ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอรบกวนปรึกษาผู้มีประสบการ์ณเกี่ยวกะการเลี้ยงพิทบูลทุกท่านครับ
  • คือ ผมคือคนนึง ที่ชอบพิทบูลมาก อยากเลี้ยงมากครับ เลยศึกษามาได้สักพักนึงแล้ว แต่ก้อต้องล้มเลิกความคิดไปช่วงนึง เพราะ สภาพของบ้านที่ผมอยู่ไม่เอื้อ อำนวยต่อการเลี้ยง แต่ ตอนนี้ กลับมาสนใจใหม่เพราะว่า ซื้อบ้านใหม่ไว้ มีพื้นที่พอและพ่อแม่ก้ออณุญาติให้เลี้ยงแล้วครับ แต่มันติดตรงที่ว่าวันจันทร์ถึงศุกร์ผมทำงาน 8โมง ถึง 5โมงครึ่ง มีเวลาได้แค่ คงให้ข้าวมันเช้ากะเย็น เย็นก้อพาไปวิ่งได้ ส่วนเสาร์ อาทิตย์ก้อว่าง อยากรู้ว่าเหตุการ์ณแบบนี้เหมาะสมแก่การเลี้ยงมันมั้ยครับ และมีพี่ๆเพื่อนๆคนใหนที่เลี้ยงพิทบูลแล้วเปงเวลาแบบผมตอนนี้บ้าง ยังไงก้อขอปรึกษาทุกท่านนะครับ แต่ถ้าถามใจคัวเองก้ออยากเลี้ยงและพร้อมจะรับผิดชอบมันครับ เพราะชอบ สาย gotti มากกกกก ยังไงก้อขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ
  • :063:ส่วนใหญ่คนเลี้ยงพิทบูลก็มีงานประจำทำกันทั้งนั้นแหละครับ ถ้ารักจริงๆ เวลาคุณก็มีเยอะนะ เสาร์อาทิตย์ก็หยุด ตื่นเช้านิดนึง :063:
    อย่ารักง่ายหน่ายเร็วละครับ เดี๋ยวมันจะเป็นภาระ
  • ไม่รักง่ายหน่ายเร็วหรอกครับ ชอบมานานแล้วจิงๆครับ แต่ก้อขอบคุณมากสำหรับคำตอบนะครับ
  • บ้านผมเลี้ยง พิท3-ตัว ร็อต1 หมาไท2 ผมก็มี เวลาเหมือนคุน แต่ต้องเป็นระบบคับ จิ๊บจิ๊บ อยู่ส่วนใครส่วนมัน
  • เหนื่อยมากกกกกกกกกคับ แต่ผมรักมันมาก ผมยอมคับ สู้คับผม
  • ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ค่อยมีกำลังใจขึ้นมาหน่อย
  • เลี้ยงได้นะ แต่กลัวพอได้มาสักพักละก็ไม่ใส่ใจเหมือนแรกๆอ่า(เห่อ) แบบน้อยลงไรงี้

ยังไงได้มาแล้วก็รักให้มากๆนะ

แต่ตัวที่บ้านนี้รักมากๆ แถมหวงที่บ้านสุด เราออกไปไหนนี่นอนเฝ้าประตูรอกลับเลย

กลับมืดนี่ร้องซะแม่โทรมาให้รีบกลับ แกรำคาญ - -"
  • เสาร์อาทิตย์ก็ไม่ใ่ช่ว่าจะไม่พอครับ เพราะบ้านก็มีพื้นที่แล้วไม่ใช่หรือครับ เลี้ยงไม่ต้องเยอะครับ ตัวเดียวก็พอแล้วจะได้เอาเวลาให้มันเยอะหน่อย
  • สบายครับ ผมว่าจุดที่สำคัญที่สุดคือ หัวใจ ของเราครับ
    ผมว่า ทุกๆ คนมีเวลาเพียงพอ ขนาดป๋าว่า ยุ่งๆยัง เลี้ยงได้แล้วเราทำแค่งานอย่างเดียว สบายครับ!!!
  • ช่ายๆอย่ารักง่ายหน่ายเร็ว มันอยู่กับเราอีกหลายปีครับ

ส่่วนเรื่องเวลาไม่ใช่ปัญหาครับ ทุกวันนี้ผมเลี้ยงหมาบนคอนโด พามันไปเดินเล่นทุกเย็น โตมาแข็งแรงดีครับผม
    ไฟล์แนบ
    IMG_8376.JPG 118K
  • ขอบคุณครับ ทุกท่าน ผมจะเลี้ยงแค่ตัวเดียวอะครับ