ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาหารสด - อาหารสุก อันไหนดีกว่ากัน
  • อยากทราบการให้อาหาร ปกติให้อาหารสุก แต่ตัวไม่ล้ำ ไปเจอตัวที่กินอาหารดิบ ล้ำมาก อยากทราบว่าดีจริงหรือป่าว ?
    ไฟล์แนบ
    04-10-2552 (6)_resize_resize.JPG 52K
  • :013:นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมเลี้ยงน้องหมาด้วยอาหาร เม็ด F1 (ถุงแดง) แล้วผสม ไข่ไก่ หน้าอกเนื้อไก่ต้มสุก แล้วตามด้วย นม 1 แก้ว ของว่าง ขนมปัง ผลไม้กินเป็นบางครั้ง (กล้วย-แอปเปิ้ล-ส้ม ฝรั่ง-มะม่วง) ... อาจจะเสียเวลาไปบ้างในการต้มน้ำร้อนชงนม -ต้มเนื้อไก่และไข่ไก่ให้สุก แต่ก็เต็มใจทำ...เอาเค้ามาเลี้ยงแล้วนี่...ทำงัยได้
    (Pitbull rednose ครับ ..6 เดือน 15 วัน น้ำหนัก 30 กิโลกรัม)
  • เลี้ยง Red Nose เหมือนกันค่ะ อีก 5 วัน ก็6 เดือนพอดี นำหนักแค่ 21.5 กิโลกรัมเองค่ะ อยากให้เค้าตัวอ้วนๆ ล่ำ ๆ เหมือนกัน
    แต่ลูกชายช่วงนี้เบื่ออาหารทานได้นิดเดียว เดี๋ยวจะก๊อปเอาสูตรอาหารของคุณ I_am ไปทำให้ลูกชายทานบ้าง
    ให้เค้าทาน F1สีม่วง+ผักบล็อคโคลี่+แครอท+ไข่ต้มค่ะ
  • ของ คุณ พี่ 6 เดือน 21.5 กิโล
    ของผม 1ปี 8 เดือน หนัก 26 โลเอง คับบบบ
  • ในความคิดผมนะคับการใหญ่ล่ำต้องขึ้นอยู่กับพ่อและแม่ด้วยนะคับ อัดมากๆแล้วออกกำลังกายไม่หมดเกิดเป็นไขมันหลงเหลือจะมีปัญหาหลายอย่างตามมากับน้องหมาได้นะคับ
  • ต้องถามพี่มาร์ค F1
  • :013:คุณ auspicious ครับ... น้องหมา ของผมช่วงที่มันอายุประมาณ 4 เดือนครึ่ง-5เดือนครึ่ง มันจะกินได้นิดเดียวนะครับ พูดง่ายๆคือ
    ถ้าให้อาหารเม็ดแทบจะนับเป็นเม็ดได้เลย ...แต่ถ้าเป็นขนมปังที่คลุกน้ำตาลขายตามห้าง มีเท่าไรจัดมาเถอะ หมด ไม่เหลือ ผมลงทุนซื้อไก่ย่าง5ดาวให้กัน มันเดินหนีเฉยเลย ผมเลยตามใจมัน (ไม่กินก็อย่ากิน) ช่วงนั้นผมเลยงดอาหารเม็ดแต่ผมให้กินขนมปัง นม1แก้ว ไข่ต้ม ผลไม้ (ให้กล้วย เพราะมันจะได้หนักๆท้องไว้ก่อน , ให้ส้มหรือไม่ก็มะละกอสุข จะได้ขับถ่ายสะดวก)
    แต่ ณ.วันนี้ กลับมาทานอาหารเม็ด F1ได้ปกติแล้วหล่ะครับ (2 ถ้วย ๆขนาด ใส่ข้าวต้มกุ้ย)แล้วผสม ไข่ไก่ หน้าอกเนื้อไก่ต้มสุก แล้วตามด้วย นม 1 แก้ว สูตรเดิม ผลไม้แล้วแต่ผมจะได้ในวันนั้นส่วนมากก็ กล้วยน้ำว้า,กล้วยไข่ แอปเปิ้ล มะละกอ)
    อ้อ..ลืมบอกไป ผมพาเค้าออกกำลังกายจนเค้าเหนื่อยเลยนะครับ จูงเดิน ระยะทาง 3 กิโลเมตร
  • ของผมเลี้ยงแบบ สุก สุก ดิบ ดิบ 555 เปลี่ยนไปเรื่อยๆ สำหรับหมา 3เดือน-1ปี ตอนสายๆให้ นม 1 กล่องผสมอาหาร 1 ถ้วยข้าวต้ม ตอนบ่ายๆให้โครงไก่ ให้ไปเรื่อยโดยวิธีป้อนที่ละชิ้น จนกว่าจะอิ่ม ส่วนหมาโตสามปีขึ้น ผมเน้นอาหารเม็ดเป็นหลักสลับกับ โครงไก่สุกหรือดิบก็ได้ เป็นบางวัน ถ่ายพยาธิทุกสองเดือน
    โครงไก่อาจจะเปลี่ยนเป็น 1.เศษเนื้อวัว(ที่บ้านผมเรียกเนื้อแกง) 2. ตับ 3. กระดูกสันหลังหมู
    (สลับกันไปเรื่อยๆ ไม่มีเบื่อ)
  • ถ้าอาหารดิบทำให้หมาล่ำได้ คงไม่ต้องนำพ่อพันธ์แม่พันธ์ราคราแพงๆ ตัวดังๆ เข้ามาให้ยุ่งยาก
    บ้านเราผลิต ไก่สด หมูสด เนื้อสด ส่งขายทั่วโลกอยู่แล้ว ราคาถูกด้วย

