ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนสอบถามครับ
  • หมาที่บ้านอายุ8เดือนนิดๆตัวผู้ มีคนมาขอผสมจะผสมได้ป่าวครับแล้วอายุที่เหมาะสมอยู่ที่เท่าไหร่ ถ้าหมาที่ผสมเร็วมีผลต่อร่างกายหรือเปล่าครับ
  • หมาจะหยุดโตครับกรุณาอย่าทำ
  • 1 ปีขึ้นไป จะค่อนข้างแน่นอนกว่านะครับ...
  • คอนเฟริมข้อมูลด้วยครับ ว่าชัวร์ หรือมั่วนิ่ม ถ้าหมา 8 เดือนไปทับแล้วหยุดโต จะรีบไปทับเลยครับ ไม่อยากได้หมาตัวใหญ่
    อยากให้เล็กๆๆ ครับ อย่างไรช่วย บอกแหล่งข้อมูลอ้างอิงด้วยครับ เป็นความรู้มากเลยครับ ถ้าทำได้จิง รบกวนด้วยคัล
  • 18 เดือนขึ้นไปครับ
  • ตัวเมียทำได้ครับมันจะชะงักการเจริญเติบโตส่วนตัวผู้คงจะมีผลแค่เรื่องฮอร์โมนGH (Growth hormone), Thyroxine และ Corticosterone สร้างจากต่อมใต้สมองส่วนหน้า ต่อมไทรรอยด์ (Thyroid)และต่อมหมวกไต (Adrenal)ส่วนนอก(Cortex)ตามลำดับเกี่ยวข้องกับการเจริญเติบโตของรางกาย การเผาผลาญอาหารและ metabolism ของร่างกาย ซึ่งจะมีการกระทบต่อการเป็นหนุ่มสาว (Puberty)ของสัตว์ ซึ่งเป็นปัจจัยในการเจริญเติบโตเท่านั้น
    เนื่องจากต้องสร้างTestosterone สร้างจาก Leydig cells ของอัณฑะทำหน้าที่กระตุ้นลักษณะของเพศผู้(Male sex characteristics)
    ควบคุมความสมบรูณ์พันธุ์ของเพศผู้ ทำให้อสุจิสมบรูณ์และแข็งแรงทำให้เพศผู้อยากผสมพันธุ์ (Libido)

steroid hormones เป็น lipids ที่สร้างมาจาก cholesterol พบอยู่ในเยื่อหุ้มเซลล์ของสัตว์ เซลล์ของสัตว์ใช้ cholesterol เป็นตัวตั้งต้นในการสร้าง steroids ตัวอื่นๆ เช่น ฮอร์โมนในระบบสืบพันธุ์ (sex hormones) ที่สร้างมาจากรังไข่ในเพศหญิง เช่น estradiol และที่สร้างมาจากอัณฑะในเพศชาย เช่น testosterone และฮอร์โมนที่สร้างมาจากต่อมหมวกไตชั้นนอก (adrenal cortex ) ถ้ามี cholesterol มากเกินไปในเลือดทำให้มันไปเกาะสะสมที่ผนังด้านในของหลอดเลือดพวก artery ทำให้เกิดไขมันอุดตันในเส้นเลือด (atherosclerosis)
    Direct feedback ของฮอร์โมนพวก steroids จากรังไข่แลละ estradiol ที่สร้างมาจากอัณฑะในเพศชาย มี feedback โดยตรงต่อ hypothalamus ซึ่ง ต่อมใต้สมองส่วนหน้า[Anterior pitutaly gland]สร้าง GH (Growth hormone),

http://www.hatyaidog.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=391725

บทที่ 11 การสืบพันธุ์ และ การเจริญเติบโตของสัตว์
    http://www.lks.ac.th/bioweb/about/unit11b2.html
    ไฟล์แนบ
    image-05.jpg 25K
  • อยากได้เตี้ยลำแนะนำสารพวก steroid hormones ครับสมใจแต่อายุไม่ยืนนะครับ
  • ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