ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบลักษณะนิสัยของ"พิทบูล"ครับ
  • พิทบูลเป็นสุนัขที่ผมชอบมากๆคับ ซึ่งผมอยากได้มาเลี้ยงเพื่อเฝ้าบ้าน(บ้านผมหลังใหญ่ครับต้องการสุนัขที่ดุจริงๆ),เล่นกิจกรรมกับมัน จากที่ผมได้อ่านลักษณะนิสัยของสุนัขพันธ์"พิทบูล"มาในหลายๆWeb ซึ่งส่วนใหญ่ก็เขียนเหมือนกันหมดว่า สุนัขพันธ์นี้ไม่เหมาะสำหรับเป็นสุนัขอารักษ์ขา เพราะลักษณะนิสัยของสุนัขพิทบูลจะมีสัมพันธ์ที่ดีกับคนแปลกหน้า(แต่จะดุกับสุนัขด้วยกันเองมาก) ข้อนี้แหละครับที่ทำให้ผมชะงักไปว่ามันเหมาะสำหรับเลี้ยงไว้เฝ้าบ้านหรือเปล่า คนแปลกหน้าเข้ามามันจะมองเป็นศตรูหรือเป็นมิตรครับ หรือมันจะแยกแยะได้มิตรมั่งศตรูมั่ง จะเห่าจะอะไรไหม เพราะถ้ามันไม่ดุกับคนแปลกหน้าคงเฝ้าบ้านไม่ได้อะครับ(ที่จริงสุนัขทุกตัวจะหวงที่หวงอณาเขตทุกตัวนี่ครับ)ยังไงก็รบกวนขอช่วยกูรูทั้งหลายตอบทีครับ ขอบคุณครับ
  • ของผมเปนมิตรกับคนไปซะหมด แต่หน้าตามันใครเห็นก็กลัวครับ
    กับหมาก็เป็นมิตรครับ เคยเห็นแต่มันเห่าคนเกบขยะ นอกนั้นเป็นมิตรไปซะหมด
  • ของผมมีคนแปลกหน้ามาใกล้รั้วไม่ได้เลยนะคับ จะกินหัวเขาเลยคับผม แต่พอออกนอกบ้านเล่นได้ทุกคนเลยคับผม อยู่ที่การอบรมของผู้ปกครองคับผม 5555
  • อ๋อใช่คับ ไปถิ่นคนอื่นใครๆก็เล่นกับมันได้ แต่อย่าไปถิ่นมันมั่ง มันจะงับหัวเขาให้ได้(ส่วนมากก็ต้องเป็นงี้นะครับ) แต่ผมงงคุณRep2 ที่บอกเป็นมิตรกับทุกคนไปซะหมด แต่ก็เคยอ่านเจอคับเลี้ยงไว้ขู่ได้หน้าตามันใครเห็นก็เป็นกลัว สรุป ถ้าโจรเข้าบ้านเนี่ย มันไม่คิดจะทำไรโจรเลยหรอครับ งงอยู่ แล้วตกลงการที่มันจะดุอยู่ที่เราเลี้ยงรึเปล่าครับแล้วเลี้ยงยังไง
    ขอบคุณครับ
  • หาสุนัขเฝ้าบ้านแนะนำบางแก้วครับ
    บ้านแฟนผมเลลี้ยงรับรอง โหดสุดๆ แต่รักคนในบ้านดีครับ
  • ใช่ครับ คุณSamPee ตอนนี้ผมเลี้ยงบางแก้วอยู่ครับ ใครแปลกหน้ามาเป็นไม่ได้ มันยังไม่ทันเห็นเลยได้ยินแค่เสียงคนแปลกหน้า ก็เอาซะแผ่นดินสะเทือน เห่าโหดสุดๆเลยครับ แถมถ้าเข้าไปใกล้มันมันงับให้จริงๆด้วยครับ ตอนนี้อายุ10เดือน มันฉายแววตั้งแต่4-5เดือนแล้ว
    แปลกหน้ามาเห่าไม่ยั้ง แต่พิทบูลผมก็ชอบนะครับชอบในความเป็นพิทบูล เกิดมาเพื่อการต่อสู้ ถึก และอีกหลายๆอย่าง แต่ด้วยนิสัยของมันที่มีสัมพันธ์ที่ดีกับคนแปลกหน้า ผมดูว่าถ้าจะเลี้ยงไว้เฝ้าบ้านน่าจะสู้บางแก้วไม่ได้แน่ๆครับ
    ขอบคุณครับ
  • ถ้ามีบางแก้วอยู่อย่าเลี้ยงพิทเลยครับ พิทโตมามีปัญหาชัวร์ผมว่านะ
  • ครับน่าจะไม่แล้วหละครับ เพราะเป้าหมายหลักของผมคือเฝ้าบ้านครับ ^^
  • พิทบูล บางตัวก็ เฝ้าบ้านได้เหมือนกันนะครับ(เท่าี่เคยเลี้ยงมา)

แต่ถ้าซื้อพิทบูลมาเลี้ยงแล้วละก็ คุณจะเอาสัตว์อื่นๆเข้าบ้านได้ยากทีเดียวเชียว 555+(ขอเวลามัน1ปี)

มันจะเจือกเรื่องของคุณไปทุกเรื่องอ่ะ ไม่ว่าคุณทำอาไร อิอิ
  • ที่บ้านผม ดุมาก กัดแต่คน แต่ไม่กัดหมา
  • คุณ f1rstgot พิทบลูแต่ละตัวนิสัยอาจแตกต่างกันในช่วงอายุ

บางตัว 5-6เดือน กลัวคน กลัวเสียงดังๆ ๆ ......แต่ พอ8-9เดือน.....เปลี่ยนนะเป็นหวงบ้าน หวงของ

แต่ที่ไม่ต่างกันคือมันรักเจ้าของมัน....หวงเจ้าของอันดับ1

พอถึงวัยมัน มันก้อเปลี่ยนไปตามสายพันธุ์มันเอง

ขอให้คิดแค่ว่าได้มันมาแล้วจะดูแลมันได้แค่ไหนก้พอแล้ว............
  • ถ้าคิดแค่นี้......

