ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ชี้แนะน้องใหม่ด้วยครับ
  • หมาผมตัวนี้มันเป็นเรื้อนรึป่าวอ่ะครับ...คือตั้งแต่เอามาตอนแรก เจ้าของบอว่ามดกัด ผมเลยไปเอายาม่วงมาทา

ก็ดีขึ้นครับ แต่ก็ยังไม่หายซักที ไปถามร้านขายยาสัตว์ เค้าบอกว่า อาจจะเป็นเรื้อนแล้วแหละ ลองเอายาม่วงทาดูก่อน

ถ้าอิกซักอาทิตย์ไม่หาย ค่อยมาซื้อยาให้เค้ากิน เม็ดละ40บาท

ผมก็เลยอยากจะถามพี่ๆ ว่ามันจะเป็นเรื้อนรึป่าว แล้ว เรื้อนแห้ง กับเรื้อนเปียก สังเกตุยังไงครับ

ขอคำแนะนำน้องใหม่ไร้ประสบการด้วยนะครับ....
  • 1
    ไฟล์แนบ
    DSC05541.JPG 72K
  • อันนี้สังเกตุที่ใบหู จะมีขี้กากขาวๆหลุดออกมา จะคล้ายๆรังแค อ่ะครับ

ละก็ ตรงที่ทายาม่วง จะเป็นรอยเหมือนยุงกัดแล้วมันเป็นสะเก็ดอ่ะครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05546.JPG 33K
  • นี่ครับ อาจจะเห็นไม่ชัด ขออภัยด้วยนะครับ

เป็นขุย ขาวๆ เวลาผมเกาๆให้มัน มันจะหลุดออกมาอ่ะครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05550.JPG 25K
  • อันนี้เป็นตุ่มหนองใต้คอ มีประมาน3-4จุด แต่ที่เห็น2จุดนั้น มันจุดใหญ่สุดครับ

มีอยู่ 2 จุดผมบีบหนองออก มันเลยเป็นรู ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05557.JPG 27K
    DSC05552.JPG 26K
  • อันนี้ เป็นที่ข้อศอก หน้า-หลัง มันจะเป็นสะเก็ด เหมือนๆกับหมาที่ศอกด้าน

แต่ว่าพอเเกะสะเก็ดออกมา ก็เป็นหนองอ่ะครับ แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นละครับ ไม่มีหนอง แต่เหมือนมันจะเป็นด้านๆอ่ะครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05559.JPG 37K
  • ยังไงก็ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ จะทำไงดีค่อยจะหายเร็วๆ แล้วอิกอย่าง

ขนก็ร่วงด้วยอ่ะครับ ดึงออกมาได้เป็นกระจุกนึงเลย

แต่มันยังแข็งแรง ร่าเริงดีครับ
  • แนะนำว่ารีบไปหาสัตวแพทย์ดีกว่าครับ
  • โดนยุงกัดเหลือปล่าวครับ
    ไฟล์แนบ
    ภาพ031.jpg 95K
  • โตมาอีกหน่อยผมว่าน่าจะหายครับ
  • เป็นตุ่มหนองสีเหลืองเยอะป่าวถ้าเป็นอาจติดเชื้อแบคทีเรียด้วยนะไปหาหมอให้เค้าเอาหนองไปตรวจแล้วเดียวเค้ามียามาให้กินประมาณ2-3อาทิตย์ถึงหายอีกอย่างเวลาหนองแตกแห้งตกสะเก็ดไม่ต้องกลัวเดียวขนมันก็ขึ้นเอง โชคดีหายไว้ๆละ ที่บ้านก็เคยเหมือนกันตอนนี้หายละ
  • ใช่ครับ โดนยุงกัด แล้วก็น่าจะแพ้แมลงด้วย ช่วงนี้แมลงเยอะครับ

แต่ไปถามหมอที่รู้จักกัน เค้าบอกว่า กินยาแก้อักเสบคน เดี๋ยวมันก็หาย ว่างั้น...

ผมว่าจะลองดู...
  • น่ารักจังเลยครับ ไอ้ตัวเล็กหายเร็วๆนะครับ เป็นกำลังใจให้
  • ส่วนที่เป็นหนองระวังหน่อยเด้อ ให้หมอดูหน่อยดีกว่า เกิดเป็นพยาธิที่รูขุมขน
    ทายาอย่างเดียวไม่ค่อยจะหายขาด
  • ขอขอบคุณพื้นที่ดีๆ และก็ความเห็นทุกท่านนะครับ รวมทั้งท่านที่เข้ามาชมครับ

ขอบคุณมากมายครับ เดี๋ยวผมว่าจะเอาไปหาหมอละครับ มันจะได้หายเร็วๆ เผื่ออาการเป็นหนักกว่านี้มันจะแก้ไม่ทัน

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งที่ให้คำแนะนำกับน้องใหม่นะครับ
  • ถ้างัยก็ให้หมอตรวจก็ดีครับ
    ส่วนเรื่องเรื้อนนั้น เคยคุยกับหมอเหมือนกัน แกใช้ยาฉีด Ivermacin (ชื่อตัวยานะครับ) ในการรักษา
    ยาเป็นตัวเดียวกับวัคซีนป้องกันพยาธิหนอนหัวใจ ฉีดตามขนาดของสุกร(ในใบไม่มีขนาดของสุนัขครับ)
    ลองถามหมอดูก่อนก็ได้ครับหากไม่มั่นใจที่ผมบอก ยาตัวนี้ ฉีดตามคลีนิค เข็มละประมาณ 100-200 บาท
    แต่หากซื้อมาฉีดเองก็อยุ่ประมาณขวดเล็ก 80-100 บาท ฉีดได้หลายครั้งหน่อย
    ตัวยาหนืด เดินยายากนิดนึงครับ ถ้ายังไม่เคยฉีดเองก็แนะนำให้พาไปหาหมอดีกว่า อ่อแต่ว่าอยู่แถวไหนครับ
    พี่ ๆ เพื่อน ๆ จะได้แนะนำคลีนิคที่ดี ๆ ให้ได้ครับ
  • อ่อ อีกอย่างครับ ยาม่วงเป็นยาที่ใช้ได้ดี แต่ว่า...มันไม่ใช่ยาที่จะสามารถรักษาให้หายได้ครับ
    พอหายจากจุดนี้ ก็ขึ้นที่ใหม่อีกครับ
  • แนะนำให้ไปหาหมอด่วนเลยคับ ขี้เรื้อนชัว
    ถ้าไม่รีบรักษาเมื่อเป็นมากๆจะทำให้สุขภาพ
    ของมันโทรมแล้วไม่กินอาหารแล้วจะแย่นะคับ
    เป็นห่วงมัน ก็ขอให้หายไวๆแล้วกันนะคับ