ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครเสื้อแดง กำลังตกงาน และมองหาอาชีพเสริมบ้างครับ
  • โปรด อย่ามองในเรื่องการเมือง หรือเรื่องความแตกแยกนะครับ ผมทำก็เพื่อเป็นการสร้างงานและช่วยเหลือคนที่กำลังตกงาน
    เนื่องจาก เครื่องดื่มทักษิณ..สู้ ที่ผมเคยทำอยู่ ตอนนี้มีโครงการสร้างงานสร้างอาชีพในกลุ่มคนเสื้อแดง เป็นสินค้าสำหรับคนเสื้อแดง

เป้าหมายก็คือ คนที่กำลังตกงาน และกำลังมองหาอาชีพเสริมอยู่ เราต้องการหน่วยงานกระจายสินค้าสำหรับเครื่องดื่มตัวนี้
    ท่านรับสินค้าที่ศูนย์กระจายสินค้าในราคาลังละ 360 บาท (50ขวด) แล้วนำไปจำหน่ายต่อตามร้านค้าที่มีตู้แช่ในราคาลังละ 400-410 บาท
    กำไรลังละ 40-50 บาท หากวันหนึ่งท่านขายส่งตามร้านได้ 100 ลัง ท่านก็จะมีรายได้ประมาณวันละ 4-5 พันบาท และเป็นอาชีพอิสระ
    หากขายได้วันละ 1,000 บาท เดือนหนึ่งก็ประมาณ 30,000 บาท (ประมาณ 20 ลัง) สำหรับคนที่มีรถกะบะ แล้วกำลังตกงานก็น่าจะไม่ลำบากนัก

อันนี้ไม่ใช่เรื่องการเมือง แต่เป็นเรื่องปากท้องและอาชีพ โปรดมองมันเป็นสินค้าสำหรับคนเฉพาะกลุ่ม สร้างอาชีพให้แก่คนเฉพาะกลุ่ม
    ขอย้ำ ผมไม่ได้ต้องการสร้างความแตกแยก แต่ต้องการสร้างอาชีพ เพิ่มทางเลือกให้แก่คนเสื้อแดงที่กำลังตกงาน
    เสื่อเหลืองเขาก็มีสินค้าของคนเสื้อเหลือง โฆษณาในช่องเสื้อเหลือง เสื้อแดงก็มีสินค้าสำหรับคนเสื้อแดง โฆษณาอยู่ในช่องเสื้อแดง

ผมเป็นนักการตลาด และเป็นผู้ให้กำเนิดสินค้าตัวนี้ขึ้นมา แล้ววันหนึ่งมันได้รับเลือกให้เป็นสินค้าของคนกลุ่มนี้ ท่านใดสนใจก็บอกนะครับ
    ขอขอบพระคุณหากจะมองว่าเป็นการสร้างอาชีพให้พี่น้องร่วมบอร์ดของเรา เราแตกต่างความเชื่อ แต่เราไม่แตกแยกนะครับ
    ไฟล์แนบ
    Sticker.jpg 34K
  • :063::063: "เราแตกต่างความเชื่อ แต่เราไม่แตกแยกนะครับ":063::063:
  • นู๋เสื้อแดง แต่ไม่ตกงานอ่ะ จะช่วยอุดหนุนละกันค่ะ
  • นึกๆก็ยังขำตัวเอง เออออออ กรูคิดไปได้ยังงัยว่ะ ฮ่าๆๆๆ

ผมชอบคิด ชอบทำอะไรที่แหกกฏ บอกตามตรงว่าภูมิใจมากที่ได้เกิดมามีอาชีพนักการตลาด

นึกถึงวันที่ออกวางตลาดวันแรก เหมือนพลุที่โดนจุดไปบนฟ้า กลายเป็นข่าวครึกโครมชั่วข้ามคืน
    หนังสือพิมพ์ สื่ออินเตอร์เน็ต รายการวิทยุ ทีวี พูดถึงเครื่องดื่มตัวนี้กันทั้งนั้น ตอนแรกก็กลัวโดนด่าเหมือนกัน
    แต่ขอบคุณที่ทุกคนเข้าใจ และมองว่ามันคือการตลาด แถมมีคำชื่นชมอีกว่า ความคิดดีมาก ประหยัดต่าโฆษณาได้อื้อเลย