ก้อไปจ้าง รปภ.ซะ

...........................
  • เหอๆ รปภ.ผมว่าก็ยังซื่อสัตย์เท่าสุนัขของเราไม่ได้ถึงมันจะไม่มีปืนเหมือนคนมันก็ไม่เคยทำให้นายมันผิดหวังเมื่อเกิดเรื่องอะไรขึ้นก็ตาม ไอที่ว่ารักเจ้าของอันดับ1ไม่ต้องบอกผมก็รู้ครับ มันก็มีกันอยู่ในสุนัขทุกตัวโดยเฉพาะพันธ์ที่ดุๆ ก็เข้าใจว่านิสัยแต่ละตัวมันต่างกัน

แต่ส่วนใหญ่นิสัยมันก็อย่างที่ผมว่าไปตอนแรก
  • ส่วนไอเรื่องถ้าได้มันมาเราจะดูแลมันได้แค่ไหน เรื่องนี้คุณไม่มีทางรู้หรอกว่าผมเลี้ยงสุนัขผมดูแลมันดีแค่ไหน ผมรู้แต่ว่ามันยอมตายแทนผมได้ก็เท่านั้นแหละ รปภ.ของคุณยอมตายแทนคุณได้ไหม ??
  • ถูกต้องครับ นี่สิถึงจะสมกับที่จะเลี้ยงพิทบลู
  • ส่วนตัวผม ผมยังมั่นใจครับว่า พิทบลู แท้ๆ เป้าบ้านได้ครับ ผมว่าอย่าไปอิง เหตุมากเกินไปก็ได้ครับ แรกๆๆผมยังเชื่อเลยว่ามันเฝ้าบ้านไม่ได้ แต่ตอนนี้เลี๊ยงจนโต เกือบเต็มขั้น แบบที่ น้าผี บอกครับ หวงเจ้าของ หวงบ้าน หวงที่อาศัย พิทบลูบางท่านก็เปรียน เสมือนปืนเลยนะครับ ท่านเคยได้ยินข่าว พิทบลู ฮีโร่ รึป่าว ที่ช่วยผู้ ญ หรือช่วยเด็กขณะ โจรขึ้นบ้าน กกัดซะ เดินไม่ได้จนมุมพร้อมพิทบลู ที่นั่งรอตำรวจ พร้อมเจ้าของของมันเลยนะครับ

ถามผู้มีประการณ์มากกว่าผู้ที่มีความรู้ครับ
    ไฟล์แนบ
    364.jpg 99K
  • ลูกชายที่บ้านอายุย่างเข้า 7 เดือน ตอนนี้เริ่มเห่าคนแปลกหน้า ถ้าเข้ามาในบริเวณบ้าน
    แต่เวลาพาออกข้างนอก ระริระรี้ จนออกนอกหน้า เห็นใครก็เป็นมิตรไปหมด
    แต่ที่เห่าประจำคือแมวข้างบ้าน ไม่แน่ใจว่าเค้าจะดุหรือเปล่าค่ะ
    เวลาแฟนพาเค้าไปเดินเล่นนอกบ้าน ถ้ามีหมาตัวอื่นมาเห่า เค้าจะรีบยืนเป็นการ์ดหน้า
    ทำหน้าที่ปกป้องเจ้าของ (อันนี้แฟนเล่าให้ฟังค่ะ ส่วนตัวไม่ค่อยพาเค้าออกนอกบ้านเท่าไหร่ แรงแยะ กลัวเอาไม่อยู่)
    แต่หมาเห่าเค้าจะไม่เห่าตอบ แต่จะยืนจ้องหมาอีกตัวอย่างนิ่ง ๆ ค่ะ
  • จริงๆหมาทุกตัวก็จะมีสัญชาติญาณของมันครับ คือหวงอณาเขต ห่วงเจ้าของ หวงของ ใครแปลกหน้าเข้ามาก็จะเห่า แต่สำหรับสุนัขพิทบูลลักษณะนิสัยของเค้าจริงๆเลยก็คือจะมีสัมพันธ์ที่ดีกับคนแปลกหน้า(ส่วนใหญ่นะครับ)และจะดุกับหมาด้วยกันเองมากๆ
    อันนี้อิงมาจากหลายๆWebที่เค้ามีประสบการณ์เลี้ยงมาหลายคน ครับ
  • พิทบูลเป็นสุนัขพันธุ์ที่ถูกบริดมาเพือการต่อสู้กับสุนัขด้วยกัน
    จึงมีความเป็นมิตรกับคนคอนข้างสูง

การที่จะเลี้ยงพิทบูลเพือเอาไว้เฝ้าบ้านเหรอสวน
    ตามความคิดเห็นส่วนตัวเลี้ยงได้ เเต่พิทบูลอาดทำออกมาไม่ดีเท่ากับบางพันธุ์
    เช่น โดมอนเเมน เป็นต้น

ปล.ผมเลี้ยงพิทบูลสองตัว เจ้าตัวโตผมไม่เห่าคนเเปลกหน้าเลย
    เวลามีคนเดินผ่านหน้าบ้าน เหรอว่ามีคนมายืนหน้าบ้านผม แต่ผมอยู่..
    แต่ถ้าเมือไรที่มีคนมายืนหน้าประตูรั้วบ้าน เเล้วผมอยู่ในตัวบ้านเขาถึงเห่า
    ส่วนเจ้าตัวเมียตัวเล่กผม ตัวนี้เห่าดี เวลาพาเดินตอนเช้าตี 5 ใครมายืนอยู่มืดๆ
    เขาเห่าหมดนับว่าใช้ได้ ไม่เสียเเรงที่เเรงมา
  • ยังไม่ทันได้สัมผัสนิสัยจริงๆของมันคุณก็พูดแค่ว่าดูจากหลายๆเว๊บ จริงอยู่ที่ว่ามันไม่ดุกับคนส่วนใหญ่แต่ส่วนน้อยมันไม่ได้มีแค่ 10ตัว20ตัว
    คุณก็เลือกดูเอา พ่อ มัน แม่ ที่ดุสิครับ ลูกออกมาก็คงจะดุแหละครับ
    ส่วนบางแก้ว ผมเชื่อว่า ดุ เพราะรับจากตัวมาเต็มๆ ดุจนกัดเจ้าของตัวเอง(อันนี้อาจจะไม่เป็นทุกตัวครับ แต่ก็ไปซื้อมาจากฟาร์มที่พิษณุโลก ใบรับรองใบเพ็ด เต็มไม่รู้ทำไมจิตประสาทยังไม่คงที่) ทำให้ผมล้มเลิกความคิดตัวเองที่จะเลี้ยง

แล้วที่บ้านพี่จะมีโจรทุกวันเลยรึเปล่า แต่อย่างว่าครับ ผมเลี้ยงหมาเพื่อเป็นเพื่อนที่ดี เป็นลูกน้องที่ดี มันก็ไม่เคยทำหน้าที่อย่างบกพร่อง บ้านผมประตูรั้วไม่มี มาหลายปีแล้วทั้งๆที่ซอยบ้านผมก็มีขี้ยา ก็ไม่เห็นว่า จะมีโจรมาลักของบ้านผมได้

