ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากถามคุณมาเฟียมาร์ค หรือกูรูทุกท่าน
  • ผมมีพิทบูล 3 ตัว 2 ชาย 1 หญิง ทั้งหมดอายุ 5 ปี ว่าจะเอาหญิงมาเพิ่มหนึ่งตัวเพื่อที่จะเอาไปที่ไร่กับตัวเพศชาย 1 ตัว ไม่รู้ว่ามันสามารถจะไปด้วยกันได้หรือไม่ครับ แล้วควรจะเป็นรุ่น 2 เดือน หรือว่าสามารถได้ถึงประมาณไหนครับแล้วต้องอบรมสั่งสอนอย่างไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • โดยธรรมชาติ พิตบูลไม่เหมาะที่จะเลี้ยงเป็นฝูง เพราะปัญหามันชอบกัดกันเอง
    ผมคงตอบแบบฟันธงไม่ได้ว่ามันจะไปด้วยกันได้หรือไม่ แต่จากประสบการณ์ที่เจอมา
    แรกๆมันอยู่ด้วยกันได้ แต่พอได้อายุมันก็จะกัดกันเอง โดยเฉพาะเวลาที่เจ้าของไม่อยู่
    ขนาดตัวเมียกับตัวผู้ก็ยังกัดกันเลย และส่วนมากตัวเมียจะเป็นตัวเริ่มก่อนอีกต่างหาก
    และพิตบูลลองได้กัดกันแล้ว มันจะกัดกันตลอด เหมือนกับโกรธกันมาเป็นร้อยปี เจอกันอีกเป็นไม่ได้

ท้ายสุดก็อยู่ที่คุณจะตัดสินใจ หากอยากเลี้ยงหมาหลายตัวผมแนะนำพันธ์อื่นจะเหมาะกว่า
    การเลี้ยงหมา ควรจะได้ประโยชน์จากมันเต็มที่ ไม่ควรจะเลี้ยงแล้วเป็นภาระ ผมคงแนะนำได้เท่านี้ครับ
  • คุณเลี้ยงหมา 3 ตัว มาแล้ว 5 ปี ผมว่าคุณน่าจะเข้าใจนิสัยพิตบูล และวิธีการควบคุมอยู่แล้ว
    การจะเลี้ยงเพิ่มก็ลองพิจารณาดูว่าสามารถควบคุมเขาได้หรือไม่ บางท่านเลี้ยงเป็นฝูงก็ไม่มีปัญหา
    แต่ผมแนะนำว่า ควรแยกขังกรงละตัว โดยเฉพาะเวลาที่เราไม่อยู่น่าจะปลอดภัยที่สุด

ก็ขอให้โชคดี และสวัสดีปีใหม่ครับ
  • ผมขอรบกวนถามนิดนึงคับ

ถ้าเป็นตัวลูกของเขาหล่ะคับ

แม่จะกัดลูกรึป่าวคับ

ขอบคุณครับ
  • หมาถึงเวลา มันไม่รู้หรอกว่าใครพ่อ แม่ พี่ น้อง
    แม่กัดกับลูกก็เห็นมาเยอะแล้วครับ
  • สมัยนี้มันไม่ใช่พิตบูลแล้วพี่มาร์ค มันเอาบลูด็อกมาผสม เรียก bully ผมว่าพี่ก็รู้ดี พิตบูลจริงๆมันอยู่รวมกันไม่ได้หรอกครับ
    เด็กสมัยนี้ไม่รู้จักพิตบูลจริงๆหรอกครับ จำไว้พิตบูลเขาพัฒนามาเพื่อเอาไว้กัดกัน มันจึงอยู่รวมกันไม่ได้ ส่วนพวกที่เลี้ยงรวมกันได้ ก็ขอให้รู้ไว้ว่าหมาของท่านไม่ใช่พิตบูลจริงๆ มันคือ bully
  • รับทราบครับ
    ตอนนี้เขาแยกออกเป็นสองสายพันธ์แล้วครับ ผสมหรือไม่ผสมก็ไม่รู้
    แต่บูลลี่หลายตัวก็ยังมีนิสัยพิตบูลอยู่ครับ ดังนั้นพี่จึงต้องเตือนให้ระวังเอาไว้ก่อน
  • ขอบคุณครับ