ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบวิธีการดูแลสุนัขที่พึ่งตัดหูมา ข้อห้ามข้อควรระวัง รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับผม
  • ขอบคุณมากครับผม
  • อย่าให้โดนน้ำ ระวังมันเกา ทาเบตาดีน กินยาตามที่หมอให้มา
  • ข้อระวัง และข้อควรปฏิบัติ
    1. สุนัขเกาบาดแผล วิธีปฏิบัติ - ให้หาลำโพงมาครอบคอ หาที่เบอร์ใหญ่หน่อย เพราะสุนัขจะได้เกาไม่ถึง
    2. โดนน้ำ - งดอาบน้ำหรือถ้าจำเป็นต้องอาบ อย่าให้โดนบริเวณบาดแผล
    3. สุนัขเล่นกันพลาสเตอร์หลุด - งดสุนัขตัวที่ตัดหูไม่ให้เล่นกับตัวอื่น (เพราะอาจจะเล่นกันแล้วหูที่ดามจะหลุดได้)
    4. แมลงวันตอมบาดแผล - ระวังอย่าให้พลาสเตอร์หรือผ้าก๊อซหลุด แมลงวัน,แมลงหวี่อาจจะตอมแผลได้
    5. เลือด,น้ำเหลืองซึมที่แผล - ใส่ยาแผลสด (เบทาดีน) ให้สุนัข วันละ 2-3ครั้งอย่าล้างแผลด้วยแอลกอฮอลเพราะเซลเนื้อจะตาย
    ถ้าจำเป็นต้องล้างใช้สำลีชุบน้ำเกลือล้างแผล (หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป ใช้ของคนนั้นแหละ)
    6. ที่ดามหูหลุด - ให้ทำการดามใหม่ อย่าปล่อยไว้แบบนั้น และอย่าคิดว่ามันจะต้องตั้งเองเป็นอันขาด คุณต้องดามให้
    น้องหมาของคุณ ระยะเวลาในการดาม พยายามดามไว้ประมาณ 2-3 สัปดาห์ อย่าปล่อยให้หลุดแล้ว
    แล้วทำเฉยเมย เพราะนั่นหมายความว่าคุณไม่ได้ใส่ใจในตัวน้องหมาอย่างแท้จริง แล้วจะเสียใจถ้า
    หากว่าตัดแล้วมันไม่ตั้งตามที่ใจเราคิด ถ้าเป็นเช่นนั้นจะไปตัดมันทำไม
    7. น้องหมาซึมไม่กินอาหาร - แสดงว่ามันมีไข้ จากการอักเสบจากแผล ให้กินพาราเซตามอล,ยาแก้อักเสบ ตามที่แพทย์สั่ง
    แล้วหาอะไรให้น้องหมากิน เพื่อเป็นการลองท้องไม่ปล่อยให้น้องหมาอดอาหารแบบนั้น นม,อาหาร
    เม็ดหรือขนมปัง ฯลฯ
    เท่านี้แหละ ที่ต้องการจะบอก...ขอให้น้องหมาหูตั้งสวยสมใจนะครับ....
  • ขอบคุนสำหรับข้อแนะนำดีๆ ทุกท่านเลยครับ ได้ประโยชมากๆ:021:
  • นี่ผมเอง
    ไฟล์แนบ
    2011-01-13-19-43-23-857_edit.jpg 27K
  • กรณีใช้ลำโพงผมเพิ่งตัดมาเองครับ มันเกาไม่ได้แต่มันจะส่ายหัวจนเสียดสีกับลำโพงและหูอักเสบครับ

ไม่ใส่ดีกว่าครับ แต่คอยดูและดุเวลาเค้าเกา เอาหนังสือพิมพ์ตีพื้นดังๆแล้วบอกไม่ครับ ผมเห็นแล้วสงสารเลย

หนองบานเลย ดีพาไปหาหมอ บอกว่าให้เอาลำโพงออกครับ แต่ถ้าหมาคุณหูไม่โดนลำโพงก็ลองดูได้ครับ
  • ผมว่าไม่ไส่ดีกว่า คอยดูเอาน่าจาเหมาะกว่า เพราะเวลาผมก้มีให้ทั้งวัน:005:
  • เพิ่งตัดมาเหมือนกันคับ ต้องคอยเฝ้าตลอดเลยเป็นห่วงเค้าคับ
  • เอารูปมาลงหน่อยดิค้าบ อยากเห็น :029::030::013::019:
  • :013:ถูกต้องอย่างที่คุณpaeและคุณAndre พูด ลำโพงคอเหมาะกับสุนัขที่นิ่ง กลัวเจ็บใส่แล้วจะเรียบร้อยมาก..แต่สุนัขที่ใส่ลำโพงคอบางต้วจะไม่นิ่งใช้หัวส่ายไปมาหรือไม่ก็วิ่งชนไปเรื่อย ไม่กลัวเจ็บ หรือไม่ก็ใส่แล้วเดินไม่เป็นเลย (ก้าวขาไม่ออกเพราะติดลำโพงคอ) ถ้าใส่แล้วสุนัข ไม่นิ่ง ก็อย่าดันทุรังใส่เลยประเดี๋ยวจะได้หลายแผล แนะนำให้เอาออกแล้วคอยสังเกตดูสุนัขถ้ามันจะเกาก็หาหนังสือพิมพ์ตีพื้นแรง (ใช้เสียงขู่แรงๆ) สุนัขก็จะไม่กล้าเกา ถ้ามันจะเกาก็ขู่อีก แต่ก็นั่นแหละใครจะไปเฝ้าดูพฤติกรรมมันอยู่ได้ตลอดเวลา เอาเป็นว่าถ้าเห็นมันขยับจะเกาก็ขู่มันก็แล้วกัน ถ้าไม่ได้เฝ้าตลอดก็หมั่นตรวจดูบาดแผลว่ามันบอบช้ำมากขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่า และอีกอย่างถ้า ไหมด้ายที่เย็บมันหลุดก่อนถอดไหม ก็นำสุนัขไปให้แพทย์ที่ตัดพิจารณาดูว่าจะเย็บซ้ำได้หรือไม่ บางเคสก็ต้องเย็บใหม่แต่บางเคสก็ไม่ต้องเพราะมันหลุดในส่วนที่ไม่สำคัญ...
  • แหม่...ขอบคุณจริงครับทุกคำแนะนำเลย ขอบคุณมากๆค้าบ:006::063: