ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนถามพี่หน่อยคะ. น้องหมาอายุแค่2เดือนกว่าเอง มันห่ามมากเลย มันกัดแบบจริงจังมากคลั่งเลยค่ะ
  • ทำไงดีคะคือ มือใหม่ค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ คือไม่รู้ทำมันถึงคลั่งขนาดนี้ พอดุมันมันก็เริ่มเลยบางทีอุ้มขึ้นก็อาระวาดเลย แก้ไงดีคะ
  • ตีครับให้มันรู้ว่าอย่าทำแบบนี้กับเรา
    เอากระดาษม้วนๆแล้วตีครับมันจะเสียงดังแต่ไม่เจ็บมันจะกลัว
  • จับนอนตะแคงแล้วกดคอไว้ครับ แต่ไม่ต้องถึงกับว่าจนหายใจไม่ออก กดไว้จนกว่าเขาจะยอม เพื่อให้เขารู้ว่าเราคือผู้ปกครองของเขาครับลองใช้วิธีนี้ดูครับ
  • ทำโทษไปเลย เช่นตบปากหรือตีตูด...
  • คุณเลี้ยงหมาเป็นนายมัน หรือว่าให้มันเป็นเจ้านายคุณ ตอนเล็กไม่ดัดนิสัยโตมาก็เตรียม 1.หมาอายุสั้น 2.ควั้กกระเป๋าจ่ายค่ารักษาหมาและคนอื่น 3.ตกเป็นข่าวแล้วพาพวกคนอื่นๆซวยตาม
  • พี่ผีก็พูดซะเสียวเลย555555 เขากำลังถามวิธีแก้อยู่นะคับ ตีคับ เสียงที่เราสั่งต้องหนักแน่นคับ
  • ใจเย็นๆครับเป็นเรื่องธรรมดาของลูกสุนัขไม่ต้องตกใจมากมาย
    ค่อยๆปรับไปครับ
    -ต้องไม่กลัว
    -สั่งว่าไม่แล้วตบปากหรือบจับกด
    -สิ่งไหนที่มันทำถูกชมว่าดีแล้วลูบหัวมันเบาๆ
    ค่อยๆฝึกไปครับใจเย็นๆรับรองหายครับแต่อย่าลงโทษด้วยความโมโหนะครับ
    ลงโทษด้วยความรักเอาแบบพอดีพอดี
  • ใช้น้ำเสียงในการสั่งให้หนักแน่นครับ สู้สู้ครับ:m001:
  • ผมตีครับ
  • มีทางเลือกที่ดีกว่าตี แต่ต้องไปซื้อโช๊คเชนมาก่อนครับใส่ไว้ขณะสอนมัน มันดื้อจะกัดกระตุกเลยครับ แรงๆที่เดียวแล้วปล่อยไม่ต้องออกเสียงหรือออกเสียงว่าไม่ก็ได้ จะกัดอีกกระตุกอีก เค้าจะจำและค่อยปรับพฤติกรรมว่าถ้ากัดจะเจ็บเพราะโดนกระตุก ขัดขืนไปไม่มีประโยชน์

ถ้าผ่านขั้นแรกไปได้อุ้มแล้วกัดก็จะไม่มีปัญหาครับ

ฝึกหมาคือการให้หมายอมจำนนครับแต่ต้องยอมจำนนด้วยวิธีการแบบหมาจ่าฝูงสอนหมาลูกฝูง การตีเป็นการสอนแบบลูกคน บางทีไม่ได้ช่วยเท่าไหร่ คือบางครั้งการตีเป็นการตีหลังจากมันทำอะำไรที่เราไม่ชอบไปแล้ว หมาจะอยู่กับปัจจุบัน ไปตีทีหลังเค้าไม่จำหรอกครับว่าถ้าทำอย่างนี้จะโดนตีครับ
  • เจ้าหมาผมเพิ่งผ่านวัยนั้นมาได้สองสามเดือน ขอออกความเห็นด้วยนะครับ อิอิ

เจ้าฮิปโปในวัยสองเดือน มีคนเลี้ยงด้วยกันสามคนครับ

คนที่ทำให้ฮิปโปมันงงกับชีวิตและสันดานเสียมากที่สุดคือ ... "น้องผมเอง"

ประมาณว่า เล่นๆกับเค้าอยู่ พอเค้ากัด ก็ไปบอกว่า หยุด!! หยุด!! ไม่!!! อย่า!!!

เจอหน้าหมา หมาเข้าไปกัด ก็ บอก กัดอีกละมึง ไม่!!! หยุด!!!

แต่ทำไมเจ้าฮิปโปไม่เห็นทำแบบน้นกับผมเลย?

แค่อยากให้คุณแยกซักนิดว่า หมาเด็กๆ เราต้อง..."ให้เวลาเล่น และรู้เวลาเลิก"

เราเป็นเจ้าของ ต้องมีช่วงเวลาที่เล่นกับเค้าอยู่แล้ว เวลานั้น จะกัด จะบ้า จะฮา จะดุแค่ไหน ตามประสาเด็ก ให้ปล่อยไปเลยครับ

แล้วพอถึงเวลาเลิก ต้องให้เค้ารู้ว่า "พอ" เป็นอย่างไร ตอนนี้อาจใช้คำสั่งที่ดุ รวมทั้งอุปกรณ์อย่างที่พี่ๆหลายคนด้านบนว่ามา เช่นหนังสือพิมพ์ ตีไปหมาก็ตกใจและเลิกแล้วครับ ... ผมจะชี้บอกพอ ให้ขนมแล้วหันหลังไปทำอย่างอื่นเลย ไม่นั่งด้วยแล้วหละ เค้าจะตามตอแยนิดหน่อย เราเสียงแข็งว่า "พอ" หรือ "ไม่" ... ทำบ่อยๆแบบนี้เค้าก็ทราบละครับ

แค่อย่าเดี๋ยวเล่น เดี๋ยวเลิกตามใจเราจนหมามันงงก็พอแล้วครับ

หมามีปากเค้าก็ต้องกัด จะให้ออกหมัดแบบคนก็ลำบาก ผมละด่าน้องประจำ ว่า "ถ้าเอ็งจะเล่นกะนั่งเล่นกับมัน ถ้าไม่เล่นไม่อยากให้มันกัดก็เดินไปไกลๆ"

หมาเองเหมือนเด็กครับ อยากเล่น ชวนคนนู้นคนนี้เล่นเสมอ ฮิปโปเองเป็นหมาเล่นแรงแต่เด็ก ตอนแรกผมเองก็ตกใจนะครับ

แต่การทำให้เค้ารู้ว่า การเลิกเป็นยังไง มันจะช่วยฝึกนิสัยที่ดีในอนาคตได้ด้วย

อธิบายมาซะยาวเลย แค่ไม่อยากให้ ตีหรือหยุดพฤติกรรมหมาวัยสองเดือนจนเกินไปหนะครับ อยากให้เล่น ให้สนุกตามสเต็ปของเค้า ตามเกมส์ของเค้า และฝึกวินัยที่จะเลิกเล่นไปด้วย ... ให้นึกถึงลูกหลาน หรือ ตัวเราตอนเด็กๆหนะครับ

พิทบูล จะเล่นโหดแค่ไหน ถ้าหากรู้จักคำว่า "พอ" ผมว่าไม่น่ากังวลนะครับ

เค้าแยกแยะอะไรเก่งอยู่แล้ว แต่ความดื้อมันเรื่องของหมา เราห้ามให้ถูกจุด ถูกเวลา และเข้าใจ ถ้าตีไปหมดทุกเรื่อง หมาจะกลัวคุณ โตไปพอปลดโซ่คอ เวลามันทำผิด เรียกแทนที่จะมากลับหนีหนะครับ ....

พิทบูลนอมน้อมมาก โตอีกหน่อยแค่เสียงแข็งเค้าก็อ่อนปวกเปียกแล้วครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ
  • ตี ครับ แล้วต้องเสียงเข้มด้วยของผมก้อเป็นแต่เดียวนี้ จุ จุ ก้อหยุดเลยครับ

กระดาษหนังสือพิมม้วนเลยตีแรงนิดให้เสียงดังเลยพร้อมกับดุเข้าด้วยแปปเดียว

ดีขึ้นครับ
  • ตอนอายุ 1 เดือน จะนอนเฝ้าเราไม่ห่างเลย
    พออายุ 2-3 เดือนจะซนมาก เล่นกัดไม้กะมือ ไม่เล่นด้วยก็เห่า เอาหนังสือพิมพ์ตีก็วิ่งรอบบ้านเลย คึก สนุกสนาน
    ตอนนี้ 4-5 เดือน ฟันหลุด ดูซึมๆ ไม่เล่นอะไรเลย ดื้อด้วย
  • ผมเจอมากับตัว ส่วนมากเจ้าของวิตกจริตเกินไป เพราะว่ากิติศัพท์ของ หมาพิตบูล นี่เอง

