ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เอามาเป็นข้อเตือนใจ คนที่กำลังจะบรีดลูกหมานะครับ
  • เลี้ยงหมาอย่างไรไม่ให้กัดกันคะ

กลุ่มใจมากเลยค่ะ ลูกๆที่บ้านพอโตเป็นหนุ่มแล้วทำมัยต้องกัดกันด้วย ทั้งๆที่ตอนเด็กๆก็รักกันดี เดี๋ยวนี้แทบไม่ญาติดีกันแล้ว แล้วพอกัดกันเพื่อนๆก็จะช่วยรุมตัวที่กำลังแย่ กัดกันที่ก็เจ็บทั้งคู่ พอมีทางแก้มั้ยคะ

เมื่อ 26 กันยายน 2553 โดย Jinny
    อีเมล์ อ่าน 3 ตอบ 0

-----------------------------------------------------------------------------------------------

เอามามาจากเว็บเอฟวัน มีคนมาตั้งกระทู้ทิ้งไว้ ผมยังนึกคำตอบไม่ออกเลยว่าจะแนะนำอย่างไรดี

และก็อยากเตือนไปยังคนที่เลี้ยงหมาอยู่หลายๆตัว ให้เพิ่มความระมัดระวังด้วย ตอนมันยังไม่กัดกันก็ไม่เป็นไร
    แต่ถ้ามันกัดกันแล้ว ลองนึกเผื่อไว้ว่าท่านจะแก้ปัญหาอย่างไร ลองสมมุติกันดูเล่นๆนะครับ
  • หลายท่านที่เลี้ยงพิทบูลอาจมีความรู้เต็มเปี่ยม ไม่ว่าจะเป็นสายเลือดประวัติหรือเทคนิคต่างๆ

แต่หลายคนยังมองข้ามไปว่า " พิทบูลเกิดมาเพื่อต่อสู้ โดยที่ไม่ต้องฝึกมันอยู่ในสายเลือดทุกตัว

มันรักการโจมตีที่คอเป็นชีวิตจิตใจ และมันจะล็อคเขี้ยวจนกว่าคู่ต่อสู้จะสิ้นลมหายใจ "

คิดดูให้ดีก่อนที่จะมีพิทบูลหลายๆ ตัว มันเป็นสัตว์ที่ไม่เหมาะสมสําหรับคนทุกคนครับ...
  • แล้วพวกที่ไม่ใช่สายกัดละครับมันจะกัดหรือโหดเหมือนกันหมดใช้ไหมครับ

ผมจะได้ดูแลเค้ามากขึ้น ตอนี้มัน 5 เดือนมันเจอหมาตัวอื่นมันก็จะเดินหาแต่พอลองจูง

เข้าไปใกล้ๆดูมันเหมือนจะเล่นอะครับ ของผมบูลลี่นะครับ
  • สายเลือดนักสู้มันอยู่ในตัวครับ บูลลี่ ก็ไม่เว้นครับ ของผมก็บูลลี่ครับ จากประสบการณ์เลยครับ

กับคนในครอบครัว หรือแม้กระทั้งทุกคน ลูกชายผม ยอมทุกอย่าง ฟังทุกอย่าง กลัวทุกคนในครอบครัว

แต่เจอหมาข้างนอกเมื่อไร ตาขวาง ตลอด เคยมีหมาหลงเข้ามา ถ้าไม่อยู่บ้านมีตายแน่ๆ
  • ขึ้นชื่อว่าพิตบูล นิสัยชอบกัดหมามันอยู่ในสายเลือดครับ พอได้อายุมันเป็นของมันเอง
    ไม่ว่ากัดหรือโชว ก็เหมือนกัน ที่แตกต่างก็คือความทนทานและความสามารถในการแข่งขัน

