ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำว่า บูลลี่
  • :022:ขอถามท่านที่มีความรู้หน่อยครับ คือผมข้องใจมานานเเล้วว่า มีคนบอกว่าพิตบูลเเบ่งเป็น สายโชว์ กับสายกัด เเล้วพอเวลาเขาเรียกสายโชว์เขาก็จะเรียกว่าพวกบูลลี่ เเค่ได้ยินชื่อพวกสายกัดบางคนก็บอกว่ามันไม่ดียังนู้นยังนี้มันเหนื่อยง่ายมันผิดจากพิตบูลดั้งเดิม ผมอยากรู้ว่าบูลลี่เนี่ยมันอ้วนเตี้ยหมดเรยหรอ มันมีเเบบหุ่นดีๆสมส่วนรึป่าว หรือ เเบบสูงๆ มันมีรึป่าวครับ พวกสายกัดบางคนเขาชอบมาคุยทับว่าถ้ากัดกันเเล้วสู้สายกัดไม่ได้ ข้อนี้ผมไม่เถียงครับ เเต่ผมก็ถามกลับไปว่าเเล้วถ้าสายโชว์ตัวใหญ่กว่ามากๆล่ะมันจะสู้ได้ไหม เขาก็บอกว่าสู้ไม่ได้ผมมาคิดอีกทีทำไมถึงสู้ไม่ได้หรอทั้งๆที่มันก็เป็นพิตบูลเหมือนกัน สายกัดมันไม่มีทางที่จะเเพ้เรยหรอ 555+ ผมไม่ได้ซีเรียสหรอกครับเเค่อยากรู้ว่าบูลลี่มันมีกี่เเบบ กี่ทรง กันเเน่ ของผมก็บูลลี่ครับเจ้าของเขาบอกมาเเล้วผมก็เห็นตัวพ่อกับเเม่มันเเล้ว เเต่ของผมมันไม่เตี้ย ไม่อ้วนมากไงครับ ผมก็เลยงงๆ ว่าของผมนี่มันอะไรกันเเน่....:022::022::022:
  • 1
    ไฟล์แนบ
    PIC_0626_resize8.JPG 125K
  • 2
    ไฟล์แนบ
    PIC_0621_resize.JPG 116K
  • เหมือน บลูเทอเรียเลย
  • บูลลี่ตรงไหน -*- หุ่นเกือบพอๆๆกับสายกัดเลยบูลลี่ผสมสายกัดเปล่า -*-
  • หูดามเอาเหรอครับ
  • ไม่รุสายไหน แต่ก้อชอบ

แต่ว่ามองไปมองมา เหมือนบุลเทอร์เรีย
  • มันคือ Bulldog + Pitbull
    สังเกตุ ลูกออกมา - หางมักจะออกคต -ฟันเหยิ่น
    จริงๆ แล้ว แทบจะเรียกว่าเป็นหมาอีกพันธุ์หนึ่งก็ว่าได้
  • ไม่มีรูปพ่อแม่เขาเหรอครับ
  • หูไม่ได้ดามครับ มันจะตั้งเองเวลาที่มันจ้องจะกัดอะไรซักอย่าง
  • เหมือนบูลเทอเรียหรอครับ... บูลเทอเรียนี่เเบบไหนหรอครับ เเต่ถามความเข้าใจของผมบูลเทอเรียต้องหน้าโค้งๆไม่ใช่หรอครับ
    ไม่ใช่หน้าเหลี่ยมๆ.. ไม่รู้ผมเข้าใจถูกป่าว...ถ้าผิดผมต้องขออภัยครับ
  • รูปพ่อน่ะมีครับ..เเต่มันอยู่ในโทรศัพ..เเล้วผมจะหาวิธีเอาลงมาให้ดูครับ
    ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามามาช่วยกันดูครับ ส่วนตัวผมก็มีความเห็นคล้ายๆเเบบน้าผีตัวบนครับหุ่นมันคล้ายสายกัด เเต่ถ้าเห็นพ่อกับเเม่มันน่ะไม่ใช่สายกัดเรยครับ ตัวใหญ่ครับ เเต่หุ่นดีกล้ามเป็นมัด
    หรือเป็นเพราะว่าผมออกกำลังกายมันมากเเล้วให้มันกินน้อยมันเลยออกผอมๆเเบบนี้..
  • ผมยังอยากได้คำตอบนะครับ...ยังรอผู้รู้อยู่ว่า บูลลี่ มันมีกี่เเบบกันเเน่...
  • โทษนะครับ แน่ใจรึเปล่าครับ ที่เขาบอกว่าเป็น พ่อ-แม่ เผื่อเป็นกาฝากนะครับ
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=5438&page=1#Item_11
    ลองอ่านดูนะครับ
  • มีรูปตอนหูตกปะครับ
  • ลักษณะของหมาบูลลี่ คือต้องมีความอลังการณ์ของโครงสร้าง
    โดยเฉพาะมิติของความหนา กว้าง เต็มไปด้วยกล้ามเนื้อ เขาจึงเรียกว่าบูลลี่

