ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จริงหรือเท็จ แต่เป็นเหตุเป็นผล น่าลอง
  • ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้

โปรดอ่าน...เพราะมีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่
    ใน รายการ บันทึกสถานะการณ์ ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น.

มี การสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนตรี

เรื่อง มาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า
    ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจต้องออกใบสั่ง
    ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์

แต่ ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร
    และ แม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ
    มัก จะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้ทราบ

บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา
    บาง ทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี
    บาง ทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ

ประชาชน ส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ

ต่อ ไปนี้ถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป
    ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์

เวลา ทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก
    ผู้ รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ไป
    ทาง ราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน

เมื่อ ได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว

กรุณา ส่งต่อ เพื่อ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์ ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย

ได้รับ Forward mail มา จริงไม่จริงไม่รู้ แต่ทุกวันนี้ไม่เคยให้ยึดใบขับขี่อยู่แล้ว
  • สำหรับชาวบ้านตาดำๆที่ยึดได้ก็เพราะชาวบ้านเค้ากลัวเครื่องแบบ
  • ข้อมูลดีๆอีกแล้วครับท่าน
  • ขอบคุณครับ
    โง่ส่งให้ ตร. มาตลอดเวลา
  • ขอบคุณ ครับ ข้อมูลดีๆ
  • ไช่ครับผมเองเป็นตัวแทน
    บ.กลางคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ และ บ.มิตรแท้
    ก็ได้รับการอบรมมาเช่นเดียวกัน....:015:
  • หาคำตอบมาให้ครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=ldMP1FjedJY
  • เวนกำโง่ให้มันมาตลอด
  • ตกลงไม่จริงยังไงเนี้ย:o002:
  • ผมก็ไม่เคยให้ เพราะขับรถมา 20 กว่าปี ไม่เคยมีใบขับขี่
    ถ้าออกใบสั่งเสียค่าปรับแพง และยุ่งเสียเวลา ตรงที่เกิดเหตุดีกว่าจบเลย
  • ผมว่า ฟอร์เวิรด์เมล์ ก็คือ ฟอร์เวิรด์เมล์ บางครั้งก็เชื่อถือได้บางครั้งก็ไม่ได้ ส่วนตัวผมเล่นเมลล์กรุ๊ปอยู่จะได้รับ ฟอร์เวิรด์เมล์เป็นประจำ บางทีคนในกรุ๊ปก็ช่วยหาคำตอบให้แถบจะได้ทุกอย่างเลยก็ว่าได้ เมื่อวันก่อนมีคนถามอยากเลี้ยงเกรทเดน ก็มีคนแนะนำฟาร์มให้ พอผมบอกว่าสนใจเลี้ยงพิทบูลไหม กลับมีคนบอกว่ามันน่ารักตอนที่หลุดไปกัดเด็กแถวบ้าน ผมก็เลยตอบกับไปว่าเค้าเลี้ยงอยู่หรอ ทำอย่างไงถึงหลุดไปกัดเด็ก แต่เค้าก็ไม่ตอบกลับมา ผมก็กะจะตอบเค้ากลับไปอีกทีว่า ให้เค้ามาที่เว็บ pitbullzone จะได้ช่วยแก้ปัญหาความเข้าใจผิดของเค้าได้ สวนตัวผมอ่านเพื่อความบันเทิง (ส่วนมากจะเป็นเมลโป๊) ส่งมาให้ในกรุ๊ป ล่าสุดได้คลิปเจนนี่หลุดกลางแคทวอค แหม่น่าสงสารแท้ อิอิ
  • ก็ดีครับ มีคนช่วยๆกันสร้างความเข้าใจที่ถูกต้อง พอดีอ่านเมล์นี้แล้วมันสงสัยก็เลยต้องเอามาโพ๊สถาม
    ส่วนตัวไม่เคยให้ยึดอยู่แล้วใบขับขี่เสียเวลา ถ้าไม่ผิดก็อาศัยลูกเบ่งเอา หาเรื่องกวนตรินตำหนวดเล่น
    แต่ถ้าผิดแบบจะจะ เบ่งไม่ออก ขืนซ่าส์มากเดี๋ยวโดนหนัก ก็เอาเงินฟาดเอา ฮ่าๆๆๆ

