ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาผมกลัวสายจูงครับ แก้ยังไง
  • คืออยากจะให้หมาผมออกกำลังกายบ้างครับ ใส่สายจูงก็ไม่ยอมเดินคงจำฝังใจตอนเล็กๆเคยจูงออกไปเดินเล่นถูกหมาแถวบ้านรุมเห่าจากนั้นก็กลัวสายจูงมาตลอดทำตามหนังสือที่ว่าเดินไปให้อาหารไปด้วยก็แล้วไม่ยอมเดินเลยครับ
  • เอาสายจูงล้ำไว คับรองดู
  • เอาสายจูงใส่คาไว้เลยครับ

เด๋วมันจะชินกับสายจูงเอง

ลองดูครับ :015:
  • ผมค่อยๆๆ ฝึกมันครับ แต่ต้องใจเย็นๆๆครับผมก้อเป็น
  • ว่างๆ ก็เอามาใส่เล่นๆ ให้ค่ะ เด๋วก็ชิน
    ถ้าไม่ยอมก็แอบใส่ตอนเผลอก็ได้
    หรือเวลาเรียกมาใส่สายจูงก็ทำเสียงน่ารักๆกับมันหน่อย อย่าดุ อย่าตวาดเรียกค่ะมันจะกลัว
  • แรกๆตอน2-3เดือนพาไปเดินเล่นก็ไม่ค่อยเดินค่ะ ชอบยื้อบางทีก็นั่งแหมะเลย เพื่อนบ้านก็หัวเราะ
    แต่เราอยากให้เขาออกกำลัง ก็พาเดินทุกวัน จนตอนนี้อายุ 5 เดือน ผ่านบ้านไหนเอาของกินให้
    เราก็ไม่อยากเสียน้ำใจ ก็โชว์ให้นั่งลง หวัดดี รอ แล้ววางอาหารลง จนสักพักสั่งกินได้
    ไม่รักได้ไงเนอะ
  • แรกๆมันก็แบบนี้ 5555
  • ของผมเห็นสายจูงไม่ได้ ดีใจว่าจะได้ออกจากบ้าน

ลองเล่นกะเขา เวลาที่เขาไปไกลเราๆก็เรียกกลับมาแล้วใส่สายจูงแล้วลูบหัวหรือให้ขนมเขา ทำให้เขารูสึกว่าเมื่อใส่สายจูงแล้วนายเขาพอใจครับ