ผมไม่เชื่อว่าลูกหมาสองเดือน จะมีพิษ มีภัยกับใคร มันก็ดื้อก็ซนไปตามประสาของมัน
    การเล่น การกัด การเห่า มันคือธรรมชาติของมัน เป็นทุกสายพันธ์
    มันอยู่ในคอก มันก็กัดกันเอง เล่นกันเองในหมู่พี่น้องของมัน
    คุณแยกมันออกมา มันไม่รู้จะเล่นกับใคร มันก็เล่นกับคุณ
    การเล่นก็ช่วยพัฒนาการ กล้ามเนื้อ เพิ่มทักษะ และเป็นการออกกำลังกาย
    สิ่งนี้มันคือธรรมชาติ ที่ต้องการให้มันฝึกตัวเองเพื่อการอยู่รอด

อย่าคิดว่าหมาคือคน อย่าเอาความรักระหว่างคนกับคนไปใช้กับหมา
    และสมมุติว่าตัวเราเองคือจ่าฝูง จ่าฝูงไม่เคยปลอบ ไม่เคยโอ๋ลูกฝูง มีแต่ปรามยามแหกกฏ

คุณเลี้ยงหมา แต่คุณกลัวหมาของตัวเอง คุณก็เป็นจ่าฝูงไม่ได้
  • :063::063::063:อย่าคิดว่าหมาคือคน อย่าเอาความรักระหว่างคนกับคนไปใช้กับหมา
    และสมมุติว่าตัวเราเองคือจ่าฝูง จ่าฝูงไม่เคยปลอบ ไม่เคยโอ๋ลูกฝูง มีแต่ปรามยามแหกกฏ
    ชอบมากเลยครับประโยคนี้
  • ค่อยเป็นค่อยไปครับ ตอนนี้เขาก็แค่หมาเด็ก ที่สำคัีญอย่ากลัว พิทบูลอาจเล่นแรง ออกเสียงบ้างตามประสาลูกหมา มันก็แค่หมาน้อยตัวนึงซึ่งต้องสอนกันไปครับ ใช้หนังสือพิมพ์ม้วนตีกับพื้ัน (อย่าตีที่ตัวเขา) ให้เสียงดังเวลาจะดุหรือสอน หากหมาทำดีให้ชม มีรางวัลบ้างตามประสาหมาเด็ก ค่อย ๆ ใจเย็น และอย่ากลัว พิทบูลบางตัวจะพยายามมองเรา หรือบางครั้งก็จ้องเรา บางคนมองว่ามันน่ากลัว แต่มันแค่อยากรู้ว่าเราต้องการอะไร อยากให้มันทำอะไร พิทบูลน่ารักและเอาใจเจ้านายของมันเสมอ ลองเลี้ยงดูครับ
  • ขอบคุนมากค่ะพี่ๆทุกคน รู้สึกเวบบอดนี้อบอุ่นมากเลย. ช่วยได้เยอะเลยคะ อุ่นใจขึ้นเยอะได้ความรู้ด้วย
  • เป็นน้องใหม่ของบอร์ดนี้ค่ะ แต่เครียดมาก แก้ปัญหาไม่ได้ เรื่องพิตบูลค่ะ
    น้องหมา อายุ 5 เดือนแล้ว แรงช้างมาก เล่นทีนึง เขียวช้ำเลยทีเดียว แล้วมีอยู่วันหนึ่งมันหลุดจากโซ่ค่ะ (คือมันดูจะฉลาดมาก เอาโซ่ออกจากหัวเอง) แล้วมันกระโจนและเห่าใส่คนในบ้านค่ะ มันไม่ยอมให้เข้าในบ้าน พูดยังไงมันก็ไม่ยอมฟัง ตามลำตัวเขียวช้ำหมดเลย
    พ่อชอบน้องหมา แต่แม่รู้สึกว่าแม่ดูแลน้องหมาไม่ได้ สู้แรงไม่ไหว พอดีหนูไม่ค่อยกลับบ้านค่ะ พ่อกับแม่เลยทะเลาะกันบ่อยมาก เรื่องหมา แม่อยากให้ขายน่ะค่ะ หนูไม่รู้จะทำยังไงดี มันก็เริ่มโตแล้ว แรงก็มาก เครียดๆ
    ช่วยตอบคำถามหนูหน่อยเถอะค่ะ ขอบคุณมาก