วันนี้ได้มีโอกาสวางแผนการตลาดอีกครั้ง เพื่อนๆโทรมาตาม ให้ช่วยวางแผน ก็เลยนึกถึงคนที่กำลังตกงาน
    คิดเรื่องนี้ได้ตอนมีคนมาขอเป็นตัวแทนอาหารเอฟวัน เขาบอกว่าตอนนี้ตกงาน อยากหาอะไรทำ
    ผมบอกว่าหากเปิดร้านขายอาหารหมา และขายยี่ห้อเดียว ไปไม่รอดแน่ และต้องใช้ทุนสูงด้วย
    ก็เลยมาลงที่เครื่องดื่มตัวนี้ เพราะขายง่าย มีร้านค้าให้เลือกมากมาย ตามตรอกซอกซอย มีตู้แช่หมด
    หากมีรถกบะสักคัน หรือมอไซค์ซาเล้งพ่วงข้างก็ยังทำได้ รับไปแล้วเอาไปตะเวณส่งตามร้านค้าแถวๆบ้าน
    ลงทุน 10 ลัง ใช้เงิน 3,600 บาท หากขายหมดก็ได้กำไรแล้ว 4-5 ร้อยบาท ต่อเที่ยว ขยันๆหน่อย
    เดือนหนึ่งหมื่นสองหมื่น มันก็น่าจะเป็นอาชีพเสริมให้แก่เพื่อนๆที่กำลังตกงานในบอร์ดนี้ได้
  • ดูคลิปแล้วอะพี่มาร์คขำมากเลย ยังนึกอยู่คิดได้ไง? แล้วมีจริงไหมเนี่ย? 555
  • เป็นกำลังแรงใจ อีกหนึ่งดวงครับ
  • คลิบตัวไหนว่ะปุ๊ จำไม่ได้แระ
  • ส่งไปขายที่ประเทศเพื่อนบ้านเราซิป๋าผมว่าขายดีแน่เลย(ล้อเล่นนะ)
    เป็นกำลังใจให้นะคับขอให้ขายดีๆนะคับ
  • มีโอกาศจะอุดหนุนคับ
  • ตอนนี้ก็มีขายอยู่นะครับ ทางอีสานบางจังหวัดขายดีมาก แต่จะเป็นร้านเล็กๆ ปัญหาคือ ยี่ปั้วใหญ่ไม่กล้าเอามาลง
    เพื่อนๆโทรมาต่อว่าหาว่าผม ทำท้องแล้วทิ้ง ทุกวันนี้หายหัวไม่มาช่วยวางแผนการตลาดให้เลย
    ผมก็เลยนึกถึงกลยุทธอาหารเอฟวัน ที่เริ่มขายจากกลุ่มคนเลี้ยงพิตบูลก่อน

ยี่ปั้วรายใหญ่ไม่สนก็ช่างเขา เขาไม่มาเสี่ยงด้วยหลอก ถ้าหากมีแฟนพันธ์แท้จริง ก็ใช้แฟนพันธ์แท้เสื้อแดงนั้นละเป็นตัวแทน
    เป็นการสร้างงานสร้างอาชีพได้ด้วย จะสีไหนก็คนไทยเหมือนกัน แตกต่างความเชื่อ แต่ทุกคนก็ต้องหาเลี้ยงปากเลี้ยงท้องเหมือนกัน
    ผมเห็นรถเร่ ขายขนมจีบซาลาเปา เห็นรถขายกับข้าว ขายกาแฟ วิ่งในหมู่บ้าน เขายังทำได้
    ผมจึงมั่นใจว่า เราใช้รถเหมือนกัน แต่วิ่งส่งตามร้านค้าที่มีตู้แช่ มันก็น่าจะเป็นไปได้

คนเรา ไม่จำเป็นต้องมีเงินทุนหว่านหรือทุ่มโฆษณา เราขายความคิด มองตลาดให้ออก
    ทำอะไรตามกำลังของตัวเองก็เป็นไปได้ ผมอยากให้คนเล่นบอร์ดนี้ คิดอะไรนอกกรอบครับ
  • ที่ลาว ก็พอขายได้ครับ กำลังจะไปเวียดนาม และเขมรครับ
    พม่าก็มีคนขอเป็นตัวแทนแล้ว กำลังอยู่ในช่วงการเจรจา
  • ก็โฆษณาตัวนี้ของพี่มาร์คแหระ แท็กซี่ คนขายหมี่เกี๊ยว วินมอไซค์ร้อง : สู้... สู้ๆๆ เนี่ย ฮาดี ลองเซิร์จในยูทู้บคำว่าทักษิณสู้ยังมีเลย ฮ่าๆๆๆ
  • ผมก็เสื้อแดงวันแรกๆที่ได้ตอบกระทู้กับพี่ก็เรื่องเสื้อแดงนี่แหละ
    ทุกวันนี้ทำบัตรประชาชนใหม่ยังไม่ได้เลยโดนเอาไปตรวจยิบ
    ยิ่งกว่าคนขายยาซะอีกงงเต็ก 555+ แต่ดีพอโดนทางหลวงจับทีไร
    ไม่เคยโดนใบสั่งเลย อยากถามรัฐบาล เมื่อไหร่ผมจะได้บัตรครับ
    หลายเดือนละนะเกือบปีแล้ววววววว
    ขี้เกียจพกใบแทนใหญ่ชิบหา.เลย ลำบาก:022:ไหนคำว่าปรองดอง
    หรือเอาไปดอง น้อยใจชิบ กะว่าอยากจะปรองดองด้วยซะหน่อย แต่อยากให้
    รัฐบาลแสดงความจริงใจหน่อยนะ
  • ใครอยากเป็นตัวแทนย่านไหน บอกนะครับ ให้ทำจริงๆ
  • อยากอุดหนุนมั่งแต่ไม่มีขายเลยอะครับ น่าจะเอามาจำหน่ายแถวหนองจอกมั่งนะครับ
    เพราะแถวนี้เสื้อแดงเยอะมากคงอุดหนุนกันเยอะ
  • ยอมรับเลยว่า การกระจายสินค้าทำได้ไม่ดีเลย กำลังเราก็ไม่ถึงด้วย
    ตอนนี้เปลี่ยนแผน ใช้คนในท้องถิ่น ใครอยากเป็นตัวแทน เปิดให้เป็นเลยครับ
  • ว่างๆใครลองสอบถามร้านค้าแถวๆบ้านตัวเองดู ส่งได้วันละ 20 ลัง ก็สบายแล้วครับ
    งานอดิเรก ขำๆ แต่รายได้ไม่ขำนะครับ มั่นใจว่าดีกว่ารถขายซาลาเปาแน่ๆ
  • แถวบ้านผมทหารเสื้อแดงเยอะแต่ไม่กล้าออกตัวกันเดี๋ยวถ้าไงผมลองออกไปถามๆให้นะพี่มาร์ค
    เพราะร้านค้าส่วนใหญ่เป็นของทหารทั้งนั้นไม่รู้ว่าเขาจะกล้าเอาลงไหม
  • นั่นละปัญหาใหญ่ ฮ่าๆๆ

