ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามผู้มีประสบการณ์และมีเรื่องฝากเตือนผู้เลี้ยง
  • ผมเลี้ยงพิทบูลสายกัด อายุได้ 5 เดือน ดูแล้วมันกำลังมันเขี้ยวกัดกะละมังพลาสติกขาดไป 3 ใบแล้ว ก็เข้าใจว่าเป็นวัยของมัน แต่ที่ น่ารำคาญคือ เวลาใส่สายจูงพามันไปเดิน เดินไปมันจะกระโจนหันกลับมากัดกระชากสายจูงบ่อยๆ พร้อมกับคำรามด้วย ต้องปรามมัน บ่อยๆ พอยิ่งตีมันยิ่งกระชากหนักเข้า ต้องสั่งให้นั่งหลายๆทีมันถึงหยุด เดี่๋ยวก็ทำใหม่ เรียกว่าจูงไปต้องปรามมันไป คนหันมาดูทั้งซอยว่ามันดุ
    อีกอย่างมันชอบโดดใส่ และกระโดดงับมือเหมือนชวนเล่น พอสั่งไม่ ทำท่าจะตี มันก็จะนอนมองตาแป๋วซะเฉยๆ
    ผมเคยถามคนเลี้ยงมาก่อนบอกว่า พอมันโตมันจะนิ่งและรู้เรื่องขึ้น เอง
    ขอถามครับว่า
    อายุกี่เดือนอาการมันถึงจะลดลง สงบลง และนิ่งขึ้น โดยปกติพิทบูลส่วนใหญ่มีอาการแบบนี้หรือไม่ หรือเป็นเฉพาะบางตัว
    กรณีศึกษา

วันนี้คนรู้จักเลี้ยงพิทบูล ไว้ 3 ตัว ต้องจับแยกกันขัง สลับกันปล่อยเดิน แกบ่นว่าเหนื่อยมาก แกไม่ได้อยากเลี้ยง แต่ลูกไปเอามาให้เลี้ยง
    ปรากฎว่าวันนี้ ตัวผู้ตัวใหญ่หลุดจากกรงมุดรั้วไปกัดกับหมาข้างถนน ด้วยความตกใจ แกวิ่งไปคนเดียว แต่จับหมาแกไม่ทันพอไปแยกโดนลูกหลง ถูกหมาข้างถนนกัด พิทบูลของแกไม่เป็นไร แต่หมาข้างถนนคงไม่รอดเพราะพิทบูลงับ ลอกคอหมาตัวนั้นไว้ ตอนแกไปแยก
    แกต้องโดนฉีดยา 6เข็ม บาดทะยัก 1 เข็ม ป้องกันพิษสุนัขบ้า 5เข็ม ยังต้องมารักษาแผลด้วย ไมรู้แผลจะเน่าหรือเปล่า
    ฝากเตือนผู้เลี้ยงหลายๆคนเลยว่า เลี้ยงตัวเดียวก็ต้องดูแลเป็นพิเศษแล้ว ถ้าเลี้ยงหลายๆตัวดูไม่ทันยุ่งน่าดู และการแยกหมากัดกัน ควรมีคนช่วยด้วย บางทีเวลาตกใจเราไม่ทันตั้งตัวโดนลูกหลงได้
    ผมว่าในเวบน่าจะมีหัวข้อวิธีแยกเวลาหมากัดกันอย่างถูกวิธีนะครับ เพราะใครๆก็รู้ว่าพิทบูลไม่ถูกกับหมาด้วยกันอยู่แล้ว และโอกาสที่หมาเราจะไปกัดหมาตัวอื่นเวลาเราเผลออาจจะมีเช่นกัน ซึ่งคงไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นโดยเฉพาะถ้ามันเกิดกำลังกัดคนอยู่ เราจะแยกมันอย่างไรให้ผู้แยกปลอดภัยด้วย เพราะเวลาฉุกเฉินหน้าสิ่วหน้าขวานจะทำอย่างไรถ้าเหตุการณ์นั้นกำลังดำเนินอยู่
    ขอบคุณ
  • ทำไมผมโดนเขี้ยวหมาที่บ้าน ฉีดยากันพิษสุนัขบ้าแค่ 3 เข็ม บาดทะยัก 2 เข็ม รวม 5 เข็มเอง โดยแบ่งฉีดทั้งหมด 3 ครั้ง ตามโรงพยาบาลกำหนด
  • การแยกหมา รู้สึกว่าในบอร์ดนี้ก็มี เขียนไปหลายรอบแล้วครับ
    และผมก็มั่นใจว่า คนเลี้ยงหมาหลายตัว คงไม่มีความสุขเท่าไรหรอกครับ
    อาจจะแค่ช่วงแรกๆที่เห็นหมาเล่นกัน ดูก็เพลินดี แต่หลังจากที่มันฟัดกันแล้ว

ทนไปเลยอีกสิบปี ที่ต้องอยู่ในสภาพแบบนั้น สลับกันปล่อย ล่ามบ้างขังบ้างจนกว่าจะตายจากกัน
  • กิมจิเคยเป็นเหมือนกันค่ะ ชอบหันกลับมากระโดดกัดสายจูง ตอนนี้ขวบนึงแล้วก็ยังเป็นค่ะ
    แต่เราสอนให้มันกัด ถ้าสั่งปล่อยต้องปล่อย ตอนแรก ๆ ที่ฝึก ต้องมีไม้กวาดอยู่ข้างตัว
    สอนวันละ 5-10 นาที ให้มันพอจำได้ และก็ทำทุกวันจนกว่าจะไม่ต้องใช้ไม้กวาด
    กิมจิฝึกอยู่ประมาณ 3 วัน ก็เริ่มไม่ต้องใช้ไม้ในการสั่งปล่อย เพราะมันรู้ว่าถ้าเราสั่งปล่อย
    แล้วมันไม่ปล่อย โทษของมันคืออดเล่น แต่ถ้ามันทำตามคำสั่ง มันจะสามารถเล่นได้สนุก
    กว่าเดิม นี่คือของขวัญที่มันทำตามคำสั่ง
    ตอนนี้ถึงแม้มันจะหันกลับมากระโดดกัดเชือก ถ้าสั่งปล่อย และหยุด มันต้องทำตามค่ะ