ที่เอามาถามเพราะ คนขับรถส่งอาหารโดนยึดประจำ ล่าสุดคันใหม่ก็โดนอีกแล้ว ป้ายแดง
    ที่ออกข่าว มันบอกว่าใช้ได้ก่อนหกโมงเย็น แต่ที่มันจับก็กลางวันทั้งนั้น มันไม่สนหรอก ยิ่งเป็นคนงานมันรู้ว่าไม่มีเส้น
    และที่บอกว่าป้ายแดงใช้เวลาวันเดี๋ยวก็ได้ป้ายขาว นี่จะครบเดือนแล้ว ยังไม่มีวี่แวว มันก็ออกข่าวแก้ต่างโชว์ไปอย่างนั้น
    ไอ้รัฐมนนตรีออกข่าวก็พูดไปทาง ไอ้คนทำงานก็ทำไปอีกทาง แมร่งไม่ได้ประสานงานกันเลย ประเทศถึงได้เจริญ ฮวบ ฮวบ แบบนี้

ฟอร์เวิร์ดเมล์หลายอัน ผมก็ไม่เคยเชื่อ โดยเฉพาะที่บอกว่าถ้าไม่ส่งเมล์ต่อเมล์จะโดนยกเลิก และก็ที่ว่าจะบริจาคเงินช่วยเด็ก
    เพราะไม่เคยเห็นมีข่าวสักทีว่ามันมอบกันเมื่อไร ได้เงินเท่าไร แล้วมันจะเช็คได้อย่างไรว่า มีคนฟอร์เวิต เท่าไร

ขอบคุณที่ช่วยกันให้ความรู้นะครับ
  • ตามประมวลกฎหมายอาญาของประเทศไทย หรือ กฎหมายอื่นที่มีโทษทางอาญาของประเทศไทย
    การกระทำทีี่จะถือว่าเป็นความผิดและจะถูกลงโทษได้ การกระทำนั้นต้องเป็นการกระทำที่ครบองค์ประกอบความผิดและที่สำคัญคือ
    ต้องมี "เจตนา" ต้องมีเจตนาเป็นส่วนประกอบสำคัญในการกระทำความผิดนั้น คดีอาญาส่วนมากที่ขึ้นสู่ศาลจำเลยจะสู้คดีเรื่อง " เจตนา " เป็นหลักว่าจำเลยไม่มีเจตนา กรณีที่ เจ้าพนักงานตำรวจจราจร ยึดใบขับขี่ของผู้ขับขี่ไปนั้น การกระทำครบองค์ประกอบความผิดทุกอย่างซึ่งความผิดฐานลักทรัพย์แล้วซึ่งองค์ประกอบความผิดฐานลักทรัพย์ต้องประกอบด้วย 1.ผู้ใด 2.เอาทรัพย์ของผู้อื่นหรือผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วย 3.โดยทุจริต 4.เจตนา
    อย่างเช่นสมมุติว่ามีคดีเกี่ยวกับกรณีนี้ขึ้นสู่ศาล ตัวเจ้าพนักงานจราจรเองก็จะยกข้อต่อสู้เรื่องเจตนาขึ้นต่อสู้ ว่าตนเองไม่มีเจตนาหลักทรัพย์ ตนเองปฎิบัติการตามหน้าที่ และคดีกรณีส่วนมากเกือบ 100 % ศาลจะเชื่อเจ้าพนักงาน
  • ใครว่าพิทบูลเราไม่มีสาระไม่แล้ว
    ขอบคุณทุกท่านมากๆคับที่มาให้ความรู้
  • ป๋าคับพี่ perfume พูดถูกต้องแล้วคับทิศดีทำได้คับแต่ประติบัตรทำไม่ได้คับ เพื่อนผมก็เป็นตำรวจ จราจรหลายคนทำไม่ได้จิงๆ มีหลายสาเหตุไอ้เราก็ไม่ใช่ตำรวจซะด้วย อิๆๆๆอธิบายยากคับ
  • เรื่องขับรถเลนขวาก็เช่นกันครับ จับไม่ได้ ผมเคยเข้าไปอ่านในหนังสืออะไรจำไม่ได้ละ ผู้ใดมีรายละเอียดช่วยเอามาลงด้วยครับ ข้อนี้โดนกันบ่อยสำหรับผู้ใช้รถตามทางหลวงทั่วประเทศ
  • ป๋าช่างสรรหามาให้ขบคิดกันน่ะ:063:
    ชัดเจนมากคุณทีมเป็นประโยชน์มากจะเก็บไว้ใช้ในชีวิตประจำวัน:029::006:
  • ตกลงว่าต้องทำตัวอย่างไงคับเมื่อถูกจับ....

