ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงพิทบลูเพื่อ...?
  • การเลี้ยงสุนัข 1 ตัวเหมือนกับเราแบกภาระหนักอึ้งเอาไว้ ไหนจะเรื่องอาหาร การขับถ่าย การดูแลรักษา สถานที่เลี้ยง ใครจะให้อาหารเวลาเราไม่อยู่บ้าน จะไปเที่ยวต่างจังหวัด ก็เป็นห่วง เปรียบเหมือนกับเราเอาห่วงใส่คอไว้ 1 ห่วงตั้งแต่เราจ่ายเงินแล้ว เราจะมีวิธีการดูแลรักษาห่วงใส่คอของเรายังไงให้น่าดูน่าชมตลอดไป หรือ เราจะเบื่อห่วงนี้เลยเอาไปขายต่อ หรือโยนทิ้งไป แต่ห่วงนี้มันก็สร้างรอยของมันไว้กับตัวของคุณแล้ว ขึ้นอยู่กับคุณจะมีมันไว้นานแค่ไหน บางคนอาจจะเป็นรอยบางๆ บางคนถึงขนาดเป็นรอยแผลเป็น การรับพิทบลูเข้ามาในชีวิตก็เหมือนกับคุณตัดสินใจซื้อรถยนต์สักคัน คุณต้องรู้วิธี การสตาร์ท การขับขี่ การเติมน้ำมัน การ..........เรื่องพื้นฐานอยู่ก่อนแล้ว หรือถ้าคุณไม่รู้ คุณน่าจะไปหาสุนัขพันธ์อื่นมาฝึกเลี้ยงดูก่อน ยิ่งตอนนี้กระทู้ขายลูกสุนัขมีเยอะแยะมากมาย คุณๆทั้งหลายจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของเหล่ามิฉฉาชีพอีกต่อไป

ฝากถึงเพื่อนๆที่จะซื้อพิทบลูในตอนนี้ ควรจะศึกษาสายพันธ์เยอะๆว่าเราชอบแบบไหน สไตล์ไหนที่เหมาะสมกับเรามากที่สุด ตังอยู่ในกระเป๋าใครก็มาเอาไปไม่ได้ครับ (ทางหมื่นลี้เริ่มที่ก้าวแรกขึ้นอยู่กับตัวของเราว่าจะไปทางไหน):056::056::056::056::056::056::056::
    คุณพร้อมหรือยังครับที่จะเลี้ยงพิทบลู??????????????
  • :030::030::030: ปล. กระทู้นี้ไม่มีอคติกับกระทู้ขายลูกสุนัขนะครับ
  • +1 แต่ถ้าจะให้ลองเอาสายพันธุ์อื่นมาฝึกเลี้ยงก่อน อันนี้ผมว่าไม่ถูกต้องนักเพราะถ้าเลี้ยงแล้วก็รักเลย มันเป็นเรื่องของความผูกพัน
    คนที่เลี้ยงด้วยรัก ใจเขาจะมาก่อนเสมอ
  • เว็บนี้คงเป็นเว็บเดียวในประเทศไทย ที่ให้ความสำคัญกับเรื่องทำนองนี้
    ดีใจที่เห็นคนตื่นตัวเรื่องวิธีการเลี้ยง จุดประสงค์ของการเลี้ยง
    ไม่ใช่สนใจแต่เรื่องความสวยงามเพียงอย่างเดียว
  • สำหรับคนที่คิดจะเลี้ยง ลองทำขั้นตอนที่ผมทำก่อนตัดสินใจเลี้ยงครับ
    เริ่มหาดูรูปพิทบูล(โตแล้ว) หลายๆสไตล์ว่าหากเจ้าตัวเล็กโตขึ้นเราชอบแบบไหน (แต่ละแบบต้นทุนต่างกัน)
    ลองคิดดูว่าเราจะมีเวลาให้เขาวันละกี่ชม
    ในแต่ละวันกิจกรรมที่ทำร่วมกัน (แล้วแต่นิสัย) เพราะบางคนไม่ชอบนัวเนียกับหมา แค่เลี้ยงให้มีหมาอยู่ในบ้านก็มี(ไม่แนะนำเพราะพิทชอบนัวเนียกับคน ตระกูลเทอเรียก็อย่างนี้หมด
    ตอบเหตุผลที่เราเลือกเลี้ยงพิทบูลว่ามีอะไรบ้าง ที่เราคิดว่าจะได้จากเขาเลี้ยงแล้วคิดจะว่าจะได้ผลตอบแทนทางพาณิชย์หรือไม่
    หาโอกาสไปเจอตัวจริง และพูดคุยกับเจ้าของพิทบูล ท่านอื่นและถามถึงสิ่งที่เราคิดว่าเราอยากได้จากเขาว่ามันเป็นอย่างที่คิดหรือไม่ ซึ่งเราจะได้ข้อมูลในด้านอื่นเพิ่มเติมด้วย ที่เราอาจต้องเก็บมาคิดเพราะไม่คาดว่าจะต้องเจอหากคิดจะเลี้ยงพิทบูล โดยลองเก็บข้อมูลจากภาคสนามจริงซักสี่ห้าคนโดยควรเป็นคนที่เลี้ยงแค่หนึ่งหรือสองตัว คนที่เลี้ยงมานานเกินห้าปี คนที่เลี้ยงร่วมกับพันธ์อื่น คนที่มีสภาพแวดล้อมคล้ายเรา แต่คนขายไม่แนะนำครับ
    สุดท้ายคือค่าใช้จ่ายที่ต้องมีในการเลี้ยง (ซึ่งจะมากกว่าค่าตัวหลายเท่าในระยะยาว) ว่าเรารับได้หรือไม่
    ลองทำดูครับเป็นเครื่องชั่งก่อนตัดสินใจที่ช่วยได้ โดยเฉพาะการได้คุย(เน้นว่าคุยนะครับ)กับคนที่เลี้ยงมาก่อน จะได้ข้อมูลที่ดีมาก หากคิดไม่ออกแนะนำให้คุยกับท่านมาเฟีย ก็ได้เจอตัวจริงหรือโทรพศัท์ดีที่สุด
  • หาหมาแนวที่ชอบแค่ดูรูปไม่พอครับ ในรูปสวยเกือบทุกตัว แต่ตัวจริงแล้วอาจจะไม่ใช่แนวเราก็ได้ครับ ทางที่ดีควรหาดูตัวจริงก่อนว่าชอบแนวไหน
  • แถมให้อีกนิด ดูรูปเฉยๆ บอกอะไรไม่ได้มากหรอกครับ และในรูปร้อยละ 90% สวยกว่าตัวจริง

