ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลเป็นไข้หัด
  • :002::002: พิทบู ที่บ้าน ตอนนี้เป็นไข้หัดแล้ว ช่วยด้วย
    มันเกล็ง และชักกระตุก เวลาเดิน เดิน จะเซ พาไปหาหมอ
    ก็แค่ให้ยาตามอาการเท่านั้น มันพึ้งจะ ชักกระตุกเมื่อวานนี้เอง
    แต่ เท้าไม่แข็ง ท้องไม่มีตุ่ม เลย
    มีอยู่ 2 อาการ เท่านั้น คือ เป็นหวัด น้ำมูคเขียว และ เมื่อวาน คือชักกระตุก หรือเกร็ง
    หมอบอกเปอร์เซ็นที่เป็นโรคหัด รอดน้อย
    ตอนนี้ก็ได้แต่ ทำใจ ป้อนยาไปวัน ๆ ไม่รู้จะอยูได้อีกกี่วัน
    แต่ยังทานข้าวได้อยู่ แต่น้อย น้องหมา อาย 3 เดืน 10 กว่าโล ( บูลลี่ )
    ใครมีเคล็ดรับดี ๆ ช่วย บอกบ้างนะคะ ( สงสารเขา )
    :002: :002: :002: :002: :002: :002:

มีเพื่อนคนใหนที่น้องหมาเป็นแล้วรอดบ้างคะ:024::024:
  • กลัว ตัวอืนติดด้วย ต้องแยกอยู่ เดี่ยว เพราะกลัวจริๆ
    แต่อีก 5 ตัว ยังไม่มีปัญหาอะไร เพราะ โต แล้ว
    น้อง ตัวที่เป็นนี้ พึ้ง ได้มาใหม่ ไม่ถึงอาทิตย์ เลย
    โอย ๆ ๆ ๆ ๆ เหนื่อย จัง
  • เคยเป้นครับ ไปหาหมอตรวจเม็ดเลือกขาวลดต่ำมากๆๆหมอบอกถ้าตรวจหัดก้เป้นแน่ เลยไม่ตรวจให้ อาการทุกอย่างเหมือนกันมีน้ำมูกแต่ไม่ชักนะ(แต่ไม่ได้ตรวจ) ตอนแรกก้ทำใจและ แต่อยุ่เป้นเพื่อนเค้าทั้งคืน บอกให้สู้ รอดมาได้ดีใจมากๆ ทุกวันนี้ก้ไม่รู้ว่าใช่หัดรึป่าว แต่รู้สึกดีที่ดุแลเค้าอย่างดีป้อนน้ำป้อนยาอุ้มไปหาหมอ ตัดสินใจสู้แล้วจะเกิดอะไรขึ้นก้ไม่เสียใจแล้วครับ เอาใจช่วยครับ
  • พิทบูลบ้านผมเคยเป็นครับ โรคนี้ยาหมอหลวงใช้ไม่ค่อยหาย ผมให้กินยาเขียววันละซอง ประมาณ 15 เม็ด พอกินแล้ว
    ตัวมันกลิ่นเหมือนยาเขียวคือให้กินจนตัวเปกลิ่นยาเขียว ยามันจะไปขับไข้ออกทางต่างๆ เช่นจะมีนำตามาก
    เพราะมันขับไข้ออกมา หมาผมก็หาย กินอยู่เกือบเดือนอาการดีขึ้น แต่พอหายแล้วก็ให้กินต่ออีกสักระยะ
    ให้แน่ใจว่าหาย เป็นเม็ด ถ้ากินไม่ได้ให้ละลายนำ ใส่สลิ้งค์ให้กิน ยาไทยครับ ปลอดภัย ผมใช้แล้วจากที่เกือบ
    ตายก็รอดมาได้ สู้ๆครับ
  • :029:จะลอง ยาเขียว ดูคะ ขอบคุณมาก นะคะ
  • ให้กินยาเขียวต่างน้ำเลยครับ ของผมก็เคยเป็น ทำแบบนี้เหมือนกัน ใช้สลิ้งฉีดเข้าปากไป หรือไม่ก็ยาเม็ด
    ของผมกินอยู่ราวเกือบ 3 อาทิตย์ได้ ตัวงี้มีแต่กลิ่นยาเขียวเลย โรคหัดนี้เป็นโรคติดต่อด้วยนะครับ
    ถ้ามีตัวอื่นในบ้านด้วย ต้องรีบแยกโดยด่วนเลย ยาเขียวมันช่วยลดไข้ให้มันได้ด้วยครับ
    และอย่างที่ท่าน oatpitbull บอกเป็นจิงทุกประการครับ ของผมก็รอดตายมาได้ แล้วจากนั้นอีก 1 เดือน
    ผมจึงรีบพามันไปทำวัคซีนทันที

