ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

!!----มีหมาไครหายแถวนนทบุรีมั้ยครับ----!!
  • เรื่องเป็นแบบนี้ครับ มะวาน ผมขับมอไซค์ไปกินข้าวกะแฟน ตรงซอย เรวดี 11 แถวๆ ส.น.ลาดโตนด เห็นพิทบูลตัวหนิ่งลายเสือ ค่อนข้างสมบุรณ์ ตัดหู วิ่ง อยู่ข้างถนนใหญ่ พอดีผมเห็นเเล้ว กลับรถมาถ่ายรูปไม่ได้ เลย ไม่รู้จะเก็บภาพมายังไงและมันก็ ไม่ได้นอนอยู่ดว้ยมันวิ่งไปเรื่อยๆ ข้างถนน ผมก็กลัวว่ารถจะชน จึงวนรถกลับมาอีก ที ก็ไม่เจอแล้วไม่รู้หายไปไหน แต่ ผมเชื่อว่า หลุดหรือหลงมาเเน่นอนเพราะว่าเจ้าของคงไม่ปล่อยไห้มาวิ่งข้างถนนรถเยอะๆแบบนี้ตัวเดียวเเน่ๆ

ไครที่อยู่แถวนนท์ก็ช่วยสอดส่องดว้ยนะคับหรือไครที่หมาที่หายมีลักษณะนี้ ก็ลองมาหาดูนะครับ "ลายเสือปลอกคอหนังสีดำ ตัดหู" หมาอยู่ในสภาพที่ยังแข็งแรงอยู่
    คาดว่าเพิ่งจะหลงมาแน่นอน วันนี้ผมก็ไปตามหาอีกกะว่าจะถ่ายรูปมาไห้ดูกัน เพื่อนหมาของพี่น้องในนี้จะเป็นตัวที่ผมเจอ

ยังไงก็ขอไห้ พิทบูลตัวนั้นเจอเจ้าของเเละก็รอดอย่างปลอดภัยโดยไม่โดนรถชนดว้ย

ถ้าเจออีกผมจะถ่ายรูปมมาไห้ดูคับ
  • หมาใครหายรีบไปตามกลับเลยครับพี่น้อง ก่อนที่คนอื่นจะเอาไปก่อน
  • รีบไปตามหามันนะคะ ส่งสารมัน ไม่รู้จะได้กินอะไรหรือยัง มันคงหวาดกลัวแน่ๆๆ
    ยังไงใครพบเจอก็เก็บเขาไว้แล้วเอามาคืนกันนะคะ มันคงคิดถึงเจ้าของแย่เลย
    ขอให้เจอเจ้าของไวๆนะ
  • วันนี้ผมเจอเรื่องสะเทือนใจมาก คือ ว่า ผมได้ไปตามหาหมาตั้วนั้นอีกนอกจากว่า ไม่ไกลจากบ้านผมเท่าไรเเต่เรื่องที่ไม่น่าเกิดขึ้นก็เกิดเเล้ว
    ในเวลาที่ผมเจอเขาเเค่3วัน เขาได้"""ตายเเล้ว"""" เรื่องเป็นแบบนี้ครับ

หลังจาที่ผมเจอหมาตั้วนั้นครั้งเเรกเเละก็ได้ตามหาหรือขี่ผ่านก็พยายามมองหาตลอดเเต่ก็มะเห็นเลย จึงไปถามแม่ค้าขายกล้วยแขกหน้าสถานีตำรวจ ลาดโตนด ป้าแกก็บอกว่ามะเป็นเลย ผมจึง ขี่มาถามพี่วินมอเตอร์ไซค์ ถามคนเเล้วคนเล่าก็มะมีไครเห็นเเต่ยังมีลุงแก่ๆที่ขับสามล้อนอนอยู่แถวนั้นแกบอกว่าแกเห็น ผมก็บอกรายละเอียดไป ว่าลักษณหมาตัวนั้นเป็นยังไง

ลุงบอกว่าตัวเดียวกันแน่นอน ลุงแกเล่าไห้ฟังว่า มันได้เดินผ่านมาไนซอยที่แกปั่นรับจ้างอยู่ มังคงหิว จึงได้ไปไล่กัดไก่ชนแถวนั้นหมายว่าจะกินนั่นเอง ไก่ตัวนั้นก็ไม่ใช่ไก้ธรรมาดา (เห็นลุงบอกว่าบ้านหลังนั้นซื้อมาตัวหลายหมื่น) มันก็กัดไก่ตาย และพอดีเจ้าของไก่ออกมาเห็น

จึงไช้ไม้รุมตี (ผมได้ยินคำพูดนี้ผมอยากจะร้องไห้มาก รุมตีดว้ยไม้และเหล้ก) มันก็วิ่งหนีไปไนซอยตันมัน จึงป้องกันตัวโดยกานโดดกันคนในกลุ่มนั้น 1 คน และสรุปเเล้วมันโดนมีดดาบทรงไทย ที่ยาวๆโค้งอ่ะครับ แทง ตาย

พอแกเล่าจบ ผมก็หมดคำถาม เพราะว่ามันหดหู่เหลือเกิน พิตบูลในสายตาของพวกเรามันน่ารัก
    เเต่ไนสายตาของคนอื่นนี่มันเปงปีศาจหรืออย่างไร ทำไมถึงทำกับมัน แบบนั้น

เจ้าของหมาตัวนั้นถ้าได้อ่านข้อความนี้เเล้ว ถ้าคุณไม่เป็นต้นเหตุเรื่องคงไม่เกิด แบบนี้
    ผมฝากไห้เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ไห้ทุกคนควรคิดไว้ดว้ยนะคับ
  • อ่านจบแล้ว....

ผมเสียใจ เหตุการณ์ไม่ควรจะจบด้วยความเศร้าขนาดนี้

การนำสุนัขซึ่งเป็นสัตว์กินเนื้อ มาอยู่ในสังคมของเรา โดยเฉพาะสายพันธุ์ที่ทรงพลัง ควรจะต้องรับผิดชอบมากกว่านี้

ผมเสียใจที่น้องหมาตาย และผมเห็นใจเจ้าของไก่ที่เสียไก่ไป ผมไม่อาจไปประนามเจ้าของไก่ที่ทำไปด้วยความโกรธแค้นได้

ต้องมองใจเขาใจเรา ส่วนหมาที่ไปกัดไก่ก็เพื่อความอยู่รอด

อยากให้ทุกท่านดูแลสุนัขให้ดีๆ ไม่อยากให้มีเหตุการณ์ทำนองนี้อีก

ชีวิตพึงดำรงอยู่บนความไม่ประมาท สาธุ
  • มันจัญไรจริง น่าฆ่าไก่กว่าฆ่าหมา เป็นผมยิงคนเลี้ยงไก่ถ้าเห็นต่อหน้าต่อตา