ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ระวัง การเข้าหาสุนัข ที่ ไม่รู้จัก
  • เหมือนในคลิป นี้ คับ ขนาด สุนัข ฝึกนะคับเนี่ย

เคย ได้ยิน ว่า สุนัขเราไม่เคย รู้ จัก เราไม่ ควรเอามือ ลูบ หัว หรือ บังสายตา หรือตำแหน่งที่ ว่า เหมือนเรา กำลัง ล้อม เค้า อยู่ ระวัง นิด นึง นะคับ ทุกท่าน

http://www.youtube.com/watch?v=PHLnjiISsOo&feature=related
  • สมน้ำหน้า
  • อันตรายมากครับ...
  • หวาดเสียว...
    ไฟล์แนบ
    DSC01649.JPG 89K
  • การเข้าหาสุนัข ซีซ่าร์บอกว่า ห้ามมองตา ห้ามพูดคุย ห้ามสัมผัส เอาตัวไปใกล้ๆแล้วสุนัขจะดมเรา ปล่อยให้ดม
    สุนัขทำความรู้จักด้วยการดม แล้วถ้าok ก็ค่อยพูดคุยลูบเนื้อลูบตัวก็ตามแต่สมควร แต่ถ้าดมเราแล้วเค้าเดินหนี
    อย่าตามไปลูบจับ นะครับ เสี่ยง แต่ถ้าไม่ดุก็แล้วไปนะ
  • ผมชอบจังเลยซีซ่าอะ อย่ากให้เมืองไทยมีแบบนี้ซักคน คนอะไรไม่รู้รู้ใจหมาไปซะทุกตัว
  • ผมชอบดูรายการของ ซีซาร์ มากครับ
    ให้ความรู้ได้เยอะทีเดียว
  • ขอบคุณค่ะที่บอกต่อ
  • ตอนที่นักข่าวเข้าไปลูบหัวสุนัข สุนัขมีอาการไม่มั่นใจเกิดขึ้น คือ ตาลอกแลก แลบลิ้นเลียปาก ตาโตเบิกกว้าง หูลู่ มองหน้าตำรวจทีแล้วหันไปจ้องตานักข่าว แสดงถึงสุนัขที่ไม่มีความมั่นใจ แต่ตำรวจและนักข่าวก็ยังคอยลูบหัวตลอดเวลาขณะที่สุนัขไม่มั่นใจ เป็นการสนับสนุนให้สุนัขที่ไม่มั่นใจ ให้ไม่มั่นใจมากขึ้น สุนัขก็ส่งภาษากายโดยการเลียปาก ตาจ้องนักข่าว หลายรอบ แสดงถึงการเตือนว่า เขาไม่พร้อมที่จะถูกสัมผัสตัวตอนนี้ แต่ตำรวจก็ไม่ได้ตักเตือนสุนัขแต่อย่างใด ยังคงลูบหัวต่อไป แถมสายจูงก็ตึงตลอดเวลา แสดงว่า เขาไม่ีมั่นใจในตัวสุนัข 100% สุนัขคาดเดาไม่ได้ ต้องเคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้มาแล้ว เขาถึงดึงสายจูงตึงตลอด การที่สายจูงตึง ทำให้หมาที่ไม่ัมั่นใจกลายเป็นเครียด ประกอบกับตำรวจก็ไม่มั่นใจในสถานการณ์ ทำให้หมาเข้าสู่โหมดป้องกันตัว
    ขณะเดียวกันนักข่่าวก็โน้มตัวไปข้างหน้า พร้อมจ้องตาสุนัข เป็นท่าทางที่ข่มสุนัข เมื่อสุนัขแปลความภาษากายของนักข่าวว่าข่ม สุนัขที่เตรียมพร้อมในโหมดป้องกันตัวมาก่อนแล้ว ก็ตอบโต้การถูกข่มด้วยการต่อสู้กลับ คือ สุนัขก็ชูหัวสูงขึ้ัน หูตั้ง จ้องตา และ งับเตือน ขณะที่สุนัขชูหัวสูงขึ้น ตำรวจก็ดึงสายจูงตึงพอดี นั่นเองหมาถึงกัดนักข่าว

หมาตัวนี้เป็นหมา Unsure dominant

ถ้าตำรวจเตือนสุนัขด้วยการกระตุกสายจูงตั้งแต่สุนัขเริ่มลอกแลก เลียปาก ตาจ้อง และเลิกการลูบหัว หมาก็จะรู้ว่า การที่เขาไม่มั่นใจในสถานการณ์นั้นไม่ถูกต้อง หมาก็จะเข้าสู่โหมดสงบ และยอมให้นักข่าวเข้ามาใน personal space หมาก็จะไม่กัด

การเจอหมาที่ไม่คุ้นเคย การอ่านภาษากายสุนัขนั้นสำคัญมาก

No touch No talk No eye contact ดีที่สุด หมาต้องเข้ามาดมเราก่อน ถ้าหมาดมแล้วอยู่ใกล้ๆเรา เอาตัวหรือจมูกมาดุนมือเรา แปลว่าหมายอมให้เราสัมผัสตัว เราถึงสัมผัสได้ แต่ถ้าดมแล้วหมาเดินหนีก็อย่าตามไปจับตัวหมา เพราะจะถูกกัดได้ หรือ หมาเดินหนีเราไม่ยอมดม ก็ไม่ต้องตาม ไม่เช่นนั้นก็เสี่ยงถูกกัดเช่นกัน
  • น้าผีรู้ลึก วิเคราะห์ได้ละเอียดมาก:063::063::063:
  • ดีนะที่หมาปากเล็กไป ถ้าปากใหญ่ๆ หัวหาย 5 5 5
  • ตูตี้ที่รัก..พี่หาแบบเสื้อเจอแร้ว ว่างเด๋วจะเอาไปให้นะ
  • ขอบคุณ น้า ผี มากคับ ชี้ ชัดเลย ได้ เป็น กรณีตัวอย่าง