อันนี้แล้วแต่นะครับ นานาจิตตัง แต่ผมเชื่อว่าการเลี้ยงคือสิ่งสำคัญที่สุด ว่าเลี้ยงเพื่ออะไร แล้วคุณรักมันแค่ไหน...
  • หมาทุกสายพันธุ์ถูกเพาะขึ้นมาเพื่อวัตถุประสงค์ต่างกัน แต่สิ่งที่มีอยู่ทุกตัวคือสัญชาตญาณเดิม เช่นหวงอาณาเขต ชอบคุ้ยหาอาหาร โดยเฉพาะ ขยะ เป็นต้น เราด้องเข้าใจว่าพิท แต่เดิมเพาะขึ้นมาเพื่ออะไร เพื่อเกมส์ใช่ไหม และเนื่องจากมันมีส่วนผสมระหว่างบูลดอกเดิมที่เป็นนักสู้ ไม่ใช่สายพันธุ์เดียวกับบูลดอกที่ออกกำลังมากๆแล้วหายใจไม่ทันในปัจจุบัน ผสมกับกลุ่มเทอร์เรียที่ดื้อรั้นและกระตือรือล้นเสมอ เพราะฉนั้นมันจึงมีคุณสมบัติ ที่ไม่ค่อยอยู่นิ่ง มีความเป็นตัวเองสูง และเป็นนักสู้กับหมาทุกตัว มันไม่เป็นมิตรกับหมาด้วยกันและสัตว์เล็กๆเพราะกลุ่มเทอร์เรียแต่เดิมเค้าเลี้ยงไว้ทำลายสัตว์ที่แอบเข้ามาหรืออยู่ในฟาร์มอยู่แล้ว ถ้าคุณมีเนื้อที่บ้านกว้างการเลี้ยงหมาตัวเดียวมันอาจจะอารักขาไม่พอ ถ้าคุณเลี้ยงหลายตัวกับหมาตัวอื่นคุณปวดหัวแน่
    พิทบูลที่ดีตามมาตราฐานสากล ถ้าเลี้ยงถูกวิธีคุณลองดูในเวบมาตราฐานสายพันธุ์ดูก็ได้ เขียนไว้ชัดเจนว่า ไม่ก้าวร้าวกับคน ถ้าก้าวร้าวกับคนเป็นข้อด้อยที่ร้ายแรง
    พิทบูลโดยธรรมชาติแต่เดิมไม่ได้ถูกเพาะเป็นหมา มันถูกเพาะมาเป็นนักสู้
    การ์ดดอกที่ดีหลายๆสายพันธุ์ ควรมีสิ่งต่อไปนี้
    1 รูปร่างสูงใหญ่ น่าเกรงขาม เพราะสามารถกัดเหยื่อได้ตำแหน่งสูงและรุนแรง รูปร่างใหญ่ ส่วนใหญ่เป็นหมากลุ่มพันธุ์ขนาดใหญ่ ทำให้ผู้บุกรุก เกรงกลัวหรือหวั่นใจได้
    2 มีเสียงเห่าที่ดังกังวาน เพื่อเตือนภัย และทำให้ผู้บุกรุก ไม่สามารถเข้าไปได้ง่ายๆ เรียกว่าเห่าทีได้ยินไป3-4บ้่านได้ยิ่งดีเพื่อนบ้านจะได้รู้ว่ามีขโมยมาแล้ว
    3 มีความฉลาด ฝึกง่าย จิตประสาทมั่นคง สามารถแยกมิตรและศัตรูได้ อันนี้สำคัญมาก มีการเทสสายเลือดหมาในการ์ดดอกหลายๆพันธุ์ ลองดูในเวบ ฟิล่า รอต อัลเซ่เชี่ยน
    4 สามารถเลี้ยงรวมเป็นฝูงได้ เนื่องจากบางสถานที่กว้างขวางมาก ต้องใช้หมายามหลายๆตัว
    5 ดูแลรักษาง่าย ส่วนใหญ่ขนสั้น ไม่เหนื่อยง่าย มีความอดทน
    คุณลองเช็คดูนะว่า ที่คุณเลือกจะเลี้ยงพิทเป็นการ์ดดอก มันมีคุณสมบัติตามนี้ไหม
    แต่ผมไม่ได้หมายความว่าพิทเป็นการ์ดดอกที่ดีไม่ได้ มันไม่ใช่ธรรมชาติของมัน เหมือนคุณเอา นักมวยหรือนักกล้ามมาเป็นยามนี่แหละ มันทำได้แต่ต้องฝึก แต่ที่ฝึกลำบากคือถ้าเป็นยามหลายๆตัวเป็นฝูงนี่ คุณต้องฝึกเป็นกรรมการแยกมันออกจากกันก่อนเวลามันกัดกัน ข้อดีของพิทที่หมาพันธุ์อื่นสู้ไม่ได้คือ มันทนต่อความเจ็บปวดยิ่งเจ็บยิ่งลุย และพละกำลังกับหัวใจเกินตัวจริงๆ
    ถ้าคุณมีบริเวณบ้านไม่กว้างมากนัก และเลี้ยงตัวเดียวแบบควบคุมมันได้ ถ้าจะเลี้ยงมันเป็นเพื่อนและแถมตำแหน่งยามให้มันด้วยก็น่าจะใช้ได้ เพราะมันใช้จ่ายไม่เปลืองค่า อาหาร ยา จิปาถะเหมือนหมาพันธุ์ใหญ่
    เมื่อเดือนที่แล้วผมจูงหมาผมไปเดินเล่น สักพักมีวัยรุ่นขี่มอเตอร์ไซค์มาจอดข้างหลังผม แล้วถามว่า พี่พิทบูลสายกัดนี่
    ผมตกใจ รู้ได้ไง ใครๆก็คิดว่าเหมือนหมาไทย
    เค้าถามว่า กี่เดือน พอผมบอกว่า 7 เดือน
    เค้าบอกว่า ฝึกได้แล้ว
    ผมว่า ฝึกอะไร
    เค้าบอกว่า ฝึกให้ ดุ ให้กัดคนไง ที่บ้านเค้าเลี้ยงไว้ 3 ตัว เริ่มฝึกบ้างแล้ว
    ผมตกใจ แสดงว่ายังมีคนเลี้ยงหลายๆคนกำลังฝืกหมาแบบผิดๆ
    ผมบอกเค้า เลยว่า หมาพันธุ์นี้ ปกติมันดุ อยู่แล้ว ไม่อยากให้มันดุ พี่เลี้ยงแบบนี้ดีอยู่แล้ว พี่ไม่อยากลำบาก เสียเงินเวลามันกัดคน
    เค้าบอกว่า ใช่ๆ แล้วเค้าคุยว่า เค้าเลี้ยงไว้ที่บ้านที่ กาฬสินธุ์ 3ตัว มี 3,6,8เดือน
    ผมถาม ไม่กลัวโตฃึ้นมันกัดกันเหรอ
    เค้าบอกว่า เลี้ยงด้วยกันตลอด ไม่กัดกันหรอก
    แล้วเค้าก็ขี่รถมอเตอร์ไซค์ไป
    ผมคิดในใจ นรกชัดๆ เอ็งเก่ง เดี๋ยวเอ็งก็เดือดร้อน เลี้ยงหมาแบบปัญญาอ่อน เค้า คิดได้แค่นี้ เองมิน่าปัญหามันถึงไม่เคยหมดสักที เพราะคนเลี้ยงมันไม่เคยศึกษา สักว่ามีเงินก็ซื้อมา พอมีปัญหาก็เอาไปปล่อยหรือยกให้คนอื่น เป็นปัญหาสังคมไป
    ผมขอในฐานะคนเลี้ยงและรักพิท ถ้าไม่รักจริงหรือไม่ รู้ อะไรเกี่ยวกับพิท ไม่รับผิดชอบ ไม่พร้อมจะเลี้ยงอย่าเลี้ยงเลยครับ เป็นบาปเพราะบางคนกำลังฝึกหมาเป็นฆาตกร มันจะสะเทือนถึงคนที่เลี้ยงด้วยความรักและเลี้ยงดีๆด้วยครับ
    หมามันเลือกเจ้าของไม่ได้ หมามันไม่มีสิทธิ์เลือกจริงๆ คนนั่นแหละที่เลือกจะเลี้ยงมัน หรือเลือกให้มันเป็นได้
    น่าเศร้านะ
  • อยู่กาฬสินธุ์เหมือนกันค่ะ
    เลี้ยงเรดโนส 1 ตัว บางแก้ว 1 ตัวรวมกันตลอดไม่กัดกัน เพราะเวลามันทำท่าจะทะเลาะกันจะเรียกพิทออกมา แค่นี้ก็หมดเรื่องไม่มีปัญหา อิอิ
  • ตอนแรกก็หาหมามาเฝ้าบ้านกับเป็นเพื่อนเหมือนกันค่ะ ไม่เคยเลี้ยงพิทบูลมาก่อน
    ไม่รู้ว่าดุแค่ไหน หาอ่านก็ไม่มีคำตอบที่ต้องการ ก็เลยกลัวคิดว่ามันจะดุบ้าเลือด
    หาทั้งคลิปทั้งอ่านตามเว็ป กล้าๆ กลัวๆ จนแฟนบอกว่า ตั้งใจจะเลี้ยงพิทบูลไม่ใช่หรอ
    ก็เลย เอาวะ ก็ตั้งใจแล้วนี่

แรกๆ เอามาถึงอายุสี่เดือนผิดหวังอย่างแรง ขีดเส้นใต้ อย่างแรง ในเรื่องเฝ้าบ้าน
    เพราะมันดีกับทุกคนไปซะหมด ใครมาบ้านก็ดี๊ด๊า ใครผ่านหน้าบ้านก็ไปยืนดู ยืนยิ้ม
    เก่งแต่กับแมวในบ้าน แมวนอกบ้านก็แทยจะกล้าเข้าใกล้ ไปเดินเล่นหลังบ้าน
    หมาปอมบ้านข้างๆ เห่าก็วิ่งทิ้งอิงหนีไปแอบดูในบ้านซะงั้น ยังคิดอยู่ว่าเอาพิทบูลหรืออะไรมาเลี้ยงว่ะ
    คือเพราะเราหวังไว้มากด้วยว่าต้องอย่างงั้นอย่างงี้ ต้องเก่งแต่เด็ก ต้องไม่กลัวตั้งแต่เด็ก
    เพราะมันเป็นพิทบูลมันต้องไล่แมวที่มากัดแมวเราได้ 5555

พอเริ่มสี่เดือนกว่า มาถึงห้าเดือนครึ่ง ช่วงเดือนที่ผ่านมาจนตอนนี้นี่ละคะ พาไปเดินหลังบ้าน
    เห็นแมวเห็นหมานอกบ้านไม่ได้ มันข่มเค้าไปทั่ว ยิ่งแมววิ่งหนีนี้ไล่กะเอาตาย
    หวงของของมันเอง หวงเจ้าของ และติดเว่อร์เลย
    เรื่องคน เริ่มเห่าคนแปลกหน้าบ้าง เห่าอะไรแปลกๆ ที่มันรู้สึกว่าแปลกของมันนะ
    เสียงใช้ได้
    อิงเองก็ใจชื้นขึ้นหน่อย คิดว่าคงเป็นไปตามวัยที่เค้าบอกกันในหลายๆ กระทู้

ทีแรกก็อยากให้เฝ้าเราเฝ้าบ้านได้ อยากให้ มันดุไปตามธรรมชาติของมัน
    ถึงตอนนี้ ได้สัมผัสตัวจริงพิทบูลมาพักนึงแล้ว
    ก็ โตมาจะเป็นไงก็ช่าง พิทบูลก็คือพิทบูล หมาเราก็คือหมาเรา เราเลือกมันมาเอง
    ศึกษาก็ศึกษามาแล้วว่าหมาแบบนี้มีเพื่ออะไร
  • ธรรมชาติของหมา เป็นสัตว์ฝูง หวงถิ่น แต่พิตบูลมันแตกต่าง มันไม่ชอบอยู่เป็นฝูง แต่นิสัยหวงถิ่นมีอยู่แน่นอน

พิตบูลสมัยโบราณ ถูกพัฒนามาเพื่อใช้ในเกมส์กัดสุนัข ดังนั้นนิสัยค่อนข้างจะโดดเด่นของมันก็คือการชอบต่อสู้กับสุนัขด้วยกัน
    การกัดสุนัข มีกรรมการ มีพี่เลี้ยงของทั้งสองฝ่าย และมีกติกาว่าหากหมาไม่กัดสุนัขแต่กัดกรรมการหรือพี่เลี้ยง จะโดนจับแพ้ฟาวล์

แต่ในความเป็นจริง หากไม่อยู่ในสังเวียน แต่อยู่ที่บ้านมัน แล้วมีคนแปลกหน้าเข้าไปขณะที่เจ้าของไม่อยู่ ก็คงไม่เหลือ
    ในสังเวียน สิ่งที่น่าสนใจที่สุดก็คือ คู่ต่อสู้ มันจึงไม่สนใจกรรมการหรือพี่เลี้ยงของฝั่งตรงข้าม แต่ถ้ามันอยู่ที่บ้านก็ไม่แน่
    กรณ๊มีคนแปลกหน้าเข้ามา มันก็เหมือนมีผู้บุกรุกถิ่นที่อยู่ของมัน อย่างน้อยมันก็ต้องเห่าหรือหนักสุดถึงขั้นทำร้ายเอา

พิตบูลที่เล่นกับคนไปทั่ว สาเหตุเพราะมันไม่สามารถแยกแยะได้ว่า ใครคือผู้แปลกหน้าสำหรับมัน
    สาเหตุก็มาจากการเลี้ยงดูของเจ้าของ เจ้าของก็เปรียบเสมือนจ่าฝูง และหมามันก็ตามจ่าฝูงของมัน
    แต่สัญชาตญานของมัน ก็ยังเป็นสัตว์หวงถิ่นอยู่ดี เจ้าของสามารถฝึกได้ แต่พาออกนอกบ้านมันไม่ดุไม่ใช่เรื่องแปลก
    หมาบางตัวหากไม่ใช่เจ้าของมัน มันกัดหมดก็มี มันขึ้นอยู่กับนิสัยของพ่อแม่มันด้วย

บ้านที่ขายของชำ เลี้ยงหมาไว้ มันอาจจะไม่ดุ เพราะมันคุ้นเคยการมีคนเข้าออกตลอดเวลา
    แต่ลองเข้าไปยามวิกาล ก็ไม่แน่อาจจะโดนกัดก็ได้ แต่ก็ไม่ทุกตัว เป็นบางตัวที่สามารถแยกแยะได้

พิตบูลก็คือหมา ดังนั้นอย่าไปคาดหวังมันสูงเกิน ต้องเข้าใจธรรมชาติประจำสายพันธ์ของมัน
    หากต้องการความชัวร์ เลือกเลี้ยงหมาให้ตรงกับเป้าหมายการใช้งานของเราดีที่สุดครับ

คนที่เลือกเลี้ยงพิตบูล คงชอบความที่มันเป็น พิตบูล คงไม่ได้เลือกเพราะว่ามันเฝ้าบ้านดีแน่ๆครับ
    ใครที่ไม่รู้ว่าความเป็นพิตบูลคืออะไร แตกต่างอย่างไร จึงยังไม่เหมาะที่จะรับพิตบูลเข้าบ้านครับ

อยากจะอธิบายมากกว่านี้ แต่ไม่รู้จะอธิบายได้อย่างไรหมด วิธีที่ดีที่สุดก็คือค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆ
    แต่คนที่มีหมาอยู่แล้ว ต่อให้เป็นคนโคตรมีความรักหมาอย่างสุดหัวใจ ก็ไม่แนะนำให้ซื้อพิตบูลเข้าไปเลี้ยงอีกเลย
    คนที่อวดอ้างว่ารักหมา มันก็แค่ข้ออ้างให้ตัวเองดูดี การรักหมาไม่ได้หมายถึงการเลี้ยงหมาหลายๆตัวได้
    เพราะท้ายสุดก็ไม่พ้นที่จะต้องมีหมาโดนล่าม โดนขัง ไม่ได้ปล่อยวิ่งอย่างอิสระตลอดเวลาอยู่ดี

การรักหมา หมายถึง การดูแล เอาใจใส่ อบรม ฝึกฝน มีเวลาให้เขาอย่างเต็มที่
    การรักหมา ไม่ได้วัดกันที่ปริมาณในการเลี้ยง คนที่มีแล้วแต่ก็อยากมีอีกไม่รู้จักจบสิ้น
    ผมไม่มั่นใจว่า เลี้ยงเพราะความรัก หรือเลี้ยงเพราะความอยาก แต่มันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลของเขา
    คนที่มีกำลัง มีความพร้อมมักไม่มีปัญหา คนที่มีปัญหาก็คือคนที่ชอบทำอะไรเกินตัว เกินกำลังของตนเอง

ขอให้เลี้ยงหมาอย่างมีความสุขกันทุกคนนะครับ
  • แต่ละตัวนิสัยไม่เหมือนกัน ของผมอยู่ในบ้านก็ดุ(กับคนแปลกหน้า) ออกนอกบ้านก็ดุ จนในซอยไม่กล้าเดินผ่านบ้าน
  • เห็นหัวกระทู้ตอนแรกเหมือน จขกท. มีคำถาม แต่อ่านไปอ่านมาเหมือนมีคำตอบให้กับตัวเองเรียบร้อยแล้ว((ไม่ได้กวนตีนนะคับ))
    ก็อย่างที่ จขกท. ว่ามาถูกแล้วคับ...อยากได้หมาเฝ้าบ้านที่ทำหน้าที่ของมันเองได้อย่างจิงจัง ก็บางแก้ว ล๊อตไวเลอร์ หรือไม่ก็โดเบอร์แมน ผมคิดว่ามันตอบโจทย์ จขกท. ได้อย่างดีแน่ๆคับ และที่สำคัญพี่ๆข้างบนคงมีคำอธิบายไปหมดแล้ว