ถ้าเขามองว่าเป็นแค่สินค้า มันก็ไม่มีปัญหา ของซื้อของขาย
    คนชอบเบียร์ช้าง จะไปบังคับให้กินเบียร์สิงห์ก็ไม่ได้
  • ผมรักแก่ก็ตรงนี้และ ไม่หยุดคิดในสิ่งดีๆ ที่สังคมไทยต้อนนี้หายากเหลือเกิน.....ทักษิณสู้ๆ
  • ผมชอบคำว่า ''คนชอบเบียร์ช้าง จะไปบังคับให้กินสิงห์ก้ไม่ได้''

ถูกต้อง ถูกใจอย่างเเรงครับ สินค้าทุกอย่างอยู่ที่ความพึงพอใจของลูกค้า ครับ
    ผมมองหาเครื่องดื่มตัวนี้ที่พิดโลก มานาน ยังไม่เจอเลยครับป๋า พรรคพวกที่สำนักงาน
    เสื้อแดงเยอะ ออกนอกหน้าก็ว่าได้ ถ้าเจอจะอุดหนุน ครับ
  • ใช้สติคิดคนก็ไม่เอาเปรียบเราได้
    เอาผลลัพธ์มาเป็นตัวล่อ ขายได้ร้อยลังจะได้วันละ4-5พัน ไม่คิดไปเป็นพันลังเลยหละครับได้วันละ4-5หมื่น
    คนไม่รู้เรื่องก็ตาโต ว่าได้เงินเยอะ
    ธุรกิจซื้อมาขายไป คุณต้องดูว่าสินค้าอะไร ฐานลูกค้าเท่าไหร่
    ถ้าไม่ดูตาม้าตาเรือก็ได้เก็บไว้กินเองแหละครับ

ถ้าคุณมาร์คจะให้พวกเสื้อแดง เอาไปขายผมก็สนับสนุนนะครับ
    คนพวกนี้แรงเยอะ แต่ความคิดไม่ค่อยมี หลอกง่ายดีครับ
  • พี่มาร์คครับ ผมส่งไปขายที่ดูไบได้ป่าวครับ
    แต่ได้วันละแค่ 2 ขวด เพราะเค้าห้ามดื่มเกินวันละ 2 ขวด

จะเอาไปให้ท่าน สู้ว้อยยยยยยยยย
  • เฮ้ออออ ก็คิดแบบนี้ เมื่อไรจะปรองดอง ใครคิดไม่เหมือนต้องโง่ ต้องเป็นควายหมดเลยหรือครับ

ผมเอาเปรียบตรงไหนหวา ก็บอกว่าสำหรับคนตกงาน กำลังมองหาอาชีพเสริม มันก็แค่สินค้าตัวหนึ่ง
    ผมเสนอว่า ใครตกงาน จะลองเป็นตัวแทน ลงทุนสามพันห้าพัน มันไม่หนักเท่าไร มันเป็นไปได้ ไม่ทำผมก็ไม่เดือดร้อน
    แต่เครื่องดื่มประเภทนี้ ร้านไหนมีตู้แช่มีวางแทบทุกร้าน มันก็ต้องลองเสนอดู ได้ไม่ได้ก็ไม่มีใครรู้ แต่ผมไม่ได้บังคับนี่ครับ
    ร้านเล็กๆ สั่งเอ็มมาขายลังละ 420-430 บาท ผมเสนอให้ เอาไปขาย 400-410 บาท ถ้าร้านค้าเห็นว่ากำไรดีกว่าก็อาจจะเอา
    คนชอบกินหมาก จะให้มาสูบบุหรี่ มันก็ไม่ได้ คนชอบสีแดงจะมาให้ชอบสีเหลืองก็ไม่ได้ ต่างคนต่างอยู่ ผมไม่ได้ให้ขายยาบ้าเสียหน่อย
    แค่หาอาชีพมาให้คนตกงาน มันผิดตรงไหน วันนี้สีเหลือง ก็ขายข้าวสาร ขายน้ำดื่ม ทำไมสีแดงจะขายบ้างไม่ได้ละครับ

ว่าแต่รัฐบาลทักษิณ โกงกิน ผมว่ารัฐบาลนี้กินหนักกว่า และหลายๆคนก็เคยอยู่ร่วมกับทักษิณมาแล้วทั้งนั้น มันต่างกันตรงไหน
    อยากทะเลาะกัน อยากด่ากันเรื่องการเมืองไปตั้งกระทู้ใหม่นะครับ จะด่ากับผมก็ได้ ชอบมากเรื่องการเมืองนี่ ไม่เคยกลัวใคร
    แต่กระทู้นี้ เป็นกระทู้ให้เพื่อนๆ หลายๆท่าน มีช่องทางทำมาหากินครับ
  • ตอนนี้ผมทำงานในเขตอำเภอที่มีคนเสื้อแดงเยอะมากๆ วันนี้print รูปโปรชัวร์แล้วพรุ่งนี้ จะไปติดหน้าร้านพวกกันถ้ามีคนถามเยอะๆจะสั่งมาลองขายดูครับ
  • JoE_JoE CommentTime47 นาทีก่อน | December 24, 2010, 4:15 pm

