ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนขอความช่วยเหลือครับ
  • พอดี pitbull ที่ผมเลี้ยงอยู่กินอาหารน้อยมากและมีขนาดตัวเล็กไม่เหมือน pitbull ทั้งที่สายพันธุ์พ่อ-แม่ก็ดี (calito)ผมต้องทำยังงัยครับเพื่อจะให้มันกินข้าวเยอะๆ ทุกวันนี้มันกินวันนึงแค่ 3 กำมือเองครับ พอดีผมทำทุกวิธีแล้วครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับช่วยผมทีครับจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
  • ให้เขาอดก่อนช่วงเช้า ค่อยให้เวลาหิวจัดๆ ช่วงเย็นก็ได้ หากยังไม่ค่อยกินอีกก็ให้แค่วันละ มื้อเย็นเลยทำแบบนี้เรื่อยๆ จะกินเองและ สายพันธ์พิทบูล ไม่ต้องหวงพอโตกินจุ เดี่ยวคุณก็ร้องจ๊ากแน่เพราะกินเยอะ ตอนเด็กๆ ส่วนมากติดเล่น พอโตเขาต้องใช้กำลัง เพราะเป็นหมาบ้าพลัง ต้องใช้แรงเยอะ ต้องกินมากๆ เป็นสัจจธรรม เดี่ยวกินเองและ
  • ขอบคุณครับ แต่หมาผม 6 เดือนนะครับหนักประมาณ 23-25 กก.ครับ ขอคุณที่แนะนำครับ
  • มันก็ไม่เล็กแล้วมั้งครับ
  • นำ้หนักตัวมันเยอะแต่มันตัวแหลมและผอมครับ
  • อย่างนี้เลี้ยงแล้วทุกข์นะคะ ปล่อยมันตามธรรมชาติเถอะค่ะ

พิทบูลมันฉลาด ขี้อ้อน ถ้าคุณมัวแต่กลุ้มใจ ไม่ปล่อยวาง มันจะยิ่งสร้างปัญหาใหม่ให้คุณเรื่อยๆ ค่ะ

คุณต้องใจแข็ง เป็นจ่าฝูงมันค่ะ เอาอาหารให้วางไว้ 5 นาที ไม่กิน เก็บทันที

รับรองไม่เกิน 3 วัน ทีนี้ วางปุ๊บฟาดเรียบเลยค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ เลี้ยงพิทบูล ต้อง ใจ หน่อยนะคะ ไม่งั้นเป็นจ่าฝูงมันไม่ได้ค่ะ

ปล. ป้าพร เคยผ่านการกินยากของอีโกลเด้นกะไอเพชรมาแล้วจ้า
  • ที่บ้านตอนแรกๆ ก็ไม่ค่อยกินครับ
    กินสอง สาม คำ แล้วก็ วิ่งเล่น
    แต่เดี๋ยวนี้ กินเยอะขึ้น
  • หามาเพิ่มอีกซักตัว สองตัว ซิ
    จะได้กินเยอะๆ
  • หาหมาเพิ่มเพื่อให้สุนัขกินก็ช่วยได้ครับ แต่...อนาคตท่านอาจต้องปวดหัว เรื่องสุนัขอาจกัดกันเองเมื่อโตขึ้นหรือเมื่อเริ่มสตาร์สครับ
    ซึ่งไม่แน่ว่ามันจะเกิดหรือไม่เกิดก็ได้ แต่หากป้องกันไว้จะดีทีสุดครับ เพราะอาจเป็นภาระที่ยิ่งใหญ่ในอนาคตได้ครับ แล้วความสุขในการเลี้ยงสุนัขจะหมดไป
    ส่วนวิธีที่แก้ปัญหาของการกินของสุนัข ผมขอนุญาตแนะนำตามความเห็นส่วนตัวครับ คือ 1. ให้อาหารเป็นเวลาไม่กินให้เก็บ 2. ออกกำลังกาย 3. เลิกให้ขนม ของหวาน หรือของกินเล่น (ชั่วคราว)
    สำหรับข้อ 3 ให้ได้ก็ต่อเมื่อหลังจากที่สุนัขกินอาหารหลักเรียบร้อยแล้ว
    ไม่ต้องเป็นห่วงครับสำหรับสุนัขที่สมบูรณ์และไม่มีอาการป่วย ไม่ยอมอดอาหารตายแน่นอนครับ มันเคยกิน มันกินเป็น มันก็ต้องกินเมื่อมันหิว แต่หากตามใจมากนัก สุนัขมีทางเลือกในการกินเยอะขึ้น จะเสียนิสัยและเลือกกินครับ
    สำหรับอาหารเม็ด หากต้องการให้ลูกสุนัขกินมากขึ้น ลองโรยนมผงดูครับ (บางตัวกินนมผงวัวได้ แต่บางตัวมีอาการท้องเสีย) สำหรับการโรยนมผงนั้น หากลูกสุนัขถ่ายเหลว ไม่ต้องตกใจครับ ให้ดูการขับถ่ายซักสามครั้ง ถ้าการขับถ่ายไม่ดีขึ้น วิธีนี้ไม่ควรใช้กับลูกหมาของท่าน ควรใช้นมผงแพะแทนนมผงเด็กที่ทำจากนมวัวครับ

:001:
  • 23-25kgถือว่า ไม่เล็กนะครับ ลองเนยจืด คลุกกับอาหารลองดูครับ:032:
    ไฟล์แนบ
    PIC_0877.jpg 67K
  • อ่อลืมดู หมา 6 เดือนแล้วนี่หว่า ถ้างั้นก็ไม่น่าเป็นห่วงครับ หนักตั้งยี่สิบกว่าแล้วด้วย
    ไม่เล็กหรอกครับ
  • ไอ้เราก็นึกว่าลูกหมาตัวเล็ก ๆ หมาตั้ง 6 เดือนแล้ว หนักก็ตั้งยี่สิบกว่าโลซะด้วย ตัวไม่เล็กแล้วครับแบบนี้อ่ะ
    ปล่อยไก่ซะตัวบะเร่ิอเลย 5555
  • ปล่อยมากี่ตัวครับ เดี๋ยวผมช่วยจับ(มาบดซะเลย)
  • พี่อ๋อยจะบดเลยหรอครับ 5555
  • เจอที่ไหน จับบดหมดแหละครับ ตอนนี้ยิ่งไม่มีของผลิตอยู่ นี่ว่าจะไปหาแถวสวนลุมอยู่นะเนี่ย เห็นเค้าว่ามีไก่เยอะ
  • ของผมก็เหมือนกันกินยากติดเล่น..แต่ผมเอาอาหารวางไว้10นาทีกินแค่ไหนก็แค่นั้นแล้วเก็บเลยวันละเมื้อไม่เกิน5วันครับมันซัดทุกอย่างที่ขวางหน้าจนตอนนี้อ้วน...แล้วก็ขี้เกียจด้วย