ตอนนนี้เราเป็นห่วงสวัสดิภาพของตัวเองมาก เพราะวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้ยินข้างบ้านที่เขาเลี้ยง
    พิทบูลจนคนแถวบ้านกลัวพิทบูลกันหมด เขาเลี้ยงได้สุดยอด (เล......ว) ในความคิดของเรานะ
    ที่ว่าเป็นข่าวร้าย เพราะในบ้านเขามีพิทบูลผสมหมาหางดาบ ตัวเมีย อายุน่าจะประมาณ ขวบกว่า ๆ และ
    เขาไปซื้อพิทบูลตัวผู้สายกัด อายุประมาณ 2 เดือน มาจากสวนจตุจักร เขาก็ดีนะพามันออกกำลังกาย
    เผาผลาญไขมันส่วนเกิน ได้ยินว่าเขาฝึกหมาว่ายน้ำ โดยจับมันโยนลงแม่น้ำเจ้าพระยา แล้วให้มัน
    กระเสือกกระสนว่ายกับเข้าฝั่งเอง มีน่ามาบอกเราอีกว่าหมาเขาชอบว่ายน้ำทุกตัว เมื่อก่อนมันคง
    โดนพ่อมันฝึกว่ายน้ำด้วยวิธีนี้มั้ง 5555 แล้วก็ขี่รถมอเตอร์ไซด์ให้มันวิ่งตาม
    ที่สำคัญพอเราถามว่าแล้วหมา 2 ตัวนี้ มันจะอยู่ด้วยกันได้เหรอ
    เขาบอกเราว่า มันตัวผู้กับตัวเมีย อยู่ด้วยกันได้สบาย แถมไอ้ตัวที่เขาเรียกว่าสายกัด มันเป็นหมาผสมค่ะ
    น่าจะพิทบูล กับหมาไทย (อยากรู้ค่ะ ว่าเป็นแบบนี้จริง ๆ เหรอ):o004:
    เห็นเขาบอกว่า พี่น้องเขาไม่กล้าเล่นกับพิทบูลที่เขาเลี้ยง เพราะมันไม่ชอบคนแปลกหน้า
    ไม่เหมือนกิมจิ ถ้ามีคนทักหรือเรียก เข้าไปประจบแล้ว ถ้าเป็นผู้ชายก็กระโดดเข้าหา
    ถ้าเป็นผู้หญิงก็เอาหางไปฟาด
  • ของผมก็เป็นเหมือนกันครับอายุ สี่เดือน มีคนบอกมาว่าหมาพวกนี้แรงขับมันสูง ต้องพามันทำกิจกรรมออกกำลังกายเยอะๆๆ ครับ เพื่อลดอาการหงุดหงิดครับ พอมันได้ปล่อยปล่อยพลัง แล้วมันก็จะนิ่งครับ ผมคิดว่าเดินไม่น่าจะพอครับ น่าจะพาวิ่งวันละ สองสามโลนะครับ
    ได้ประโยชน์ทั้งคนได้ทั้งหมาครับ สุขภาพ แข็งแรงทั้งคู่
  • คนโดนกัดถูกหมาข้างถนนกัด ซึ่งหมาตัวนั้นไม่มีประวิติฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้า คนถูกกัดต้องฉีดครบคอร์ส 5-6เข็มไม่รวมบาดทะยัก1เข็ม
    แต่ถ้าหมามีเจ้าของได้วัคซีนแน่นอน อาจสังเกตอาการหมาได้ ถ้าให้ดีไม่น้อยกว่า2-3 สัปดาห์ แต่ถ้าไม่แน่ใจหรือบาดแผลนั้นอยู่ตำแหน่งสูงแนะนำให้ฉีดได้เลย เริ่มวันที่ฉีดเข็มแรก(0),3,7,14,21,30 ตามลำดับ
    ที่คุณghost ถูกฉีด3เข็มเพราะหมาของคุณเป็นหมาเลี้ยงน่าจะมีประวัติได้วัคซีนมาก่อน โอกาสเป็นบ้าน้อยแต่เพื่อความปลอดภัยฉีดไว้ก่อนพอถึงเข็มที่4หมายังสบายดี แสดงว่ามันไม่น่าเป็นบ้า เข็มที่5-6ไม่ฉีดก็ได้
    ขอเพิ่มอีกหน่อย ถ้่าแผลใหญ่หรือถูกกัดสูงเช่นใบหน้า หนังศีรษะ หัวไหล่ ฉีดวัคซีนอย่างเดียวไม่พอ ต้องฉีดอิมมูโนกลอบบูลินรอบแผลด้วย เป็นการบล๊อกเชื้อไม่ให้ไปเร็วและมีตัวยับยั้งเฉพาะที่ด้วย เพราะเชื้อพวกนี้เข้าทางแผลแต่จะเดินทางไปตามเส้นประสาท มันเป็นเชื้อในกลุ่ม neurovirus ตำแหน่งรอยโรคยิ่งใกล้สมองยิ่งตายเร็ว เพราะเชื้อมักจะไปอยุ๋ในสมองและไขสันหลัง ถ้าเข้าสมองเมื่อไรก็เริ่มมีอาการเมื่อนั้น ถ้าเป็นแล้วไม่มียารักษา จองวัดอย่างเดียว