ถ้าคุณมาร์คจะให้พวกเสื้อแดง เอาไปขายผมก็สนับสนุนนะครับ
    คนพวกนี้แรงเยอะ แต่ความคิดไม่ค่อยมี หลอกง่ายดีครับ
    -------------------------------------------------------------------------------------------
    ทำไมต้องว่ากันด้วยครับต่างคนต่างคิดต่างคนต่างอยู่
    คนจนมันไม่มีความคิดตรงไหนครับ แรงเยอะงะยอมรับ
    แต่คำว่าความคิดไม่ค่อยมี เอาตรงไหนมาตัดสินครับ
    ผมคนหนึ่งที่อยากปรองดอง แล้วตัวคุณละ...อยากไหม
    ทำไมพวกเราไม่ใช่คนไทยหรือไง ผิดหรือที่จะเลือกใคร
    ไอคนคนที่ไม่โกงบอกมาทีครับ ผมจะกราบตีนงามๆเลย
    จะเอาขึ้นหิ้งบูชาด้วย ให้ลูกหลานกราบไหว้ แม่งโกงทุกตัว
    อำนาจในมือใครบ้างไม่โกง ลองคนมีอำนาจ คำว่าอยากได้
    อยากมี มีกันทุกคน ....ปรองดองดีไหม ... อย่าด่ากันเลย
    คนจนเขาก็อยากลืมตาอ้าปากบ้างผิดไหม
    คนรวยแล้วก็อยากรวยต่อไปจริงไหม...ย้ำนะครับ...ปรองดองดีไหม...ไหว้ละ..อย่าด่าคนจนว่าโง่เลย :001:
  • ขอบคุณครับ

ในบอร์ดนี้ มีครบทุกสี สีแดง สีเหลือง สีเทา สี่ขาว และสีดำ

บอกตามตรง ผมก็กลัวคนจะมองว่าเป็นแดง เป็นเหลือง เอามาเป็นจุดสร้างความแตกแยก
    ความเชื่อและสิทธิทางการเมือง มันเป็นสิทธิส่วนบุคคล ไม่สามารถบังคับกันได้ ไม่มีสิทธิโกรธที่เขาชอบต่าง

ถ้าวันนั้น ผมยึดติดแต่เรื่องการเมือง ไม่มองในมุมการตลาด ผมก็ไม่มีทางตีโจทย์นี้แตก
    ผมเขาไปเป็นผู้บริหารให้บริษัทเครื่องดื่มชูกำลัง เขาใช้เงินไปห้าร้อยล้านโฆษณา แต่สินค้าก็ไม่มีใครรู้จักหรือจำได้
    แต่ผมออกสินค้าตัวนี้มา เสียแสนเดียว ขึ้นป้ายที่ทางด่วน ปรากฏว่าได้โฆษณาฟรีเพียบ เพราะข่าวช่วยกันลง

ผมจึงภูมิใจครับ
  • คนชอบพิตบูล จะไปให้เลี้ยงหมาไทยยังไม่ได้เลย
    คนชอบทักษิณจะให้ มารักอภิสิทธิ์จึงเป็นไปไม่ได้

บางคน เห็นหมาพันธ์อื่นมาโพสขายก็ไปด่าเขา
    เขาเอาสินค้าอะไรที่ไม่ใช่หมา ไม่ใช่พิตบูลมาลงขายก็ด่าเขา
    ผมก็อยากจะถามว่า ในหัวมันวันๆ มันไม่คิดเรื่องอื่นเลยหรือ
    หรือก้มหน้าก้มตาดมตูดพิตบูล ไม่สนใจโลกภายนอกหรืออย่างไร

คนเลี้ยงพิตบูล ก็มีสิทธิ ชอบนก ชอบปลา ชอบรถ ไม่ใช่จะต้องคุยกันแต่เรื่องหมา
    ทักษิณหรืออภิสิทธิ์เป็นนายก ก็ยังเห็นรัฐมนตรีหน้าเดิมเข้ามาโกง มันต่างกันตรงไหน

วันนี้ประเทศไปไม่ถึงไหนก็เพราะความแตกแยก
    ดังนั้นทำไมเราต้องมาทะเลาะกันเองเพื่อคนอื่นครับ
  • http://www.youtube.com/watch?v=zUFJMQkCGyQ

ฮ่าๆๆๆ ดูแล้วขำจริงๆครับ คิดได้งัยว่ะ
  • คุณ JoE_Joe ครับ ช่วยมาแสดงความคิด ดีๆที่แถวบ้านผมหน่อย.....
    อยากจัดสักดอก.....
    พูดถึงการเมือง มันเป็นปัญหาทำให้เกิดความแตกแยกครับ คุณอย่าจุดชนวนเลยครับ
  • ป๋ามาร์ค สู้ สู้ ..:063::063::063:
  • ขอบคุณครับพี่

ผมชอบคิด ขอบทำตามความฝันอยู่แล้ว
    ดังนั้น สู้เพื่อเป้าหมายครับ
  • เดี๋ยวจะสั่งมาขายครับ

