ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครมีวิธีเลี้ยงพิทบูลเด็ดๆมาแชร์ความรู้กันครับ
  • เช่น
    1.ทำยังไงให้่มัน อ้วนหนา ล้ำบึก (* หรือว่ามานอยู่ที่สายพันธุ์ พ่อแม่ให้่มาขาเล็กก็ต้องเล็ก )

2.ให้มันกินอ่ะไรยังไงดี หรือมีอาหารเสริมอ่ะไรเด็ดๆแนะนำ (* ตอนนี้ให้มันกิน F1 อย่างเดียวบางทีมันกินน้อยก็ผสมโน้นนี้บ้างตามที่เราสะดวก)

3.วิธีการออกกำลังกายออกยังไงดี (* ตอนนี้ก็พาเดินทุกวันวันหล่ะ 1-2 ชม ขึ้นเขาลงเขา เดินทางเรียบบ้างป่าบ้าง)

4.มีเห็บทำไงมานถึงจะหมดไปครับ ฉีดยาหยอดยากันเห็บแล้วเลี้ยงบนคอนโด ยังเจอเฉยมาจากไหนไม่รู่

ใครมีอ่ะไรดีๆทุกเรื่องเกี่ยวกับพิทบูลแชร์ประสบการณ์มาได้เลยครับ

ตอนนี้พิทบูลผม 1 ขวบแล้วครับกำลังคึกเลย แล้วก็มี น้องๆ6-7 เดือนอีก 2 :015:
  • ผมก็เล่นสปริงโพล กะว่ายน้ำอาทิตละครั้งครับ
    ถ้าได้อยู่บ้านก็จะ เล่นด้วยกันตลอดครับ
  • f 1 กระสอบม่วงกับโครงไก่ต้มจนเปื่อย
    วิ่งเล่นเช้า-เย็น ว่ายน้ำอาทิตย์ละ2ครั้งแต่หน้าหนาวหยุดก่อน
  • ทำไมถึงต้องการให้สุนัขอ้วนล่ำล่ะ สุนัขอ้วนล่ำไม่ได้แปลว่ามีสุขภาพดีเลย ความเป็นจริงสุนัขที่เห็นซี่โครงนิดๆกลับแข็งแรงกระตือรือร้นและอายุยืนยาวกว่าเยอะ ลองคิดดูใหม่อีกทีถ้าจะทำให้หมาอ้วน
  • 4.มีเห็บทำไงมานถึงจะหมดไปครับ ฉีดยาหยอดยากันเห็บแล้วเลี้ยงบนคอนโด ยังเจอเฉยมาจากไหนไม่รู่

ตอบ.
    แบบนี้คุณต้องไปกำจัดที่สถานที่เลี้ยงแล้วละครับ ผมว่าห้องคุณน่าจะมีพวกไข่เห็บไข่หมัด ที่มันมาออกลูกไว้ในห้อง
    แล้วมันก็โต มากระโดดขึ้นหมาคุณอีก เวลาไม่มีใครอยู่ห้องรวมถึงสุนัขของคุณด้วย ให้ฉีดไบติคอลผสมน้ำ ให้ทั่วๆห้องดูครับ โดยเฉพาะตรงมุม ซอกหลืบต่างๆ เอาให้ทั่ว
    ส่วนตัวสุนัขของคุณ จะฉีดยาหรือหยดยา(ยาหยดให้ใช้อย่างดีหน่อยครับ ฟอนลาย หรือ รีโวลูชั่น อย่าไปซื้อถูกๆขวด 50 บาท
    มันไม่ค่อยได้ผลเท่าไรเห็บมันไม่ตาย) ทำอย่างนี้สม่ำเสมอ รับรองว่าหายขาดครับ
  • หมากล้ามเขาจะวัดกันที่ความคมชัดของกล้ามเนื้อ และขนาดที่ต้องใหญ่เกินกว่าธรรมชาติจริงๆ
    จุดที่กรรมการจะสังเกตุเป็นพิเศษก็คือ น่องและบั้นท้ายตรงนี้คะแนนจะเยอะเป็นพิเศษ เพราะสร้างยากสุด
    หัวไหล่ อันนี้ก็สำคัญแต่จะสร้างให้เห็นได้ชัดเจนง่ายกว่า แต่การทำให้โตจนนูนออกมาก็ยาก
    กล้ามคอและลำตัว หมาที่มีกล้ามคอ หลังคอจะเป็นร่องไปจรดโคนหาง
    กล้ามสะโพก จะเป็นเนื้อสองลูก ที่จะช่วยทำให้มิติช่วงท้ายจัดเจนเด่นขึ้น
    กล้ามด้านข้างบริเวณกระดูกซ๊โครงถัดมาจากขาหน้า