..........ขอบคุณคับ............
  • บ้านผมพิท 6ตัว

ตอนกลางวันนอน ใครเข้าบ้านเปนมิตรหมดครับ ยกเว้นหมา

แต่พอกลางคืน มันเหนอะไรมันเห่าหมดครับ

และพร้อมจะกัด แค่คางคกเข้าบ้านมันยังงับสะ ไม่เหลือ
  • เอ่อ ของผมมันก็เล่นกับทุกคนหมดที่เล่นกับมัน เเต่กับคนที่ทำท่าเเปลกๆโดนเห่าครับเเต่ไม่รู้กัดปล่าวเพราะยังไม่เคยลองปล่อยมันเวลามันเห่า 555+ ไม่กล้าปล่อยกลัวต้องเสียตังค์ คนเก็บขยะหน้าบ้านอืม....อันนี้หมาผมมันเห่าจริงๆ เเล้วก็คนเเก่เเบบว่าเดินช้าๆ หลังค่อมๆเดินเเบบง๊อกเเง๊กๆ อันนี้มันก็เห่า เเล้วก็คนที่เดินมาเเล้วอยู่ๆก็วิ่งไป คนที่ทำเเบบนี้มันไม่เห่าครับเเต่มันจะพุ่งตามไปเลย. ถ้าจับไว้ไม่ดีล่ะก็ซวย... เเล้วก็พวกที่ชอบทำเสียงดังๆกะโกนดังๆ หมาผมน่ะโคตรเกียดเลย ไม่ว่าจะเป็นหมาด้วยกันที่เห่าเสียงดังๆ หรือคนที่ชอบำเสียงดังๆ หมาผมเห่าหมดล่ะครับมันไม่ชอบ..จิงๆเเล้วถ้าปล่อยมันไปมันก็กัดอะผมว่า หมามันเเยกเเยะได้ครับผมว่าอะ เเต่ถึงยังไง ถ้ามันไม่ดุเเต่ถ้ามายามวิการณ์ ผมว่ามันก็น่าจะกัดนะ หมามันรู้ดี ถ้าไม่กัดก็ต้องเห่าบ้างล่ะ เเต่ถามจริงๆเหอะ..ถ้าโจรมันมาเห็นหมาหัวโตๆ ตัวใหญ่ๆ
    หน้าตาโหดๆเเบบ พิตบูลเนี่ย ใครจะกล้าเสี่ยงครับ..เสี่ยงไปถึงตายได้เลย ไม่กัดก็เเล้วไป เเต่ถ้ากัดก็ตายเเหง..เเก๋.. ถ้าเป็นผมผมจะเลือกพิตบูลนี่เเหละ....เพราะมันมักมีทีเด็จ...มักจะทำอะไรให้เราคาดไม่ถึงเสมอๆ ไอ้ตัวที่ว่าเชื่องๆ เเบบไม่เคยกัดใคร ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่กัดทุกครั้ง มันขึ้นอยู่กับสถานะการณ์ เจอมาเยอะเเล้วครับ ที่บอกว่า ไม่กัด ไม่กัด พักเดียวกร้วม....เเขนเกือบหาย...555+
    สมรักต่อยกับ ไมค์ไทสัน คุณคิดว่าไง สมรักโยกเก่งสายตาดีคล่องเเคล่ว เเบบว่าเชิงเหลือร้าย(ไม่ได้โม้) เเต่ไมค์ไทสัน มีทีเด็จที่พลังกำปั้น เเบว่าขวาตายซ้ายก็ตาย เฉียดกาม กามเเทบหักเเทบเเตก อะไรเเบบนั้น ถึงจะมีเชิงไม่มากเเต่ก็อันตรายครับ.ถ้าโดนคือร่วงอะ..
    ลองดูครับชอบเเบบไหน ผมว่าพิตบูลน่ะมันฉลาดจะตายไป...เชื่อเหอะ..
  • ใครที่บอกว่าพิตบูลเฝ้าบ้านไม่ได้ เฝ้าไม่ดี วันหลังตอนกลางคืนก็ลองเเอบเข้าบ้านนั้นที่เลี้ยงพิตบูลดูครับ.
    เเล้วคุณจะรู้เองว่ามันดีหรือไม่ดี. ว่าเเต่จะกล้าป่าวล่ะ...55555555+
  • ลูกชายอิงมาจากบ้านพี่ pui301 เลย อิอิ ตอนนี้กำลังห้าวเลย ไม่พอใจเริ่มมีขู่ เมื่อวานไปแหย่ตอนมันนอนโดนขู่ไปสองรอบ
    แต่มันเก่งนะฝึกง่าย แรงดีด้วย กล้ามตูดเป็นก้อนเลย ฮ่าๆๆ ว่าจะลองฝึกลากน้ำหนักดูบ้าง
    เฝ้าบ้านคงปล่อยตามธรรมชาติ ถึงเวลามันคงทำได้ตามสัญชาตญาณมันเอง

พี่ Dj.kankaw พี่เล็กฟาร์มวัวนั้นละคะ
  • นิสัยแย่มากเลยค่ะ เดินตามทั้งวัน แอบมองเราตลอดเวลา เล่นด้วยแล้วไม่ยอมเลิก อยู่ตรงไหนก้อตามไปนอนเฝ้า
    ชอบเล่นแรงๆ กินก้อเปลือง ใครเข้าใกล้ก้อไม่ได้ ไม่รู้ว่าจะหวงไปถึงไหน พาไปเดินเล่นนอกบ้านหมาลุมเห่าเป็นสิบก้อเดินเฉยไม่สนใจ เก๊กมากกกถึงมากที่สุดดด บทจะวิ่งไล่งับก้อวิ่งซะจนเจ้าของแทบจะหกคะเมนตีลังกา ที่สำคัญ!จะไปไหนไกลๆก้อเหมือนมีตัวถ่วงไปไม่ได้ ดันคิดถึงมันตลอดเวลา แย่ๆ
  • 555+ สุดยอดครับเจ้าของกระทู้ ไอ่ผี รปภ.หงายหลังลงหลุมเลย 555 ขำอีกรอบ
  • ที่บ้านนี่ตัวเมีย( เจโร )หวงแฟนผมมาก คนแปลกหน้าเข้ามาจับแขนหรือยื้อยุดนี่โดดเข้าใส่เลยครับ ส่วนตัวผู้นี่เก่งมาก กัดเอี้ยตายไป 4 ตัว ลาบาดอล์ ข้างบ้านหลุดเข้ามามันกัดคอขาดวิ่งกลับไปตายที่บ้านมัน ดีที่เขาไม่เอาเรื่อง โดนงูเขียวหางไหม้กัดจมูกหัวบวมเป็นลูกฟุตบอล ล่าสุดคืนวันที่ผมพาเจโรไปงานลพบุรี ลูกน้องโทรตาม เลยต้องรีบกลับ มันกำลังฟัดกับงูจงอางตัวเท่าแขน ยาวเกือบสองเมตรกัดงูขาดสองท่อน โหดสุดๆ แต่รักเจ้านาย รักบ้านอย่างเหลือเชื่อคนที่บ้านและลูกน้องรักมันมาก
  • พี่ข้างบนระวังเรื่องงูด้วยนะครับ เป็นห่วงกลัวมันพลาดไม่อยากเห็นกระทู้ที่เสียของรักครับ
  • คนเลี้ยงพิทบูลหมาพันธุ์พิเศษได้ต้องมีความพร้อมจริงๆ ทั้งสถานที่ เวลา กำลังทรัพย์ และจิตใจ ใจเจ้าของต้องนิ่ง เพราะพิทเป็นหมาฉลาด เป็นตัวของตัวเองสูง มีความกระตึอรือล้นสูง ตามแบบฉบับหมาพันธุ์เทอร์เรียทั่วๆไป บางครั้งมันอ่านท่าทางเราว่าเรากลัวมัน มันจะพยายามเป็นจ่าฝูงทันที ผมมีประสบการณ์ส่วนตัวเหมือนกัน ที่บ้านผมมีเก้าอี้พลาสติกสีแดงตัวนึง มันชอบกัดและชอบยืนค่อมเก้าอี้ไว้ ตอนแรกผมไปนั่งทีไรมันจะกระโจนใส่ยกขาหน้าวางบนตักผมทุกที แรกๆผมทำเป็นไม่สนใจ แต่มันทำทุกที ห้ามมันยิ่งกระโจนใส่ ผมรู้เลยว่ามันแสดงความเป็นเจ้าของและท้าทายผม ได้การละ ผมเตรียมสายยางฉีดน้ำสั้นๆที่มันกัดขาดไว้ในมือ แล้วลองนั่งใหม่มันกระโจนใส่อีกตอนนี้ทั้งผมทั้งห้ามและตีไม่แรงแต่พอให้เจ็บ ทำบ่อยๆหลายๆครั้ง จะมันหยุดทำแล้วค่อยลูบหัวและชมมัน ทำว้ำหลายๆครั้งได้ผลดี หลังๆมามันไม่กล้ากระโจนใส่ มีแต่มานั่งใต้เก้าอี้ที่เรานั่งให้เราลูบหัว บางครั้งเลียเท้าเรา ผมรู้แล้วว่ามันเข้าใจและยอมรับแล้วว่าผมเป็นเจ้าของเก้าอี้ มันจะทำตามใจไม่ได้ เดี่ยวมันจะเคยตัวแสดงอาการข่มเรา ซึ่งปล่อยไว้ไม่ได้ต้องรีบแก้ไข ใครมีปัญหาเรื่องหมาหวงของกับเจ้าของปล่อยไว้ไม่ได้มันจะเคยตัว และจะข่มเรา หมาไม่มีสิทธิ์จะแสดงอาการก้าวร้าวกับเจ้าของ มันมีสิทธิ์ในสิ่งที่เราจะให้มันทำได้เท่านั้น เพราะเราเป็นเจ้านายและเป็นจ่าฝูงของมัน ทุกสภาวการณ์เลี้ยงหมาต้องช่างสังเกตนะครับ ถ้าเสียการควบคุมแล้วจะยุ่งทีหลังเพราะโดยสังคมหมาตามธรรมชาติมันจะจัดลำดับในฝูงอยู่แล้ว ถ้ามันมั่นใจและแข็งแกร่งกว่ามันจะข่มเพื่อขึ้นเป็นจ่าฝูงทันที ตามหลักธรรมชาติผู้แข็งแรงกว่าจะมีสิทธิ์เหนือผู้อ่อนแอเสมอ ไม่เหมือนสังคมมนุษย์ผู้อ่อนแอจะได้รับสิทธิ์พิเศษตามหลักมนุษยธรรม
  • ขอบคูณน้า aoh_poo ครับ ที่บ้านอยู่ปทุมเนื้อที่ร่วมสี่ไร่ มีรั้วสูงราวสามเมตร เป็นสถานที่สำคัญคัญทางด้านระบบไฟฟ้ากำลัง ห้ามผู้ไม่เกี่นวข้องเข้า แต่ด้านหลังเป็นป่ารกทึบ ตั้งแต่มาอยู่ก็เคยได้ข่าวว่ามีคนเคยพบงูจงอางในป่าหลังบ้าน แต่ฟังดูไม่น่าเชื่อ เต็มที่น่าจะเป็นงูเห่า พอเห็นกับตานี่ขนลุกเลยครับ ถ่ายรูปงูที่ตายส่งไปให้คนบรีดที่สุพรรณเขายังตกใจ เวลาพนักงานออกเดินตรวจไอ้เจ้านี่มันจะเดินนำหน้าตลอด เจออะไรมันสอยก่อนเลย กลางวันให้นอนในกรงใหญ่เปิดพัดลม 24 ชม. เพราะใช้ไฟฟรี กลางคืนปล่อยเฝ้ายาม ครับเป็นหมาที่รู้งานมาก กลางคืนดุ กลางวันนอน เย็นวิ่งกับพนักงาน ไม่เลี้ยงหมาอื่นแล้วครับ
  • งูจงอางมันอยู่ในป่าลึก แต่เจอใกล้ๆเมืองแบบนี้ก็น่าแปลกไม่น้อย
    กัดกับงู พลาดเพียงครั้งเดียว จบเลย เพราะรอดยาก ยิ่งโดนกัดบริเวณหัวไปหาหมอไม่ทันแน่