หมาพิตบูลที่ไม่กัดหมา นับว่าเป็นสิ่งมหัศจรรย์ของโลก นานๆจะเจอทีครับ
  • พิทบูลสายกัดก็ไม่ต่างอะไร..กับพิทบูลทั่วไป
    (อาการก้าวร้าวมีแน่นอนเมื่อมีผู้มาเยือน มนุษย์หรือสัตว์ ในเขตแดน)
    อาจจะไม่เกิดกับพิทฯทุกตัวที่มีอาการแบบนี้
    จุดมุ่งหมายในการใช้งาน เลี้ยงเพื่ออะไร....
  • ผมเข้าใจทุกคนนะครับที่เลี้ยงพิทบลูและกำลังหาเลี้ยงว่าต้องการให้เขาป้องกันบ้านดูแลปกป้องคนในครอบครัวแต่ก็ต้องเข้าใจว่าถ้าเลี้ยงเพื่อเหตุนี้ควรเลี้ยงตัวเดียวแต่ถ้าคุณคิดจะเลี้ยงเพื่อธุรกิจก็ควรเลี้ยงด้วยการจัดพื้นที่ ตัวผมเองเคยเลี้ยงถึง15ตัวด้วยการใส่กรงช่วงนั้นเป็นวัยรุ่น *ก็ไม่ค่อยได้ให้ความรัก *ทำพื้นที่ด้วยการซอยกรงเป็นช่องๆด้วยที่การเขาเครียดเขาจะแหย่เท้าให้อีกตัวกัดแล้วชักขากลับมาเพื่อกัดคออีกตัว นานๆๆไปผมเริ่มเข้าใจถึงนิสัยเขา พวกเขาดีขึ้นผมหยุดเลี้ยงมาประมาณ6-7ปีได้ตอนนี้เพิ่งกลับมาเลี้ยงหมาผมทุกตัวไม่เคยกัดกันและ*ตอนนี้ผมไม่เคยขังเขาไว้ในกรง*มีคนมาขอของผมไปเลี้ยง หมาผมไม่เคยทำให้ผิดหวังไม่กัดหมาอื่นแต่มีบางบ้านเอาไปแล้วโดนเจ้าถิ่นกัดเขาก็ต้องสู้จึงเป็นเรื่องธรรมดา*ดังนั้นไม่ว่าจะเลี้ยงด้วยสาเหตุอะไรควรมีเวลาและสถานที่ให้เขาและเลี้ยงด้วยหัวใจ*แล้วเขาจะมอบทั้งตัวและหัวใจแบบที่คุณต้องประทับใจ* แบบหมาของผมที่เคยปกป้องบ้านด้วยชีวิตมาแล้ว จนผมทำใจไม่ได้ที่เสียเขาไปผมยอมเสียของในบ้านซะยังดีกว่า....รักมากครับพิทบลู....ไม่ว่าสายไหน พิทบลูก็คือพิทบลูครับ
  • เลี้ยงตัวเดียวเลยครับสบายใจดี เลี้ยงหลายตัวทำอย่างก็ต้องกัดกัน เชื่อผมดิ รักตัวเดียวก็เกินพอแล้ว
  • คนบรีดอ่านเด้ออ่าน

ผมว่าตัวเดียวสบายดีแล้วแต่ความน่ารักเลยมี 2 แล้ว สำหรับผมไม่มีปัญหาอะไรครับ เลี้ยงกันแบบรักกันหมดบ้านนี่แหละ 555
  • ผมเห็นด้วยนะครับกลับการเลี้ยงตัวเดียว (ตอนนี้มีสี่ตัว)
    เมือก่อนผมก็ตั้งใจจะเลี้ยตัวเดียวเหมือนกัน แต่ก็อย่างว่าคนเรามั้นไม่รู้จักพอ
    พอมีตัวผู้เเล้วก็อยากมีตัวเมียไว้ต่อสาย ทั้งๆที่เรื่องสายเราก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมามาย
    ตามที่รุ่นใหญ่ๆเขาเเนะนำ ตัวผู้หนึ่งตัวเมียสอง

พอเอาเข้าก็เอาเเค่พิทตัวเมียตัวเดียว
    มองดูตลาดพิทบูลเเล้วไม่สดใสเหมือนที่วาดฝันไว้
    ชิวาวาดีกว่าตลาดสดใสดี (แฟนพันธุ์นี้ชอบด้วย)
    พอได้เลี้ยงชิวาวาเเล้วรู้สึกดีไปอีกเเบบ...เขามีความน่ารักในตัวเองและเข้ากันได้ดีกับพิทบูล

เหนื่อยนะครับเลี้ยงหมาสี่ตัว...
    ผมไม่สราบหลอกครับว่าหลายๆท่านเลี้ยงหมากันยังไง..
    แต่ละคนก็มีวิธีเลี้ยงที่เเต่ต่างกันออกไป
    แต่เงินในการเลี้ยงหมาเล่นเอาผมหมดไปหลายแล้ว..
    อาหาร กรง ของใช้ รวมถึงต่อเติมบ้านถมดินทำสนาม ให้อีกหลายรอบให้หมาอยู่
    เงินทองบ้างที่ก็ชักหน้าไม่ถึงหลัง.... เอามาให้หมาจนจะหมด
    ถ้าเมือก่อนเลี้ยงตัวเดียวคงไม่หมดมากขนาดนี้