ปล.(ฝากเป็นการบ้านหน่อยคับ) เราสามารถเอาตัวสำเนาให้คุณตำรวจถือไว้เพื่อตรวจสอบและเราถือตัวจิงไว้กับมือเราพร้อมกับแจ้งไปว่ามันคือตัวเดียวกัน ได้หรือไม่คับ???????????

......................ขอบคุณมากคับผม......................
  • ใครลองแล้วได้ผล แจ้งให้ทราบกันบ้างนะครับ

ผมเวลาเจอด่าน หรือโดนตำ.....โบก

ถึงเราจะไม่ผิด ถ้าซวยก็โดนโบก

สิ่งแรกคือยกมือไหว้ หวัดดีไว้ก่อน ยศอะไรก็แล้วแต่ ผมไม่สนเรียกว่าสารวัตรอย่างเดียว

แต่สุดท้ายก็ต้องพึ่งใบบุญพระเจ้าอยู่หัวอยู่ดี ถึงจะผ่านไปได้ด้วยดี

ไม่เสียเวลากันทั้ง 2 ฝ่าย
  • พี่มาร์คครับ ให้คนขับรถส่งของบอกว่า เอาอาหารหมาไปบริจาค ซิครับพี่ ส่วนมากจะไม่ค่อยยุ่งนะครับ ผมโดนมาหลายครั้งแล้ว ปล่อยตลอด (รถผมใส่หลังคาแต่ไม่ได้ขออนุญาติติดตั้งหลังคา) โดนครั้งแรกตอนเอาอาหารหมาไปบริจาคให้บ้านสงเคราะห์สัตว์ พอได้ผลก็ใช้เรื่อยมา ล่าสุดโดนที่นครสวรรค์ วันนี้เอง ขี่มอไซค์ตามมาตั้งสองไฟแดง ยังไงก็จะเอาให้ได้ อ้างสารพัดว่าต้องออกใบสั่ง ต้องเสียค่าปรับ ตั้ง 500 ผมก็เลยบอกให้เขียนใบสั่งมาแล้วกัน จะรีบเอาอาหารหมาไปบริจาค มีคนรออยู่ สุดท้ายก็บอกว่าไปเถอะเดี๋ยวไม่ได้บุญ **สงสัยพี่เค้ากลัวว่าถ้าออกใบสั่งแล้วจะบาปมั้ง**
  • คนขับรถพี่มีสองคน คือ อาซ่ง กับ อาติง

อาซ่ง มันกะล่อน กล้าเจรจา ไม่ค่อยโดนเอาตัวรอดได้
    แต่อาติง นี่ใจร้อน อวดเก่ง รู้ทุกเรื่อง แต่เอาตัวไม่รอดโดนประจำ