พี่มาร์ช

ที่ขอนแก่น แดงเยอะโคตร

555+
  • โกเต๊กมันบังตาหรือไงพี่ JoE_JoE คนอื่นเค้าก้อรู้ขนาดรอยหยักในสมองพี่หมดดิ
  • น้องมาริสาอยู่สัตหีบปะครับ
  • น้องมาริสาอยู่สัตหีบปะครับ
    ทำไมพี่ต้องคิดว่าหนูอยู่จังหวัดชลบุรีคะ คิดไรกะหนูป่าว *-*
  • คุณมาร์ค พูดได้ดีครับ เป็นแรงใจให้ครับ อย่าไปใส่ใจเลยกับพวก "นายว่า ขี้ข้าพลอย" ชอบกระทบกรทั่ง กะแนะกะแหน คนพวกนั้นเขาไม่ได้โง่ อย่างที่พวกคุณคิด เพียงแต่เขาไม่ใช่พวก "นายว่า ขี้ข้าพลอย"
  • เCommentAuthormarisa CommentTime2 ชั่วโมงก่อน | December 24, 2010, 10:14 pm

ทำไมพี่ต้องคิดว่าหนูอยู่จังหวัดชลบุรีคะ คิดไรกะหนูป่าว
    --------------------------------------------
    เวงละสิ5555555+
    ไม่เคยเห็นหน้าจะคิดได้ไง
    เคยได้ยินว่าชลบุรีงะคราบบบบบบบบ
    เห็นเป็นคอเดียวกันเลยอยากรู้จักผิดไหมคราบบ
    รักนะเด็กโง่...ล้อเล่นนะจ๊ะ...
  • ขายเสื้อแดงด้วยกันดีแน่พี่มาร์ค เสื้อแดงหลอกง่ายดีไม่ได้ดูถูกนะไม่ได้เหน็บแนม บอกให้เผาก็เผา บอกให้กินแค่เรื่องเล็ก พี่กี้ร์บอกให้กินก็กินสิ รวยโลด
  • คำว่าหลอกง่ายนี่เกียจชิบหาย
    ยิ่งบอกให้เผาก็เผา มึงอยู่ในเหตุการณ์เหรอ
    มึงรู้ยังว่าใครเผา รู้ไหมเหตุเกิดจากอะไร
    หาไอคุณผี อย่าเหมาสิวะขอร้องเถอะ
    .......ต้นตระกลูทุกคนกว่าจะรวมชาติได้ เสียไรไปมาก นี่แค่ความคิดต่างกัน
    มึงจะเอาให้ตายกันเลยใช่ไหม เมื่อไหร่จะเลิกความคิด ที่ว่าใครดีไม่ดีวะ พี่เขาแค่
    ขายของ ไม่ใช่ขายยาบ้า เมื่อไหร่จะแยกแยะวะ ทุกวันนี้กูก็เสื้อแดง กูยังคบเสื้อเหลือง
    คบทหารเป็นเพื่อนได้เลย เพราะคนไทยเหมือนกันแค่ต่างกันที่ความคิด โตๆกันแล้ว
    หัดคิดเยอะๆสิวะ:016:
  • ประเทศไทย มันถึงเวลาหรือยังที่จะหันมาทบทวนความผิดพลาดของตัวเองแล้วปรับปรุง ผมว่าประเทศดีขึ้นแน่
    ดีกว่าการพยามขุดค้นความผิดพลาดของคนอื่นแล้วเอามาประจาณ แต่ไม่เคยคิดจะปรับปรุงข้อบกพร่องของตนเอง
    นักการเมืองประเทศไทย เก่งแต่สาดโคลนใส่คนอื่น แต่ไม่เคยพูดถึงข้อบกพร่องของตัวเอง ไม่เคยคิดจะปรับปรุงตัวเอง
    ประเทศจึงเจริญช้ากว่าเขา บ้านอื่นเมืองอื่น เคยประกับปัญหาความแตกแยก มีสงครามกลางเมือง แต่วันนี้แซงเราแล้ว
    เวียดนาม ด้วยวิสัยทัศน์ผู้นำที่ดี วันนี้กลายเป็นผู้ส่งออกข้าวอันดับหนึ่งแทนประเทศไทยไปเรียบร้อยแล้ว
    ผู้นำเขาต้องการให้ประชากรส่วนใหญ่ของประเทศที่ประกอบอาชีพกสิกรรม มีรายได้สูงขึ้น เขาส่งเสริมเกษตรกรอย่างจริงจัง

แต่ประเทศไทย พยายามกดหัวชาวนาไม่ให้ลืมตาอ้าปากได้ เพื่อที่จะใช้เป็นฐานรองเหยียบมาเสวยอำนาจ
    เข้ามาแล้วก็พยายามกอบโกยถอนทุน ขนาดที่ปรึกษารัฐมนนตรียังมีพัวพันการทุจริตประมูลข้าวในสต๊อครัฐบาล
    ประเทศไทยเป็นประเทศที่ตำแหน่งรัฐมนตรีเป็นสมบัติประจำตระกูลของนักการเมือง ที่ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันมาเสวยอำนาจ
    การดำรงค์ตำแหน่งขึ้นอยู่กับคนของใคร พรรคการเมืองของใคร ไม่ได้พิจารณาจากความรู้ความสามารถ
    ประเทศไทยเป็นประเทศที่ รัฐมนนตรี มีที่ปรึกษามากที่สุดในโลก ไม่รู้จะตั้งมาทำพ่อทำแม่อะไรของมันนัก เปลืองเงินภาษี
    แต่ที่จำเป็นต้องตั้งเพราะมันเป็นระบบอุปถัมถ์ ตั้งเพื่อเป็นการตอบแทนให้แก่พวกพ้อง พรรคพวกของตนเอง