เวลาก็มีไปทำอย่างอืนน้อยลง ผมมีอาชีพดีเจ.เลิกงานตี่สี่กลับถึงบ้านตี่ห้า
    เอาหมาออกจากกรงหกโมง (ที่ละตัว) กว่าจะฝึกหมาเสร็จเล่นเอาแปดโมง..
    นอนเก้าโมง ตืนบ่ายสองเอาหมาออกฉี่ นอนอีกที่บ่ายสาม ห้าโมงเย็นตืน
    ห้าโมงครึ่งพาหมาออกกำลังฝึก..ทุ่มครึ่งหมากินข้าว สามทุ่มคนไปทำงาน...
    เป็นเเบบนี้ทุกวันวันไหนผมไม่ว่างก็ตกเป็นหน้าที่ของแฟนเขา...
    บ้างวันก็ฝากเพือนบ้านพาไปวิ่งเพราะเขาไปวิ่งที่สนามกี่ฬาทุกวัน
    ชิวาวาผมก็พาวิ่งนะครับอย่างคิดว่าต้องพาเเต่พิทบูลออกกำลังกายนะครับ
    หมาพันธุ์เล็กๆก็ต้องการออกกำลังการเหมือนกัน วิ่งรอบสนามกีฬานะครับ
    วันละห้ารอบ (จักยาน) นะไม่ใช้ธรรมดา...

ถาม....ทำไม่ปล่อยหมาวิ่งเล่นในบ้าน
    ตอบ...ปล่อยให้เล่นด้วยกันทุกวันเช้าเย็นหลังฝึกหลังและออกกำลังกาย ถ้าหมาไม่ได้อยู่ในสายตาผมเอาเข้ากรงหมด
    จะปล่อยที่ละู่คู่ ชิคู่พิท พิทคู่พิท ชิคู่ชิ ถ้าครบทั้งสองคู่ งานไส้ทุกที่ ไม่ใช้กัดกันนะเล่นกันบ้านเเทบพัง..555

ถาม...ทำไมให้หมาอยู่กรง หมาไม่เครียด ไม่ดุเหรอ
    ตอบ...ไม่เครียดไม่ดุ มีระเบียบ ข้าวของไม่เสียหาย
    *มีหลายคนชอบถามผมว่าหมาชอบทำลายข้าวของทำยังไง
    กรงครับคำตอบผม แ่ต่ทุกคนบอกไม่อากให้หมาอยู่กรงกลัวหมาดุ
    แต่เชื่อผมครับ... กรงเป็นคำตอยสุดท้ายของทุกปัญหาในคำถาม

ถาม...ทำไม่ไม่ให้หมาฉี่ใสบริเวณบ้านต่อพาออกไปฉี่ไปขี้นอกบ้าน
    ตอบ...ขี้เกียดมาเก็บขี้หมา...
    ไฟล์แนบ
    DSC_0401.JPG 105K
  • อ่านที่คุณดีเจเขียนแล้ว นึกภาพออกเลยครับ เป็นงานหนักไม่ใช่เล่น
  • ตอบได้โดนใจคนเลี้ยงหมาจิงๆๆเลยนะคับ พี่ดีเจ
  • :o018:สอบถามป๋าหน่อย หมาผมไอ้แมกนะคับป๋า ต้อนที่ยังไม่เอาลูกหมามาเลี้ยงมันอ้วนกินเก่ง แต่ต้อนนี้มันไม่คอนกินไม่ล่าเลิง งอยเหงาทำไงดี เห็นแล้วสงสารมันอะคับ ต้อนนี้มันผอมมากทำอย่างไงก็ไม่คอยกิน:o040:
  • มันอิจฉาครับ
  • คุนดูอาการหมาคุน ไม่ออกหรือคับ คุนบอย