ของผมสงสารมันมาก ที่ฉีดวัคซีนช้าไป

ขอให้หายไวๆๆๆๆ นะครับ :o045:
  • วูววววว ยาเขียวความรู้ใหม่...ขอบคุณครับ
  • ไม่ต้องคิดมากบอกตรงๆๆตายอย่างเดียวไม่ไมยาตัวไหนรักษาได้มันเพราะเราไม่ฉีดวัคซีลโรคหัดแต่แรกและมันเป็รโรคติดต่อทางลมหายใจหมาตัวไหนอยู่รวมด้วยไม่ต้องคิดตายเหมือนกันไม่ว่าโตหรือเล็กแค่มันดมกันก็ติดหมาของผมซื้อมาขนาดฉีดวัคซีลยังติดแล้วก็ตายเพราะฝนตกอากาศเย็นมหมามันเลยอ่อนแอผมทำใจอยู่พักหนึ่งตอนแรกจะพาเข้าป่าแล้วยิงมันเพื่อนๆขอร้องผมเลยไปซื้อยากะจะฉีดให้มันหลับแล้วก็ตายเองซื้อมาแล้วก็ทำใจไม่ได้สงสารมันเวลามันดิ้นเวลามันชักเราเลี้ยงเราก็รักผลสุดท้ายมันหายไปจากบ้านเพราะอะไรรู้ไหมเพราะเวลาหมาเป็นโรคนี่ประสาทมันจะเริ่มเสียที่ระนิดเจ้าของมันก็จะกัดคุณระวังแล้วกันผมไปเจอมันที่วัดพระท่านแกรักษาให้แตสุดท้ายมันก็ตายทั้ง2ตัวน้ำตามันไหลออกมาเพราะเลี้ยงมันมาแต่ดีสุดท้ายในชีวิตมันมันยังมาตายที่วัดใครมาใครถามเราก็บอกว่าให้เค้าเลี้ยงไม่มีเวลาเลี้ยงแต่จริงๆแล้วมันตายแต่มันยังคงอยู่ในใจผมเสมอคิดถึงมันว่ะหลับให้สบายนะเพื่อนรัก(ไม่ต้องคิดเอาไปรักษานะคุณเสียดายเงินเพราะผมโด่นมาแล้วหลายพันแต่คำพูดที่หมอบอกมันหายมันก็จะประสาทและอาการที่เป็นหัดมันจะตายเองไม่เกินเดือนแต่สงสารมันเวลามันชัก)เป็นกำลังใจให้สู้ๆๆๆ
  • ไอ้ยาเขียวมันใช่ได้กับหมาที่พึ่งเป็นใหม่ที่ยังไม่มีอาการชักแต่ถ้าเป็น2สัปดาแล้วไม่ทันแล้วถ้ามันพึ่งเป็นก็ให้คิดยาเขียวแล้วฉีดยาบำรุงแล้วแยกไปไว้ที่อื่นที่ไม่มีหมาอืนมารวมด้วยแล้วอีกอย่างก็ต้องดูรอบบ้านด้วยมีหมาไทยไอ้ตัวที่แพร่เชื้ออยู่ไหมเพราะหมาไทยตายยากพิทบลูแม้งอ่อนแอ่ต้องดูแลมันให้ดีถ้าไม่มีก็มากับอากาศเย็นร่างกายไม่แข็งแรงสู้ๆๆๆ
  • :062:ขอบคุณ ทุกคนด้วยนะคะ ที่ เป็นกำลังใจให้คะ
    :062: สู้ ๆ สู้ ๆ :062:
  • เป็นกำลังใจให้อีกคนคับ...แล้วใช้ยาเขียวได้ผลเป็นยังไงมาบอกเพื่อน ๆด้วยนะคับ....สู้ ๆๆ