วันนี้เสื้อแดงก็ขุดเสื้อเหลือง เสื้อเหลืองก็ขุดเสื้อแดง เถียงกันอีกร้อยปีก็ไม่จบ หากทุกคนต่างก็คิดว่าตนเองถูก
    แต่ถ้าหยุดเถียงกัน หยุดลากใส้กัน ต่างคนต่างปรับปรุงในเรื่องแย่ๆ ด้วยจิตที่เป็นกุศลจริงๆ ด้วยหลักอโหสิ ประเทศถึงจะเจริญ

ผมยืนยันว่า ผมเป็นคนไทย ผมใส่เสื้อสีอะไรก็ได้ มันสิทธิของผม ทุกวันนี้ผมพยายามทำอะไรตอบแทนประเทศชาติเท่าที่จะทำได้
    ผมอยู่ในสังคมไหน ผมก็พยายามสร้างสังคมของผมให้แข็งแกร่ง สร้างวินัย ผมพยายามสะสมคนที่มีความคิดดีๆ ให้มารวมตัวกันมากๆ
    จะเห็นได้ว่าในเว็บนี้ ผมไม่เคยไว้หน้าพวกขี้โกง พวกเอาเปรียบสังคม ผมไม่ต้องการให้พวกหน้าไหว้หลังหลอกมาเล่นที่เว็บนี้
    ที่ไหนเป็นแหล่งสะสมคนชั่ว พวกหลังลาย ไม่นานมันก็เสื่อม เพราะมันคบกันที่ผลประโยชน์ พอแตกคอกันก็แอบแทงหลังกัน

คนที่ไม่เล่นบอร์ดนี้มีสองประเภท คือ อยากเล่นแต่เล่นไม่ได้ เข้ามาเป็นโดน กับ ชมรมคนเกลียดมาร์ต เท่านั้น
  • เพื่อนหรือมิตร มีกี่ประเภท ?

ผมได้อ่านหนังสือของท่าน ว. วชิระเมธี อ่านแล้วซาบซึ้งในคำสอน จำได้เฉพาะหัวใจ แต่จำไม่ได้ทุกตัวอักษรขอนำมาเล่าให้ฟังคร่าวๆนะครับ

1. ชั่วมิตร เป็นเพื่อนประเภทที่ ไม่เคยมีความปราถนาดีต่อใคร ส่งเสริมแต่เรื่องชั่วๆ มีจิตริษยาตลอดเวลา ไม่เคยมีความสุขหากเห็นใครได้ดี ชอบแก่งแย่งชิงดีชิงเด่น มีความสุขบนความทุกข์ ความวอดวายของคนอื่น มองแต่ผลประโยชน์ของตนเองเป็นใหญ่
    2. พันธมิตร เพื่อนประเภทนี้จะคบกันที่ผลประโยชน์ คือหากผลประโยชน์ยังลงตัวก็ยังไปด้วยกันได้ ผมอ่านประโยคนี้แล้วนึกถึงกลุ่มพันธมิตร ที่รวมตัวกันเพราะสมประโยชน์ พอไม่สมประโยชน์ก็แตกคอกัน ต่างคนต่างไปคนละทิศคนละทาง ล่าสุดตั้งพรรคการเมืองเอง แมร่งซะเลย
    3. กัลยาณมิตร เป็นมิตรแท้ที่ควรคบ เพื่อนประเภทนี้ จะพยายามสนับสนุนให้เพื่อนตนเองได้ดี คอยช่วยเหลือให้เพื่อนประสบความสำเร็จ คอยเตื่อนยามเดินผิดทาง คอยชื่นชมยินดี ยามเพื่อนประสบความสำเร็จ คอยประคองยามเพื่อนล้มเหลว

ก็อยากให้พวกเราลองมองรอบตัวดูซิว่า รอบๆตัวท่านมีเพื่อนประเภทไหนเยอะกว่ากัน

ด้วยความปราถนาดี และขอให้มีความสุขในโอกาสปีใหม่ที่จะมาถึงนี้กันทุกคนนะครับ
  • มีคนโทรมาเล่าอะไรให้ผมฟังเยอะ ก็ขอบคุณมาก ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วง สำหรับท่านผมถือว่าเป็นกัลยาณมิตรครับ

วันนี้ผมจะเล่าอะไรสนุกๆให้ฟังนะครับ
    ทุกวันนี้ผมดำเนินชีวิตด้วยหลักของการใช้สติเตือนตนเองอยู่ตลอดเวลาบางรื่องก็ต้องแกล้งโง่ แกล้งเอาหูทวนลมไปบ้าง
    จะได้ไม่เครียด สมองจะได้ปลอดโปร่ง คิดอะไรดีๆออกมาได้ตลอด หากเก็บมาคิดทุกเรื่อง คงบ้าตาย เส้นโลหิตแตก

เคยมีคนถามผมว่า วันนี้มีอาหารหมาก๊อปปีคุณมาร์คออกมาเยอะแยะ คุณมาร์ครู้สึกอย่างไร ยอดขายตกหรือไม่
    ผมตอบ ไม่เคยคิดอะไร เพราะก่อนจะมีเอฟวัน มันก็มีอาหารอื่นอยู่ในตลาดเป็นร้อยยี่ห้อ เราเกิดมา เราก็ไปแย่งตลาดเขามาเช่นกัน
    ดังนั้นวันนี้ จะมีอีกกี่ยี่ห้อออกมาก็ช่างเขา เราทำได้ก็คือพัฒนา ก้าวไปข้างหน้า อย่าหยุดอยู่กับที่ เขาตามตูดมา เราก็ต้องหนี เขาก๊อปปี้เพราะเขาคิดเองไม่เป็น เราก็ได้บุญเพราะความรู้มันเป็นวิทยาทาน แต่ชีวิตเขาจึงต้องเดินตามก้นคนอื่นแบบนั้นตลอดไป