มันอิจฉาจนตัวซี้ดหมดแล้วคับ

สุดยอดหมาเทพ คือ พิทบูลคับ
  • การที่เราคิดเองก็ไม่ถูกเสมอไปหลอกคับ ถามผู้รู้ดีกว่า หลงทางถามเขา ไม่มีใครว่าเราโงหลอก ดีกว่าเราไปเข้าใจผิดๆๆนะไอ้น้อง
  • ถ้าเป็นตัวผ้กับตัวเมียมันจะกัดกันมั๊ยคะ
  • ไม่แน่ครับ ตัวเมียหลายตัวที่กัดกับตัวผู้ และมักจะเป็นตัวเริ่มก่อนเสียด้วย
  • ผมขอเสริมนิดหนึ่งครับ ผมก็พึ่งเลี้ยงหมามาไม่กี่ปี
    คิดว่าการเลี้ยงพิทบูลเพื่อเป็นสัตว์เศรษฐกิจ
    อยากให้มองดูพันธุ์อืนก่อนครับ

เพราะค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงหมาพันธุ์นี้มีค่าใช้จ่ายอยู่มากพอสมควน
    (ไม่รู้ค่าความเสียหาย เเล้วค่าใ้ช้จ่ายเวลาที่เขาไปกัดกับหมาชาวบ้านอีก)
    พื้นที่ต้องมี เวลาต้องมีมากว่าบ้างสายพันธุ์ ราคาที่นับวันยิ่งถูก
    เมือเทียบกับบ้างสายพันธุ์ที่ใช้พื้นที่ในการเลี้ยงน้อย ค่าใช้จ่ายน้อย
    เเต่ราคาดีไม่มีตก...

เพราะคนเลี้ยงพิทบูลมีการบรีดลูกหมาออกมาทำตลาดกันมากขึ้น
    ผู้ซื้อส่วนมากเขาซื้อ ดูไม่ออกหลอกครับว่าหมาสวยไม่สวยเป็นไง พ่อแม่เป็นลูกใครมาก่อน
    เพราะลูกหมามีควาน่ารักในตัวอยู่เเล้ว ใครเห็นก็อยากได้ ยิ่งมองดูราคาเเล้วเป็นเจ้าของได้ง่าย
    ในราคาเริ่มต้นที่ 2000 กว่าๆ (นับวันยิ่งเเย่ลง)

ผมเข้ามาเล่นเว็บนี้นานรวมสองปีตั้งแต่เลี้ยงพิทบูล นับวันผมยิ่งเห็นหมาราคาถูกลงทุกวัน
    หมาบ้างตัวมีใบเพดจากสมาคม สายเลือดก็ดูดีราคาขายกันแค่ตัว 4000-5000 บาท...
    ถูกลงๆ หมาบ้างตัวมี UCK ราคา 7000-13000 บาท นี้คือราคาเปิดหน้าไมค์
    แล้วหลังไมค์ละคุณคิดว่ามันจะเหลือสักเท่าไร (รู้ๆกันอยู่)

อยากให้ท่านที่กำลังคิดที่จะเลี้ยงพิทบูลเป็นสัตว์เศรษฐกิจ
    ลองมองหาพันธุ์อืนๆดูบ้างนะครับส่วนจะเป็นพันธุ์ไหนก็สุดเเล้วแต่
    ความพอใจเเล้วกำลังเงินของเเต่ละท่านครับ

ขอออกตัวก่อนนะครับ (กันผี)
    ถาม...เเล้วมาเลี้ยงพิทบูลทำไมไม่รักจริงนี้หว่า เว็บพิทบูลนะมาบอกคนเลี้ยงพันธุ์อืน
    ตอบ...ผมชอบพิทบูลครับเลี้ยงตาย...!! มาสองตัวเเล้ว กว่าจะมีตัวที่สามเเละสี่
    สองตัวเเรกที่ตายเพราะโรคลำไส้ตั้งแต่อายุไม่ถึงสามเดือน
    ตอนนั้นยังเด็กครับ 19-20 ไม่มีความรู้เรื่องหมาเลย
    เพราะที่บ้านเลี้ยงแต่หมาไทยที่เก็บมาจากวัดสะเป็นส่วนใหญ่
    ไม่เคยฉีดยาไม่เคยป่วยเป็นโรคอะไรเลยแก่ตายเกือบทุกตัว มีบ้างตัวที่ชอบวิ่งไปให้รถทับ
    เห็นเเม่ร้องไห้บ่อยๆเวลาขุดหลุมฝังมัน