น้องอิง หมาขู่อย่าดีใจนะครับ ไม่ใช่เรื่องสนุกเลย ถ้าเกิดมันติดเป็นนิสัยไปจนโต ลองนึกดูว่าอันตรายแค่ไหน
    หมาที่เราเลี้ยง ไม่สมควรขู่เจ้าของ ไม่ว่าจะในกรณีใดทั้งสิ้นครับ
  • หมาผมก็เป็นครับขู่ผมอ่ะ...มันจะเกิดขึ้นตอนโดนผมทำโทษ(ตี) จนมันกลัวจนวิ่งไปจนตรอกมันก็จะขู่
    ยิ่งทำให้ผมบรรดาลโทษะ ซักหนักกว่าเดิม แต่ก็แก้ปัญหาขู่ผมไม่ได้ ตอนนี้ผมก็เลยเปลี่ยนเป็นใช้เสียง
    ในการทำโทษ อาจมีตีบางเปงบางครั้ง แต่ซัดแค่ทีเดียวพอ ไม่ไล่ตีจนมันจนตรอกเหมือนก่อน
    ไม่รู้ว่าผมทำถูกหรือเปล่าครับ (แต่ปรกติแค่ผมขึ่นเสียงมันก็หางกุดคอตกแล้วนะครับ) ขอคำแน่นำด้วยครับพี่
  • เข้าใจคำว่าหมาจนตรอกไหมครับ
    สัตว์โลกทุกชนิดล้วนรักตัวกลัวตาย ต่อให้มันกลัวแค่ไหน แต่เมื่อโดนทำร้ายถึงจุดๆหนึ่งมันก็อาจจะสู้ครับ

การทำโทษหมา ไม่ควรเฆี่ยนตี ทำร้าย อย่างบ้าคลั่ง หรือด้วยความโกรธ จนขาดสติ เพราะมันจะด้านไม้ครับ
    หรืกลายเป็นการกระตุ้นให้เขาสู้ ไปโดยไม่รู้ตัว การทำโทษต้องทำกรณีเหตุเกิดซึ่งหน้า ห้ามทำย้อนหลังเด็ดขาด หมาจะงง

แต่เราก็สามารถทำโทษเขาได้หลายวิธี เช่น เริ่มต้นจากการดุด้วยเสียง ตะคอกดังขึ้น กระตุกโซ่ หรือแม้กระทั่ง เตะ ตี ตบ ได้หมดครับ
    หรือแม้กระทั่ง กำจัดทิ้ง หากจำเป็น แต่ต้องดูตามความจำเป็น และตามลำดับหนักเบาในการกระทำผิด เช่น

กรณีที่เขาทำผิดซึ่งหน้า เช่น เจอกกำลังขุดสนาม หรือกัดแทะรองเท้า เราส่งเสียงไปว่าไม่
    หากเขาหยุด ก็พอแล้ว ไม่จำเป็นต้องตีครับ แค่นี้ก็เป็นการแสดงให้เขารู้แล้วว่า สิ่งที่เขาทำเป็นสิ่งผิด
    ถ้าเขาไม่หยุด เราก็เพิมดีกรีความเข้มข้นขึ้นไปอีก เช่น ส่งเสียงดังขึ้น เดินเข้าไปกระตุ๊กโซ่ หรือหนักสุด แจกโปรตีนสักตุ๊บ
    แต่ส่วนมากเขาจะหยุดตังแต่เราดุเขาครั้งแรกแล้วครับ เมื่อเขาเชื่อฟังอย่าลืม ชม แค่นี้ก็เสร็จสมบูรณ์แล้ว