บางคนเห็นแค่ในรูปแล้วจินตนาการเอาเองว่ามันต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้
    เพื่อนผมบ้านอยู่เขาใหญ่ อากาศเย็น ซื้อไซบีเรี่ยนไปเลี้ยง ปรากฏว่า

ประมาณ ตีสองตีสาม มันจะหอนทุกคืน อันนี้มันเป็นธรรมชาติของมัน
    หลานผมก็มีหนึ่งตัว ตัวนี้เลี้ยงในเมือง เจอแบบเดียวกัน เพื่อนย้านรำคาญ
    ก่อนเลี้ยงไม่ศึกษา ก็ต้องทนกันต่อไป ฮ่าๆๆๆๆ
  • :002::002:ราคาและเบอร์โทรครับ....บอกผมด้วยนะครับ
    dj_bigg@hotmail.com0801555775
  • ทุกวันนี้ผมเบื่อกับงานพามันออกไปเดินเล่นมากๆ ไม่พาไปมันก็มาอ้อน ครั้นพาไปมันก็แสดงเดช มันไม่เดินซิครับมันจะวิ่งท่าเดียวแรงก็เยอะมือไม้ผมแทบพอง เหนื่อยทั้งหมาทั้งคน ไม่รู้จะแก้ยังไงให้มันไม่นิ่งๆเหมือนหมาทั่วไปบ้าง ใครมีวิธีแก้ไขช่วยเสนอแนะหน่อยครับ
  • ใช้โซ่กระตุกครับ
  • ถือเป็นข้อเตือนใจสำหรับมือใหม่ที่ดีครับ คุณ club69
    แต่สำหรับผม ผมขอตั้งธงว่าเขาเป็นลูกชายลูกสาวผมเสมอ แล้วสิ่งพวกค่าใช้จ่ายพวกนั้นจะหมดไปจากความคิด
    ถ้าคิดว่ามันเป็นภาระผมว่าเหนื่อยครับ แต่ถ้าคิดว่ามันเป็นน่าที่และเขาเป็นคนสำคัญในบ้านผมว่า ครั้นจะมีความสุขมากซะด้วยซ้ำไป/การที่ได้พาเขาออกไปลากยาง/หรือจูงเดินไปนอกบ้าน ถ้าคิดอีกมุมผมว่าเราได้ออกกำลังกายไปพร้อมๆกับเขาซะอีก เหรียญมี 2 ด้านเสมอครับ
  • มาเสริมพี่มาร์ค นอกจากใช้โซ่กระตุกแล้ว ใส่ถุงมือผมใช้ถุงมือสำหรับไว้ขี่จักรยานเสือภูเขา ที่ด้านอุ้งมือมันเป็นหนัง ด้านหลังมือเป็นผ้าระบายความร้อนและเหงื่อได้ดีอะครับ แบบนี้ไม่เจ็บมือเวลามันกระชาก แล้วมือไม่ด้านด้วยครับ
  • คุณKawin...ซีซาร์ มิลลานบอกว่าก่อนที่จะให้หมาทำกิจกรรมทุกครั้งต้องให้อยู่ในความสงบก่อน คุณอาจจะใช้คำสั่งพื้นฐานให้นั่งจนหมาสงบแล้วจึงพาเดิน และในขณะเดินถ้าหมาเริ่มจะเสียสมาธิ(จะพาวิ่ง)อาจใช้โซ่กระตุก แต่ผมเห็นซีซาร์เขาใช้ส้นเท้ากระทุ้งเบาๆที่สีข้างหมาโดยที่หมาไม่ทันเห็น จะทำให้หมาสะดุ่งแล้วเข้าสู่สภาวะปกติ ลองทำดูนะครับได้ผลประการใดแจ้งให้ทราบด้วย