แต่ของคุณ ไม่น่าจะเรียกว่าบูลลี่ได้ครับ เพราะ ผอม แห้ง บาง สูง ยาว
    ถ้าแซวกันเล่นๆในกลุ่มเพื่อนฝูง แบบขำๆนะครับอย่าซีเรียส
    เราเรียกได้เต็มปากเต็มคำว่าบูลแหลมมมมมมมมมมม ครับ ฮ่าๆๆๆ

ผมลงตัวอย่างรูปหมาบูลลี่ให้ดู อันนี้พูดได้เลยว่าเป็นหมาบูลลี่ของแท้
    ไฟล์แนบ
    CRUNK3rs.jpg 63K
  • ตัวที่พี่มาร์คลงรูปโคตรสวยเลยครับ ดูคล้ายๆบิสมาร์คกี้เลย
  • พ่อแม่บูลลี่ ก็ไม่จำเป็นว่าลูกจะต้องบูลลี่ตามนะครับ
    หากสายเลือดยังไม่นิ่ง มันก็มีโอกาสกลับไปเป็นตามบรรพบุรุษของมัน

ผมเห็นหลายท่านลงโฆษณาขายหมาบูลลี่ แต่พอเปิดเข้าไปดู แทบเป็นลมครับ
    นึกว่าหมาเกรย์ฮาวด์ที่ใช่สำหรับวิ่งแข่ง

ตัวนี้มันกำลังจะมาเมืองไทย ใครสนบ้างครับ
    ไฟล์แนบ
    669rs.jpg 86K
  • พิตบูลสมัยก่อนเขาพัฒนาขึ้นมาสำหรับกัดโดยเฉพาะ ตัวใหนที่กัดชนะมันก็จะได้ผสมพันธุ์รวมถึงตัวเมียด้วย ที่นี้ตัวที่แพ้ก็จะทำลายหรือเอาไปให้คนอื่นเลี้ยง พอคนที่นำไปเลี้ยงก็อาจจะนำไปผสมกับตัวที่แพ้อีกตัวซึ่งตัวนั้นมันกัดแพ้มาแต่อาจจะมีหัวสวย หัวใหญ่ .....
    ที่นี้มันก็เลยแตกออกเป็น 2 ทาง
    1. พัฒนาสำหรับกัดอย่างเดียว
    2. พัฒนาให้มันสวยอย่างเดียว
    แล้วท่านคิดว่าถ้านำมากัดกันตัวไหนจะชนะครับ.... ถ้าถามว่า ถ้าสายโชว์ตัวใหญ่กว่าล่ะ มันก็เหมือนเอานักซูโม่ มาสู้กับนักมวยล่ะครับ
    ท่านคิดว่าใครจะชนะ.... 5 นาทีแรกนักซูโม่อาจได้เปรียบ แต่หลังจากนั้นหมดสิด
    ผมจะบอกว่าว่าถ้าเอาสายโชว์มากัด ไม่มีทาง...ต่อให้เป็นเรดโน้ต(สายโชว์) ถ้าท่านเคยเข้าไปอยู่ในเกมส์แล้วจะรู้เอง ว่าพิตบูลสายกัดนั้นเป็นอย่างไร ความอดทน ความเกมส์ ฯลฯ มันบอกไม่ได้หรอก ต่อให้ดูแผ่นหมากัดกัน ก็ไม่มีทางรู้ ถ้าไม่เห็นด้วยสายตาตัวเอง
  • ตัวนี้ถ้ามามันแน่555
  • ของท่านเรียกว่า บูลติก ครับออกแนวเด๊บๆครับ