แต่ที่เจอมา กินดิบ แต่ก็ยังผอมบาง หน้าแหลม วิ่งชนกางเกงขาด เหมือนเดิม
    เพราะว่าพันธุกรรมมันมาแบบนั้น กินอะไรก็ไม่แตกต่างหรอกครับ

ไม่มีหมาตัวไหนยอมอดตาย หรือประท้วงเจ้าของฆ่าตัวตายด้วยการอดอาหาร
    ปัญหาส่วนมากมาจากเจ้าของ ไปสร้างนิสัยกินยาก เรื่องมากให้แก่มันเอง

หมาเป็นสัตว์กินเนื้อ ไม่ใช่สัตว์กินพืช ดังนั้นผักจึงไม่จำเป็นและไม่ได้ประโยชน์สักเท่าไร
    เปลื้องเนื้อที่ในกระเพาะอาหารเขาเปล่าๆ กินเข้าไป ก็ย่อยไม่ได้อยู่ดี

เลือกวิธีการไปเลย ว่าจะเลี้ยงด้วยอาหารเม็ด หรือจะใช้วิธีเตรียมอาหารให้เขาด้วยตัวเอง
    อาหารปรุงเอง ความน่ากินสูง แต่ก็แลกมาด้วยความยุ่งยากและเวลา
    อาหารเม็ดความน่ากินน้อยกว่า แต่ก็แลกมาด้วยความสะดวกสบาย

เลือกเอาสิ่งที่ตนเอง สบายใจและมีความสุข ดีที่สุดครับ
  • ส่วนของผม ใช้ อาหาร bok dog + อาหารกระป๋อง(เทสโก้)ยี่ห้ออื่นมันไม่กินตอนนี้ 5 เดือน 29 วันตอนนี้ 25 โล
  • ของผมใช้อาหารเม็ดเป็นหลักครับ วันหยุดเสาร์-อาทิตย์ถึงจะต้มข้าวกับหมูบด-เนื้อบดให้กิน
  • i_am ลูกหมาใช้ถุงม่วงดีกว่าครับ เค้าคิดสูตรมาไว้ตรงกับการเจริญเติบโตของลูกหมาแล้ว ซื้อเสริมบางอย่างดีกว่า

ถุงแดงมัน โปรตีนน้อยกว่านิดนึง มีแอลแคนิทินช่วยเสริมสร้างกล้ามเนื้อ เหมาะกับหมาแตกเนื้อหนุ่มฟิตร่างกาย

*** อย่าลืมนะครับว่า อาหารสำเร็จรูปเค้าผลิตออกมาเผื่อความสะดวกของผู้เลี้ยง เพราะงั้นเลยมีสารอาหารจำเป็นอยู่ในนั้นแล้ว ถ้ากินอาหารเม็ดแล้วเสริมขนาดนั้น ผมว่าทำอาหารปรุงสุกให้กินเลย มันจะดีกว่าด้วยครับ >>> ตอบแบบนี้จะโดนพี่มาร์คด่าป่าวว่ะเนี่ยะ 5555

**********-----------******************-----------**************-------------

แวะมาแล้วนะครับพี่มาร์ค กัวโดนตัดออกจากประวัติ Pitbull
  • ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะสงสัย f1แน่นอนกว่า
  • ไม่ว่าจะสุกหรือดิบ อย่าลืมกินยาถ่ายพยาธิกันด้วยนะครับ 2 เดือนครั้งพร้อมไอโวแมค
  • ของผมสี่เดือนครึ่ง ยี่สิบโลเองง่ะ