สิ่งที่จะทำให้กล้ามเห็นชัดเจนคือผิวหนังต้องบาง หมาที่ผิวหนังหนาไขมันใต้ชั้นผิวหนังเยอะ แสดงว่ายังฟิตไม่พอ
    และน้ำหนักตัวเยอะเกินไป ต้องลดน้ำหนักลงอีก หรือไม่ก็ต้องออกกำลังหนักมากขึ้น ผู้ฝึกต้องดูเอาว่าหมาเราฟิตไม่พอหรือยังอ้วนไป
    ถ้าพิทบูลมันต้องประมาณนี้ ถึงจะมันส์
  • วิธีกำจัดเห็บของผม ตอนแรกใช้แบบผงโรยก่อน เลี้ยง pit 2 ตัว บางแก้ว 1 ตัว ต้องโรยทุกตัว เห็บจะหนีออกมา หลังจากนั้น 7 วัน ใช้ยาหยดหลัง และหยดทุก 1 เดือน อาบน้ำทุกอาทิตย์ ตอนนี้ที่บ้านไม่มีเห็บ ซักตัวเลย
  • ของผมวิธีกำจัดเห็บผมใช้แบบกินทุกๆ 1 เดือน สามารถป้องกันเห็บและพยาธิหนอนหัวใจด้วย ส่วนยาล้างพื้นผมไปเบิกที่ปศุสัตว์จังหวัด(ใครที่ทำฟาร์มเบิกฟรีผมทำฟาร์มไซบีเรียนอยู่) มันเป็นยากำจัดพวกปรสิตและเชื้อไวรัส แรงโครตๆ เวลาล้างที่ต้องใส่เสื้อกันฝนที่มันเป็นพลาสติก สวมรองเทาบูท ใส่ถุงมือยาง ถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็น่าจะมีให้เบิกได้เหมือนกัน ลองสอบถามอำเภอหรือปศุสัตว์จังหวัดดูครับ
  • โอ้ว เจ๋ง ขอบคุณพี่เพื่อนๆน้้าๆ ทุกคนเลยนะครับ

ก็อยากให้มันดูหนาเฉยๆ แต่มีกระดูกนิดๆดีกว่าใช้ไหม น้า

ของผมรูปร่างมันประมาณ เนี่ย เดียวเย็นๆผมกลับมาอ่านข้อความใหม่ พอดีวันนี้มีธุระ :015:

ขอบคุณ สาระดีๆ
    ไฟล์แนบ
    IMG_83765.JPG 118K
    IMG_1319.jpg 47K
    IMG_8396.JPG 83K
  • เจ้าโอบุท
    ไฟล์แนบ
    Dutchy%20copy.jpg 122K
  • เรนเจอร์จะสิบเอ็ดเดือนแล้วได้ประมาณนี้
    ไฟล์แนบ
    IMG_0016.jpg 82K
    IMG_0004.jpg 79K
    IMG_0006.jpg 83K
  • ตัวใหญ่ดีนะครับ
  • 1.อยากเลี้ยงให้สุนัขเตี้ย ถ้าเป็นลูกสุนัขอย่าให้กินนม (พ่อเเม่พันธุ์มีส่วนในเรื่องความสูงของลูกสุนัขอยู่พอสมควน)
    2.อยากเลี้ยงให้หมาอ้วนหนา ให้กินมากที่สุดเท่าที่หมาจะกินได้ อาหารที่ให้ต้องมีคุณค่าทางสารอาหารสูง
    ให้นอนมากๆ ออกกำลังการน้อยๆ ไม่ออกเลยยิ่งดี จะได้อ้วนหนาอย่างที่คุณชอบ 555+++ รับรองหนาเเน่ๆ

"ให้มันกินอะไรยังไงดี หรือมีอาหารเสริมอ่ะไรเด็ดๆแนะนำ"
    อาหารสดเช่น โครงไก่ เนื้อวัว ไม่เเนะนำเนื้อหมู ส่วนอาหารเม็ดถ้ามีกำลังพอลองหาอาหารเม็ดที่มีคุณค่าทางสารอาหารสูง (ราคาสูงตามคุณค่าทางสารอาหาร) ว่าแต่จะเป็นอาหารยี่ห้ออะไร...? 555+

"วิธีการออกกำลังกายออกยังไงดี (* ตอนนี้ก็พาเดินทุกวันวันหล่ะ 1-2 ชม ขึ้นเขาลงเขา เดินทางเรียบบ้างป่าบ้าง)"
    การออกกำลังกายถ้าออกมาไปเกินความจำเป็น จะเป็นโทษมากกว่าได้ เรื่องของอายุในการออกกำลังกายสุนัขมีส่วนสำคัญ
    ถ้าสุนัขยังอายุไม่ถึงหนึ่งขวบ ไม่ควรออกกำลังกายหนักมากจนเกินไป เช่น วิ่งระยะทางไกลๆ ฝึกกระโดด

เพราะสุนัขที่อายุยังไม่ถึงหนึ่งขวบ กระดูก ข้อเท้า ข้อสะโพก
    ของสุนัขยังไม่สมบูณณ์เติมที่ วิธีการของคุณพาเดินเล่น 1-2 ชั่วโมงผมว่า ok เเล้ว
    ถ้าบ้านอยู่ใกล้เเม่น้ำเหรอทะเลว่ายน้ำก็ดีครับ เป็นการออกกำลังกายที่ดีที่สุดทั้งสุนขเเละคนครับ
    การออกกำลังกายที่ดีควนมีวันพักกล้ามเนื้อบ้าง เพื่อให้รางกายทำการซ่อมเเซมส่วนที่สึกหรอ ผลที่ตามมาคือกล้ามเนื้อ

หาลูกบอลสักลูกเอาไว้เล่นกับเขา
    นอกจากจะเป็นการเล่นด้วยกันของสุนขเเละเจ้าของเเล้ว
    สิ่งที่ตามมาคือกล้ามเนื้อ ที่สำคัญสนุกทั้งคนทั้งหมา

อยากเเนะนำว่าให้คุณลองฝึกสุนัขดู...
    เเล้วคุณจะพบว่าสุนัขที่คุณเลี้ยงนั้น
    สามารถทำอะไรได้มากกว่าการเห่าเเละกัด
    มีความสุขกับการเลี้ยงสุนัขของคุณครับ

ดีเจ.แก่นแก้ว Boo dog pub ระยอง
    dj_kankaw1981@hotmail.com
  • ขอบคุณครับ ผมอยู่ห้วยใหญ่ ไม่ไกล กันเลย ^ ^
  • วันไหนว่าง เเวกมานังพูดคุยกันได้ครับ พาหมามาเล่นด้วยก็ได้ ผมอยู่บ้านฉางครับ
    086-406-7980