กรณีหมาเรากัดคนในบ้าน โดยไม่มีสาเหตุ หวงเจ้าของมากไป หวงอาหาร กัดคนไม่เลือก ไม่สามารถแก้ไขได้แล้ว
    เพื่อความปลอดภัยของสมาชิกในบ้าน อาจจะต้องถึงขั้นกำจัดทิ้ง จะให้กินลูกตะกั่ว หรือพาไปหาหมอฉีดยาให้หลับก็ต้องทำ
    แต่การยกให้คนอื่น โดยที่ตนเองก็รู้ว่าหมามันดุมาก กัดไม่เลือก เป็นความปราณีที่ระยำมาก สมควรโดนประณาม

อย่ารักหมาแบบดัดจริต บางครั้ง หมาก็คือหมา ชีวิตคนสำคัญกว่า เราเป็นคนนำเขามาเลี้ยง เราเลี้ยงเขาได้ไม่ดี
    เราทำเขาเสียหมา ความผิดทั้งหมดเราเป็นก่อขึ้น หากแก้ไขอะไรไม่ได้ เราก็ควรเป็นคนจบชีวิตเขาด้วยมือเราเอง

และจำไว้ ไม่มีจ่าฝูงตัวไหน ทำร้ายลูกฝูงโดยไม่มีสาเหตุ จ่าฝูงจะปรามด้วยการคำราม ถ้าลูกฝูงหยุดก็จบ
    จ่าฝูงจะขจัดพฤติกรรมที่ไม่ต้องของลูกฝูงทันทีที่พบเจอ และไม่มีจ่าฝูงตัวไหน ทำโทษลูกฝูงย้อนหลัง

ผมไม่ใช่ซีซ่าส์มิลาน แต่เก่งพอๆกัน เพราะประสบการณ์ และการหมั่นสังเกตเอาเอง มันสอนมาครับ ฮ่าๆๆๆๆ
  • ผมว่า เรื่องการรักเจ้าของมาเป็นอันดับหนึ่ง อย่างที่ท่านนึงบอก มันจะเสือกเรื่องของเราไปทุกเรื่อง
    เวลาเราไปทำงาน มันก็รู้ ไม่มาวอแวจอแจกับเรา เมื่อใกล้ถึงเวลากลับบ้าน มันก็รู้อีก มานั่งรอ รถผ่าน
    ไปคันแล้วคันเล่า เมื่อเจอเจ้าของก็ดีใจสุดๆ (ประตูบ้านแทบพัง)

ส่วนเรื่องดุเนี่ย บนความข้อดีก้ต้องมีข้อเสียเสมอ บางคนชอบดุ บางคนไม่ชอบดุ ส่วนผมชอบแบบกำลังดี
    เลี้ยงดุดุแล้วจะเหนื่อยนะ โอกาสเกิดเรื่องมีสูงมาก เอาแบบพอเฝ้าบ้านได้ เห็นคนแปลกหน้าก็เห่าไล่ออกไป
    อย่าไปถึงขั้นทำร้ายกันจะดีกว่า หมาเราจะอยู่ลำบาก หากหมาเรามีประวัติทำร้ายคน มันจะทำให้เราระแวงไปตลอด

โดยส่วนตัว ผมว่าพิทบูลเป็นสุนัขที่เฝ้าบ้านได้ เพราะหน้าตามันหน้าเกรงขามสำหรับคนทั่วไป
    เห่าเสียงดัง กำลังเยอะ ใครคิดจะเข้าบ้านเรา ต้องคิดใหม่ และข้อดีของมันอีกอย่างคือ มันรักคนในครอบครัวเราทุกคน
    อาจจะมีเหม็นขี้หน้าบางคน ผมเคยได้ยินมาค่อนข้างบ่อยว่า บางแก้วมันไม่เอาญาติเลย รักเจ้าของคนเดียว
    เรื่องเฝ้าบ้านดีเยี่ยม แต่มีข้อเสียคือมันรักเจ้าของคนเดียว คนอื่นมันไม่เอา
    ฉะนั้น ควรศึกษารายละเอียดก่อนเลี้ยงน่ะดีแล้ว

ข้อสำคัญที่ควรคิดคือ
    คุณต้องเป็นคนรักสุนัขอย่างจริงใจ มันจะต้องอยู่กับคุณอีกนาน คุณอย่าไปขังมัน
    มีเวลาอาบน้ำ จับเห็บหมัดให้มัน เช็ดหูปั่นหู ตลอดจนนั่งคุยกับมันบ้าง นั่นแหละคือ
    สิ่งที่จะทำให้มันรักคุณแบบไม่มีวันลืมเลย
  • ป๋าพูดถูก แค่ดุก็กลัวแล้ว
    และถ้ากัดคนในบ้านติดเป็นนิสัย ก็คงไม่เอาไว้
    (สำหรับผมนะ)
  • ที่บ้านแบบเดียวกับคุณ marisa เลยย

แต่ตัวที่บ้านจะกลัวแฟนมากที่สุด เพราะมันเคยดื้อใส่ห้ามไม่ฟัง แฟนเลยให้โปรตีนมันไป
    ตอนเด็กๆ นี่กลัวฉี่แตกเลย

แรกๆ ก็คิดว่าจะถนุถนอมมันนะ จะไม่ตี จะไม่ทำโทษแรงๆ ฮ่าๆๆๆๆ ไม่ไหว

ส่วนมากของอิงจะเป็นช่วงทำความสะอาดบ้าน สั่งให้คอยไม่คอยเดินไปเดินมา วิ่งสนุกสนานเลย
    ดีไม่ดีมานอนโก่งตูดแหย่เราอีก ไอเราก็เหนื่อยๆ นะ ตะโกนไล่ตีมันมันยิ่งสนุกเหมือนมันแกล้งเราเลย
    พออิงทนไม่ไหวโกรธจริงๆ เพราะมันไม่ฟังเลย แค่ใช้สายตากับคำพูดนิ่งๆ เหมือนมันรู้สึกเองอ่ะ
    อันนี้หมอบอยู่กับที่เลย นอนตาเหลือกอย่างเดียว โดนแบบนี้สองสามครั้ง หลังจากนั้นเวลาทำความสะอาดบ้าน
    แค่สายตาอย่างเดียว ยังแอบขำมันอยู่เลย เออเว้ยจำได้นี่

ถ้าแบบโดนดุโดนตีธรรมดา อิงไม่โกรธจริง มันไม่ค่อยจะฟังเลย ดีไม่ดีมีท้าทายด้วย
    แต่กับแฟนที่มันเคยโดนจัดหนัก แค่อะแฮ่มแฮ่มแฮ่มมม วิ่งก่อนเลย
  • ราคากี่บาทอ่ะ
  • %%- น่ากลัว