ยอดขายตกหรือไม่
    ตอบว่า ยอดขายเอฟวัน ไม่เคยตกเลย มีแต่เพิ่มขึ้นทุกวัน วันนี้ไม่ได้ขายเฉพาะคนเลี้ยงสุนัขพันธ์พิตบูล
    แต่ได้ขยายออกไปยังผู้เลี้ยงสุนัขแทบทุกกลุ่ม มีคอกมีชมรมใหม่ติดต่อเข้ามาตลอดเวลา และสำหรับคอกใหญ่ๆ และชมรมที่ระดมกำลังกันมาซื้อ ผมขายให้ในราคาปกติไม่ได้ลด เพราะไม่ต้องการสร้างความเหลื่มล้ำเรื่องราคา แต่ก็ยอมรับว่าปลายปี ผมมีการคืนเงินสดเพื่อสนับสนุนการทำกิจกรรมของกลุ่มเขา แต่เงินไม่ได้เข้ากระเป๋าใครคนเดียว ผมจึงยินดีที่จะคืนส่วนลดตอนปลายปีให้

แต่การที่คอกบางคอกติดต่อเข้ามาขอเป็นตัวแทน และจะเชียร์ขายกับเพื่อนๆในกลุ่ม เงินมันเข้ากระเป๋าเขา เงินไม่ได้เข้ากลุ่มผมจึงไม่สนับสนุน เขาอาจจะไม่พอใจ หันไปคบกับอีกยี่ห้อผมก็ไม่ว่าอะไร ผมเองก็ไม่ชอบคนที่ทำเพราะหวังผลประโยชน์ โดยเอาเพื่อนมาบังหน้าเป็นบันได เพราะกอบโกยเข้าตัวอง ใครที่ช่วยเพื่อนซื้ออยู่ก็อยากให้พิจารณาตรงนี้ให้ดี และอยากใหมองว่าเขาเชียร์เพราะเขาปราถนาดี หรือเขาเชียร์ เพราะผลประโยชน์ และวันนี้เอฟวัน ยังส่งออกไปขายยังต่างประเทศอีกด้วย

มีคนพยายามโจมตีเอฟวันอยู่ตลอดเวลา คุณมาร์ครู้ตัวไหม
    ตอบว่า ร้บ้าง ไม่รู้บ้าง แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจมากนัก แต่ก็เก็บมาคิดว่าถ้าเขาโจมตีเรา เขาจะโจมตีเราด้วยเรื่องอะไร หากปรับปรุงได้ก็ปรับปรุง หากปรับปรุงไม่ได้ก็ต้องปล่อยไป การแข่งขันกันทางธุรกิจ การโจมตีคู่แข่งมันเป็นหนึ่งยุทธวิธี แต่สำหรับ ผมเลือกที่จะพัฒนาตนเองแล้วให้คนอื่นวิ่งตาม มันคือความภาคภูมิใจ

มีหลายคอก หลายคนที่เคยใช้อาหารหมาเอฟวัน เคยชื่นชมอาหารเอฟวัน แต่วันนี้กลับหันไปเชียร์อีกยี่ห้อ คุณมาร์ครู้สึกอย่างไร
    ตอบว่า เฉยๆ เพราะคนพวกนั้นผมไม่เคยมองว่าเขาเป็นกัลยาณมิตร เขาเคยเป็นแค่พันธมิตร พันธมิตรที่มาด้วยผลประโยชน์ คนเพื่อนประเภทนี้มันเหนื่อย เหนื่อยที่ต้องคอยเอาใจ และพอเขาได้พันธมิตรใหม่ที่ให้ผลประโยชน์ตอบแทนมากกว่าเขาก็ไป มันจึงเป็นเรื่องปกติธรรมดา อย่างคอกบางคอก เคยเอารูปหมามาลง ว่าหมาตัวนี้กินเอฟวันมาตั้งแต่เด็ก แต่วันนี้เชียร์อาหารอื่นอย่างออกนอกหน้า ร้อยทั้งร้อย วันนี้เป็นตัวแทนอาหารยี่ห้อนั้น เขาเชียร์ เพราะว่าเขาได้ประโยชน์ ได้ใช้อาหารราคาถูกกว่าคนอื่น แถมได้กำไรจากการขายต่อด้วย ผมไม่สนับสนุนนโยบายนี้ เพราะผมมองว่า ผู้ใช้ทุกคนเป็นเพื่อนผม ผมจึงมีแค่สองราคา คือ ซื้อไปใช้ กับซื้อไปขาย คนที่จะซื้อไปขายก็ต้องเป็นร้านค้าทำธุรกิจอย่างจริงจังมันจะได้ไม่เป็นการเอาเปรียบผู้ใช้ท่านอื่น

ขอบคุณกัลยาณมิตรทุกท่านครับ
  • สร้างอาชีพ สร้างเงิน สร้างครอบครัวให้แข็งแรงได้ จากคำแนะนำของคุณมาร์ค ไม่น่าจะเอาการเมืองมาเกี่ยวข้อง อยากมีอาชีพ มีเงินเพิ่ม ก็ลองทำดู ไม่อยากก็ไม่เห็นต้องซีเรียจนี่ครับ
  • แถวบ้านผมมืร้านอาหารประกาศต้วว่าเสื้อแดง .... ตอนนี้เก็บหม้อเก็บครกกลับอีสานไปแล้ว