ถ้าสองคนนี่รวมตัวกันเมื่อไร เป็นเรื่อง ฮ่าๆๆๆๆ
  • ยังไม่หมดนะ ทีมงานยังมีอีกสองคือ อากวน กับ อาจัง สองคนนี้มีตำแหน่งเป็นเด็กติดรถ
    อากวนไปกับอาซ่ง อาจังไปกับอาติง เป็นดรีมทีมซูเปอร์โฟว์ กวน ซ่ง ติง จัง จัดส่งอาหารหมา
    เน้นทำงานแบบสนุกสนานเฮฮา ท่องคาถา ลูกค้าคือพระเจ้า(แต่ไม่ทุกคน) เจ้านายกรูถูกเสมอ

ปีหน้าผนึกกำลัง ลุยเต็มที่บริการส่งอาหาร เอกซ์ตรีมซ์ บูลลี่ และ เอฟวัน ฮิ้วๆๆๆ
  • ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับพี่มาร์คสุดหล่อ
  • พี่มาร์คถ้าส่งไม่ทัน ฝากผมส่งได้นะพี่ คิดราคากันเอง ฮ่าๆๆๆ
  • 555 มาฮาเอาช่วงสุดท้าย 555 กวง ซ่ง ติง จัง 555

.... พี่มาร์คเคอะ ...... หนูเคยโดนพี่หนวดเรียกแบบไม่มีเหตุผล

...ขอเล่าหน่อยนะคะ ...
    เมื่อ 2 เดือนก่อน เปิดกระทู้ที่เจ้าเบิร์กไปเล่นน้ำทะเล เห็นแล้วอิจฉาความสุขของมัน อยากสุขมั่ง
    รุ่งขึ้น หนูเลยจัดลูกสาวใส่รถกระบะ ไปบางแสนเนี่ยแหล่ะ ใกล้ดี
    พอลงจากทางด่วนได้ไม่ถึง 5 นาที โอ้ โฮ แฮะ เห็นพี่หนวดเดินออกไปกลางถนน (กลางมาก ๆ พี่ ) เขากำลังโบกไม้โบกมือให้ใครหว่า
    ขับอยู่เพลิน ๆ ยังไม่คิดว่าจะเป็นตัวเองเลยพี่ เหลือบมองกระจกหลัง นู่น รถอีกคันอยู่นู่นนน ( ยังงั้นมันก็ต้องเป็นเราดิ )
    เลยเข้าจอดซ้ายตามที่เขาชี้ ๆ พี่เขาเดินเข้ามาชิดประตูรถหนูเลย(**ต้องขอโทษด้วยนะพี่หนวด จอดไกลจากจุดพี่ไปหน่อย วิ่งซะหอบแฮกเชียว** )
    แล้วหนูก็กดกระจกรถลง พี่เขาทำเหมือนตกใจ โดดถอยหลังปั๊ป
    หนูกำลังสงสัย ก็ถามเขาว่า "มีอะไรหรือคะ"
    พี่เขาไม่ตอบ เขาถามหนูกลับว่า "ไปไหนหรือครับ"
    งงอีกค่ะ (กรูจะไปไหนมันต้องแจ้งตำรวจก่อนรึไงฟระ) ...
    อีนังลูกสาวมันก็ยื่นหน้าออกไป พูดอะไรของมันก็ไม่รุ้ ภาษาหมา ฟังไม่เข้าใจ 555
    หนูตอบเขาว่า "พาหมาไปเล่นน้ำทะเลค่ะ" แค่นั้น ตอบแค่นั้น
    เขาพูดยิ้ม ๆ ว่า "งั้นขอให้เที่ยวให้สนุก ขับรถดี ๆ นะครับ" .... หนูขับรถออกมาแบบ งง งง
    แล้วให้กรูจอดรถทำไมกันเล่า ทำไมไม่แจ้งให้รุ้สักนิดว่า กรูทำผิดกฏจราจรข้อไหน
    จนป่านนี้ยังงงไม่หายเลยค่ะ

เรื่องนี้สอนให้รุ้ว่า >>พกพิต ดีกว่าพกใบขับขี่ซะอีก