ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ...ด่วน!!!!
  • คือว่าแม่หมาที่บ้านมันคลอดลูกมา แล้วตัวแม่หมามันมีเห็บหมัด ไม่รู้จะทำอย่างไร จะใช้ยาก็กลัวเป็นอันตรายกลับลูกหมา รบกวนผู้รู้ให้ความกระจ่างหน่อยครับ
  • ลืมบอกไป ลูกหมาผึ่งมีอายุแค่วันเดียว หยดฟอร์นไลค์ได้ไหมครับ
  • อย่าเพิ่งไปให้กินยา ฉีดยา หรือยาหยดหลังใดๆ ทั้งสิ้น
    อากาศดีๆ เอาแค่อาบน้ำ ลงแชมพูฆ่าหมัดเห็บออกไปก่อน
    ให้ลูกหมา ดูแข็งแรงแล้ว ค่อยหยดหลังแม่หมา
    ลูกหมาก็ต้องถ่ายพยาธิด้วย ตั้งแต่ 20 วันเลย
  • ค่อยๆเก็บออก พอไหวใหมครับ
  • ไม่ได้ทุกชนิดครับ
  • อาบน้ำก็พอครับ แล้วทำไมไม่รักษาตลอดๆๆเลยล่ะครับจะได้ไม่เป็น
    เอาใจช่วย ครับ
  • อันนี้ไม่เคยอะ แต่น่าจะรอซัก 3-4 วัน ให้แม่หมาร่างกายแข็งแรงก่อนน่าจะดี
  • ถ้าเป็นผมนะ...ผมแยกแม่ลูกออกจากกัน
    ลูก เลี้ยงในตะกร้าพลาสติก ...หาซื้อที่มันใบใหญ่ๆ แล้วหาผ้าขนหนูนุ่มๆลองพื้น.หย่อนหลอดไฟกลมเหนือตะกร้าประมาณ60Wกกให้อุณหภูมิ อบอุ่น อย่าหย่อนลดไฟลงมาใกล้ลูกสุนัขมากมันจะร้อน ถ้าถึงเวลากินนมก็ปล่อยแม่สุนัขมาเป็นระยะๆ
    ถ้าเป็นผมจะเลือกทำวิธีนี้ ...เพราะว่า
    1. ป้องกันเห็บมันดูดเลือดลูกสุนัข
    2. กลัวแม่มันทับลูกมันตาย
    3. แม่สุนัขจะได้แยกไปทำการรักษาอย่างต่อเนื่อง
    4. แม่สุนัขไม่เคลียดจนเกินไป
    5. แม่สุนัขมีเวลาพักผ่อนอย่างเพียงพอหลังคลอด
    ผมคิดของผมแบบนี้แหละ
  • จับเห็บออกอย่างเดียวครับ หยดยา ฉีดยา ก็มีผลต่อลูกหมา อาบน้ำด้วยแชมพูยา มันก็ยังมีไข่อยู่ในใต้ผิวหนัง เผลอๆล้างไม่สะอาดลูกหมาดูดนมกลืนเคมีเข้าไปอีก แนะนำให้จับออกอย่างเดียว

อีกอย่างครับ เห็บเป็นพาหะของโรคพยาธิเม็ดเลือด คอยดูสังเกตอาการลูกหมาด้วยนะครับ ว่ามีอาการเหงือกซีด ดูอ่อนเพลีย หรือเม็ดจ้ำแดงๆหรือป่าว อาการเหล่านี้เป็นอาการของพยาธิเม็ดเลือด หากมีให้พาไปหาหมอ จะได้รักษาได้ทันนะครับ