เวลาไปงาน จะได้ระวังกัน นะคับ
    ......................................................................................................................................
    คับพี่วัฒน์ อยากเห็นมาก ว่าสวยขนาดไหน
  • ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
  • ตอนที่นักข่าวเข้าไปลูบหัวสุนัข สุนัขมีอาการไม่มั่นใจเกิดขึ้น คือ ตาลอกแลก แลบลิ้นเลียปาก ตาโตเบิกกว้าง หูลู่ มองหน้าตำรวจทีแล้วหันไปจ้องตานักข่าว แสดงถึงสุนัขที่ไม่มีความมั่นใจ แต่ตำรวจและนักข่าวก็ยังคอยลูบหัวตลอดเวลาขณะที่สุนัขไม่มั่นใจ เป็นการสนับสนุนให้สุนัขที่ไม่มั่นใจ ให้ไม่มั่นใจมากขึ้น สุนัขก็ส่งภาษากายโดยการเลียปาก ตาจ้องนักข่าว หลายรอบ แสดงถึงการเตือนว่า เขาไม่พร้อมที่จะถูกสัมผัสตัวตอนนี้ แต่ตำรวจก็ไม่ได้ตักเตือนสุนัขแต่อย่างใด ยังคงลูบหัวต่อไป แถมสายจูงก็ตึงตลอดเวลา แสดงว่า เขาไม่ีมั่นใจในตัวสุนัข 100% สุนัขคาดเดาไม่ได้ ต้องเคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้มาแล้ว เขาถึงดึงสายจูงตึงตลอด การที่สายจูงตึง ทำให้หมาที่ไม่ัมั่นใจกลายเป็นเครียด ประกอบกับตำรวจก็ไม่มั่นใจในสถานการณ์ ทำให้หมาเข้าสู่โหมดป้องกันตัว
    ขณะเดียวกันนักข่่าวก็โน้มตัวไปข้าง หน้า พร้อมจ้องตาสุนัข เป็นท่าทางที่ข่มสุนัข เมื่อสุนัขแปลความภาษากายของนักข่าวว่าข่ม สุนัขที่เตรียมพร้อมในโหมดป้องกันตัวมาก่อนแล้ว ก็ตอบโต้การถูกข่มด้วยการต่อสู้กลับ คือ สุนัขก็ชูหัวสูงขึ้ัน หูตั้ง จ้องตา และ งับเตือน ขณะที่สุนัขชูหัวสูงขึ้น ตำรวจก็ดึงสายจูงตึงพอดี นั่นเองหมาถึงกัดนักข่าว

หมาตัวนี้เป็นหมา Unsure dominant

ถ้า ตำรวจเตือนสุนัขด้วยการกระตุกสายจูงตั้งแต่สุนัขเริ่มลอกแลก เลียปาก ตาจ้อง และเลิกการลูบหัว หมาก็จะรู้ว่า การที่เขาไม่มั่นใจในสถานการณ์นั้นไม่ถูกต้อง หมาก็จะเข้าสู่โหมดสงบ และยอมให้นักข่าวเข้ามาใน personal space หมาก็จะไม่กัด

การเจอหมาที่ไม่คุ้นเคย การอ่านภาษากายสุนัขนั้นสำคัญมาก

No touch No talk No eye contact ดีที่สุด หมาต้องเข้ามาดมเราก่อน ถ้าหมาดมแล้วอยู่ใกล้ๆเรา เอาตัวหรือจมูกมาดุนมือเรา แปลว่าหมายอมให้เราสัมผัสตัว เราถึงสัมผัสได้ แต่ถ้าดมแล้วหมาเดินหนีก็อย่าตามไปจับตัวหมา เพราะจะถูกกัดได้ หรือ หมาเดินหนีเราไม่ยอมดม ก็ไม่ต้องตาม ไม่เช่นนั้นก็เสี่ยงถูกกัดเช่นกัน

เจอกันอีกเเล้วนะครับน้าผี:013:
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ:063:
  • นักข่าวคงจะมั่นใจเกินไป ไม่รู้จักความกลัวเรยตรงอื่นผมไม่รู้หรอกเเต่ไอ้ตอนที่มันจ้องหน้านักข่าวสิมันเอาเเต่ เเต่ไม่รู้ว่าตอนไหน เหมือนกับว่าอย่าทำให้มากกว่านี้นะไม่งั้นโดน ถ้านักข่าวไม่ไม่ทำท่าลุกขยับเเล้วโน้มตัวจะก้มลงไปจูบก็คงไม่โดนหรอก จะโทษหมาก็ไม่ได้ เพราะหมามันไม่รู้จักนักข่าว เเล้วนักข่าวยังทำท่าเเปลกๆอีก ผมว่าหมามันไม่ตั้งใจกัดหรอกครับ เเต่มันตั้งใจจะป้องกันตัวมากกว่า...มันนึกว่าจะทำอะไรมัน เลยเเง่มซะเลย...