่มีปัญหากับเขาแต่อย่างไร เพราะเราไม่ได้คิดเลี้ยงเขาไว้กัดกับหมาอื่นอยู่แล้ว และคิดว่าหากเกิดอุบัติเหตุต้องกัดกับตัวอื่นก็คิดว่าเป็นแต้มต่อครับ เพราะขึดความสามารถของพิทศุงกว่าเยอะจะได้เท่าเทียมกัน ซึ่งคนเล่นสายกัดบางครั้งก็มีการเอาหมาสามหรือสองเขี้ยวกัดกับหาสี่เขี้ยวก็มีครับหมาตัวสามเขี้ยวเก่งมาก เหมือนเป็นการต่อให้ เจ้าตัวในรูปคือตัวที่พูดถึงซึ่งเป็นพิทตัวแรกของผม และอยู่กับผมเกือบสิบปี อย่างมีความสุขครับ
    ไฟล์แนบ
    tony2.JPG 16K
    DSCF0290.jpg 115K
  • ไอ้บร้า เขี้ยวมีไว้ป้องกันตัว ไม่ได้เอาไว้ ฉีกเนื้อเพื่อกินอาหาร , กัดแทะ กิน หรือ คัน

ฟันกรามมีไว้บด,ตัดอาหาร
    ฟันหน้า ไว้ดึง ฉีก เกา จ้า
    เขี้ยวไว้ กัด หรือ ป้องกันตัว

ชอบอันหลังที่ให้เลี้ยงหมาแบบมีรั้ว และ ไม่เอาไปทำร้ายหมาตัวอื่น
    นี่คือ แอ๊ตติจูด ของคนเลี้ยงหมา
    ขอบคุณครับ
  • เลี้ยงดีๆซิ...คอยระวังอย่ามันไปกัดกัน ถ้ามีคนไปขอรับเลี้ยงตั้งเยอะ ถ้าน้องไม่มีเวลาดูก็หาคนอื่นที่เค้าอยากได้และพร้อมกว่าให้เค้าไป
    แต่ถ้าอยากดูแลเค้าจริงๆ ก็ต้องเอาใจใส่หน่อย น้องทำได้อยู่แล้ว ไม่ต้องไปกังวลเรื่องเขี้ยวหรอก SOIDOG เป็นมูลนิธิที่ดีนะคอยช่วยหมาแถวภูเก็ต เสียดายไม่น่าตัดเขี้ยวหมาเลย น่าจะนำมาล่ามแยกไว้...
  • ป้องกันโดยการตัดเขี้ยว....เจริญ....ไปเลี้ยงปอมปอมดีกว่าไป
  • ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำที่ดีๆครับ ส่วนคนที่มาด่า มากวน ไม่เป็นไรครับผมไม่ใส่ใจ
    ผมอยากชี้แจงว่า soidog เป็นมูลนิธิที่ดีมากๆจริงๆนะครับ ถ้าใครได้ไปเห็นที่มูลนิธิแล้วจะเข้าใจคุณหมอครับ ว่าทำไมถึงไม่ขังแยก คุณหมอที่ soidog แต่ละท่านงานยุ่งจริงๆครับเพราะมีหมาแมวที่เป็นโรคหรือได้รับอุบัติเหตุให้ดูแลเยอะมากและกรงขังก็มีจำกัด ขออย่าได้โทษคุณหมอเลยครับ
    อีกอย่างนะครับผมไม่มีเจตนาที่จะให้หมาผมไปกัดกับใครเลยครับ ผมพาออกกำลังทุกเย็น แต่แถวบ้านผมเลี้ยงหมากันแทบทุกบ้าน ตอนที่เราพามันเดินออกกำลังนี่แหละครับที่เป็นปัญหา ตอนที่ไปกัดกับหมาที่บ้านพี่ชายก็ตอนไปเดินออกกำลัง เจ้าหมาของผมนี่มันไม่ได้กัดเขาก่อนแต่เจ้าตัวที่มากัดกับมันย่องมาข้างหลังกัดต้นขาหลังได้เต็มๆคราวนี้ก็เป็นเรื่องเอาไม้ตียังไม่อยากจะแยกกันเพราะเจ้าตัวก่อเรื่องมันโดนกัดแล้วกัดไม่เข้ามันเลยไม่กลัว ตามมาหาเรื่องตลอด ผมก็แค่ถามว่าพอจะต่อได้ไหมเท่านั้น เพราะถ้าเจ้าตัวหาเรื่อง(มันใหญ่ในซอย)โดนกัดซะบ้างมันคงจะยอมกันจะไม่มีเรื่อง เพราะหมาที่บ้านที่เลี้ยงไว้อีกตัวมันกัดกันนิดหน่อยตอนนี้มันก็ยอมกันว่าใครเป็นจ่าฝูง แต่จะให้เจ้าพิตบูลมันยอมมันคงไม่ยอมแน่เราก็รู้นิสัยมันอยู่ใช่ไหมครับ

อยากบอกคุณผีตัวแรกที่ตอบมานะครับ ให้ผมตั้งใจเรียนหนังสือคงไม่ทันแล้วครับ เลยวัยมาหลายสิบปีแล้วครับ
  • คุณไปตัดเขี้ยวของเค้าออก เค้าจะรู้สึกอย่างไร

เขี้ยวเป็นสิ่งสำคัญในการกิน ในการกัดอาหารเป็นส่วนแรก

คุณลองไม่มีฟันแล้วไปเคี้ยวอาหารดูละกัน ความรู้สึคงไม่ต่างกันหรอก