  • ของผมได้มาแบบงงๆ
    จู่ๆ เค้าก็เอามาวางไว้ให้ที่บ้านแล้ว หมาเห็นผม็เดินตามทั้งวัน
    กลับมาบ้านก็ดีใจ แรกๆ เลี้ยงไม่เป็นเลยไม่รู้ทำไงก็เลยต้องถามคนเคยเลี้ยง
    เหนื่อยเลยช่วงแรกๆ ต้องไปดูตามงานหมาบ่อยๆ
    แต่ตอนนี้ก็เข้าใจเค้ามากขึ้นแล้วครับ คนที่บ้านก็รักเค้ามากขึ้นจากตอนแรกนี่ไม่ชอบเอามากๆ เลย.
  • ถึงคุณ kawin
    ทุกวันนี้ผมเข้าใจว่าหมาพาคุณเดินเที่ยวอยู่ มันอยากเลี้ยงซ้ายเลี้ยวขวามันก็พาคุณเลี้ยว
    มันเดินลากคุณ สิ่งที่หมาเข้าใจคือดึงคุณเเรงๆเดียวคุณก็เดินตามมาเอง

เวลาเดินกับหมาคุณ ถ้าหมาคุณเดิน (เดินลากคุณ) ให้คุณหยุดเดินเเล้ว
    กระตุกสายจูงเเรงๆเเล้วหยอนสายจูงทั้นที่ พร้อมเรียกหมากลับเข้ามาหาคุณ อาดใช้คำสั่งง่ายเช่น "ชิด"
    พอหมาเดินมาชิดเเล้วก็ให้เริ่มต้นเดินใหม่ ถ้าเขายังเดินลากคุณอีกให้ใช้วิธีกระตุกเเบบเดิมอีก
    ไม่นานหมาจะเข้าใจว่าถ้าจะได้เดินเที่ยวต้องเดินพร้อมกันกับคุณ (ให้ชมหมาด้วยนะ)
    อย่าลืมนะกระตุกสายจูงจไส้ดีๆ อย่าเดินดึงหมา

ปล.สำหรับพิทบูลเป็นหมาที่มีเเรงขับมากกว่าสนัขพันธุ์อืน เอาจำเป็นต้องใช้เครื่องทุนเเรงบ้าง
    เช่น ปลอกคอหนาม
    ไฟล์แนบ
    ป.jpg 25K
    หนาม.jpg 6K
  • ก่อนเริ่มฝึกเดิน ชิด ให้คุณพาหมาทำธุระส่วนตัวให้เรียบร้อยก่อนนะ ไม่งันมันจะเดินลากคุณอยู่เเบบนั้นเเหล่ะ
    สถานที่พาฝึกเดิน ชิด ในสายจูงควรเริ่มต้นที่สถานที่เงียบๆก่อนจะดีมาก เพื่อที่หมาจะได้มีสมาธิ
    หาขนมเเละของเล่นที่เขาชอบติดตัวไปด้วยนะ ถ้าเขาเดินได้ดีชมเขาบ้าง ให้กินขนมบ้าง หยุดเล่นกับเขาบ้าง

ทำให้การเดินของคุณกับหมามีเเต่เรื่องดีๆเกิดขึ้น สนุกกับการพาหมาเดินเที่ยวนะครับ:005:
    ไฟล์แนบ
    DSC_0354.JPG 88K
  • โครตชอบพี่

