ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามที่ตัดหูหมาค่ะ
  • เนื่องจากกระทู้เก่าหายเกลี้ยง จะเข้ามาดูซะหน่อย คนทำนี่เห็นแก่ตัวจริง ๆ เลยนะคะ ....

จะดูที่ตัดหูหมาน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเอาไปตัดที่ไหนดี รู้มาว่าที่หมอธวัชชัย แต่มีคนบอกว่าคุณหมอให้ลูกน้องตัดแล้วน่ะค่ะ ไม่ได้ตัดเอง บางรายก็เจอหูเน่า หูไม่เท่ากันบ้าง...แล้วไปไหนดีล่ะคะ
  • เรื่องหูเน่าผมคิดว่าคงไม่ได้เกิดจากหมอที่ตัดหูหลอกครับ
    ผมเคยพาไปตัดกับหมอธวัชชัยทั้งหมด 6ตัวมีอยู่2ตัวที่มีปัญหา
    เรื่องหูเน่าเหมือนกันตัวนึงเกิดจากการเกาจนแผลฉีกขาดเป็นหนอง
    อีกตัวโดนน้ำฝน(เก็บเข้าบ้านไม่ทัน)ทำให้แผลที่เย็บมาไม่ดิตและเป็นหนอง

ส่วนเรื่องหูไมเท่ากันก็มีหลายสาเหตุครับ
    1 อาจจะเกิดจากหมอตัดไม่เท่ากันตั่งแต่ทีแลกก็ได้แต่เป็นส่วนน้อยครับ
    และถ้าเราเห็นว่าไม่เทากันชัดเจนก็ให้หมอแก่ไขก่อนที่จะนำสุนัขกลับได้เลยครับ
    เพราะว่าหลังจากตัดเสร็จจะยังมีเวลาอีกเป็นชั่วโมงกว่าลูกสุนัขจะฟื้น
    2 ลูกสุนัขบางตัวหูบางมากหลังจากที่ดามหูหลุดแล้ว(ประมาณ 1อาทิตย์)
    หูก็อาจจะบิดเบียวไม่เท่ากันได้ และมีบางตัวที่หูหงิกงอไม่ได้รูปทรงตามที่ตัดไว้
    (ช่วงกลางๆจะงอเหลือแค่ช่วงปลายที่ตั้ง )ถ้าลูกสุนัขมีอายุครบ 3เดือนแต่ยังมีหู
    ที่บางและนิ่มมากให้ลออีกสักอาทิตย์หรือสองอาทิตย์ก็ได้ไม่ต้องรีบ
    3 ที่ดามหูหลุดเร็วเกินไป บางท่านหลังจากนำลูกสุนัขกลับบ้านได้ 3-4วันก็หลุดแล้ว
    และไม่ดามต่อ โดยปกติควรที่จะดามไว้ 7วันเป็นอย่างน้อยและถ้ายังไม่หลุด
    ก็ปล่อยทิ้งไว้ให้มันหลุดเองก็ได้ไม่ต้องรีบเอาออก ส่วนตัวที่หลุดเร็วกว่ากำหนด
    หรือครบกำหนดแล้วแต่หูยังไม่ได้รูปทรงตามที่ตัดมาก็สามารถใช้พาสเตอร์
    ชนิดที่เป็นผ้าติดช้วยให้ที่ดามอยู่ติดนานขึ้นได้ครับ หรือให้หมอดามให้ใหม่เลยครับ

ผมไม่อยากให้บาปไปตกอยู่แต่ที่หมอครับ
    จากประสพการ์ณผิดไปขออภัยครับ
  • Ghosh ข้างบนน่ะ ผมเองครับพิมซื่อไปแล้วแต่มันขึ้นเป็นผีแทน
    ไม่ได้ตั้งจายแค่ขี่เกียจไซน์อิน นี้แหละเขาถึงมีคำว่า

ฟามปะหมาดเปนบ่เกิดแห่งฟามตาย :028:
  • ชลบุรีครับ ตัดมา2ตัวแล้วครับ อยู่ร้อยเอ็ดนะครับ แต่ยังไปตัดที่นั่น
  • :o001::m001:หมอตั้มนครปฐมครับ
  • โอ๊ะ โอ!! นครปฐมเหรอคะ น่าสนใจค่ะ อยู่ตรงไหนเอ่ย พอดีอยู่แม่กลองน่ะค่ะ อิอิ ใกล้ดี

ยังไงก็ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นนะคะ ถ้าอายุพร้อมตัดมะไหร่แล้ว จะเอารูปมาอัพให้ดูค่าาา