น่าจะรวยแล้วเลิกนะ...ผมว่า
  • ครับ ถ้าทำแล้วเสี่ยงก็อย่าทำเลย แต่ถ้าทำแล้วเป็นอาชีพเลี้ยงครอบครัวได้ก็ทำครับ
    ใครทำใครไม่ทำผมก็ไม่เดือดร้อนหรอกครับ ทุกวันนี้รายได้ผมมาจากการทำงาน ไม่ได้มาจากนักการเมือง
    ผมเปิดบริษัทขายสินค้า เป็นที่ปรึกษา ผมถือหุ้น และลงทุนไว้ในหลายๆธุรกิจ มันเป็นอาชีพที่เลี้ยงดูครอบครัว
    วันนี้ภรรยาผมก็ประสบความสำเร็จในธุรกิจอาหารสุนัข และใครอยากได้อะไหล่รถยนต์ราคาถูกก็บอกนะครับ
    ใครอยากได้เครื่องมือช่าง อุปกรณ์สำหรับอู่รถยนต์ก็บอกนะครับ ใครอยากนำเข้าสินค้าอีเลคทรอนิค ก็บอกได้
    สมาชิกในบอร์ดนี้ ผมอยากให้ได้ใช้ของดีราคาถูก น้ำมันเครื่องคุณภาพสูงราคาส่ง ใครสนใจก็บอก

สำหรับเครื่องดื่มทักษิณสู้ ผมยอมรับว่าป็นคนทำให้มันเกิดมา แต่ถึงจุดหนึ่งผมก็ถอยออกมา เพราะยอมรับว่ากำลังไม่ถึง
    มันต้องใช้เงินลงทุนเยอะ แต่ผมยังเป็นเพียงนักการตลาด มีอาชีพเป็นที่ปรึกษา เขาขอคำแนะนำมาก็แนะนำไปตามสมควร
    เพื่อนๆหุ้นส่วนที่ยังลุยอยู่ เขาให้ช่วยวางแผนก็วางแผนไป เราเป็นนักคิด มีหน้าที่คิด ก็คิดไปตามความต้องการของลูกค้า
    ผมเคยบริหารแต่วันนี้ไม่ได้บริหารแล้ว เขาประกาศตัวว่าจะขอเป็นสินค้าเสื้อแดง จะแนะนำให้ไปขายในกลุ่มคนเสื้อเหลืองมันก็คงไม่ได้

แต่ผมไม่สนับสนุนการงอมืองอเท้า รอเขามาแจกให้คงไม่ใช่แนวทางที่ยั่งยืน ผมจึงเสนอว่าควรหาอาชีพให้เขาทำ
    จะสีอะไรก็ช่างเถอะ ถ้าเขามีรายได้ มีงานทำ มันก็ช่วยเหลือสังคมได้เช่นกัน เพียงแต่ความเชื่อเขามาแนวทางสีแดง
    เราก็ทำสินค้าสีแดงให้เขาไปขายในกลุ่มคนสีแดง อนาคตก็อาจจะมี ข้าวสาร น้ำปลา อาหารแห้ง และสินค้าที่จำเป็นในชีวิตประจำวัน
    คนที่กำลังมองหาอาชีพ ก็อาจจะมีทางเลือกเพิ่มมากขึ้น ใครจะปลอมตัวเป็นแดงเทียม ทำเนียนเข้าไปขายของก็คงไม่มีใครว่า
    เพราะเราขายสินค้าที่ไม่ได้ทำอะไรผิดกฏหมาย ดีกว่าไปค้ายาบ้า หรือรอเงินแจกตอนซื้อเสียง

หากสีเหลือง มาขอให้ผมช่วยวางแผนการตลาดให้ ผมก็ยินดี เพราะอาชีพผมคือนักการตลาด ไม่ใช่นักการเมืองครับ
  • อะไหล่-น้ำมันเครื่องประมานแบบไหนครับ ป๋า พอดีที่บ้านก็ค้าขาย เกี่ยวกับอะไหล่รถยนต์อยู่ครับ:015:
  • อ่านกระทู้นี้ เริ่มมีเรื่องสีเสื้อเข้ามาเกี่ยว ชักเซ็งในอารมณ์ซะแล้ว(ว่ากันตรงๆๆ พี่มาร์คก้อไม่น่าจำกัดคำว่าเสื้อแดงเข้ามาเลย อ่านแล้วมันทำให้เหมือนว่าช่วยแต่พักพวกทักษิณไรเงี่ย) จาสีไรก้อช่างหัวเขาขอแค่เขาว่างงานก้อมาเอาไปขาย ส่วนเห็นยี่ห้อเห็นโลโก้จารับได้ป่าวก้อค่อยว่ากัน
    ผมเองก้อไม่มีสีครับ ไม่เข้าฝ่ายไหน เหลืองเลวเรื่องไหนก้อว่าไป แดงเลวก้อด่าไป ชอบตรงๆๆ กลางๆๆคับ
  • ควายก็ยังเป็นควายวันยังค่ำ เหมือนบัวที่อยู่ใต้โคลนตมมันก็เป็นได้แค่อาหารของปูปลา ไม่อาจโผล่พ้นน้ำรับแสงสว่างได้ ฉันใดก็ฉันนั้นพวกที่เอาสีข้างถูมันก็ถูอยู่เหมือนเดิม ไม่เคยยอมรับความจริง เอวัง...ปล่อยให้มันเป็นไปตามกรรม
  • image image

คนเสื้อแดงเขาดื่มยี่ห้อนี้กันครับ ได้ช่วยเหลือคนเสื้อแดงโดยตรง