ถาม...เลี้ยงหมาพันธุ์อะไรดี
    ตอบ...อยู่ที่การเอามาใช้งานถ้าอยากได้เฝ้าบ้านดีๆบางแก้วพอ
    เลี้ยงเพือการกีฬาก็ไม่หา malinois มาเลี้ยง เลี้ยงน่ารักชิวาวา
    แต่มันมาจบลงด้วยพิทบูลทุกที่ เพือนๆที่ทำงานตอนนี้ก็มีเอามาเลี้ยงเพิ่มอีกสองคน
    เพือนคนเเรกอยากเลี้ยงล๊อตไวเลอร์ ผมบอกไม่รู้ไม่มีความรู้พันธุ์นี้เลย
    จบลงด้วยพิทบูลของกลุ่มๆในระยอง อีกคนนักร้องที่ร้านมาลงงานใหม่ชอบพิทบูลเป็นทุนเดิม
    เห็นหมาผมเข้าเลยชอบใหญ่เพราะ มีเเนวทางการเลี้ยงที่เขามองเห็นว่าเลี้ยงยังไงพิทบูล
    จบลงด้วยอีกตัวสำหรับนักร้องที่ร้านผม พึ่งได้หมามาวันศุกร์ไม่กี่วัน เดียววันหลังเอารูปมาให้ชม น่ารัก เเรงขับดี

ผมขออีกนิดหนึ่งสำหรับหมาที่ผมพาน้องนักร้องที่ร้านผมเขาไปเอามา
    เดิมที่หมาตัวนี้ผมเจอเจ้าของเข้าที่ตลาดนัดเขาเข้ามาถามผมว่าพาหมาไปตัดหูที่ร้านไหน
    (ผมพาหมาไปเดินตลาดนัดด้วย) เราเเรกเบอร์กันเพราะเบอร์ร้านหมออยู่ที่โทรศัพท์อีกเครืองที่บ้าน

สองสามวันต่อมาเราโทรหมาผมเเลยพาหมามไปตัดหู อาทิตย์ให้หลังตัดไหมเเล้ว
    พี่เขามาดูหมาที่บ้านผมเอาหมาเขามาด้วยสี่เดือนกว่าดูน่ารักดี
    เขาอยากได้พิทบูลตัวเมียมาเลี้ยงอีกตัว ผมถามเขานะคิดดีเเล้วเหรออยากได้มาทำไม เขาบอกกลัวหมาเหงา
    ผมบอกมันไม่เหงาหลอกถ้าเรามีเวลาให้เขาพอ แต่เขายังยืนยันคำเดิมว่าอยากได้ ผมบอกเดียวช่วยดูให้

ผ่านไปไม่อาทิตย์โทรหาผม... บอกหาคนมาซื้อหมาให้หน่อยเลี้ยงไม่ไว้เเล้ว
    มันกัดมันทำลายข้าวของเขา ผมบอกหากรงมาให้เขาอยู่ไม
    เขาไม่เอากลัวหมาดุ คุยกันอยู่นาน (เพราะเราก็ไม่อยากให้เขาทิ้งหมาเขาสงสารหมามัน)
    แต่พี่เเก่ถอดใจเเล้ว บอกขายไม่แพงเอาแค่ทุนค่าตัดหูแถมให้ หมาสี่เดือนกว่านะคิดดู...

มันก็เลยมาจบด้วยนักร้องที่ร้านผมเนี้ยเเหล่ะ ที่เเนะนำตัวนี้เพราะผมสงสารหมามันนะ ไม่ใช้สงสารคน
    ในราคาที่น้องเขาซื้อหมามา ราคานี้ได้ดีกว่าตัวนี้เเน่นอน
    แต่ผมสงสารมันหมา มันเคยมากินน้ำที่บ้านผมก็เท่านั้นเอง.....
    ไฟล์แนบ
    DSC_0691.JPG 88K
  • อ้าว พวกขั้นเทพ ออกมาโชว์หน่อย ไอ้พวกเลี้ยงได้หลายตัวไปไหนหมด เด็กสมัยนี้มันเก่งคุณมาร์ค เลี้ยงพิตรวมกันได้ น่าจะเอาไปถ่ายให้ฝรั่งมันดูหน่อยน่ะผมว่า
    จำไว้ถึงเวลาเมื่อไรแล้วคุณจะรู้ สุดท้ายตัวที่มีปัญหาคุณจะขาย แล้วท้ายสุดขายไม่ได้คุณก็ปล่อยทิ้ง