ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามผู้รู้ เรื่องการทานผลไม้
  • สอบถามผู้รู้หน่อยคับ คือที่บ้านผล แม่เขาจะชอบปั่นน้ำผลไม้รวมดื่มทุกวันตอนเช้า แล้วมันเหลือกากผมไม้ อยากทราบว่าหมาเราสามารถกินได้ไหมคับ ขอบคุณครับ
  • หมาผมกินกล้วยครับ
    พอผมซื้อให้นกกรง มันน้ำลายไหลเลย กิน 2-3 ลูกต่อครั้งแน่ะ ไม่มีปัญหาครับ
  • ลืม ผลไม้ที่แม่ผมมักจะปั่นมี ส้ม แอปเปิ้ล แครอท ฝรั่ง องุ่น คับ
  • การกินกล้วย ของหมาผม ไม่ได้เกิดจากการบังคับนะครับ เห็นมันน้ำลายไหลก็โยนให้มันก็กินเอง แต่อีกตัวทำไงก็ไม่กิน ที่เคยเลี้ยง บางตัวกินทุเรียน ลองกอง มันก็กินของมันเองไม่ได้ปล่อยให้อดครับ
    ผมว่า แล้วแต่มันสมัครใจ ตัวไหนกินก็ให้ ตัวไหนไม่กิน บังคไงก็ไม่กินครับ
  • ขนาดความเป็นพิษภายหลังจากที่สุนัขทานองุ่นหรือลูกเกด

มี รายงานไว้ในนิตยสารทางการแพทย์ คือการกินองุ่นหรือลูกเกดในขนาด มากกว่าหรือเท่ากับ 3 กรัม ต่อน้ำหนักตัวสุนัข 1 กิโลกรัม สามารถทำให้สุนัขแสดงความผิดปกติต่างๆ ได้ ความเป็นพิษที่เกิดขึ้นอย่างเห็นได้ชัด คือ สุนัขจะแสดงอาการของภาวะไตวายเฉียบพลัน โดยสุนัขจะแสดงอาการอาเจียนภายใน 2-3 ชั่วโมง ตามมาด้วยอาการเบื่ออาหาร, ซึม, ท้องเสีย, และแสดงอาการปวดท้องอย่างเห็นได้ชัด นอกจากนั้นหากเจ้าของสังเกต จะพบว่าสุนัขมีการขับปัสสาวะลดลง หรือไม่มีปัสสาวะ และมีอาการอ่อนแรงร่วมด้วย

ภาวะไตวายเฉียบพลันในกรณีที่สุนัขกิน องุ่นหรือลูกเกดเข้าไปนั้น ยังไม่สามารถบ่งบอกถึงสาเหตุได้อย่างชัดเจน อย่างไรก็ตามพบว่ามีหลายประเด็นที่อาจเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดความผิดปกติ ต่างๆ ได้ เช่น สารพิษจากเชื้อราชนิดที่มีผลต่อการเสื่อมและตายของเซลล์เยื่อบุท่อไต ที่พบในองุ่นหรือลูกเกด (ในต่างประเทศเคยมีการตรวจพบสารพิษชนิดนี้ในไวน์และน้ำองุ่น), ยาฆ่าแมลงที่ใช้ในอุตสาหกรรมการผลิตองุ่นซึ่งอาจส่งผลให้เกิดการตายของเซลล์ เยื่อบุท
    ต่อไต หรือแม้แต่ปัจจัยต่างๆ ภายหลังจากการกินเข้าไปที่ส่งผลให้เลือดไปเลี้ยงที่ไตน้อยลง และเกิดความผิดปกติตามมา

เขาว่ามา...
  • หมาผมมันกินทุกอย่างคับ(ตะกะมาก) แต่ผมอยากรู้ว่าวิตามินในผลไม้ ถ้าหมาได้รับมันจะมีผลดี หรือผลเสียไงคับ ขอบคุณครับ
  • สุนัขเป็นสัตว์กินเนื้อ น้ำย่อยในกระเพาะอาหารไม่สามารถย่อยสารอาหารจากพืชได้อย่างมีประสิทธิภาพ
    ดังนั้นการให้กินผักผลไม้เป็นชิ้นหรือเป็นลูกโดยไม่ผ่านการปั่นหรือบดจนละเอียด สุนัขจะได้ประโยชน์น้อยมาก
    ลองสังเกตดู เราให้หมากินมะม่วงสักชิ้น ตอนเช้ามันถ่ายออกมาก็ยังเป็นชิ้นเหมือนเดิม

การนำไปปั่นก็คือการย่อยประเภทหนึ่ง ของเหลวที่ได้จากการปั่นผักผลไม้
    เมื่อผสมกับน้ำย่อยในกระเพาะ สุนัขสามารถดูดซึมไปใช้ได้ครับ

กากผลไม้ที่เหลือจากการปั่น ก็อาจจะมีสารอาหารหลงเหลืออยู่
    แต่ไม่มากเท่าน้ำที่คั้นออกมาครับ
  • ขอบคุณมากๆคับ ได้ความรู้ๆ
  • ปกติสุนัขหรือสัตว์กินเนื้อ ได้วิตามินทางอ้อมจากพืชผักที่อยู่ในกระเพาะอาหารและลำใส้ของสัตว์ที่มันล่าได้ครับ
    เพราะพืชผักเหล่านั้นบางส่วนได้ผ่านการย่อยแล้ว โดยสัตว์กินพืชเหล่านั้น อันนี้ถือเป็นการกินพืชผักโดยทางอ้อมเช่นกันครับ

สุนัขต้องการโปรตีน เพื่อการเจริญเติบโต ซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ และบางส่วนเป็นพลังงาน
    สุนัขต้องการ ไขมันเพื่อเป็นแหล่งพลังงาน และเป็นส่วนประกอบห่อหุ้มเซลล์เนื้อเยื่อต่างๆ
    สุนัข ต้องการไวตามิน และแร่ธาตุ เพื่อเสริมสร้างระบบเซลล์ประสาท และสร้างภูมิต้านทาน
  • ได้ความรู้มากๆเลย...ไม่รู้ว่าองุ่นกับลูกเกด..จะมีผลร้ายแรงขนาดนี้..แต่เจอกับตัวเองครั้งหนึ่ง..คือให้กินขนมปังใส้ลูกเกด....พอตกดึก..มันร้องเรียก..ประมาณว่า..ปวดท้อง...ปล่อยออกมา...ขี้ไหลจู๊ดเลย..ตั้งแต่นั้นเข็ดเลย..ไม่ค่อยกล้าให้กินอะไรเพิ่มอีกเลย...
  • อย่าปัญญาอ่อนหลายไอ ลาล่า กูเอง 555