  • ขอขอบคุณพี่มาร์คมากครับที่ให้ความกระจ่าง พ่อเเม่เป็นบูลลี่ เเต่ลูกอาจจะไม่เป็นบูลลี่ตาม นี่คือประเด็นที่ 1
    ประเด็นที่ 2 อาจจะเป็นเเบบที่คุณ KEN บอกว่าเผื่อเป็นกาฝาก..ข้อนี้น่าคิดครับ หมายความว่า เขาอาจจะบอกว่าตัวนี้คือพ่อเเม่เเต่จิงๆเเล้วไม่ใช่พ่อเเม่มัน เเต่มันเป็นลูกของตัวอื่น..ความหมายของคุณ KEN คือเเบบนี้รึป่าวครับ..คำว่ากาฝาก
  • ผมเอารูปตอนหูตกมาให้คุณ KEN ดูครับเเต่ตกเเค่ข้างเดียวนะครับคุณ KEN เพราะหูมันไม่เคยตก 2 ข้างเลยครับ มันพับข้างเดียวตลอด
    เเต่เวลามันจะกัดหรือมันสนใจอะไรก็จะตั้ง 2 ข้างครับ ไม่ทราบว่ามีน้องหมาของใครเป็นเเบบนี้บ้างครับ นึกเเล้วก็ขำ..555+
    ไฟล์แนบ
    PIC_0465_resize.JPG 117K
    PIC_0456_resize.JPG 125K
  • :013:ขอบคุณพี่มาร์ค คุณ KEN เเละน้าผีทุกๆท่านครับ ที่มาร่วมกันให้คำตอบ ให้ความรู้....ผมก็ได้ความรู้เพิ่มไปอีกขั้นนึงครับ...
    ผมรักที่นี่ครับ รักพื้นที่เเห่งนี้ ที่ๆเรียกว่าคนรักหมา พิตบูลโซน..ที่นี่มีความรู้มากมายจิงๆ ถ้าผมไม่รู้อะไร ผมก็จะมาหาความรู้ที่นี่เเหละครับ..อิอิ..ถึงหมาผมจะเป็นอะไร เเต่ก็ขอเป็นเพื่อนกับทุกคนได้ป่าวครับ...:013:
  • เลี้ยงพิตบูลใจต้องกว้างเปิดรับสิ่งใหม่ๆ เราจะรู้อะไรได้กว้างขึ้น
    พี่ดีใจที่เราเป็นคนรุ่นใหม่ และเปิดใจรับสิ่งใหม่ๆ วันข้างหน้าเราจะเจริญเติบโตขึ้นครับ :063:
  • ครับ บูลลี่อาจไม่ใช่ แต่รักมันให้มากๆก็พอครับ
    ตัวเล็กมีหู(ตกข้างเดียวกัน) แต่ตัวใหญ่ตัดหูครับ
    ไฟล์แนบ
    IMGP0687.jpg 59K
    IMGP0229.jpg 54K
  • คุณ Ken เจ้าตัวเล็กนี่ คอกเดียวกันกับ ตัวนั้นป่าวครับ
  • ใช่ครับคุณ tumdale
  • ตัวนี้ก็ใช่ครับ เป็น 2 ตัวที่อยู่กับผมนะครับ (หลุดจอง)
    ไฟล์แนบ
    IMGP0683.jpg 42K
    IMGP0684.jpg 53K
  • ขอบคุณมากครับพี่มาร์ค:013:

คุณ KEN ตัวลายเสือคล้ายๆของผมเลย ไอ้ตัวสีขาวก็น่ารัก เลี้ยงไว้หลายตัวหรอครับ..:017:
  • ตอนนี้อยู่ด้วยกันพ่อ-แม่-ลูกครับ
    ตัวลายเสือ(M) ตัวขาว(F) โตมาอีกหน่อยจะเอาอยู่บ้านแฟนครับ
  • ครับ เด่ววันนี้ผมจะไปบ้านพี่เค้า ที่เอาลูกหมาชุดนี้ไปเลี้ยง ผมจะได้ให้แก เปรียบเทียบดูครับ...:063::063::063:
  • คุณ tumdale ถ้ามีรูปส่งมาให้ผมดูบ้างนะครับ khatayut_s@hotmail.com
  • จะแหลมหรือจะล่ำ บูลแหลมหรือบูลลี่ ไม่สำคัญหรอก
    ไม่ต้องรักมันมากก็ได้ แต่ขอให้รักมันนานๆ ตลอดไป
    ผมไม่แน่ใจว่าเคยเห็นมันลงโพสในเวบสายกัดของคุณเนตรหรือเปล่านะ
    ผมแนะนำว่าอย่าเลี้ยงตามกระแส แต่ถ้ารักจริงๆจะเลี้ยงผมสนับสนุนนะ
    บูลลี่เป็นสไตล์ใหม่ของพิท ต้นสายจริงๆไม่รู้มายังไง ใครรู้ช่วยให้ข้อมูลด้วย
    ไม่เหมือนเรเซอร์เอชหรือหมาแดงและสายกัดที่มีที่มาค่อนข้างชัดเจน
    ก็อย่างที่เห็นๆบูลลี่บางตัวให้ลูกบางตัวไม่นิ่ง เพราะยังอยู่หัวเลี้ยวหัวต่อ กำลังพัฒนาสายพันธุ์
    บูลลี่วันนี้คงต้องพิสูจน์อยู่2อย่างคือ
    1) พิสูจน์ว่ามันมีเอกลักษณ์เฉพาะ ที่ถ่ายทอดสายเลือดนิ่งๆไปสู่ลูกหลาน มีความนิ่งของสายพันธุ์ ทั้งconformation และจิตประสาท ก็คงไม่พ้นความพยายามของมนุษย์ จนได้ในวันหนึ่ง แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่เท่านั้น
    2) มันต้องพิสูจน์ว่าสไตล์ของมัน จะอยู่ในความนิยมในอนาคตและตลอดไป ซึ่งก็ต้องอาศัยหลักการตลาด ที่เห็นบ่อยๆก็ให้สาวๆสวยๆpresentคู่กับหมาล่ำๆหน้าดุๆ เหมือนพริตตี้สวยๆคู่กับรถสไตล์แรงๆบึกบึน หรือเอาพวกแต่งแบบแรพโกนหัวสไตล์ดิบๆเพื่อให้เข้ากัน
    สรุปว่ามันก็เป็นทางเลือกหนึ่งสำหรับคนบางคนที่ชอบสไตล์นี้ ไม่มีใครผิดถูกหรอกครับ บางคนเถียงกันไปเปลืองน้ำลายและเมื่อยมือพิมพ์เปล่าๆ เหมือนบางคนชอบสาวอวบ บางคนชอบผมเพรียว ผมยาว ผมสั้น ไม่มีใครแปลกไม่มีใครผิด เรื่องรสนิยมมันบังคับกันไม่ได้ ความเห็นผมมีให้เลือกดีกว่าไม่มีให้เลือก ผมสนับสนุนทุกสายพันธุ์ครับ เลือกให้เหมาะกับตัวเอง ตัดสินใจนานๆ คิดให้รอบคอบ
    ไม่ต้องรักมันมากก็ได้แต่ขอให้รักนานๆจนตายจากกันไปข้างหนึ่งก็พอ ถ้าคุณเลี้ยงพิทบูลคุณจะรู้ว่าคุณค่ามันไม่ได้อยู่ที่ภายนอก คุณจะมีความสุขทุกครั้งเมื่อได้กลับมาบ้านหลังจากเหนื่อยกลับมาแล้วรู้ว่ามีใครตั้งหน้าตั้งตารอคอยคนที่อาจไม่สำคัญกับผู้ร่วมงานคนอื่น แต่กับมันแล้วคุณคือคนสำคัญที่สุดในชีวิตของมัน
    ผมรักหมาผมมากๆๆๆๆครับ
  • ความเข้าใจของผม ผมรู้จักคำว่า Bully ครั้งแรกนานมากแล้ว มันเป้นหมาที่หลุดออกมาจาก Am.pit นี่แหละ เมื่อก่อนมันมีแต่ pit ผอมๆๆ
    กับ สแตป แค่นั้น มันเป็นหมาที่หลุดมาตัวเดียว คือขามันสั้นกว่าตัวอื่นๆๆในครอกเท่านั้นเอง เตี้ยกว่าเล็กว่าพี่น้อง พอไปฉีดยาที่ร้านหมอ
    มีผู้ใหญท่านหนึ่งเอาหมามาหาหมอ เป้นพิทที่ใหญ่มาก ใหญ่กว่าสวยกว่า หัวแบะกว่า เป้นมานำเข้า ก้อได้คุยกัน ผู้ใหญ่ท่านนั้น ก้อบอกว่า
    ถ้าเป็น pit ลักษณะเตี้ยๆๆ ขาสั้น ตัวเล็ก ทางฝรั้งเค้าเรียกว่า Bully (หมาแคะอะไรแบบนั้น) ซึ่งหาได้ยากมากเพราะว่ามันหลุดมา ราคาจุลูง
    แต่เดี่ยวนี้ คำว่า bully มันเกลื่อนมากเลยอะเอะอะไรก้อ Bully

..ที่มาของคำว่า Bully ที่ผมรุ้จักมันเป็นแบบนี้ครับ
  • นี่คือบูลลี่ตัวแรกของประเทศไทยครับ

สิบกว่าปีที่แล้ว ตอนนำเข้ามาใหม่ๆ คนไม่เคยเห็นพิตบูลแบบนี้มาก่อน
    หาว่ามันเป็นบอร์โดบ้าง ลูกผสมมาสตีฟบ้าง หมาผิดมาตรฐานบ้าง
    เพียงเพราะมันดันเกิดมาหน้าตาแปลกกว่าเขา

สังเกตุดูรูปตอนมันหนุ่มๆ มันมีแต่กล้ามเนื้อ ไม่ใช่ไขมันนะครับ
    ไฟล์แนบ
    1cp5.jpg 12K
    PICT0022rs.jpg 58K