ดีๆโครตๆที่พี่เปิดกระทู้แบบนี้ :006:
  • เอามาเพิ่มเติมให้ครับ

วิธีใช้เชือกกระตุกอย่างถูกต้อง

- ไม่ควร ดึงยื้อกันเหมือนชักเย่อ เพราะจะทำให้สุนัขหายใจไม่ออก

- ไม่ควร กระตุกแรงเกิน เพราะจะทำให้กระดูกต้นคอ หรือ หลอดลม หลอดอาหาร ได้รับความกระทบ
    กระเทือนได้ ส่วนใหญ่คนจะกระตุกแรงอันเนื่องจากโมโห โกรธ สุนัขอย่างมาก ทำให้ระบายอารมณ์โดย
    การกระตุกแรง นั้นคือการทำร้ายสัตว์ ซีซาร์แนะนำว่า เมื่อไหร่เราจะฝึกสุนัข จะจับสายจูง เราต้องอยู่ใน
    ภาวะสงบ นิ่ง เท่านั้น ไม่ควรโกรธหรือโมโหทั้งสิ้น ถ้าเราใช้สายจูงเพื่อการฝึก ก็ไม่น่าจะเป็นอันตรายอะไร
    แต่ถ้าใช้เพราะเป็นการทำโทษหรือด้วยความโมโหก็อาจเป็ นการทำร้ายสัตว์ทั้งร่างกาย และ ทำร้ายจิตใจ
    สัตว์ด้วย

- วิธีกระตุก อย่างถูกต้อง คือ กระตุกไปในทิศด้านข้างเข้าหาขาเรา 1 ครั้งแล้วปล่อยทันที เพื่อเป็นการ
    เรียกความสนใจสุนัข หรือ ดึงในทิศขึ้นแนวดิ่ง 1 ครั้ง แล้วปล่อยทันที ในกรณีก้มดมพื้น เน้นว่า
    กระตุกสั้นๆ เร็วๆ แต่ไม่ต้องแรงเพียง 1 ครั้งแล้วปล่อยทันที ถ้าคนใช้ไม่เป็น
    ส่วนใหญ่จะดึงยื้อเหมือนชักเย่อเวลาถูกสุนัขลากเราขณะเดิน นั้นเป็นการใช้ที่ผิดวิธีอย่างมาก

ขอบคุณข้อมูลดี ๆจาก : คุณ Yoja&Jiji ครับ
    http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=yojajiji&month=18-08-2009&group=6&gblog=46
  • สำหรับผม
    ชอบ...ก่อนเลยครับ ซื้อเลี้ยงไว้เป็นเพือนเล่นคลายเครียส
    ลองบรีดดูเล่นๆ ขายฮาๆ จนมาเป็น...อาชีพเสริมได้ในปัจจุบัน
    ไฟล์แนบ
    IMG_4429SS[1].1.jpg 106K
    DSC09840[1].JPG 92K
    DSC08392[1].jpg 78K
  • บอกได้คำเดียว...เพื่อนเพียบ นายร้อย ผู้กอง ผู้พัน ยัน ภารโรง บึ้ม..!!
  • วันอาทิตย์นี้มีมิตติ้งรถมอเตอร์ไซทุกชนิด ไม่รู้ว่า พวกพี่ๆๆได้มากันป่าวครับ
  • เลี้ยงเพราะมันน่ารักกว่าหมาอื่น อีกหลายชนิด รักเจ้านายมันเยี่ยงชีวิต คนแปลกหน้าเข้าใกล้แฟนไม่ได้เลย ล่าสุดช่วยชีวิตลูกน้องจากงูจงอาง ยาวกว่าเมตรกัดได้หวุดหวิด ตอนนี้เป็นฮีโร่เลยครับ
  • มิตติ้งมอเตอร์ไซแก้ไข เป็นวันนี้ครับ
  • วันอาทิตย์นี้มีมิตติ้งรถมอเตอร์ไซทุกชนิด ไม่รู้ว่า พวกพี่ๆๆได้มากันป่าวครับ

ที่ไหนเอย...
    ไฟล์แนบ
    DSC_0158.JPG 106K
  • เป็นการเตือนสติสำหรับผู้ที่ต้องการเลี้ยงได้เป็นอย่างดีคับ

ปล. ตราบใดที่ยังไม่ได้สัมผัส ก็จะไม่มีวันรู้จิงๆว่า..มันดีแค่ไหนที่มีเค้าเป็นเพื่อน...